ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1  (อ่าน 6465 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wealthy

• Newbie
  • *
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1
« เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:58:21 »

เมื่อเดือนตุลาคม 2564 ได้ถอย BMW X1 ป้ายแดงมาค่ะ เราขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยเบาหวิว รถลอย ไม่เกาะถนนเลย รู้สึกไม่มั่นใจกับมาตรฐาน BMW เลย ก่อนถอย X1 เราขับ Benz c class w202 รู้สึกว่าถึงจะเก่าแต่คือปลอดภัยมาก ขับทางไกลเหยียบ 120-130 รถแน่นหนึบมากก เรารู้สึกว่า X1 คุณภาพไม่สมเป็นรถยุโรปเลยอ่ะ วันแรกที่รับรถมา ตาไฟท้ายก็หลุดออกจากเบ้า จนท เราไม่รู้เลย มีจนททางด่วนเห็นและบอกตอนเก็บตังค์ ต้องขึ้นรถสไลด์ตั้งแต่วันรับรถเลย แอบเสียดายตังค์มาก รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า

ความรู้สึกตอนขับ X1 วิ่งตจวเหมือนจะลอยไปตามแรงรถบรรทุก ขับ 40-60 เบรค มีรถแฉลบ ขึ้นลงสะพานมีโคลง ช่วงล่างไม่แน่นเลย   เราเอาเข้า O ออกมาก็เหมือนเดิม ตอนเอารถเข้าไป 0 ได้รถสำรองมาใช้ รู้สึกถึงความแตกต่างของช่วงล่าง 

เราเอ๊ะกับคุณภาพของ X1 ถึงขั้นไปลองขับ GLA 200 มา รู้สึกได้ว่า BENZ เบนซ์ คุณภาพมาตรฐานดีกว่าเยอะเลยอะคะ

คำถามมีใครเคยเจอแบบเรามั้ย แล้วแก้ไขยังไงได้บ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 19:41:10 »

เมื่อเดือนตุลาคม 2564 ได้ถอย BMW X1 ป้ายแดงมาค่ะ เราขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยเบาหวิว รถลอย ไม่เกาะถนนเลย รู้สึกไม่มั่นใจกับมาตรฐาน BMW เลย ก่อนถอย X1 เราขับ Benz c class w202 รู้สึกว่าถึงจะเก่าแต่คือปลอดภัยมาก ขับทางไกลเหยียบ 120-130 รถแน่นหนึบมากก เรารู้สึกว่า X1 คุณภาพไม่สมเป็นรถยุโรปเลยอ่ะ วันแรกที่รับรถมา ตาไฟท้ายก็หลุดออกจากเบ้า จนท เราไม่รู้เลย มีจนททางด่วนเห็นและบอกตอนเก็บตังค์ ต้องขึ้นรถสไลด์ตั้งแต่วันรับรถเลย แอบเสียดายตังค์มาก รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า

ความรู้สึกตอนขับ X1 วิ่งตจวเหมือนจะลอยไปตามแรงรถบรรทุก ขับ 40-60 เบรค มีรถแฉลบ ขึ้นลงสะพานมีโคลง ช่วงล่างไม่แน่นเลย   เราเอาเข้า O ออกมาก็เหมือนเดิม ตอนเอารถเข้าไป 0 ได้รถสำรองมาใช้ รู้สึกถึงความแตกต่างของช่วงล่าง 

เราเอ๊ะกับคุณภาพของ X1 ถึงขั้นไปลองขับ GLA 200 มา รู้สึกได้ว่า BENZ เบนซ์ คุณภาพมาตรฐานดีกว่าเยอะเลยอะคะ

คำถามมีใครเคยเจอแบบเรามั้ย แล้วแก้ไขยังไงได้บ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

คุณต้องการอะไรครับ? ต้องการบ่น?
ก่อนซื้อ ได้ลองรถมั่ย? หรือแค่เห็นเป็น bmw ก็ซื้อเลย?
เพราะผมกำลังถามว่า ถ้าคุณได้ลองก่อนซื้อ แล้วรถที่ได้รับมา มันขับไม่เหมือนรถที่เคยลอง อันนี้จะได้ช่วยหาคำตอบได้ว่าเพราะอะไรเลยขับไม่เหมือนกับรถ test drive. ใครจะไปรู้ อาจจะเป็นแค่รถที่รับมา ลมยางมันแข็งเกินไปก็ได้ ซึ่งถ้าจุดนี้คุณยังไม่ได้ลองวัดดู ก็ลองไปวัดดูครับ แล้วค่อยมาตอบว่ามันยังขับแย่อยู่มั่ย?

