ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนข้อมูลเปรียบเทียบecocar กับ legacy van 97 เดิมๆ ขอข้อดี ข้อเสียตรงๆเลยครับ  (อ่าน 3564 ครั้ง)

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
ถึงเวลาที่จะต้องออกรถ หลังจาก(ขายเซฟิโร่99)ไปเรียบร้อยแล้ว
คือถึงโค้งสุดท้ายแล้วครับ
ที่จะต้องตัดสินใจว่าจะต้องซื้อ ::)
1. อีโค่คาร์ป้ายแดง(มาร์ชกับมิราจ) ไม่ต้องซ่อม มีประกัน ขนาดเล็ก ประหยัดน้ำมัน ใช้ยาวๆ ตัวรถเบาหวิว ^^
และ.....
2. รถในฝัน นิวเล แวน 96-98 เครื่อง2.2 na เดิมๆ ติดแก็สหัวฉีดมาแล้ว  ที่รู้ทั้งรู้ว่าเก่ากว่าและต้องซ่อมชัวร์ๆ!!!!!!!
แต่แลกกับการขับขี่ที่เยี่ยม แน่น เข้าโค้งดี หนึบ และปลาบปลื้มเวลาขับแน่นอน ;D
เข้าเรื่องเลยดีกว่า :D
ผมอยากสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยใช้หรือมีข้อมูลดีๆ ว่านิวเล แวน 96-98 เครื่อง2.2 na เดิมๆ จุกจิกมากขนาดไหน
ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ หรือถ้าดวงแตกต้องซ่อม!!!  จุดไหนหรืออุปกรณ์ตัวไหนที่หายากและแพงๆบ้างครับ(ไม่นับพวกตัวถัง)
ประมาณว่าต้องเปลี่ยนหรือต้องโดนซ่อมแน่ๆ

ผมไม่มีอคติกับอีโค่คาร์นะครับทราบดีถึงข้อดีต่างๆ  แต่พอถึงเวลาที่ต้องเปรียบเทียบกับ นิวเล เลยเครียดเลยทีนี้ >:(

ปล.บทความของคุณแพน Subaru Legacy'93-98: มาดผู้ใหญ่ใจดีแต่มีเขี้ยวเล็บ  สุดยอดมากครับเป็นแรงบันดาลใจจุดใหญ่เลย

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับข้อมูลและทุกความคิดเห็นจากเพื่อนๆนะครับ
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ ขอโทษก่อน

แต่ถ้าชอบรถแบบขับดี ลองดู Swift ไปด้วยดีไหม  ;)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถเก่าต้องซ่อมทุกยี่ห้อ ถ้าคุณทำใจรับมันได้ และไม่แคร์เรื่องขับรถเก่า ก็เอานิวเลไปเลยครับ

สำหรับผมนะ ถ้ามีรถคันอื่นในบ้าน ผมเอานิวเล เพราะมันต้องมีวันที่ล้มหมอนอนเสื่ออยู่อู่หลายวันแน่ๆ

อย่างน้อยก็สักครั้งนึง แต่ถ้าคุณมีรถคันเดียวรถใหม่โลดครับ จะยี่ห้ออะไรก็ได้ เน้นดูที่ความจำเป็นและอรรถประโยชน์

การใช้งานเป็นหลัก สิ่งที่ชอบ กับสิ่งที่ใช่ บางทีมันอาจจะไม่ใช่สิ่งเดียวกันเสมอไปครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
Legacy เก่ากว่า Cefiro คันเดิมอีกน่ะครับ

ใช้งานทั่วไป March กับ Mirage ก็พอตอบสนองได้ ประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย

แต่ถ้าจะเล่น Legacy ผมว่าต้องเลือกคันที่เปลี่ยนมาเป็นเครื่องเทอร์โบมาแล้ว
เพราะถ้าไม่ใช่ ก็แทบไม่เหลือเสน่ห์อะไรให้น่าใช้เลย

เผลอๆ ถ้างบ 3 แสน หา Altis ปี2002- 2004 มาใช้น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

