ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เชียงใหม่ชอบขับรถชิดขวากันจัง  (อ่าน 7544 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ผมมาอยู่นี่เกือบสัปดาห์ ขับรถในเมือง-นอกเมือง สังเกตุว่ารถที่นี่ชอบขับชิดขวากัน เลนซ้ายก็ว่างแต่ไปเบียดกันเลน2เลน3เลน4 เจอแทบทั้งวันเลยครับ
   แต่เจอการขับแบบมีน้ำใจของคนที่นี่มากกว่ากรุงเทพฯนะ แทบไม่เจอพุ่งมาเสียบแซงเลย รถเยอะจริงๆครับ ไม่ได้มาอยู่ยาวๆหลายปี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

Re: ที่เชียงใหม่ชอบขับรถชิดขวากันจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 07:45:10 »
สงสัยเค้าจะเคยเจออะไรบางอย่างในช่องทางด้านซ้าย เลย พากันขับทางขวาเป็นนิสัย

ออฟไลน์ Skyforce

Re: ที่เชียงใหม่ชอบขับรถชิดขวากันจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 07:51:48 »
คนต่างจังหวัดเยอะมากครับ  เพิ่มขึ้นทุกปี ขนส่งมวลชนแย่ ทุกบ้านเลยต้องมีรถช่วง rush hour นี่ติดมากๆ ปล. ขับรถที่นี่ต้องหลบแซงซ้ายเอาครับ จะให้เค้าหลบให้ยาก บางทีบีบแตรบอก เค้ายังไม่รู้ตัวเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 07:54:23 »
 ::) ::) ตอนไปไ่ม่ได้สังเกตุตรงนี้
แต่ที่รู้ๆ ขับกันแบบเนิบๆ ไม่รีบ
ไฟเขียวแล้วก็ยังไม่รีบเลย - -
ติดยาวไป

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:10:33 »
เป็นทุกที่ครับ  และ จนท. บ้านเมืองก็คงไม่สามารถแก้พฤติกรรมนี้ได้ (ตั้งด่านจับรถง่ายกว่าม๊าก)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:11:43 »
เดี๋ยวนี้ผมว่าทุกที่แหละครับ เลนส์ขวามีไว้ขับกินลมชมวิว จ่อตูด บีบแตร ส่องไฟพี่เค้าก็เฉย

อยากแซงก็แซงซ้ายไปสิ

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:14:27 »
เชียงใหม่ รถเยอะ รถมอไซค์ ก็เยอะ ในเมืองเหมือนขับช้า แต่ทางดอยซิ่งสุดๆ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:16:03 »
 :) เป็นเมืองที่ไม่รีบร้อน เนิบๆๆสบายๆ  แบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:22:40 »
ชีวิตคน ตจว เค้าไม่รีบร้อนครับ

บางทีเจอรถเก่า ๆ

ขับช้า ๆ เนิบ ๆ ชิดขวาตลอด

พอแซงแล้วกลับไปมอง

อ๋อ ข้าราชการเกษีณครับ

เค้าขับแบบนี้มาตั้งนานแล้ว

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:26:45 »
ไม่ใช่แค่เชียงใหม่ครับ

ทุกที่ในประเทศไทยนั่นแหละ ยังไม่เคยไปที่ไหนแล้วเจอวิ่งกันถูกระเบียบไม่แช่ขวาซักที วิ่งต่อกันเป็นขบวนตลอด ต้องแซงซ้ายเอาเอง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:33:53 »
เป็นทุกจังหวัด ต้องแซงซ้ายแทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:38:57 »
บางทีก็เห็นใจ เพราะเลนซ้านไม่ดี คนขับก็เลี่ยงเข้าขวากัน

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:56:00 »
ผมวิ่งแถว อยุธยา ปทุม กทม. ก็เป็นครับ

วิ่งจากเชียงใหม่มา กทม. ก็ต้องแซงเลนกลางเช่นเดียวกันครับ

สรุปว่า วินัยการขับขี่เริ่มต่ำลงเรื่อยๆ แทบทุกจังหวัด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 09:00:40 »
ผมว่าใบขับขี่ได้มาง่ายเกินไปครับ

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 09:42:11 »
เหมือนๆกับอำเภอเมือง สงขลาเลยครับ เวลาจะแซงต้องแซงเลนส์ซ้าย เสี่ยงกับมอไซด์ รถสองแถว กับรถที่จอดริมถนนเอาเอง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 09:51:46 »
กทม. ก็พบเจอบ่อยๆ นนทบุรีบ้านผมก็เยอะมากกกกกก แถมมอไซด์วิ่งสวนเลนเป็นเรื่องปกติของพวกนี้ แต่ไม่ปกติของคนใช้รถยนต์ อย่างเราเรา