สุดท้ายนี้ จะซื้อรถ ก็ไปลองก่อนนะครับ ยิ่งรถยุโรป เซลแทบจะขับมาให้ลองถึงหน้าบ้าน ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ไปหาคันอื่นเอา. อย่าไปคิดว่ามันคือ BMW มันคือรถยุโรป แล้วมันจะต้องขับดีเลิศเสมอไป!!
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:17:09 »
ให้คนใช้ bmw คนอื่นช่วยลองครับ หาในคลับดู

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:17:31 »

ขอบคุณค่ะ

ถ้าคิดว่า gla200 ดีในด้านช่วงล่างผมเเนะนำว่าให้ไปลอง Lexus UX เเล้วคุณจะลืมรถยุโรปในเซกเม้นในด้านช่วงล่างเลยครับ มีทั้งนุ่มความนิ่งความเเน่น

เเต่ถ้า X1 คุณไม่มั่นใจช่วงล่าง เบื้องต้นลองเปลี่ยนโช้คก่อนครับเเต่ความนิ่งก็ต้องเเลกมาด้วยความเเข็งขึ้น เพราะรถมันก้ไม่ได้นุ่มอยู่เเล้ว

สุดท้ายตามคอมเม้นบนว่ารถยุโรปไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป เวลาซื้อผมไปลองให้เจอคันที่ชอบที่สุด รถยุโรปอาจเป็นหน้าเป็นตาในสังคม เเต่อยู่ด้วยเเล้วไม่ค่อยถูกใจผมก็ไม่เอา เเต่ไม่ได้แปลว่าทุกรุ่่นของยุโรปไม่ดีนะครับรุ่นที่ดีก็เยอะครับ

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:20:57 »
ให้ขายทิ้งทันทีเลยครับ
แล้วไปเบนซ์
อย่าไปทนใช้ ถ้าใจไม่ชอบ
ให้โอกาสรถได้ไปเจอเนื้อคู่ของมัน

แต่ปกติ จะซื้อรถก็ควรได้ลองเทียบ

มองผ่านๆ คิดเอาเองเหมือนเป็นกระทู้แฝงโจมตีกันไปมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2022, 20:25:12 โดย krating »

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:32:34 »
กระทู้ล่างบอกอีกค่ายงานเข้า
ส่วนกระทู้นี้มาแปลก เหมือนตั้งใจยังไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2022, 20:35:12 โดย Barracuda »

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:41:44 »
เคยขับ X1 รุ่น 2.19 ล้าน เมื่อปี 13 เป็นเหมือนที่ จขกท.เจอเลยครับ ไม่คิดว่า รุ่นใหม่ก็ยังเหมือนเดิม แต่หน้าตาภายนอกดูดีกว่ารุ่นเก่ามาก

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:54:39 »
ไม่แน่ใจว่าจขกท.ได้ลองขับx1คันอื่นดูมั้ยครับ
ถ้าขับแล้วเหมือนกันเลย ก็น่าเป็นที่จขกท.ไม่ชอบช่วงล่างการขับขี่แบบนี้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าขับแล้วต่างกันชัดเจนเลยอันนี้ก็จะอีกกรณีละครับ ต้องมาดูที่รถจขกท.ละครับว่ามีปัญหาที่ตรงไหน
 สำกรับผมรถยุโรปไม่ได้แปลว่าต้องดี โดยเฉพาะตัวentryแบบนี้ผมไปญี่ปุ่นแบบไม่ต้องคิดอะไรให้เสียเวลา ถ้าจะเล่นสายนี้ผมไปx3คือจบกว่าครับ  x1 220i A200 gla200พวกนี้ไม่เคยอยู่ในตัวเลือกเพราะมันได้สิ่งที่ผมอยสกได้แบรนด์สองแบรนด์นี้ครับ

