ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตกลงว่าจะซื้อpriusแต่มีข้อสงสัยเล็กน้อย ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ  (อ่าน 11593 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมตกลงว่าจะซื้อpriusแต่มีข้อสงสัยเล็กน้อย ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ (เดิมใช้camryตัวก่อนปัจจุบันปี2005กับcity zx 2005)
*จะไปจองประมาณปลายเดือนนี้แล้วครับ กะจะเอาตัวล้าน2น่ะครับ
1.ความกว้าง ยาว มันเล็กกว่าแคมรี่มากไหมครับโดยเฉพาะห้องโดยสารหรือว่ามันกว้างกว่าcity zxนิดนึงครับ
2.มันมีแอร์แค่ด้านหน้าใช่ไหมครับ
3.มันสามารถปลดเป็นเกียร์ว่างได้ไหมในกรณีที่ต้องจอดรถซ้อนคัน เพราะได้ยินคนอื่นบอกว่าถ้าจอดรถแล้วเป็นเกียร์Pอย่างเดียว
4.เห็นมีแต่เกียร์R N D B แล้วในกรณีขึ้นเขา ลงเขานี่คือใช้แต่เกียร์Bหรือครับ เพราะปกติรถทั่วไปก็มีเกียร์2หรือเกี่ย์1(L)มาให้เลือกขับ ผมขับรถไปเที่ยวภูเขาบ่อยๆซะด้วยครับ
5.ที่เป่าเบาะนี่เป็นแบบเป่าลมร้อนใช่ไหมครับ
6.กระจกมองหลัง รู้สึกจะมีคานประตูหลังท้ายรถบังอยู่ตรงกลางพอดี ทัศนวิสัยการขับขี่เป็นยังใงบ้างครับ
7.headup displayนี่พอใช้จริงๆมันokไหมครับ หรือว่าที่จริงแล้วพอเปิดแล้วปวดตาหรือทำให้ขับขี่ลำบากกว่าเดิม
8.ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้ารถให้มาทำไม มันได้ใช้ประโยชน์ยังใงครับเพราะถ้าเกิดไฟมันไม่สว่าง เราก็ฉีดล้างไฟหน้าแต่เราก็ต้องเอาผ้ามาเช็ดมันอยู่ดีเพราะมันไม่มีที่ปัดน้ำเหมือนกระจกหน้ารถอยู่ดี
9.อ่านในโบรชัวร์ ไม่มีปุ่มพับกระจกเหรอครับ ต้องเป็นพับมือใช่ไหมครับ
10.เห็นมี3หรือ4โหมดในการขับขี่ ถ้าโหมดที่เน้นประหยัดคือโหมดecoใช่ไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เอิ่มมมม เดี๋ยวกลับบ้านไป จะตอบให้ละเอียดเลยนะครับ ใช้ไอโฟนมันพิมพ์ไม่ทันใจ
 ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมตกลงว่าจะซื้อpriusแต่มีข้อสงสัยเล็กน้อย ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ (เดิมใช้camryตัวก่อนปัจจุบันปี2005กับcity zx 2005)
*จะไปจองประมาณปลายเดือนนี้แล้วครับ กะจะเอาตัวล้าน2น่ะครับ
1.ความกว้าง ยาว มันเล็กกว่าแคมรี่มากไหมครับโดยเฉพาะห้องโดยสารหรือว่ามันกว้างกว่าcity zxนิดนึงครับ
2.มันมีแอร์แค่ด้านหน้าใช่ไหมครับ
3.มันสามารถปลดเป็นเกียร์ว่างได้ไหมในกรณีที่ต้องจอดรถซ้อนคัน เพราะได้ยินคนอื่นบอกว่าถ้าจอดรถแล้วเป็นเกียร์Pอย่างเดียว
4.เห็นมีแต่เกียร์R N D B แล้วในกรณีขึ้นเขา ลงเขานี่คือใช้แต่เกียร์Bหรือครับ เพราะปกติรถทั่วไปก็มีเกียร์2หรือเกี่ย์1(L)มาให้เลือกขับ ผมขับรถไปเที่ยวภูเขาบ่อยๆซะด้วยครับ
5.ที่เป่าเบาะนี่เป็นแบบเป่าลมร้อนใช่ไหมครับ
6.กระจกมองหลัง รู้สึกจะมีคานประตูหลังท้ายรถบังอยู่ตรงกลางพอดี ทัศนวิสัยการขับขี่เป็นยังใงบ้างครับ
7.headup displayนี่พอใช้จริงๆมันokไหมครับ หรือว่าที่จริงแล้วพอเปิดแล้วปวดตาหรือทำให้ขับขี่ลำบากกว่าเดิม
8.ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้ารถให้มาทำไม มันได้ใช้ประโยชน์ยังใงครับเพราะถ้าเกิดไฟมันไม่สว่าง เราก็ฉีดล้างไฟหน้าแต่เราก็ต้องเอาผ้ามาเช็ดมันอยู่ดีเพราะมันไม่มีที่ปัดน้ำเหมือนกระจกหน้ารถอยู่ดี
9.อ่านในโบรชัวร์ ไม่มีปุ่มพับกระจกเหรอครับ ต้องเป็นพับมือใช่ไหมครับ
10.เห็นมี3หรือ4โหมดในการขับขี่ ถ้าโหมดที่เน้นประหยัดคือโหมดecoใช่ไหมครับ

