ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes-Benz งานเข้า  (อ่าน 6719 ครั้ง)

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
Mercedes-Benz งานเข้า
« เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:47:45 »
ล่าสุดออกประกาศว่ารถประมาณ 800,000คันอาจมีปัญหาทําให้เกิดไฟไหม้

โดยยังไม่สามารถ recall ได้เพราะไม่มีอะหลั่ย

สาเหตุเกิดจาก coolant pump รั่ว เฉพาะในเครื่องดีเซลรุ่นปัจจุบัน

GLE/GLS
C-Class
E-Class
S-Class
GLC
CLS
G-Class

เลยแนะนำให้ผู้ขับรถดังกล่าวพยามหลีกเลี่ยงการขับไปก่อน จนกว่าจะได้เปลี่ยนอะหลั่ย

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: Mercedes-Benz งานเข้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:52:39 »
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:54:14 »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 15:28:37 »
ข่าวไฟไหม้ glc จอดที่บ้านไม่กี่อาทิตย์มานี้น่าจะเกี่ยวสินะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 15:33:13 »
ข่าวไฟไหม้ glc จอดที่บ้านไม่กี่อาทิตย์มานี้น่าจะเกี่ยวสินะ
เป็นค่ายรถที่ระยำจริงๆนะครับ  รถเป็นล้านไฟไหม้บ้านเจ้าของรถแต่เรื่องเงียบกริบ  อยากให้เจ๊งเร็วๆ

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 15:43:27 »
Glcที่ไหม้ไปล่าสุดก็ดีเซลไหมครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:03:38 »
เป็นค่ายรถที่ระยำจริงๆนะครับ  รถเป็นล้านไฟไหม้บ้านเจ้าของรถแต่เรื่องเงียบกริบ  อยากให้เจ๊งเร็วๆ

ต้องมีเงินหรือชื่อเสียงจริงๆแบบคุณใหม่ สุคนธวานู่นล่ะครับ ขนาดมีชื่อเสียงข่าวดังขนาดนั้นยังต้องตามเรื่องจนเหนื่อยเลย
น่าจะไม่ใช่แค่ค่ายรถส่วนเดียวครับที่เอาเปรียบ แต่เพราะสคบบ้านเราด้วยส่วนนึง

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:13:46 »
สยองเลยครับ มีปัญหาเฉพาะรุ่น Gen ปัจจุบันนี้รึเปล่าครับเนี่ย รุ่นก่อนๆ W212 W218 คงจะไม่โดนพิษแฝงนะครับ :( :(

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:36:56 »
เจอต้นเหตุแล้ว เบนซ์ไทยเงียบกริบ กุขายอย่างเดียวสินะ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 18:04:50 »
ข่าวล่าแค่วันเดียว  แต่ขนาดที่ Berlin HQ แถลงราว 800,000 คัน  และตอนนี้แก้ไม่ได้เพราะไม่มีอะหลั่ย  รอดูว่าเบนซ์ไทยจะแถ-ลงยังไงบ้าง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 18:48:01 »
สยองเลยครับ มีปัญหาเฉพาะรุ่น Gen ปัจจุบันนี้รึเปล่าครับเนี่ย รุ่นก่อนๆ W212 W218 คงจะไม่โดนพิษแฝงนะครับ :( :(

Gen ปัจจุบันครับ ดีเซลล้วน งานงอกตรงที่ส่วนมากในไทยจะเลือกซื้อเครื่องดีเซลเพราะทนทาน ไม่จุกจิก

เครื่อง phev ราคาตก ปัญหาเยอะ

ตอนนี้shopping รถมือสองอาจต้องพิจารณากันอีกทีว่าจะเปลี่ยนฟรีไม้สำหรับเครื่องดีเซลดังกล่าว