ขอให้จขกท.ได้ทางแก้ไขที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:10:07 »
ไม่แน่ใจว่าจขกท.ได้ลองขับx1คันอื่นดูมั้ยครับ
ถ้าขับแล้วเหมือนกันเลย ก็น่าเป็นที่จขกท.ไม่ชอบช่วงล่างการขับขี่แบบนี้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าขับแล้วต่างกันชัดเจนเลยอันนี้ก็จะอีกกรณีละครับ ต้องมาดูที่รถจขกท.ละครับว่ามีปัญหาที่ตรงไหน
 สำกรับผมรถยุโรปไม่ได้แปลว่าต้องดี โดยเฉพาะตัวentryแบบนี้ผมไปญี่ปุ่นแบบไม่ต้องคิดอะไรให้เสียเวลา ถ้าจะเล่นสายนี้ผมไปx3คือจบกว่าครับ  x1 220i A200 gla200พวกนี้ไม่เคยอยู่ในตัวเลือกเพราะมันได้สิ่งที่ผมอยสกได้แบรนด์สองแบรนด์นี้ครับ

ขอให้จขกท.ได้ทางแก้ไขที่ดีที่สุดครับ

+1 ครับ

ยิ่งมาจากยุโรปซีดานปีเก่าหน่อยยิ่งรู้สึกชัดครับ ถ้ามาขับครอสโอเวอร์ตัวเริ่มต้นก็มีโอกาสจะรู้สึกได้มากขึ้นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:11:18 »
“รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า”

ปลอมมากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:17:32 »
คือ ผมเอ๊ะ ตรง รู้งี้ซื้อ MG หรือ Haval ดีกว่า

คือ....ไม่เนียนอ่ะครับ รู้หรือเปล่ายิ่งทำแบบนี้ คนยิ่งเกลียดสองแบรนด์นี้นะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:22:03 »
“รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า”

ปลอมมากครับ

มีเพื่อนสมาชิกที่คิดเหมือนกันด้วย
ผมสงสัยประโยคที่ว่า ได้รับรถสำรองมาใช้แทน รู้สึกถึงความแตกต่างของช่วงล่าง ทำให้อยากรู้ว่า 0 เอารถอะไรให้ใช้

ไม่เนียนจริงๆ

ออฟไลน์ Cayman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:04:39 »
E84 ช่วงล่างแย่มากครับ แข็งกระด้าง พอเกิน 120 km/h นี่หวิวแล้วไม่กล้าเหยียบ
พวงมาลัยหนักที่ความเร็วต่ำ แต่ไม่หนักที่ความเร็วสูง
แต่ทางโค้งหนึบดีนะครับ ตามสไตล์ BMW ขับหลัง
พอมาเป็น F84 ตัวปัจจุบัน ช่วงล่างดีขึ้นมากๆครับ platform ใหม่ขับหน้า ขับสบายกว่าเยอะ
นุ่มนวลกว่ามาก (แต่ถ้าเทียบกับ BMW เก๋งก็กระด้างกว่า) ทางตรงวิ่ง 160 km/h รถยังนิ่งดีอยู่
พวงมาลัยเบาสบาย แต่ขับเร็วก็หนักขึ้น มีความคล่องตัวมากๆ
เข้าโค้งอาจสู้ตัวเก่าขับหลังไม่ได้ แต่ถือเป็นการพัฒนาขึ้นอย่างมากจากรถรุ่นก่อนหน้า

ตอบในฐานะมีทั้งสองคันในครอบครอง
และได้ทดลองขับ GLA 250 ก่อนซื้อคัน F48 20d ซึ่งยอมรับว่า BMW ขับแล้วถูกใจมากกว่าครับ
ไม่ต้องพูดถึง MG หรือ Haval เลย ถ้าเอาคุณภาพในการขับขี่ผมว่ายังห่างเยอะ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:08:44 »
มันปลอมเกิน ทั้งสองคันที่เชียร์มันมีข้อดีของมันนะ แต่อย่าเอามาเทียบยุโรปเลย จะทำให้ดูแย่เปล่าๆ

(หรือจริงๆเค้าจงใจให้เราเกลียดที้งสองรุ่นนั้น แผนซ้อนแผนไปอีก)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:42:01 »
ถ้าจ้างมาเชียร์ยี่ห้อจีน ก็งานหยาบครับ

