ผู้เขียน หัวข้อ: 18 ล้อเสียหลัก เบียดชนเก๋งพังยับ บาดเจ็บ 3 ราย คนขับทิ้งรถขึ้นแท็กซี่หลบหนี  (อ่าน 5351 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          เมื่อเวลา 12.15 น. วันที่ 19 ธันวาคม ได้เกิดอุบัติเหตุ รถ 18 ล้อเสียหลัก เบียดชนรถเก๋ง จนได้รับความเสียหาย 1 คัน โดยมีรายงานผู้ได้รับบาดเจ็บ 3 คน เป็นผู้ใหญ่ 2 และเด็ก 1 เหตุเกิดที่ถนนกาญจนาภิเษกมุ่งหน้าพระราม 2 ช่องเลนด่วน หน้าห้างแม็คโครบางบอน
.
ทั้งนี้ คนขับรถ 18 ล้อได้หลบหนีไปหลังเกิดเหตุ และทิ้งรถไว้ที่ช่องทางขนาน ใต้ต่างระดับเอกชัย มีรายงานว่า คนขับรถ 18 ล้อ ได้ขึ้นแท็กซี่ไม่ทราบทะเบียน หลบหนีไป

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัวไม่ได้คิดว่าเสียหลักครับ

กระทู้ล่างๆพึ่งพูดถึงกรณีช้าแช่ขวาอยู่เลย

ต้องช้าแค่ไหนถึงโดนรถใหญ่แซงซ้าย
รถใหญ่คงตามมาซักพักแล้ว แล้วได้จังหวะตบพอดี

ส่วนรถใหญ่เลนกลาง จะวิ่งซ้ายไม่ได้เลยเหรอไง

เหนื่อยใจกับพวกไม่มีระเบียบจริงๆ

อยู่บนถนน เราเจอสัตว์ร้าย สัตว์นรกได้ตลอดเวลา ถ้าไม่มั่นจริง อย่าปลุกพวกมันตื่นจากพวังค์​เลย

คาร์ซีทมีให้ซื้อใช้ ก็ใช้ๆไปเถอะ เคยขายสภาพดีๆมือ2 ไม่มีใครซื้อเลย คนมีตังค์ก็ซื้อมือ 1 คนไม่มี ผมขาย 300 ยังไม่อยากหามาติดกันเลย

ขอให้เด็กน้อยปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ HLRx

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
แจ้งข้อหาพยายามฆ่าได้เลยนะครับ ตั้งใจขนาดนั้น  แช่ขวามันจะผิดมารยาทบนถนนหรืออะไรก็ตาม  ก็ไมมีสิทธิที่จะไปทำกะคนอื่นแบบนั้น   

ออฟไลน์ Isomars

• **
เส้นนี้ช่วงบางใหญ่ - ตลิ่งชัน เลนซ้ายสุดวิ่งกัน 30 - 50 เลนกลางวิ่งกัน 50 - 60 รถที่เร็วกว่า 60 ก็ต้องมาวิ่งเลนขวาสุด

เลนซ้ายสุดกับเลนกลางคือเสียให้รถบรรทุกทั้งหลายไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 20:25:24 โดย Isomars »

ออนไลน์ mobgang33

• Full Member
โห รอดมาได้ ปาฏิหาร มาก
แต่คงtrauma จิตใจสุด จะกล้าขับรถอีกไหมเนี่ย

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ายางแตกมันก็ไม่รู้จะหนีทำไม คงคิดว่ามีคนตาย   ถ้าเป็นเรื่องแช่ขวานะ ก็นะ

ส่วนอีกอันนึงมีเด็กในรถและนั่งในรถไม่คาดเข็มขัดนิรภัย รำคาญอะไรกันนักหรอแค่เข็มขัดนิรภัย อยากให้จับปรับจริงๆจังๆหน่อยเหอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PC CK