ตลาดใหญ่เช่นเมกาไม่กระทบ เพราะไม่ผลิตและขาย benz ดีเซล

รหัสตัวถังด้านล่างคือที่มีปัญหา…ไม่ได้ให้เลขเด่นนะครับ🤣

167
205
213
222
223
238
253
257
463

ถึงกับสมัครใหม่

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:31:46 »
ประสบการณ์ส่วนตัว ML250 รถมีเสียงเวลาขึ้นทางลาดตามห้าง เป็นเสียงสักกะหลาดประตูเสียดสีกับตัวถังรถ เอาไปที่ศูนย์ ช่างบอกว่าเป็นปัญหาของรุ่นนี้ เปลี่ยนยาง สักกะหลาด ขอบประตูทั้งคันฟรี คือถ้าหูไม่ดี หรือคิดว่าไม่เป็นไรก็ไม่มีจดหมายเรียกให้ไปทำ

หรืออย่างที่ออสเตรเลียตั้งแต่ปี 2015 มี  recall รถที่ใช้เครื่อง OM651 ไปแก้ไขน้ำมันรั่วที่ seal timing chain แต่ที่ไทยเงียบกริบ รถเบนซ์ไทยมันเทพกว่าที่ประเทศอื่น ไม่มี defect

https://www.productsafety.gov.au/recalls/mercedes-benz-australiapacific-pty-ltd%E2%80%94mercedes-benz-with-om651-diesel-engines

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:36:36 »
 :-X :-X :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:56:37 »
พอดีผมได้เงินค่าโฆษณา 1 ล้าน/day เลยไม่สนใจ

รถมีปัญหาก้อควรแก้ไขให้ตรงจุด

อย่าช่างแม่ง

มันคืนความปลอดภัยนะ

จะหนึ่งในร้อยก้อไม่ควรปล่อยวางครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:09:12 »
ถ้า MB ตปท นี่ข่าวแบบนี้มา ผมไม่เคยหวั่นใจเลยนะ

แต่พอเป็น MBTH ในยุค 2020+ มานี่…
…อนาถใจกะคนทำงานในนั้นขั้นสุด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:13:03 »
ไม่รู้ใช่สาเหตุที่ก่อนหน้านี้มี glc ไหม้รึเปล่าครับ รบกวนผู้ที่เกี่ยวข้องเร่งตรวจสอบทีครับ อย่าเงียบหายแบบนี้ ผู้บริโภคเสียความเชื่อมั่นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:13:20 »
เจ้าไหนผลิตให้ daimler ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:48:26 »

ต้องมีเงินหรือชื่อเสียงจริงๆแบบคุณใหม่ สุคนธวานู่นล่ะครับ ขนาดมีชื่อเสียงข่าวดังขนาดนั้นยังต้องตามเรื่องจนเหนื่อยเลย
น่าจะไม่ใช่แค่ค่ายรถส่วนเดียวครับที่เอาเปรียบ แต่เพราะสคบบ้านเราด้วยส่วนนึง

สคบ บ้านเรา คงจะช่วยอะไรไม่ค่อยได้จริงๆ แหละครับ ดูอย่าง Mazda อยู่ในอเมริกา เป็นรถที่น่าเชื่อถือที่สุด เป็นรองแค่ Toyota, Lexus แต่พอมาอยู่บ้านเรา...

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 00:25:07 »
ในข่าวไม่ได้ระบุว่าเป็น OM654 หรือ OM651 หรือว่าทั้งคูู่เลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 01:36:35 »

สคบ บ้านเรา คงจะช่วยอะไรไม่ค่อยได้จริงๆ แหละครับ ดูอย่าง Mazda อยู่ในอเมริกา เป็นรถที่น่าเชื่อถือที่สุด เป็นรองแค่ Toyota, Lexus แต่พอมาอยู่บ้านเรา...
สรุปคือว่า  สคบ  ไทยห่วยจริงครับ  ปล่อยให้เจ้าทุกข์ฟ้องเองนี่  ส่วนมาสด้าไทยทำไมไม่ยอมเอาอเริกาเป็นต้นแบบกัน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:13:44 »
ในข่าวไม่ได้ระบุว่าเป็น OM654 หรือ OM651 หรือว่าทั้งคูู่เลยอ่ะครับ

