ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาอีกครั้ง ใช้รถ 8 ปี รถเริ่มเสียต้องซ่อม เมียสั่งเปลี่ยนรถใหม่  (อ่าน 3607 ครั้ง)

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
เคยตั้งกระทู้ไว้เมื่อปี 2015  ตอนนั้นก็ลักษณะเดียวกัน รถใช้มา 10 ปี เริ่มต้องซ่อม เมียไม่ซ่อมบอกเปลี่ยนรถใหม่

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก  ผ่านมาอีก 8 ปี วิ่งไป 200,000 เริ่มเสียจุกจิก คอมแอร์, ยางรองแท่นเครื่อง, ครัชพัดลมไฟฟ้า , และ หรีดเฟรมเกียร์
โดนครั้งละ หมื่น สองหมื่น มาติด ๆ กัน อีกละ เมียสั่งไปหารถใหม่เลยพอแล้วไม่อยากซ่อม

แต่ผมยังรักรถคันนี้อยู่เลย เพราะรถค่อนข้างตอบสนองการใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างดี และสมรรถณะช่วงล่างที่ชอบก็ยังดีอยู่ ขับแล้วมั่นใจ
แต่พอเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ ตัดสินใจไม่ถูกเลยจะเอาไง เพราะช่วงนี้ก็ยังไม่มีรถที่เข้าตาเลย
จะซ่อมใช้ไปก่อนทนฟังเมียบ่น กับหารถใหม่นำเสนอแต่ก็ต้องทนใช้รถไม่ชอบไปอีก 7-10 ปี (จนกว่าจะเริ่มซ่อมนุ่น นี่ นั่น)
คิดไม่ตก

ปล. รถ 8 ปี เริ่มเสีย เมียบอกยี่ห้อนี้ไม่มีคุณภาพ ไม่เอาแล้ว เพราะงั้น อัพเปลี่ยนรุ่นใหม่ไม่ได้อีก

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
รถค่ายไหนครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
คันเก่าคือรุ่นไหนครับ ยางรองแท่นเครื่องผมว่าไม่แปลก แต่อย่างอื่นนี้ มันดูเสียเร็วจัง

ผมเข้าใจภรรยาคุณนะ น่าจะอยากได้รถที่พร้อมใช้ไว้ใจได้ อยากออกไปไหนสตาร์ทออกได้เลย แอร์เย็นๆเพลงเพราะ
ถ้าชอบคันเก่าแนะนำให้ซื้อเพิ่ม อาจเป็นคันเล็กลงอะ ที่ยังตอบโจทย์การใช้งาน
ถ้าแต่มีรถได้คันเดียวแล้วมีแนวโน้มจะเสียเรื่อยๆ ผมคงเปลี่ยนครับ นอกจากจะซ่อมแล้วจบ

ออฟไลน์ bennieT8

ข้อแม้เดียวคือซ่อมแล้วจบ  ไม่มีจุกจิกหรือไม่มั่นใจไม่สะดวกอีก  แต่นั่นออกจะฝืนความจริงสำหรับรถสองแสนโลมั้งครับ

ออฟไลน์ Fragile

ถ้าเป็นค่ายญี่ปุ่นแบรนด์หลักซ่อมใหญ่สักครั้ง ยังไหวอยู่ครับ ถ้าเป็นยุโรปปล่อยให้ไวเลย

ออฟไลน์ Teera

รถอัลไล
ซ่อมจบไหม
อยากได้ใหม่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Auto

7-10  ปี  อายุรถประมาณนี้มันก็เริ่มมีซ่อมทั้งนั้นละ น่าจะทุกรุ่นทุกยี่ห้อ  เก็บซ่อมไปคราวนี้ก็จะหมดปัญหารอไปอีก วงรอบ 7-10 ปีอีกครั้งนึง

ออฟไลน์ Tien.W

ว่ากันตามอายุรถ วิ่งมา 200,000 กม. ผมว่าไม่น้อย ถ้ามีงบ เปลี่ยนรถใหม่ มันก็สบายใจ ไม่จุกจิก

รถผม 2 คัน ที่เคยใหม่ ก็เริ่มเก่า มันก็ทยอยซ่อม โอเค รถซ่อมแล้วจบ แต่ด้วยอายุมัน เราไม่มีปัญญาเปลี่ยนอะไหล่ได้ทุกชิ้นหรอก ดังนั้น พอซ่อมตรงนี้ เดี๋ยวสักพักก็ตรงนั้นพัง วนๆกันไปครับ

รวมๆค่าซ่อม ค่าเสียเวลาแล้ว รถใหม่ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถึงกะต้องเข้าไปดูกระทู้เดิม แล้วก็ได้ข้อสรุปว่า รถ จขกท คือ Everest โฉมที่แล้ว 2.2

แล้วรอบที่แล้วรถโช๊คเสีย เมียคุณก็สั่งเปลี่ยนรถ
ถือได้ว่า เทียคุณแก้ปัญหาเก่งครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้ามีเงินเยอะ  ก็น่าเปลี่ยน