แต่ถ้าจ้างมา dis credit ยี่ห้อจีน ผมถือว่า ลึกล้ำครับ ใช้ได้คุ้มค่าจ้าง

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นเรื่องจริง จขกท รบกวนไปขอเซลล์ ขับรถ X1 test drive นะครับ ถ้ามันเป็นอาการเหมือนรถที่ซื้อมา ก็ต้องทำใจว่าเราไม่ได้ลองก่อนซื้อ

แต่ถ้ามันต่างกัน แปลว่ารถเรามีปัญหาครับ หาทางแก้ หาเคลม อะไรก็ว่าไปครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:46:37 »
ส่วนตัวไม่เคยเจอแบบ จขกท เพราะก่อนจะซื้อรถ ต้องลองจนมั่นใจว่าชอบจริงๆ ค่อยตัดสินใจซื้อ
เมื่อ 2 เดือนก่อน ผมก็ได้จอง รถไฟฟ้าแบรนด์ร่วมค่ายของ Haval ลองเสร็จก็ถอนจองทันที กะว่าจะเก็บเงินซื้อ iX3 ทีเดียว

ในเคสของ จขกท วิธีแก้ไขคือ ขาย X1 โดยการโพสขายเอง แล้วไปซื้อ GLA ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 05:07:58 »
อ่านถึงท่อน "รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า" เหลือบไปดูจำนวนกระทู้ = 1
คือสมัครมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะเลยใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:38:59 »

ขอบคุณค่ะ

คุณต้องการอะไรครับ? ต้องการบ่น?
ก่อนซื้อ ได้ลองรถมั่ย? หรือแค่เห็นเป็น bmw ก็ซื้อเลย?
เพราะผมกำลังถามว่า ถ้าคุณได้ลองก่อนซื้อ แล้วรถที่ได้รับมา มันขับไม่เหมือนรถที่เคยลอง อันนี้จะได้ช่วยหาคำตอบได้ว่าเพราะอะไรเลยขับไม่เหมือนกับรถ test drive. ใครจะไปรู้ อาจจะเป็นแค่รถที่รับมา ลมยางมันแข็งเกินไปก็ได้ ซึ่งถ้าจุดนี้คุณยังไม่ได้ลองวัดดู ก็ลองไปวัดดูครับ แล้วค่อยมาตอบว่ามันยังขับแย่อยู่มั่ย?

สุดท้ายนี้ จะซื้อรถ ก็ไปลองก่อนนะครับ ยิ่งรถยุโรป เซลแทบจะขับมาให้ลองถึงหน้าบ้าน ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ไปหาคันอื่นเอา. อย่าไปคิดว่ามันคือ BMW มันคือรถยุโรป แล้วมันจะต้องขับดีเลิศเสมอไป!!

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:53:52 »
เราไม่ได้มาเหยียดยี่ห้อจีนนะ แต่ก่อนที่จะถอย x1 เราไปลองทั้งmg และ havalมา เพราะเห็นว่าราคาไม่แรง แต่ช่วงล่างยังไม่ตอบสนองคงามปลอดภัยเรา เราเลยตัดสินใจซื้อคันนี้ แต่พอได้มาขับรู้สึกว่ารถราคา 2ล้านกว่า ไม่ต่างอะไร กับล้านกว่าเลย เราเลยรู้สึกเสียใจที่ซื้อ เอาจริงๆ ชอบทรงของmg และhavalมาก เพียงที่ที่บ้านติงเรื่องอะไหล่ เราเลยข้ามไป

พอซื้อแล้วเจอปัญหาเลย อยากเข้ามาปรึกษาที่นี่ว่า มันมีทางแก้ปัญหาอะไรได้มั้ย เราส่งเรื่องไป bmw thailand ก็เงียบ รับเรื่องไว้ แต่ไม่ได้รับการติดต่อกลับมาแต่อย่างใดค่ะ