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 12:14:23 »
กทม นะ ชิดมากกว่า อีก ยิ่งมอเตอร์เวย์ ชอบแช่ 110
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 12:25:59 »
ผมว่าเป็นกันทั้งประเทศนะครับ ผมอยู่เชียงใหม่บางทีเจอรถช้าแช่ขวาก็รถจังหวัดอื่น หรือ กทม เองนั่นแหละ
แต่ใน ตจว จะนิยมขับขี่แนว slow life มากกกว่า กทม. หน่อย รถไม่ติดเท่า เมืองก็เล็กกว่า ไม่ค่อยรีบกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 12:40:23 »
ชีวิตคน ตจว เค้าไม่รีบร้อนครับ

แค่หันกลับไปมองแล้วรู้ได้ไงว่าเค้าเป็นข้าราชการเกษียณครับ?
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 13:14:14 »
ทุกที่
ถ้าจะแช่ขวา ตจว อย่างต่ำก็ 110เถอะครับ จะได้ไม่ดูน่าเกลียด

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 13:36:38 »
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ บอกเลย ขับรถกัน ต่อนยอนจริงครับ 555

ขับช้าแช่ขวา มีให้เห็นทุกวันครับ ผมดิปไฟเตือน ก็เฉย ต้องบีบแตรครับ
ถ้ายังเฉยอยู่ผมก็จำเป็นต้องหาจังหวะ แซงซ้ายแล้วเข้าขวาโดยที่ไม่ได้ปาดเค้านะครับ ให้ไฟทุกครั้ง

ใบขับขี่ได้กันมาง่ายเกินครับ บางคนไม่ได้สอบ-อบรมด้วยซ้ำ
ไปทำบัตรที่กรมฯตามสาขาอำเภอใน ชม นี่ หุหุ สายPay ของจริง มีคนบอกผมมานะครับ ผมสอบเองหมด 45 คะแนนพอดีเลย ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 13:39:42 โดย Poom Prakasit »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 13:55:26 »

แค่หันกลับไปมองแล้วรู้ได้ไงว่าเค้าเป็นข้าราชการเกษียณครับ?

อำเภอเมืองสงขลา

ประชาชนส่วนใหญ่เป็นข้าราชการ

ถึงขนาดที่ว่าศูนย์รถต้องเปิดวันอาทิตย์

เพื่อรองรับลูกค้าลักษณะนี้

หันไปมองแล้วรู้เลย

ผมเดาจากอายุ

ทรงผม

การขับรถ

ยี่ห้อและรุ่นรถครับ

ซึ่งถ้าเป็นสงขลาแล้ว

มีเปอร์เซ็นเดาถูกค่อนข้างสูงครับ

หมู่บ้านครูใกล้ ๆ ผม

รถออกจากซอยได้ก็ชิดขวาเลยครับ

พวกที่มาทางตรงก็เบรคกันให้วุ่น

เวลาเลี้ยวเข้าซอยหมู่บ้านก็เหมือนกัน

ท่านเลี้ยวจากเลนกลางนะครับ

ไม่ได้ชิดซ้าย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 14:40:00 »
ผมวิ่งแถว อยุธยา ปทุม กทม. ก็เป็นครับ

วิ่งจากเชียงใหม่มา กทม. ก็ต้องแซงเลนกลางเช่นเดียวกันครับ

สรุปว่า วินัยการขับขี่เริ่มต่ำลงเรื่อยๆ แทบทุกจังหวัด

ยุดยานี้เห็นชัดเลย

ดีไม่ดี จขม. นี้อาจจะเจอแม่ผมขับช้าแช่ขวาด้วย-..-

เคยบอกแกว่าถ้าขับช้าให้เข้าซ้ายไว้ แกบอกถ้ารีบก็แซงไปดิ

กรรม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Suriya 640

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 14:59:04 »

อำเภอเมืองสงขลา

ประชาชนส่วนใหญ่เป็นข้าราชการ

ถึงขนาดที่ว่าศูนย์รถต้องเปิดวันอาทิตย์

เพื่อรองรับลูกค้าลักษณะนี้

หันไปมองแล้วรู้เลย

ผมเดาจากอายุ

ทรงผม

การขับรถ

ยี่ห้อและรุ่นรถครับ

ซึ่งถ้าเป็นสงขลาแล้ว

มีเปอร์เซ็นเดาถูกค่อนข้างสูงครับ

หมู่บ้านครูใกล้ ๆ ผม

รถออกจากซอยได้ก็ชิดขวาเลยครับ

พวกที่มาทางตรงก็เบรคกันให้วุ่น

เวลาเลี้ยวเข้าซอยหมู่บ้านก็เหมือนกัน

ท่านเลี้ยวจากเลนกลางนะครับ

ไม่ได้ชิดซ้าย

อันนี้แอบจริงครับ จากที่ไปอยู่มา 4 ปีกว่า

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 16:42:02 »
คนเชียงใหม่ขอมาตอบเองนะครับ ทำไมชอบขับรถชิดขวา ผมก็นิยมขับรถชิดขวาเพราะมันโล่ง ไปได้เร็วครับ ไม่ต้องมาคอยเปลี่ยนเลนขยึกขยักอะหยั่งฮืออารมณ์เสียครับ (อุ่ยยยย หลุดอู้เมืองอิหว่ะ 55+)