ผมเองคันที่รัก  อายุยี่สิบปีแล้ว...ยังทนใช้อยู่เลย

ออฟไลน์ REX

วันก่อนเมียผมรถ 9 ปีซ่อมแรคพวงมาลัย
เข้า 10 ปี วันก่อน start ไม่ติด หน้าปัด ไฟแดงโร่เต็มไปหมด
ผมบอกว่า เปลี่ยนแบตเลย หมด 1800฿
รถติดเหมือนเดิม  555 เกือบต้องเปลี่ยนรถแล้ว  mitsu mirrage น้อยนี่ทนทายาทจริงๆ

ออฟไลน์ -Brian

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่า ถ้าเปลี่ยนรถใหม่ จะเปลี่ยนไปเป็นรถแบบไหน ถ้าเปลี่ยนแล้ว เป็นรถแบบเดิม หรือระดับเดิม (เช่น เปลี่ยนจาก Altis ไป Civic) ผมว่า รถแค่ 8 ปี ถึงเปลี่ยนตอนนี้ คันใหม่ มันก็ไม่ได้รู้สึกต่างกันมากขนาดนั้นครับ อีกอย่าง รถ 8 ปี ยังพอเก็บงานใช้ต่อได้อีกซัก 2-3 ปี ครับ

แต่กลับกัน ถ้ามีแผนจะอัพเกรดรถอยู่แล้ว ประจวบกับคันเดิมเริ่มซ่อมเยอะ มันก็เป็นเหตุผลเพียงพอที่จะเปลี่ยนครับ แต่มีข้อแม้คือ ต้องไม่เดือดร้อนเรื่องเงินด้วยนะครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ต้องหาเหตุผลมาคุยกันครับ

รถ 7 ปี ผมก็มี ซ่อมเยอะ เกียร์ และอื่นๆ ราคาสูงมาก

แต่เมื่อ ลองมาคำนวณค่าซ่อม ต่อปี ดูแล้วมันยังถูกกว่า เมื่อเทียบกับผ่อนรถทุกเดือน รวมต่อปี

แต่เมื่อไหร่ที่ ซ่อมแพงกว่า รวมต่อปี   แพงกว่า ผ่อนรถทุกเดือน รวมต่อปี

แบบนี้จะสมควรเปลี่ยนครับ   การตัดสินใจ อยู่ที่ คน 2 คน มีเหตุผลครับ

แต่ถ้า ต้องตามใจ ไม่ยอม อันนั้นก็ต้องยอม *-*
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ rvsmart

ผมแนะนำเอาเอเวอเรสต์คันเก่าไปเทรินเป็นnext gen ใช้อีก2แสนโลครับ

ออฟไลน์ udis

ควรเชื่อเมียครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ PC CK

เชื่อเมียเผ็นศรีแก่ชาติ
ดื้อเมียมากหัวจะมีสีครับ ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ความต้องการท่าน จขกท ----รถที่ถูกใจ ขับแล้วมีความสุข มั่นใจสมรรถนะ มีเงินซ่อมได้ไม่เดือดร้อน

ความต้องการ ของผบ. ----รถอะไรก้อได้ นั่งอย่างเดียว แอร์เย็นเพลงเพราะ ซ่อมน้อยๆ หรือไม่ต้องซ่อมเลย 15 ปี

ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่มุมมอง ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลและ fact ได้ เชิ่อว่าปัญหาจะหมดไปหรือคลี่คลายครับ ที่แน่ๆ รถ 7-8 ปี วิ่งปีละ 2 หมื่นกว่ากิโล มันต้องมีซ่อมบ้าง ที่แจ้งการซ่อมมาก้อเรื่องธรรมดาทั้งนั้น เท้าเราไม่เท่ากัน สไตล์การขับขี่ เส้นทางที่ใช้ บลาๆๆ

ถ้าค่าซ่อมที่เป็นปัญหา ท่านผบ. จ่าย ก้อเข้าใจได้

สรุปคือถ้าคุยแล้วไม่สามารถเคลียร์ได้ ก้อคงไม่พ้นคำว่า ยอมให้มันจบๆไป เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
ถึงกะต้องเข้าไปดูกระทู้เดิม แล้วก็ได้ข้อสรุปว่า รถ จขกท คือ Everest โฉมที่แล้ว 2.2

แล้วรอบที่แล้วรถโช๊คเสีย เมียคุณก็สั่งเปลี่ยนรถ
ถือได้ว่า เทียคุณแก้ปัญหาเก่งครับ  ;D

นั่นแหล่ะครับทั่นผู้ชม  เทอมักดูปัญหาจากคนนอก แก้ ๆ ให้มันจบ เอาเวลาไปทำอย่างอื่น อย่ามัวแต่วนอยู่ในอ่างน้ำ
แต่เรามันตามอารมณ์ ความชอบ เป็นหลัก แต่อันที่จริงรถ 8 ปี ซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ บางตัว ผมว่าจบนะ
แต่เผอิญชื่อเสีย Ford ไม่ค่อยดี (ถึงแม้ผมจะไม่เจอปัญหาหนัก เหมือนคนอื่นก็ตาม) ก็ไม่รู้ว่า จะเริ่มมางอแงหลังจากนี้หรือไม่
ไม่ค่อยกล้าเสี่ยง เกิดตัดสินใจผิดหูชาอีก