สิ่งเหล่านี้ไม่ควรเกิดไม่ว่าดเวยความตั้งใจหรือไม่ก็ตามครับชีวิตทั้งชีวิต
ไม่รู้ก่อนหน้าเป็นยังไงมาก่อน แต่ไม่ควรเกิดเรื่องแบบนี้จริงๆ
ไม่ควรแช่ขวา
และไม่ควรทำร้ายใครครับ
ขออนุญาติกล่าวถึงกรณีอื่นรถใหญ่ทุกวันนี้ไม่มีมารยาท อยากออกก็ออกเพราะคนเจ็บไม่ใช่เค้า
อย่าบอกเลยว่ารอบได้แล้วต้องแซง
กฎด็คือกฎไม่ควรตัดหน้ารถคันอื่น

ส่วนคันนี้ตบชัดเจนมาก โชคดีที่ไม่เสียชีวิต อันตรายมาก เสาBไปขนาดนั้น seat beltคงไม่เกลือถึงได้กระเด็นออกมาจากรถขนาดนั้น

ขอให้ปลอดภัยครับ
ส่วนคนขับขอให้ถูกจับมาดำเนินคดีอย่างถึงที่สุด อย่าเอาเรื่องหาเช้ากินค่ำมาอ้างให้สงสารก็แล้วกันคับ เพราะเค้าก็คงไม่มีความเมตตาสงสารใครเช่นกะน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เห็นตาม social พูดกันตั้งแต่กลางวัน แต่พึ่งจะมีเวลาดูคลิป

ดูแล้ว ไม่เสียหลักแน่ๆ ครับ
รถเป๋มาแบบนิ่งๆ เลยก่อนชน
มีโอกาสว่าจะกะตบ แต่เยอะไป กลายเป็นเกินคาด หนีไปอีก

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Auto

ผมอยากรู้ว่า   เก๋งเล็กวิ่งแช่ขวาทำไมครับ      เขาเตือนกันหลายครั้งว่าไม่ควรแช่ขวามันอันตรายทั้งรถคันนั้นและเพื่อนร่วมทาง
        อีกอย่าง  มีลูกเล็กขนาดนี้ไม่ให้เด็กนั่งคาร์ซีท     จิตใจพ่อแม่ทำด้วยอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 22:36:24 โดย Auto »

ออฟไลน์ headcutterz

ดูลักษณะแล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกันถึงขนาดต้องตบรถนะครับ  เพราะหัวลากวิ่งเลนซ้ายอยู่ด้านหน้า ส่วนรถเก่งก็เพิ่งวิ่งเลนขวามาทีหลัง (แซงรถคอนเทนเนอร์ขึ้นมา) ผมว่าคนขับหัวลากประมาทอาจจะเผลอไม่มองถนน (เล่นโทรศัพท์?) จนเบนออกนอกเลน ด้วยน้ำหนักรถเลยเอาไม่อยู่  (ให้ดีคงต้องรอให้เจ้าของคลิปเอามาลงเพิ่ม)  แต่ประมาทแบบนี้ควรจะต้องเอาโทษให้หนักครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ที่แน่ๆ ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย ทั้งเด็ก ทั้งผู้ใหญ่ จะแทบไม่มีใครเป็นอะไรเลย ไม่กระเด็นออกมานอกรถด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Taxi ทำหน้าที่โดยชอบด้วยกฎหมายไหมครับเนี่ย

ออฟไลน์ Symphonic

เห็นพูดกรณีช้าแช่ขวา

บอกเลยครับ ถนนกาญจนาช่วงที่เกิดเหตุ
เป็นช่วงที่รถพลุกพล่าน เป็นย่านในเมือง
และเป็นช่วงที่มีการขยายถนนด้วย
ปกติแล้วมีรถวิ่งกันหนาแน่น วิ่งตามๆ กัน
ไม่ได้ช้า แต่ก็ไม่ได้เร็วมากและถนนไม่โล่ง
ขนาดนั้น สังเกตว่ารถยังวิ่งแซงรถบรรทุกเลน
กลางอยู่เลยครับ ส่วนเทลเลอร์ ที่ปาดจากซ้ายขึ้นมา
ผมคิดว่ามาจากการมุดช่องซ้ายในจังหวะว่างครับ
สังเกตจากรถบรรทุกที่วิ่งเลนกลางแทนที่จะวิ่งซ้าย
ก็น่าจะมีรถใหญ่ที่ช้ากว่าวิ่งซ้ายเป็นช่วงๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ KATANA