เล่นทั้งทึน่าจัเล่น เทอโบมากกว่า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
BG ตัวถังหนัก 2.2na เกรงว่าขับแล้วจะเบื่อเอานะครับ ลองดูพวกที่วาง ทวินมาแล้วดีกว่า

np72

• บุคคลทั่วไป
เอาตามที่ชอบดีกว่าครับ จัดเลไปเลย

หาที่วางเครื่องเทอร์โบมาดีกว่านะครับ เกรงว่าจะอืดไปหน่อย 2.2 na

ออฟไลน์ joufo

ผมว่า ถ้าใจรัก Legacy แล้ว อย่ามอง Eco Car เลยครับ
เพราะผมว่า ไม่มี Eco Car คันไหน ให้ได้เท่ากับ Legacy แน่นอน

หารถดีๆ ซื้อมาแล้วไล่ระบบใหม่ทั้งหมด ผมว่ารถก็อยู่กับเราได้อีกนานครับ

ยกเว้นว่าจะต้องใช้รถทุกวัน ไม่มีเวลาว่างไปดูแล ก็ซื้อรถใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ใช้ซูมาแล้ว3 คันครับ บอกได้เลยว่า

1 ไม่จุกจิกอย่างที่คิด ถ้าซ่อมถึง จบง่าย ใช้ยาว
2 ขับซู ไม่มีโบ ผมว่ามันเหมือนกินกระเพา ไม่มีไข่ดาว หาตัวเทอโบเถอะครับ มันจะได้อร่อยหน่อย
3 ติดแก๊ส หาร้านดีๆ ที่เข้าใจซูจริงๆนะครับ รายละเอียดค่อนข้างเยอะเลย

อยากรู้ไร สอบถามได้ครับ ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่ เคยคิดจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นรถไร ที่ดีเท่านี้ แรง ปัญหาน้อยมากกกก ค่าดูแลต่ำ (ถ้าเจออู่ดี)

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
นิวเล2.2ที่บ้าน 5แสนโลยังไม่เคยเปิดฝามาเลย มีก้แค่พวกคอยล์ เคยแอร์รั่ว และจุกจิกๆนิดหน่อย แล้วก้แคร๊งเกียร์แตกเพราะโดนหินตอนสี่แสนแปดครับ

อัตราเร่งมันไม่แย่นะครับ สภาพเครื่องตอนนี้ 200ยังไหวเลย แต่ที่แย่คือน้ำมันครับ ค่อนข้างกินพอสมควร

ส่วนเรื่องแก๊ส ไม่จบไม่สิ้นครับ จนสุดท้ายต้องเอาหัวฉีดออกใส่มิกเซอร์แทน (แล้วแต่อู่นะครับ ที่ทำแล้วจบก้มีเยอะแยะ)

งจะเลือกอันไหน ก้ต้องดูแหละครับว่ามีเวลาดูแลรถรึเปล่า เพราะอายุมันก้ใกล้ๆ20ปีแล้วนะครับ

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ
สรุปได้ว่าควรจะได้รถที่รู้ประวัติ ซ่อมต้องถึงและควรจะเป็นรถคันที่2

ผมคงต้องไล่ตามความฝันต่อไป อย่างไม่เร่งรีบ ;D
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมใช้BG72.2+LPG กินโลละ2.xxบาท  ช่วงล่างกระบอกเขียว วิ่งดีมากๆ ขนาดตังถังใหญ่ๆ กำลังเหลือเฟือ  เมื่อเทียบกับรถมิราจของพ่อ

ถ้าถามการใช้งานชอบแบบไหน ผมตอบว่า เลฯกินขาดครับ ทุกกรณ๊   แต่ถ้าถามว่าซ่อมทีหนักมั๊ย 

ผมเพิ่งโดน ปั๊มน้ำ +จุกจิกหน้าเครื่อง สองหมื่นกว่าๆ   คุณรับได้มั๊ยครับ

บางคนบอกเปลี่ยนเครื่องยังถูกกว่าเลย   

-ถ้าใช้ทุกวัน ในเมือง อย่างสบายใจ แนะนำรถใหม่
-ถ้าใช้ทุกวัน ในเมืองบ้างนอกเมืองบ้าง  มีรถสำรอง ไม่เดือดร้อน  ก็เลฯ ครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่เลยครับ มันคนละเรื่องเลย  ;)