ดูในลิสท์รุ่นแล้วเหมือนจะเป็น OM654 นะครับ เพราะมีรุ่นใหม่ๆที่ใช้เครื่องใหม่แล้ว แต่ไม่แน่อาจจะโดนทั้งสองรุ่น
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:59:23 »
จากตัวถังที่ลง น่าจะเป็นเครื่องดีเซลหกสูบเรียงรุ่นล่าสุด
เพราะใส่ในw222 223 เกียร์ 7g กับ9g
w213 ดีเซลสี่สูบ เครื่องรุ่นล่าสุด

เป็นเครื่องดีเซลยูโร6 มีช่องเติมฉี่หมูที่ฝาถังน้ำมัน ไม่มีฉี่หมูในถังติดเครื่องไม่ได้

น้ำยาหม้อน้ำ ปกติไม่ติดไฟ เว้นแต่ของเขาควาย
น้ำมันดีเซลมีคุณสมบัติ ไม่ติดไฟ เครื่องจึงมีแรงอัดสูงมาก
วัสดุในรถ กม.ห้ามใช้ติดไฟ แต่นางฟ้าบอกใช้วัสดุธรรมชาติในรถดูย้อนแย้ง

การที่รถน้ำมันรุ่นใหม่ไฟไหม้เอง เชื้อเพลิงเป็นชนวนสำคัญ จนลามไปติดภายใน

ปัญหาอะไหล่ติดรถเสีย สามแฉกมีนานแล้ว สมัยตัวแทนเก่า

ตั้งแต่ จำปา w124 สายไฟห้องเครื่องละลาย บ.แม่ส่งอะไหล่ให้เปลี่ยนฟรี ศูนย์ในนี่เจ้าของรถออกเงินเอง
มีเจ้าของรถรวมตัว ส่งจม.ร้องเรียนไปเยอรมัน ก็เท่านั้น

สื่อฝรั่งนสพ.บางกอก เตือนแรงว่า
"ถ้าทำอย่างนี้กับลูกค้า จะต้องได้รับความเจ็บปวดตามมา"

จากที่ขายดีจนไปไหนก็เห็นแต่จำปา พอมารุ่นตาเหลือก w210ก็ทำพิษ รถเสียเยอะกว่ามาก เพราะรีไซเคิลทั้งคันพอกับe39 บ.แม่รับเครมอะไล่หลายจุด ที่นี่เงียบรถตายกลางทางชักเยอะ คนซื้อโกรธจัด จะเล่นใบพัดก็เจอยนตระกละ วอลโว่ก็เจ๊ง เสือเผ่นคบไม่ได้ เลยหนีไปเล่นลูกศรที่เพิ่งวางขาย ลูกค้าเลยไปแล้วไปลับเป็นโขยง

ls400 es300 ขายดีจนเซลเองยังงง
คัมรี่acv30 พลอยขายดีไปด้วย ซื้อเพราะเข็ดสามแฉกไม่น้อย และจนลงจากค่าเงินบาทลอยตัวปี40 ใช้ไปรับได้ซื้อใช้ต่อ ทน ถูก ขับย้วยๆเปลี่ยนโช้คพอไหว ยิ่งคันที่เจอรถไฟชนเพราะขับตัดหน้า แล้วคนขับไม่เป็นอะไรยิ่งขายดี ลบความเชื่อสามห่วงประกอบในบอบบางไปได้ รถถึงขายแพงขึ้นตลอดจนแตะล้านเก้า

ตอนนั้นw140 ป้ายแดงของผู้บริหารกลุ่มที่ใหญ่ระดับประเทศ ถอยมาวันแรกขึ้นโทรลเวย์ไม่เท่าไหร่รถพังต้องจอดข้างทางรอรถยก ศูนย์บอกเกียร์พังจะซ่อมให้ ไม่เปลี่ยนรถ เจ้าของควันออกหูจ่ายไปหลายล้าน ได้รถเกียร์พังมาคัน ไปไหนด่าส่งไม่เลี้ยง