ถ้าเนื้อความทำให้หลงประเด็นก็ขออภัยค่ะ
ส่งไปที่ใครครับ ปกติจะมีCSRรับผิดชอบเคสให้ถ้าเราติดต่อตรงไปเลย รถน้องสาวผมX5 25Dไอน้ำมันเกาะฝาท้ายดำปี๋ทั้งบานก็ให้ช่วยดูแลและเคลียร์ไปแล้วมีท่ออินเตอร์รั่วเลยจบเคสไป ที่บอกว่าไม่มั่นใจ ขอถามว่าเป็นรุ่น X line หรือเปล่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:12:45 »
คืองง ลองแล้วไม่ชอบแต่ก็ยังซื้อ ??? แล้วทำไมไม่เอาตัวที่ชอบล่ะครับ

ไม่แน่ใจของคุณเจ้าของโพสเป็นรุ่นไหนครับ x line หรือเปล่า คือซื้อมาแล้ว ก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรครับ ยังไงลองไปปรึกษาในเฟสกลุ่ม X1 น่าจะมีคำแนะนำอะไรได้บ้าง
แต่ทั่วไปปกติตัว X1 มันเป็นรถ entry level ที่ไม่ได้เด่นอะไรอยู่แล้วนะครับ ไม่ใช่ SUV ที่นุ่มขับสบาย หรือนั่งสบาย

คือลองแล้วซื้อ ก็ต้องรับสภาพไป คือช่วยไม่ได้จริงๆ ไม่งั้นก็ยอมขาดทุนยับขายทิ้งไปหา GLA คันที่ชอบล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 09:17:57 โดย Superpong »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:28:50 »
X1 เวลาขับนี่แน่นกว่า GLA พอตัวเลยนะนั่น

ในกลุ่มยุโรปตัวเริ่มต้นด้วยกัน  ผมนี่ตัด GLA ออกก่อนเลย ไปลองขับแล้วเด้งเกินรับไหว ถึงภายในมันจะสวยล้ำก็เหอะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:42:33 »
ขอบคุณทุกคคหนะคะ

ก่อนอื่นเราต้องบอกก่อนเลยว่า เราไม่ได้มาตั้งกระทู้เพื่อ discredit ค่ายใดทั้งนั้นนะคะ  เราซื้อรถมาแล้วรถมีปัญหาเข้า 0 แล้วแก้ไม่หาย เรานั่ง search หาข้อมูลเพื่อหาแนวทางแก้ปัญหา จนมาเจอ web นี้ เราเลยสมัครเพื่อสอบถามแค่นั้นเลยค่ะ

ก่อนถอย x1 เราไปลอง MG  HAVAL และ Cross มา  function ที่ให้มาตอบโจทย์ทุกอย่าง แต่แค่ช่วงล่างยังไม่ค่อยตอบโจทย์เราเท่าไร เราต้องขับรถไปตจวบ่อย จริงเราก็ดูรถมือสองไว้ด้วย แต่เราแค่กลัวมันเสียกลางทาง เราเลยไม่กล้าเสี่ยง

เรามาลอง X1 ตัว test drive ของ X1  ช่วงล่างตอบโจทย์เรากว่าตัวอื่น แต่รถที่เราได้มามันกลับไม่เหมือนตัว test ยิ่งตอนที่เราได้รถสำรองใช้ระหว่างซ่อมมาขับมันยิ่งทำให้เรารู้ว่า รถเรามี Defect เราไม่ได้ลอง GLA เพราะเราอยากลองค่ายอื่นบ้าง

เราส่งเรื่องไปที่ bmw thailand แล้ว ตามไป 2 ครั้ง ยังเงียบ เราเลยมานั่งหาข้อมูลดูสิ เพื่อจะมีแนวทางแก้ปัญหาบ้าง เรารู้สึกว่าขับขับนี้แล้วเราไม่ปลอดภัย มันโคลงไม่เกาะถนนเลย

เอาจริงๆพอเราได้รถคุณภาพแบบนี้มามันทำให้เราเซ็ง แต่ซื้อมาแล้ว คืนก็ไม่ได้ ขายก็ยังไม่ได้เพราะผ่อนอยู่ เราเลยคิดว่าหาทางแก้ปัญหาดีน่าจะดีกว่า  มีแอบเข้ามาบ่นด้วยค่ะ ไม่รู้จะบ่นกับใครเพราะถ้าบ่นกับที่บ้านต้องโดนด่าว่าซื้อรถมาซ่อม เลยแอบมาตั้งกระทู้ถามแก้ปัญหาเอาเองดีกว่า