ช่วงนี้ขับรถเที่ยว ตจว บ่อย ใกล้ๆ นี่แหละครับไม่ได้ไกลอะไร แต่เจอรถพ่วง รถบรรทุกใหญ่ยึดทุกเลนเลย ซ้ายยันขวา

ตอนนี้คนขับรถพ่วงห้าวๆ เยอะมาก ไม่รู้รถสมัยนี้มันแรงหรือยังไง เหยียบๆ แซงๆ มุดๆ มีมาเปลี่ยนเลนแซงกระทันหันจนผมเกือบชนก็หลายครั้ง น่ากลัวมาก

ส่วนเรื่องคาร์ซีท (ผมเองก็มีลูก และนั่งตลอด) คนใกล้ตัว เพื่อนๆ ส่วนใหญ่ก็ซื้อมาแหละครับ แต่พอลูกนั่งแล้วร้องก็ตามใจไม่ให้นั่ง บางคนไม่ซื้อเพราะรู้สึกว่าแพงตัวนึงหลายพัน  :'(

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รถบรรทุกไม่ได้ตั้งใจชนหรอกครับ เคยโดนเบียดแบบนี้เหมือนกัน ที่ความเร็วต่ำครับ กรณีผมคนขับมองไม่เห็นรถ ผมแทรกไประหว่างเปลี่ยนเลนพอดี

ส่วนที่หนีเนี่ย คงเป็นไปตามเถ้าแก่บอกเลย หนีไว้ก่อน เคลียร์ทีหลังง่ายกว่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่ามันไม่ใช่การเสียหลักนะ  เหมือนเจตนาตบมากกว่า จากการที่ผมขับ10ล้อได้นะ

เพราะหากคันส่งหลุด  รถเบนไปแบบนั้น  หลุดแล้วย่อมหลุดเลย   ขับต่อไม่ได้ รถเลี้ยวไม่ได้แล้ว  แต่นี่ยังขับต่อไปได้อีกไกล

รถไม่ได้เสียหายอะไร  แถมรู้ตัวว่าตบรถมา  จอดหนี

ดูยังไงก็ไม่ใช่การเสียหลัก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Neshz

ผมมองว่าตั้งใจตบ แต่ไม่พ้น
เห็นเสียหายหนัก หลบหนี ยิ่งคิดว่ามันตั้งใจแน่ๆ งานงี้ต้องลากมันมารับผิดชอบให้ได้
สงสารเด็ก

ออฟไลน์ alpha14

ถ้ากฎจราจรสามารถเอาผิดคนทำผิดจนติดคุกได้ ถนนเมืองไทยคงเป็นระเบียบกว่านี้

ออฟไลน์ kunimihero

• **
ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ถ้าเรามีประกัน 2+ หรือ 3+ สามารถเคลมได้ไหมครับ หรือต้องตามรถบรรทุกมาให้ได้

ส่วนชั้น 1 เคลมได้อยู่แล้วไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ mongolias

น่ากลัวตอน เห็น ผู้โดยสารลุกมาอุ้มเด็กนี่แหละครับ
ไม่น่าจะคาดเข็มขัดนิรภัย + เด็ก ไม่ได้นั่งคาร์ซีท

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ดูกล้องจาก18ล้อ เหมือนเก๋งเล็กจะโชคร้ายครับ

พี่ใหญ่จะแซงอีกคันแล้วเอาไม่อยู่ ไม่ได้กะจะตบเด็ก

ออฟไลน์ lexus

ถ้าจากในคลิปสั้นๆ ก็พูดยากนะครับว่ามิราจแช่ขวาไหม เพราะก็เหมือนแซงรถบันทุกเลนกลางอยู่
**ใครไม่ชอบคาดเข็มขัด ไม่ซื้อcar seatให้ลูกก็ดูไว้เป็นตัวอย่างแล้วกัน อาจไม่ได้โชคดีแบบนี้ทุกคน**