ยอดขายตกต่ำ รถเกรย์มาซ้ำเติม บ.แม่เข้ามาขายเอง สมจริงตามที่นักข่าวฝรั่งกล่าวไว้

ไม่นานใบพัด เยก็มาเอง สาวกดีใจมาก e46รุ่นแรกตัวถังนำเข้าจากเย ที่เหลือประกอบใน

w211 ตาเฉียง กระโหลกเบรคเองเสียทุกคัน หมดประกันเจอเป็นแสน
หัวฉีดดีเซลเจ๊ง เปลี่ยนฟรียกชุด รถเกรย์ได้เหมือนกัน มีแต่โฉมสองเอวังการ์ดที่เล่นได้โฉมเดียว ช่วงล่างมิเนียมยกทีเป็นแสน

w212 สี่ตา รถดับกลางถนน ขั้วปลั๊กปั้มติ๊กไม่แน่น แบตสองลูกเจ้าปัญหา
w218 จอดข้ามคืนแบตหมด ลีเลย์ไหม้
สองรุ่นนี้เกียร์7g เปราะ ซ่อมบำรุงจุกจิก เพราะใช้น็อตมิเนียม แบบเดียวกับn52ของใบพัด เทคโนเหนือกว่าม้า กระทิง อะไหล่ถูกกว่า  แต่คนใช้ไม่เข้าใจ

อะไหล่ไม่มีไม่ต่างจาก w211 ต้องซื้ออะไหล่บิ้วมาใช้ไปก่อน แพงและไม่มีจัวเลือก พอเก่าแล้วหาง่าย ราคาไม่โหดซะงั้น จะเล่นลูกศร กบ หน้าห่วง พอเจออะไหล่เทียบแท้ถูก อะไหล่เก่าสวยเพียบขับสามแฉก ใบพัดดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 13:50:37 โดย bahamu »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 18:14:38 »
จากตัวถังที่ลง น่าจะเป็นเครื่องดีเซลหกสูบเรียงรุ่นล่าสุด
เพราะใส่ในw222 223 เกียร์ 7g กับ9g
w213 ดีเซลสี่สูบ เครื่องรุ่นล่าสุด

เป็นเครื่องดีเซลยูโร6 มีช่องเติมฉี่หมูที่ฝาถังน้ำมัน ไม่มีฉี่หมูในถังติดเครื่องไม่ได้

น้ำยาหม้อน้ำ ปกติไม่ติดไฟ เว้นแต่ของเขาควาย
น้ำมันดีเซลมีคุณสมบัติ ไม่ติดไฟ เครื่องจึงมีแรงอัดสูงมาก
วัสดุในรถ กม.ห้ามใช้ติดไฟ แต่นางฟ้าบอกใช้วัสดุธรรมชาติในรถดูย้อนแย้ง

การที่รถน้ำมันรุ่นใหม่ไฟไหม้เอง เชื้อเพลิงเป็นชนวนสำคัญ จนลามไปติดภายใน

ปัญหาอะไหล่ติดรถเสีย สามแฉกมีนานแล้ว สมัยตัวแทนเก่า

ตั้งแต่ จำปา w124 สายไฟห้องเครื่องละลาย บ.แม่ส่งอะไหล่ให้เปลี่ยนฟรี ศูนย์ในนี่เจ้าของรถออกเงินเอง
มีเจ้าของรถรวมตัว ส่งจม.ร้องเรียนไปเยอรมัน ก็เท่านั้น

สื่อฝรั่งนสพ.บางกอก เตือนแรงว่า
"ถ้าทำอย่างนี้กับลูกค้า จะต้องได้รับความเจ็บปวดตามมา"