ถ้ากระทู้นี้ ทำให้รู้สึกว่า discredit ค่ายอื่นต้องขออภัยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:46:36 »
X1 เวลาขับนี่แน่นกว่า GLA พอตัวเลยนะนั่น

ในกลุ่มยุโรปตัวเริ่มต้นด้วยกัน  ผมนี่ตัด GLA ออกก่อนเลย ไปลองขับแล้วเด้งเกินรับไหว ถึงภายในมันจะสวยล้ำก็เหอะ

ขอบคุณค่ะ งั้นมันคงมีทางแก้ไขได้อยู่เน๊อะ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:01:48 »
ขอบคุณทุกคคหนะคะ

ก่อนอื่นเราต้องบอกก่อนเลยว่า เราไม่ได้มาตั้งกระทู้เพื่อ discredit ค่ายใดทั้งนั้นนะคะ  เราซื้อรถมาแล้วรถมีปัญหาเข้า 0 แล้วแก้ไม่หาย เรานั่ง search หาข้อมูลเพื่อหาแนวทางแก้ปัญหา จนมาเจอ web นี้ เราเลยสมัครเพื่อสอบถามแค่นั้นเลยค่ะ

ก่อนถอย x1 เราไปลอง MG  HAVAL และ Cross มา  function ที่ให้มาตอบโจทย์ทุกอย่าง แต่แค่ช่วงล่างยังไม่ค่อยตอบโจทย์เราเท่าไร เราต้องขับรถไปตจวบ่อย จริงเราก็ดูรถมือสองไว้ด้วย แต่เราแค่กลัวมันเสียกลางทาง เราเลยไม่กล้าเสี่ยง

เรามาลอง X1 ตัว test drive ของ X1  ช่วงล่างตอบโจทย์เรากว่าตัวอื่น แต่รถที่เราได้มามันกลับไม่เหมือนตัว test ยิ่งตอนที่เราได้รถสำรองใช้ระหว่างซ่อมมาขับมันยิ่งทำให้เรารู้ว่า รถเรามี Defect เราไม่ได้ลอง GLA เพราะเราอยากลองค่ายอื่นบ้าง

เราส่งเรื่องไปที่ bmw thailand แล้ว ตามไป 2 ครั้ง ยังเงียบ เราเลยมานั่งหาข้อมูลดูสิ เพื่อจะมีแนวทางแก้ปัญหาบ้าง เรารู้สึกว่าขับขับนี้แล้วเราไม่ปลอดภัย มันโคลงไม่เกาะถนนเลย

เอาจริงๆพอเราได้รถคุณภาพแบบนี้มามันทำให้เราเซ็ง แต่ซื้อมาแล้ว คืนก็ไม่ได้ ขายก็ยังไม่ได้เพราะผ่อนอยู่ เราเลยคิดว่าหาทางแก้ปัญหาดีน่าจะดีกว่า  มีแอบเข้ามาบ่นด้วยค่ะ ไม่รู้จะบ่นกับใครเพราะถ้าบ่นกับที่บ้านต้องโดนด่าว่าซื้อรถมาซ่อม เลยแอบมาตั้งกระทู้ถามแก้ปัญหาเอาเองดีกว่า

ถ้ากระทู้นี้ ทำให้รู้สึกว่า discredit ค่ายอื่นต้องขออภัยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ผ่อนอยู่ก็ขายได้นะครับ จะขายดาวน์หรือยอมเข้าเนื้อเล็กน้อย รถปีใหม่ๆเนียนขายเป็นรสเทสไมล์น้อยสบายๆครับ

mg haval ดีกว่า แต่ตอนลองบอกไม่ตอบโจทย์ งงเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมว่า x1 ก็ขับยังไม่ดีพอ แต่ก็ไม่ได้ต่างจาก gla เลย(ตัวเก่า) เผลอๆผมว่าแน่นกว่าแบบรู้สึกได้ ผมเลยไม่รู้ว่ามาตรฐานความ ไม่แน่นไม่ดีมันฟิลยังไงครับ

ในไทย ศคบ. ไม่ดีครับ หวังจะเปลี่ยนรถคงเป็นไปไม่ได้ เรื่องซ่อมก็ต้องใช้เวลา แนะนำเอาไปเทินเป็น mg ที่ดีกว่าครับ ต่อให้ขาดทุนยังไงเงินก็เหลือกลับมา