แต่บรรทุกเลนซ้ายแล้วจู่ๆวาปมาขวาสุดนี่เหี้ยมมาก ถ้าตั้งใจนะ
ถึงจะบอกว่าไม่ได้ตั้งใจเป็นอุบัติเหตุมันก็ไม่น่าให้อภัยอยู่ดี ควรตั้งใจบังคับควบคุมรถให้ปลอดภัยมั้ย นี่ดูเป็นภัยต่อผู้ร่วมทางคนอื่นมากเลย

ออฟไลน์ Superpong

คลิปจากรถ 18 ล้อ คันก่อเหตุ จากที่ดูไม่มีเหตุผลอะไรเลยในการเปลี่ยนเลนทันทีจากซ้ายสุดมาขวาสุดในระยะกะทันหันขนาดนั้น กรณีนี้มองเป็นอื่นไม่ได้จริงๆนอกจากเจตนา

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_6791739

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
น่าเบื่อ อะไรก็ช้าแช่ขวา
ถนนเส้นนี้ทำถนนยาวๆแทบทั้งสาย 2ฝั่งข้างทางทั้งบ้านเรือน แหล่งชุมชน
จะต้องวิ่ง 180 หรอครับถึงขับขวาได้

....มากอะไรก็ช้าแช่ขวา

ออฟไลน์ seeker

น่าเบื่อ อะไรก็ช้าแช่ขวา
ถนนเส้นนี้ทำถนนยาวๆแทบทั้งสาย 2ฝั่งข้างทางทั้งบ้านเรือน แหล่งชุมชน
จะต้องวิ่ง 180 หรอครับถึงขับขวาได้

....มากอะไรก็ช้าแช่ขวา
ขับ 200 ก็แช่ไม่ได้

ง่ายๆแค่คิดว่าเลนขวามีไว้แซง แซงเสร็จก็หลบเข้าเลนกลาง

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เป๊ะเลย  ตอนนั้นผมขับรถอยู่เลนกลางของทางด่วนเลยทางลงอาจณรงค์มาได้สักพัก รถพ่วง18ล้อแบบที่เห็นในคลิปอยู่ช่องซ้ายสุดขับตามกันมา อยู่ๆรถพ่วงก็แถจากซ้ายสุดเข้าไปตบรถเบนซ์s-Classที่วิ่งอยู่เลนขวาสุดจนรถเบนซ์เสียหลักปีนแท่งคอนกรีตจนรถตะแคงเกือบคว่ำ หลังจากรถพ่วงตบเสร็จก็บึ่งรถหนี ผมขับตามจดทะเบียนรถพ่วงจนเกือบถึงทางลงบางนากะว่าจะไปแจ้งตำรวจทางด่วน สักพักเห็นรถเบนซ์จากทางกระจกข้างวิ่งบดยางที่แตกจนมีสะเก็ดไฟเหมือนในหนัง ขับตามจนทันแล้วปาดหน้ารถพ่วงแล้วชลอความเร็วรถจนรถพ่วงต้องจอด คนขับรถเบนซ์อายุประมาณ50กว่าลงมาชี้หน้าคนขับรถพ่วงแบบโกรธจัด หลังจากนั้นเหตุการณ์เป็นยังงัยผมก็ไม่ทราบเพราะต้องไปทำงานต่อ เรื่องนี้เกิดขึ้น10กว่าปีที่แล้วพฤติกรรมรถใหญ่ก็ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

ขอให้๑๘ล้อโดนคดีหนักๆครับ  ขับเลวตั้งใจฆ่ามากๆ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
สันดานไม่ดี ที่สะสมกันมานั้นแหละ จะเเซงต้องกินเลน เจอรูระบายน้ำเลยเสียหลัก

ขับดีๆจะตายมั้๊ย แบบนี้นอนคุกนานๆนะ

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัวตอน เห็น ผู้โดยสารลุกมาอุ้มเด็กนี่แหละครับ
ไม่น่าจะคาดเข็มขัดนิรภัย + เด็ก ไม่ได้นั่งคาร์ซีท

+1 ตกใจตอนเดียวกันเลยครับ