ผมแนะนำเอาเอเวอเรสต์คันเก่าไปเทรินเป็นnext gen ใช้อีก2แสนโลครับ

คือ ในสายตาเทอ มองว่า 8 ปี เริ่มซ่อมจุกจิก แปลว่า ไม่ทน ไม่มีคุณภาพ  ยี่ห้อนี้ ไม่ได้ไปต่อ
(เทอใช้ แคมบี้ปี 12 ครับ รถ 11 ปี แข็งแรงทนทาน อะไหล่ไม่แพง ไม่เสียจุกจิก คุ้มค่า ตั้งแต่ใช้มายังไม่โดนอะไร เลยยกเป็น  Benchmark สำคัญ)

ความต้องการท่าน จขกท ----รถที่ถูกใจ ขับแล้วมีความสุข มั่นใจสมรรถนะ มีเงินซ่อมได้ไม่เดือดร้อน

ความต้องการ ของผบ. ----รถอะไรก้อได้ นั่งอย่างเดียว แอร์เย็นเพลงเพราะ ซ่อมน้อยๆ หรือไม่ต้องซ่อมเลย 15 ปี

ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่มุมมอง ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลและ fact ได้ เชิ่อว่าปัญหาจะหมดไปหรือคลี่คลายครับ ที่แน่ๆ รถ 7-8 ปี วิ่งปีละ 2 หมื่นกว่ากิโล มันต้องมีซ่อมบ้าง ที่แจ้งการซ่อมมาก้อเรื่องธรรมดาทั้งนั้น เท้าเราไม่เท่ากัน สไตล์การขับขี่ เส้นทางที่ใช้ บลาๆๆ

ถ้าค่าซ่อมที่เป็นปัญหา ท่านผบ. จ่าย ก้อเข้าใจได้

สรุปคือถ้าคุยแล้วไม่สามารถเคลียร์ได้ ก้อคงไม่พ้นคำว่า ยอมให้มันจบๆไป เท่านั้นเองครับ

ใช่เลยครับ สำหรับความเห็นในเรื่องมุมมอง ความต้องการของผม และ ผบ.
ผมพยายามนั่งคุยว่า รถ 8 ปี ใช้ 2 แสนโล การซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียบ้าง เป็นเรื่องปกติ มันต้องมี
ผมขนาดยกตัวอย่าง รถเก่าเทอ civic dimension ปี 2000 รถ 23 ปี ยังเห็นวิ่งกันเกลื่อนถนน
ดังนั้น รถทั่วไป วิ่ง 15-20 ปี เป็นไปได้แต่ก็ต้องมีการซ่อมแซม เปลี่ยนอะไหล่ เป็นธรรมดา
แต่รถที่เทอเอามาเปรียบเทียบ ทั้ง พี่ฮอน พี่โต เป็นรถที่โคตรทน ถึก อะไหล่ ไม่แพง ไม่จุกจิก
ให้ผมเอา พี่ Ford ไปเปรียบเทียบบอกกล้าซ่อมใช้ต่อยาว ๆ มั้ยหล่ะ "ถ้ากล้าก็เอาสิ๊"

สรุบ เดี๋ยวไปคุยกันบนเตียงอีกที   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าเอา Camry เป็น Benchmark ยังไง ฝอดก้สู้ไม่ได้อยู่แล้ว ผู้หญิงไม่อยากมาเสียเวลาซ่อมค่ะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ถ้าชอบสไตล์นี้ก้ไปFTN เลยถ้าไม่ซิ่งมาก มันก้ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถ้ามันเกิดจุกจิก เมียก็จะได้รู้ใครว่าเจ้าตลาดจะไม่งอแง ก็ถือว่าเป็นการทดลองใหม่ๆ ได้ปรับปรุง Benchmark ได้

ออฟไลน์ rvsmart

ถ้าเอา Camry เป็น Benchmark ยังไง ฝอดก้สู้ไม่ได้อยู่แล้ว ผู้หญิงไม่อยากมาเสียเวลาซ่อมค่ะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ถ้าชอบสไตล์นี้ก้ไปFTN เลยถ้าไม่ซิ่งมาก มันก้ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถ้ามันเกิดจุกจิก เมียก็จะได้รู้ใครว่าเจ้าตลาดจะไม่งอแง ก็ถือว่าเป็นการทดลองใหม่ๆ ได้ปรับปรุง Benchmark ได้

ลองพาคุณนายไปนั่งฟอร์เทียบกับฟอร์ด ชอบคันไหนก็คันนั้น

ออฟไลน์ nimnim_thailand

รถ 8 ปี เสีย จุกจิก แสดงว่า ไม่ใช่พวกเจ้าตลาดแน่นอน เพราะเจ้าตลาด 20 ปี ยังไม่เสีย ถึงเสียก็ซ่อมจบ แบบราคาเบาๆ ใช้ได้ต่ออีก 10-20 ปี สบายๆ