1.แคบกว่า Camry แต่กว้างกว่า ZX อยู่เหมือนกัน
2.ใช่ครับ
3.ทำไม่ได้ครับ
5.ลมร้อนเท่านั้นครับ
ึ7.เท่าที่ดูในกระจก มันจางกว่าที่คิดนิดนึง (แต่ปรับแสงได้)
9.พับมือเท่านั้นครับ
10.มี 3 โหมดครับ ประหยัดสุดคือ EV ครับเพราะไม่ใช้น้ำมันเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เท่าที่อ่านเจอมานะครับ ตัวท็อปจะได้ไฟหน้าLED อ่ะครับ ทีนี้พอเปิดนานๆ แล้วจะร้อนอะครับ ก้เลยต้องฉีดน้ำลดอุหภูมิอ่ะครับ

ออฟไลน์ gundam126

น้องlastDezember Pae  ถ้าจำไม่ผิดน้องตอนนี้เป็นเซลล์toใช่ไหม อยู่ศูนย์ใหนครับ เผื่อตอนออกรถจะได้ไปเจอน้องได้เผื่อตกลงอะไรจะได้ง่ายขึ้นหน่อย...มั้ง (ปล.ไม่ผิดกฏคุณjimmyใช่ไหมครับ ถ้าผิดกฏลบทิ้งได้ครับ)ผมออกรถได้แค่2บริเวณเท่านั้นครับ คือแถวสุขาภิบาล3(แถวบ้านผม)กับแถวที่ทำงานแม่ตรงศูนย์ศิริกิตต์ตรงคลองเตย ขอบคุณครับ

• Keep working by Johnie worker
เท่าที่อ่านเจอมานะครับ ตัวท็อปจะได้ไฟหน้าLED อ่ะครับ ทีนี้พอเปิดนานๆ แล้วจะร้อนอะครับ ก้เลยต้องฉีดน้ำลดอุหภูมิอ่ะครับ

เย้ยยยยย led ไม่มีทางร้อนกว่า หลอด halogen แน่นอนคร๊าบบบ led มันกินไฟน้อยกว่าครับ

ส่วนที่น้ำนั้นเพื่อทำความสะอาดครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TorTy

เย้ยยยยย led ไม่มีทางร้อนกว่า หลอด halogen แน่นอนคร๊าบบบ led มันกินไฟน้อยกว่าครับ