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:06:52 »
ที่หลายๆคนตั้งข้อสงสัย เพราะว่าคุณเอา X1 ที่คุณไม่พอใจ ไปเทียบรถจีน???!!!! แค่ราคาก็ต่างกันหลายเท่าแล้ว มันแปลกมากๆ จะซื้อรถ 2 ล้าน ควรต้องหาข้อมูลมากกว่านี้ จะซื้อ X1 ก็ไปลอง X1 หรือรถที่ราคาใกล้เคียงกันเช่น GLA Volvo XC40 Audi Q3 ไม่ใช่มาลองรถจีน แล้วไม่ชอบ แล้วไปเอา X1 มาละกัน เพราะเห็นว่าเป็ฯ BMW โดยไม่ลองขับก่อน???

ผมไม่เคยช้ X1 แต่เพื่อนมีใช้เยอะ ก็ไม่มีใครบ่นนะครับ มันก็ไม่ได้ดีเลิศหรอก เพราะเป็น entry SUV ยุโรป แต่มันก็ไม่ได้เป็นแบบที่คุณว่า ขับ 40-60โดนบรรทุกดูด ขับ 120 โคลงเคลง ถ้าบอก Ativ ก็อาจจะเชื่อ แต่บอก X1 ผมว่าไม่น่าใช่ ขับแย่แค่ไหน ก็แค่แข็ง กระด้าง กระดอน แต่ไม่น่าจะเบาหวิวลอยลมแบบนี้มันเลยแปลกๆ

สุดท้าย ถ้ามันเป็ยนเรื่องจริง แนะนำให้ขายทิ้ง ยอมขาดทุน แล้วไปเอา GLA ที่ชอบครับ หรือจะไปเอา Haval ก็ได้ แล้วขอเบอร์รถสไลด์เผื่อด้วยนะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:17:45 »
X1 ร่อน โคลง คำถาม ลมยางเท่าไหร่ครับ ถ่วงล้อดีไหม ถ้าบอกว่า X1โคลงไม่เกาะถนน รถญี่ปุ่นสำหรับคุณนี่ไม่ตายกันหมดหรอครับ ซื้อรถต้องดูองค์ประกอบโดยรวมนะครับ ถ้าซื้อแค่ขับ มันไม่ได้นะครับผม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:19:47 »
ผมมี x1 รุ่นก่อนปัจจุบัน เข้าปีที่5
กระด้างไม่นุ่ม แต่ก็ยังรู้สึกแน่นอยู่นะครับ
ขับ140 ปรับโหมดสปอร์ต ก็ไม่รู้สึกโหวง
เปลี่ยนยาง runflat เป็น ห่วงยางธรรมดาก็นุ่มขึ้นได้อีก

มันเป็นรถขนาดเล็ก คล่องตัว ขับในเมืองไม่อึดอัดมาก
แข็งๆไม่ย้วย
คาแรคเตอร์ มันเป็นของมันแบบนั้นตั้งแต่แรก
เราเลือกมันมาเอง

ถ้ารถคันนั้นเอามาแล้วต่างจากที่ได้ลอง
ก็เป็นปัญหาที่คันนั้น ไม่ได้เป็นที่ X1 ทั้งหมด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:24:08 »
ที่หลายๆคนตั้งข้อสงสัย เพราะว่าคุณเอา X1 ที่คุณไม่พอใจ ไปเทียบรถจีน???!!!! แค่ราคาก็ต่างกันหลายเท่าแล้ว มันแปลกมากๆ จะซื้อรถ 2 ล้าน ควรต้องหาข้อมูลมากกว่านี้ จะซื้อ X1 ก็ไปลอง X1 หรือรถที่ราคาใกล้เคียงกันเช่น GLA Volvo XC40 Audi Q3 ไม่ใช่มาลองรถจีน แล้วไม่ชอบ แล้วไปเอา X1 มาละกัน เพราะเห็นว่าเป็ฯ BMW โดยไม่ลองขับก่อน???