จริงๆนะ ผมแบบนี้เลย แต่ขับถามว่าช้าไหม ก็ไม่ช้าไม่เร็วครับ (คือช้าหรือเร็วของคนเมืองกรุงฯ ประมาณไหนครับ ผมไม่ได้ลงไปกทม. เป็น 12 ปีละ) ถ้ามีรถมาจี้ตูดผม ผมก็ต๊อกไฟเลี้ยวเข้าเลนซ้ายนะครับ (ละกลับเข้ามาเลนขวาใหม่ 555+)

ออกตัวไฟแดงเหมือนกัน ผมรีบออกตัวดิฟล้อฟรีไม่ได้ครับ เกียรืรถผมมัน CVT พาลจะพังเอา ฮ่าๆๆๆ แต่ออกตัวทีไรไม่เคยโดนบีบแตรไล่เลย มาโดนเมื่อวานนี้ครับ ป้ายทะเบียนเมืองกอก ไฟแดงยังไม่ทันเขียวเลย แต่เลนอีกฝั่งมันไฟแดงขึ้นละไง ผมโดนบีบแตรไล่ คิดในใจ อิชะเลี้ยยยย... คุณมิงจะรีบไปไหน (ใจหนึ่งก็คิดนะ เปนอะไรมากป่ะ ไฟแดงไม่ทันขึ้นบีบแตรไล่วะละ ขอย้ำว่าบีบแตรไล่ ไม่ใช่อาการเอามือไปโดนแน่ๆครับ ไล่ยาววววว ดูแล้วเค้าก็ไม่น่ารีบหรือมีเหตุฉุกเฉินอะไร 5555+)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 17:32:39 »
ผมคนเชียงใหม่ คอนเฟิร์มว่า คนเชียงใหม่ขับช้าแช่ขวาเยอะกว่าคนที่กทม.

ถนนซุปเปอร์ไฮเวย์(เชียงใหม่-ลำปาง)นี่หลายครั้งซ้ายฉลุย ออกันแต่ขวา

ปล.ไปลำพูนบ่อยๆ ว่าคนเชียงใหม่ขับช้าแล้ว แต่คนลำพูนช้ายิ่งกว่า ต๊ะต่อนยอน สุดๆ

ปล.2รวมๆแล้วคนเหนือขับเนิบๆเย็นๆ พวกโรคจิตใจร้อนน้อยกว่าที่กทม.มากๆๆ ผมเคยอยู่ทั้ง2ที่

ปล.3 ขอเสียงจาวเจียงใหม่ ฮิ้ววว

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 18:50:46 »
 :) จาวเจียงใหม่ ยืนยังอีกเสียงครับ ว่าเป็นแบบนี้เนิบๆ ตามๆ กันไป 555

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 19:19:46 »
กลับบ้านทุกครั้ง ก็เห็นอยู่ขวาๆกันไปเรื่อยๆ รีบก็ออกซ้าย

ต่างจังหวัดก็ขวาเช่นกัน

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 20:10:46 »
ผมคนเชียงใหม่แต่โดยไม่กำเนิด ผมว่าปกตินะ คือพวกผมขับเร็วๆก็เลนขวาแต่.....พวกผมจาวเหนือมันสโลว์ไลฟ์ งัยมันเร็วสำหรับพวกผมแต่มันดูช้าไม่ทันใจชาวกรุง ชาวกรุงนะตัวดีขับๆอยู่ปาดเข้าซะงั้นอุตส่าห์ทิ้งระยะคันหน้า2 จุด โดนปาดตลอด 5555

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 21:43:55 »
ผมเคยอยู่เชียงใหม่ 8 ปี มา กทม 10 ปี 

เชียงใหม่แช่ขวาจริงครับ  ขับชิวๆ ด้วย   แต่ผมว่า  ตจว  ก็เป็นกันเกือบหมดนะ

เคยนั่งรถคุณป้าเกษียรครั้งนึง  ขับช้ามาก กลางถนนเด๊ะ  รถติดยาว  ป้าแกบอก รีบก็แซงไป 
ขับไปขับมา งงตัวเองว่าทำไมช้าจัง  อ่อ ลืมเปลี่ยนเกียร์  .... เออะ

พี่ๆ น้องๆ มาเชียงใหม่ ก็ขับใจเย็นๆ ครับ ที่เชียงใหม่ไม่ค่อยปาด ไม่ค่อยเสียบ  ติดแต่ขับช้านี่แหละ