ส่วนที่น้ำนั้นเพื่อทำความสะอาดครับ
ถ้าทำมาเพื่อฉีดลดอุณหภูมิผมว่าคนด่าแน่ๆและหันไปใช้ซีนอนแบบเดิมจะง่ายกว่าขับๆอยู่ล้างรถมาใหม่ๆน้ำฉีดใส่รถซะงั้น
ถูกครับ LED เป็นระบบไฟมีหลายสีทำให้นิยมและประหยัดพลังงานมากขึ้นเหมาะกับรถ Hybrid ที่พลังงานไฟฟ้าที่เก็บสะสมนั้นควรนำมาใช้อย่างคุ้มค่า
LED (light-emitting diode) หรือ ที่เรามักจะเรียกว่า ไดโอดแปลงแสง การที่เราสามารถมองเห็นแสงของ LED นั้นเป็นเพราะภายในตัว LED เมื่อได้รับแรงดันไฟฟ้า จะปล่อยคลื่นแสงออกมา โดยความถี่ของคลื่นแสงที่ความถี่ต่างๆกัน จะทำให้เรามองเห็นเป็นสีต่างๆกันไปด้วย หลอดLEDที่เราเห็นมีขายกันตามร้านอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์นั้นมีหลายแบบ แต่ละแบบนั้นจะมีหลักการทำงานเหมือนกัน และที่สำคัญ LED เรียกได้ว่าแทบจะไม่มีความร้อนเลยครับและประหยัดไฟกว่าระบบไฟทุกแบบที่ใช่อยู่ในปัจจุบันมากและไม่ต้องมีการวอมแสงเปิดปุ๊ปติดทันทีเป็นข้อดีในการใช้งาน TV LED จริงๆมันคือ LCD แต่การให้แสงเปลี่ยนจากหลอด CCFL มาเป็น LED แทนเพื่อความคมชัดและที่สำคัญประหยัดพลังงานรวมถึงอายุการใช้งานที่นานขึ้นแต่LED TV ก็จะใช้ให้ภาพและแสงในตัวเลยโดยไม่ต้องพึ่งlcd ในอนาคตอันใกล้รถยนต์และระบบไฟเกือบทั้งหมดเช่นถนนหลอดไฟบ้านจะใช้ระบบนี้ทั้งหมดด้วยความประหยัดและความสว่างและความร้อนสะสมที่น้อยอายุการใช้งานยาวนายลดโลกร้อนจะเห็นได้จากตึกใหม่ๆที่ใช้เปิดให้สีสันสวยงามแต่ก็ประหยัดกว่าสปอทไลท์
ส่วนที่มีที่ฉีดน้ำไฟหน้านั้นมันจะแรงกว่าที่ฉีดกระจกนิดหน่อยครับเอาไว้ฉีดคราบโคลนเวลาขับต่างจังหวัดและแมลงครับตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะช่วยอะไรได้ลองฉีดในรถคุณพ่อRX350ให้น้องกดแล้วผมยืนดูแมลงกับพวกโคลนที่เกาะอยู่ก็ออกไปเยอะพอสมควร
ถ้าให้เดาว่าทำไมตัวท๊อปถึงให้ LED เพราะสื่อถึงความทันสมัยและประหยัดพลังงานครับและประสิทธิภาพอยู่ในระดับเดียวกับซีนอนรวมทั้งตัว Prius เองเป็นรถ Hybrid เพราะฉะนั้นการใช้ ซีนอนจะกินไฟกว่าเนื่องจากตอนเปิดบัลลาสแปลงไฟเป็นหมื่นโวลท์ในการจุดหลอดแต่เมื่อติดก็จะลดกำลังเหลือ 35W สำหรับ OEM มาตราฐานทั่วไป