ผมไม่เคยช้ X1 แต่เพื่อนมีใช้เยอะ ก็ไม่มีใครบ่นนะครับ มันก็ไม่ได้ดีเลิศหรอก เพราะเป็น entry SUV ยุโรป แต่มันก็ไม่ได้เป็นแบบที่คุณว่า ขับ 40-60โดนบรรทุกดูด ขับ 120 โคลงเคลง ถ้าบอก Ativ ก็อาจจะเชื่อ แต่บอก X1 ผมว่าไม่น่าใช่ ขับแย่แค่ไหน ก็แค่แข็ง กระด้าง กระดอน แต่ไม่น่าจะเบาหวิวลอยลมแบบนี้มันเลยแปลกๆ

สุดท้าย ถ้ามันเป็ยนเรื่องจริง แนะนำให้ขายทิ้ง ยอมขาดทุน แล้วไปเอา GLA ที่ชอบครับ หรือจะไปเอา Haval ก็ได้ แล้วขอเบอร์รถสไลด์เผื่อด้วยนะ

จริงๆก็มองไว้แค่ MG HAVAL CROSS พอเหยียบ100-120 รถมันไม่นิ่งเท่าที่ควร  พอดี 0  bmw ใกล้บ้าน เลยทะลึ่งเข้าไปลอง x1 ปรากฏว่า ช่วงล่างมันแน่นและหนึบ (จากตัวtest นะคะ) เลยชอบ  ก็เลยกัดฟันเพิ่มงบประมาณ คิดซะว่าเพื่อความปลอดภัยของชีวิต

เราว่ามันอาจจะเป็นที่รถเรามี defect คงต้องแก้กันต่อไป

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:24:36 »
อ่านถึงท่อน "รู้งี้ซื้อ MG รึไม่ก็ HAVAL ดีกว่า" เหลือบไปดูจำนวนกระทู้ = 1
คือสมัครมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะเลยใช่ไหมครับ
  ฮาจิง ไรจิง เดี๋ยวนี้วงการเซลล์เขารุนแรงขนาดต้องใช้Hlm เป็นเครื่องมือในการดิสฯ รถคู่แข่งขนาดนี้เลยเหรอ จะบอกให้ถ้าไปซื้อ2คันนั้น คุณอาจตกนรกทั้งเป็นไปชั่วชีวิตอ่ะ อิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:26:16 »
เราไม่ได้มาเหยียดยี่ห้อจีนนะ แต่ก่อนที่จะถอย x1 เราไปลองทั้งmg และ havalมา เพราะเห็นว่าราคาไม่แรง แต่ช่วงล่างยังไม่ตอบสนองคงามปลอดภัยเรา เราเลยตัดสินใจซื้อคันนี้ แต่พอได้มาขับรู้สึกว่ารถราคา 2ล้านกว่า ไม่ต่างอะไร กับล้านกว่าเลย เราเลยรู้สึกเสียใจที่ซื้อ เอาจริงๆ ชอบทรงของmg และhavalมาก เพียงที่ที่บ้านติงเรื่องอะไหล่ เราเลยข้ามไป

พอซื้อแล้วเจอปัญหาเลย อยากเข้ามาปรึกษาที่นี่ว่า มันมีทางแก้ปัญหาอะไรได้มั้ย เราส่งเรื่องไป bmw thailand ก็เงียบ รับเรื่องไว้ แต่ไม่ได้รับการติดต่อกลับมาแต่อย่างใดค่ะ

ถ้าเนื้อความทำให้หลงประเด็นก็ขออภัยค่ะ
ส่งไปที่ใครครับ ปกติจะมีCSRรับผิดชอบเคสให้ถ้าเราติดต่อตรงไปเลย รถน้องสาวผมX5 25Dไอน้ำมันเกาะฝาท้ายดำปี๋ทั้งบานก็ให้ช่วยดูแลและเคลียร์ไปแล้วมีท่ออินเตอร์รั่วเลยจบเคสไป ที่บอกว่าไม่มั่นใจ ขอถามว่าเป็นรุ่น X line หรือเปล่าครับ

ส่งที่ contact center ค่ะ  เป็น รุ่น xline ค่ะ ไม่แน่ใจว่ามี 0  bmw แนะนำบ้างมั้ยคะ อยากลองเปลี่ยน 0 ดู เพื่อจะแก้ปัญหาได้