จากที่ขายดีจนไปไหนก็เห็นแต่จำปา พอมารุ่นตาเหลือก w210ก็ทำพิษ รถเสียเยอะกว่ามาก เพราะรีไซเคิลทั้งคันพอกับe39 บ.แม่รับเครมอะไล่หลายจุด ที่นี่เงียบรถตายกลางทางชักเยอะ คนซื้อโกรธจัด จะเล่นใบพัดก็เจอยนตระกละ วอลโว่ก็เจ๊ง เสือเผ่นคบไม่ได้ เลยหนีไปเล่นลูกศรที่เพิ่งวางขาย ลูกค้าเลยไปแล้วไปลับเป็นโขยง

ls400 es300 ขายดีจนเซลเองยังงง
คัมรี่acv30 พลอยขายดีไปด้วย ซื้อเพราะเข็ดสามแฉกไม่น้อย และจนลงจากค่าเงินบาทลอยตัวปี40 ใช้ไปรับได้ซื้อใช้ต่อ ทน ถูก ขับย้วยๆเปลี่ยนโช้คพอไหว ยิ่งคันที่เจอรถไฟชนเพราะขับตัดหน้า แล้วคนขับไม่เป็นอะไรยิ่งขายดี ลบความเชื่อสามห่วงประกอบในบอบบางไปได้ รถถึงขายแพงขึ้นตลอดจนแตะล้านเก้า

ตอนนั้นw140 ป้ายแดงของผู้บริหารกลุ่มที่ใหญ่ระดับประเทศ ถอยมาวันแรกขึ้นโทรลเวย์ไม่เท่าไหร่รถพังต้องจอดข้างทางรอรถยก ศูนย์บอกเกียร์พังจะซ่อมให้ ไม่เปลี่ยนรถ เจ้าของควันออกหูจ่ายไปหลายล้าน ได้รถเกียร์พังมาคัน ไปไหนด่าส่งไม่เลี้ยง

ยอดขายตกต่ำ รถเกรย์มาซ้ำเติม บ.แม่เข้ามาขายเอง สมจริงตามที่นักข่าวฝรั่งกล่าวไว้

ไม่นานใบพัด เยก็มาเอง สาวกดีใจมาก e46รุ่นแรกตัวถังนำเข้าจากเย ที่เหลือประกอบใน

w211 ตาเฉียง กระโหลกเบรคเองเสียทุกคัน หมดประกันเจอเป็นแสน
หัวฉีดดีเซลเจ๊ง เปลี่ยนฟรียกชุด รถเกรย์ได้เหมือนกัน มีแต่โฉมสองเอวังการ์ดที่เล่นได้โฉมเดียว ช่วงล่างมิเนียมยกทีเป็นแสน

w212 สี่ตา รถดับกลางถนน ขั้วปลั๊กปั้มติ๊กไม่แน่น แบตสองลูกเจ้าปัญหา
w218 จอดข้ามคืนแบตหมด ลีเลย์ไหม้
สองรุ่นนี้เกียร์7g เปราะ ซ่อมบำรุงจุกจิก เพราะใช้น็อตมิเนียม แบบเดียวกับn52ของใบพัด เทคโนเหนือกว่าม้า กระทิง อะไหล่ถูกกว่า  แต่คนใช้ไม่เข้าใจ

อะไหล่ไม่มีไม่ต่างจาก w211 ต้องซื้ออะไหล่บิ้วมาใช้ไปก่อน แพงและไม่มีจัวเลือก พอเก่าแล้วหาง่าย ราคาไม่โหดซะงั้น จะเล่นลูกศร กบ หน้าห่วง พอเจออะไหล่เทียบแท้ถูก อะไหล่เก่าสวยเพียบขับสามแฉก ใบพัดดีกว่า

ฮาอันนี้สุดๆ ไล่รุ่นมานี่ ภาพลอยมาในหัวเลย รุ่นพ่อผมด่าสาปส่งหลายเจ้าในเชียงกง ออกเบนป้ายแดงมา ขับกลับมาบ้าน ดับมันกลางซอยเชียงกงนั่นแหละ ล้อกันข้ามปี ซ่อมเสร็จได้อีก 3 เดือนสเตปเดิม ขายทิ้งแม่งเลย อายเขาโคตร ทั้ง w212 w221 เลย cls นี่ก็โดนกันทุกคนค่าหัวฉีด นอกศูนย์ก็ 50-60k จ่ายๆกันไป รถเพิ่งจะ 4-5หมื่นโล