บางยี่ห้อกิน 55W แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมเพราะกินไฟมากกว่าถึงจะสว่างกว่าก็ตามและร้อนกว่าพอสมควรแต่สำหรับคนที่ติดก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะที่หลอดจะเคลือบสารมาเรียบร้อยไม่ทำให้โคมไฟเหลืองหรือเสื่อมสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 02:17:41 โดย TorTy »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ถ้าทำมาเพื่อฉีดลดอุณหภูมิผมว่าคนด่าแน่ๆและหันไปใช้ซีนอนแบบเดิมจะง่ายกว่าขับๆอยู่ล้างรถมาใหม่ๆน้ำฉีดใส่รถซะงั้น
ถูกครับ LED เป็นระบบไฟมีหลายสีทำให้นิยมและประหยัดพลังงานมากขึ้นเหมาะกับรถ Hybrid ที่พลังงานไฟฟ้าที่เก็บสะสมนั้นควรนำมาใช้อย่างคุ้มค่า
LED (light-emitting diode) หรือ ที่เรามักจะเรียกว่า ไดโอดแปลงแสง การที่เราสามารถมองเห็นแสงของ LED นั้นเป็นเพราะภายในตัว LED เมื่อได้รับแรงดันไฟฟ้า จะปล่อยคลื่นแสงออกมา โดยความถี่ของคลื่นแสงที่ความถี่ต่างๆกัน จะทำให้เรามองเห็นเป็นสีต่างๆกันไปด้วย หลอดLEDที่เราเห็นมีขายกันตามร้านอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์นั้นมีหลายแบบ แต่ละแบบนั้นจะมีหลักการทำงานเหมือนกัน และที่สำคัญ LED เรียกได้ว่าแทบจะไม่มีความร้อนเลยครับและประหยัดไฟกว่าระบบไฟทุกแบบที่ใช่อยู่ในปัจจุบันมากและไม่ต้องมีการวอมแสงเยพอเปิดปุ๊ปติดทันทีเหมือน TV LED นะครับจริงๆมันคือ LCD แต่การให้แสงเปลี่ยนจากหลอด CCFL มาเป็น LED แทนเพื่อความคมชัดและที่สำคัญประหยัดพลังงานรวมถึงอายุการใช้งานที่นานขึ้นในอนาคตอันใกล้รถยนต์และระบบไฟเกือบทั้งหมดเช่นนถนนหลอดไฟบ้านจะใช้ระบบนี้ทั้งหมดด้วยความประหยัดและความสว่างและความร้อนสะสมที่น้อย
ที่มีที่ฉีดน้ำไฟหน้านั้นมันจะแรงกว่าที่ฉีดกระจกนิดหน่อยครับเอาไว้ฉีดคราบโคลนเวลาขับต่างจังหวัดและแมลงครับตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะช่วยอะไรได้ลองฉีดในรถคุณพ่อRX350ให้น้องกดแล้วผมยืนดูแมลงกับพวกโคลนที่เกาะอยู่ก็ออกไปเยอะพอสมควร
ถ้าให้เดาว่าทำไมตัวท๊อปถึงให้ LED เพราะสื่อถึงความทันสมัยและประหยัดพลังงานครับและประสิทธิภาพอยู่ในระดับเดียวกับซีนอนรวมทั้งตัว Prius เองเป็นรถ Hybrid เพราะฉะนั้นการใช้ ซีนอนจะกินไฟกว่าเนื่องจากตอนเปิดบัลลาสจะต้องใช้ไฟเป็นหมื่นโวลท์ในการจุดหลอดแต่เมื่อติดก็จะลดกำลังเหลือ 35W สำหรับ OEM  และมาตราฐานทั่วไปบางยี่ห้อกิน 55W แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมเพราะกินไฟมากกว่าถึงจะสว่างกว่าก็ตามและร้อนกว่าพอสมควรแต่สำหรับคนที่ติดก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะที่หลอดจะเคลือบสารมาเรียบร้อยไม่ทำให้โคมไฟเหลืองหรือเสื่อมสภาพครับ

มาเก็บความรู้ครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ shando

1มันขนาดพอพอกับcorollaครับ เล็กกว่าแคมรี่ ใหญ่กว่าcity zx
2ใช่ครับ
3ไม่ได้ครับ มีข่าวลือเข้ามาบ่อยๆว่ามีคนทำได้แล้ว แต่ไม่เคยเห็นของจริงเลย
4ใช้Bครับ
5ไม่ได้เป่าลมครับ แต่เป็นเบาะอุ่นร้อน ไร้ประโยชน์สุดๆ
6พอชินแล้วก้okครับ ไม่บดบังทัศนวิสัยเท่าไร
7ใช้ได้ดีเลยครับ เป็นอะไรที่มีประโยชน์มาก
8ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ
9พับมือครับ
10 4โหมดครับ normal power ev ecoแต่evแทบไม่มีประโยชน์ครับ ใช้ได้แค่ราวๆ1กิโลเท่านั้น

ผมว่าก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ คุณควรหาข้อมูลเปรียบเทียบกันรถที่ราคาพอพอกัน และลองขับจริงก่อนครับ
ไม่งั้นอาจผิดหวังทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

ซีนอนจะกินไฟกว่าเนื่องจากตอนเปิดบัลลาสจะต้องใช้ไฟเป็นหมื่นโวลท์ในการจุดหลอดแต่เมื่อติดก็จะลดกำลังเหลือ 35W สำหรับ OEM  และมาตราฐานทั่วไปบางยี่ห้อกิน 55W แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมเพราะกินไฟมากกว่าถึงจะสว่างกว่าก็ตามและร้อนกว่าพอสมควรแต่สำหรับคนที่ติดก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะที่หลอดจะเคลือบสารมาเรียบร้อยไม่ทำให้โคมไฟเหลืองหรือเสื่อมสภาพครับ

เรื่องใช้ไฟเป็นหมื่นโวลต์ มันก็ไม่ใช่ว่าเราให้ไฟเข้าไปหมื่นโวลต์นะครับ ก็12V ปกติ แล้วผ่านหม้อแปลงครับ ไม่ใช่ว่าไปจ่ายไฟทีละเยอะๆปานโรงไฟฟ้านิวเคลียร์อะไรแบบนั้นครับ
แล้วซีนอนก็ร้อนน้อยกว่าฮาโลเจนที่ใช้ในรถทั่วไปตั้งเยอะ ไม่น่าจะต้องเป็นห่วงอะไรนะครับ

อันสุดท้ายนี้ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่สงสัยครับว่า ที่ซีนอนไม่นิยมนี่ ผมเห็นรถหรูๆ รุ่นแพงๆก็ให้ซีนอนทั้งนั้นไม่ใช่หรอครับ หรือมันคือแบบอื่น (พอดีเห็นมันมีหลายชื่อเหลือเกินครับ ไฟหน้ารถ - -) :-[ :-[

ออฟไลน์ yod artstu

เรื่องที่ต้องเข้่า P เอาไว้เมื่อจอด นี่เป็นประเด็นสำคัญที่ผมทำใจตัดใจพรีอุสออกไปจากตัวเลือกเลย
เพราะต้องจอดในสถานการณ์ที่ต้องปลดเกียร์ว่างบ่อยๆ
: )

จอดให้เข็นได้ ทำได้ครับเพิ่มเงินประมาณ 5,000 ครับ

ออฟไลน์ shando

จอดให้เข็นได้ ทำได้ครับเพิ่มเงินประมาณ 5,000 ครับ

ทำที่ไหนเหรอครับ เป็นTMTทำรึเปล่า แล้วจะมีผลกับระบบไฟฟ้าและประกันมั้ยครับพี่เป้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
TMT ไม่ทำให้แน่นอนครับ แต่ เป้ ข้างนอกเนี่ย มันที่ไหนกัน

ส่งหลังไมค์มาบอกนะ ไม่ใช่ในกระทู้ เดี๋ยวเข้าข่ายโฆษณา แล้วพี่จะโดนตัวแดงๆเหลืองๆเอง จะซวยเอา อิอิ

ออฟไลน์ TorTy

ซีนอนจะกินไฟกว่าเนื่องจากตอนเปิดบัลลาสจะต้องใช้ไฟเป็นหมื่นโวลท์ในการจุดหลอดแต่เมื่อติดก็จะลดกำลังเหลือ 35W สำหรับ OEM  และมาตราฐานทั่วไปบางยี่ห้อกิน 55W แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมเพราะกินไฟมากกว่าถึงจะสว่างกว่าก็ตามและร้อนกว่าพอสมควรแต่สำหรับคนที่ติดก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะที่หลอดจะเคลือบสารมาเรียบร้อยไม่ทำให้โคมไฟเหลืองหรือเสื่อมสภาพครับ

เรื่องใช้ไฟเป็นหมื่นโวลต์ มันก็ไม่ใช่ว่าเราให้ไฟเข้าไปหมื่นโวลต์นะครับ ก็12V ปกติ แล้วผ่านหม้อแปลงครับ ไม่ใช่ว่าไปจ่ายไฟทีละเยอะๆปานโรงไฟฟ้านิวเคลียร์อะไรแบบนั้นครับ
แล้วซีนอนก็ร้อนน้อยกว่าฮาโลเจนที่ใช้ในรถทั่วไปตั้งเยอะ ไม่น่าจะต้องเป็นห่วงอะไรนะครับ

อันสุดท้ายนี้ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่สงสัยครับว่า ที่ซีนอนไม่นิยมนี่ ผมเห็นรถหรูๆ รุ่นแพงๆก็ให้ซีนอนทั้งนั้นไม่ใช่หรอครับ หรือมันคือแบบอื่น (พอดีเห็นมันมีหลายชื่อเหลือเกินครับ ไฟหน้ารถ - -) :-[ :-[
ขอโทษด้วยครับพอดีรีบเขียนมีตกหล่นไปบ้างที่บอกว่าบัลลาสใช้ไฟหมื่นโวลทืจริงจะบอกถึงตอนแปลงไฟของบัลลาสครับไฟเข้ามันก็12Vอย่างที่ว่าแต่ตัวแปลงไฟก็คือบัลลาสนั้นเอง
ส่วนที่บอกไม่นิยมนี่หมายถึง Xenon ที่ใช้ไฟ 55W ครับผม เพราะ OEM ทั่วไป 35W ครับเดี่ยวผมเขยิบบรรทัดให้ละกันครับขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับ
อีกเรื่องคือถูกครับที่ XENON ร้อนน้อยกว่าหลอด Halogen แต่ถ้าพูดถึงตอนจุดใหม่ๆผมเคยเผลอวางหลอดไว้บนกล่องโฟมตอนเทสหลอดที่ร้านแห่งนึงช่วยเจ้าของร้านใส่ในสปอทไลท์อยู่ร้อนไม่ร้อนก็ควันลุกโฟมละลายเลยครับรีบปิดแทบไม่ทันเพราะต้องใช้กำลังไฟสูงในการกระตุ้นก๊าซในหลอดครับ
Xenon จริงๆเป็นชื่อก๊าซที่อยู่ในหลอดครับแต่จริงๆแล้วขึ้นอยู่กับยี่ห้อมากกว่าบางยี่ห้อก็ใช้ก๊าซชนิดอื่นซึ่งทำให้มีหลายอุณหภูมิสี เช่น ขาว น้ำเงิน ม่วง คุณสมบัติแต่ละก๊าซที่ใส่อยู่ในหลอดก็จะทำให้ใช้เวลาต่างกันในการเข้าอุณหภูมิสีจริงเหมือนที่เวลาเราเปิดจะเห็นว่าค่อยๆสว่างอาจจะใช้เวลา 3ถึง5วินาทีแล้วแต่คุณภาพจริงไม่นิยมนำมาเป็นไฟสูงเพราะต้องใช้เวลาในการวอมแต่ปัจจุบันก็จะมีแบบพวกหลอดสไลท์ที่ใช้xenonไฟต่ำใช้การหักเหของแสงเช่นการเปิดหมวกไฟทำให้แสงส่องไปได้ไกลขึ้นจริงๆ ทั้งสองแบบ คือมีใส้หลอดชุดเดียวครับ แต่ข้อแตกต่างคือ Bi-xenon สามารถยกแผ่นบังแสง เพื่อเปิดเป็นไฟสูงได้ครับ 
โดยจะมีโซลินอยด์อยู่  เมื่อเราเปิดไฟสูง หรือดิ๊ปไฟ  แผ่นบังแสงนี้จะยกขึ้นส่วนของ xenon แผ่นบังแสงจะติดตายตัวครับ ไม่สามารถยกได้
bi-Xenon จริงๆบางยี่ห้อเวลาเปิดไฟสูงก็จะมีหลอดฮาโลเจนอีกชุดทำงานด้วยเช่น Benz bmw รุ่นปัจจุบันต่างๆในการใช้งานไฟสูง
ค่า k ที่พูดกันบ่อยๆจริงๆแล้วมันคืออุณหภูมิสีครับยิ่งมากเท่่าไหร่ความสว่งก็จะยิ่งน้อยลงรถที่ติดมาจากโรงงานจะไม่เกิน 6000K ครับสีจะออกขาวอมเหลืองนิดๆแต่ก็มีคนเข้าใจผิดว่ายิ่งค่า k มากยิ่งสว่างจะมารู้ตัวอีกทีก็ตอนขับเจอฝนแล้วแสงส่องไม่พอ เช่นเกิน 8000kขึ้นไปนี่ถือว่าไม่เหมาะและผิดกฏหมสยด้วยและที่สำคัญค่า k หรืออุณหภูมิสีที่เกิน
8000k ขึ้นไปมีผลกระทบต่อสายตาเพื่อนร่วมถนนอย่างมากเพราะมนุษย์จะไวต่ออุณหภูมิสีพวกนี้มากครับมองนานๆตาบอดชั่วคราวได้เลยเห็นรถซิ่งแต่งกันเยอะ เช่นสีม่วง เขียว  ชมพู ก็ขอบอกเลยละกันว่านอกจากไม่สว่างยังรบกวนเพื่อนถนนอีกด้วยแต่จริงๆก็น่าจะทราบกันดีแต่ขอเท่ไว้ก่อนจริงๆก็ถือว่าไม่รับผิดชอบส่วนรวมนะครับ
สุดท้าย HID (High Intensity Discharge Lamp) หรือ XENON ก็คือระบบไฟเดียวกันครับ HID คือรูปแบบโครงสร้าง วงจร การกำเนิดแสงซีนอน คือก้าสที่ใช้ในหลอดรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 02:51:09 โดย TorTy »

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
ความกว้างด้านข้างนั้น พอกับ corolla  แค่ความรู้สึกตอนนั่งเบาะหลังนั้น  มันให้ความรู้สึกโล่ง  ไม่โดนบีบอัดบริเวณเหนือศีรษะ  เหมือนกับนั่งแล้วหัวห่างไกลจากกระจกหลัง  ตัวถังรถ  ส่วนตอนขึ้นเขานั้น  ถ้าขาขึ้น  เพื่ออัตราเร่งที่ดี ก็ควรใช้โหมด power

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ก็ลองดูตาม Spec ได้ครับ
ฐานล้อ Corolla 2600mm Prius 2700mm Camry 2775mm
ยาว Corolla 4540mm Prius 4460mm Camry 4825mm
กว้าง Corolla 1760mm Prius 1745mm Camry 1820mm
สูง Corolla 1465mm Prius 1490mm Camry 1470mm
อ้างอิง Toyota.co.th

ใช่ครับ แต่น่ามีวิธีปลดล็อคแล้ว (มั้ง) นะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ไม่เคยเห็นคันจริง

น่าจะปรับแสงได้นะครับ ท่านอื่นๆ ก็ได้บอกไปบ้างแล้ว

ปรับอัตโนมัติ พับอัตโนมือครับ (อาจต้องรอปรับโฉมก่อนถึงจะพับอัตโนมัติ)

4 โหมด EV Eco Normal Power
EV ใช้แต่มอเตอร์ ประหยัดสุด (แต่วิ่งได้ไม่ไกลนักหรอก)
Power ใช้อัตราเร่งสุดๆ ทั้งมอเตอร์และเครื่องยนต์ทำงานร่วมกัน กินสุด

พอเข้าใจไหมครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

อ่อพึ่งทราบเลยครับ
..