ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยรถ honda Civic มีเสียงดังต๊อกๆ  (อ่าน 9449 ครั้ง)

ออฟไลน์ EIT

• Newbie
  • *
ช่วยด้วยรถ honda Civic มีเสียงดังต๊อกๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:03:25 »
รถ Honda Civic ผมมีเสียงดังต๊อกๆมันเป็นเพราะอะไรอันตรายเปล่ามีเสียงตอนเดินรอบเบา  ตอนนี้เสียงมันดังแบบไม่ต้องเอียงหูฟังรำคาญมากๆ  แล้วแก้ไขไงครับ ช่วยหน่อย

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ช่วยด้วยรถ honda Civic มีเสียงดังต๊อกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:21:13 »
ปีไหนเนี่ย หลัง MC ครั้งแรก เครื่อง 1800 รึเปล่า

เอาละเหวย คนขับ FD ทั้งหลาย มีเพื่อนมาอีกหนึ่งแล้วคร้าบ.......

รถซื้อมานานหรือยังอ่ะครับ ผมก็ไม่ได้ขับ FD แต่ขอแนะนำว่า อัดเสียงลง youtube แล้ว เอามาให้พี่ๆ ที่ขับ FD ที่นี่ฟังดีกว่า
จริงๆ ก็เคยมีคน up ไปแล้ว แต่ผมหาไม่เจอน่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ช่วยด้วยรถ honda Civic มีเสียงดังต๊อกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:28:26 »
สมกับคู่แข่ง โคโรลล่า แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ EIT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:01:08 »
ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถครับ   ว่าเป็น FD หรือเปล่า
แต่ของผม Civic 1.8  2008
ดูไงเหรอ   บอกหน่อยครับไม่รู้จริง

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:09:57 »
ปี 08 หรอครับผมว่าหลัง MC น่าจะหมดแล้วนะ(แต่ก็ไม่แน่ใจ)ส่วนเรื่องเสียงนี่ไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงประจำของ FD ก่อน MC รึปล่าวนะครับถ้าใช่ผมว่าหลัง MC ก็น่าจะหมดแล้วนะครับรวมถึงเรื่องแอร์เหม็นแล้วก็กระจกตกร่องก็ไม่น่าจะมีแล้วนะครับหลัง MC เนี่ย

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:24:57 »
็มันมาต๊อกหลัง mc ปั 06 ไม่ใช่หรือครับ ตัวก่อน mc ไม่เป็นนี่ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:58:17 »
civic 06 นี่ยังไม่ Minorchange นะครับเพราะ FD นี่เพิ่งเริ่มจำหน่ายปี 06 ปัญหาก็คือ lot แรกๆปี 06 รู้สึกจะไม่เป็นนะครับเริ่มเป็นปี 07 เป็นต้นมาหนะครับซึ่งผมลืมนิดหน่อยหนะครับว่ามัน Minor 09 แต่ 08 นี่มันปรับเป็นใช้ E20 ได้ ตรงนี้ขอโทษจริงๆครับลืมนิดหน่อย สรุปคือรถ จขกท ยังไม่ใช่รุ่น minorchange ปี 09 ซึ่งตอนแรกผมก็คิดว่า minorchange ปี 09 แล้ว ต๊อกๆจะหายแต่ที่ไหนได้ก็ยังเป็นอยู่ครับ สรุปคือ FD รุ่นนี้มีปัญหา รวมถึงรุ่น MC ด้วยครับดูได้จาก http://www.civicfdthailand.com ครับรู้สึกว่ามีคนเปลี่ยนเครื่องไปหลายรอบแล้วด้วยครับ
อ้างถึง
จากประสบการณ์ ที่ฟัง ลูกค้า Honda ที่มีปัญหา ต๊อกๆ
ข้อมูล ที่ได้มาคือ
1.ต๊อกๆ จะเกิดกับ FD 1.8 รุ่น ตั้งแต่ ปี 2007 เป็นต้นมา
2.ปัญหาเกิดจาก ชิ้นส่วนในเครื่อง บางตัว เช่น แบริ่ง เสื้อสูบ ฝาสูบ มีปัญหา เพราะ อะไหล่ พวกนี้ผลิตในประเทศไทย
แต่ Lot 2006 ไม่เป็น เพราะสั่งอะไหล่เข้ามาจากต่างประเทศ
นี่คือข้อความของที่คุณ Ekkasit โพสต์ไว้ตามลิงค์นี้ครับ http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=104403 c]แล้วนี่กระทู้เพิ่มเติมของเพื่อน จขกทครับ http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=99248&st=0
คุณ yimyont โทษทีครับคือผมลืมจริงๆว่า MC ปี 09 นึกว่า 08 แล้วจริงๆผมเข้าใจว่า MC แล้วจะไม่มีเสียงแล้วแต่ผมเข้าใจผิดครับมันยังอยู่ครับ
ปัญหานี้หลายปีแล้วแต่เห็น FD ขายดี สงสัย Altis จะเดินตามรอย  FD 555555+

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 13:06:01 »
ตอนนี้ไม่ได้มีการันตีนี้ครับว่า 1.8 ตั้งแต่ปีไหน จะไม่มีเสียง    แค่ปัญหาอาจจะน้อยลง แต่ไม่ได้หมายความว่าปัญหาหมดสิ้นเต็มร้อยแล้ว  ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 13:18:11 »
อ้าว  MC ปี 08 หรอกเหรอ ท่าทางผมจะมึนๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 13:21:00 »
อ้าว  MC ปี 08 หรอกเหรอ ท่าทางผมจะมึนๆ
5555+เหมือนผมตอนแรกเลยครับพี่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 15:18:54 »
รถน่าจะวิ่งมาเยอะแล้ว แต่พึ่งผ่านไปได้ 2 ปี ประกันน่าจะยังไม่หมด อาจจะได้แค่เคลมแบริ่ง
ยังไงลองเข้าไปดูในคลับหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วเอาเข้า 0 ดูก่อนนะครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 15:58:36 »
เหมือนกับเคยอ่านเจอเมื่อนานมาแล้ว ว่า Honda เปลียน supplier อะไหล่เครื่องยนต์บางชิ้น ข่วงราวๆ ปี 08 ย้ายจากไทยมาจีน หรือจีนมาไทยเนี่ยแหละ แล้วหลังจากนั้นเป็นเรื่องเลย

เออ FD ไม่ได้ MC ตอนปี 08 หรอกเหรอ สงสัยผมจะมึนหนัก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 16:02:15 »
เหมือนกับเคยอ่านเจอเมื่อนานมาแล้ว ว่า Honda เปลียน supplier อะไหล่เครื่องยนต์บางชิ้น ข่วงราวๆ ปี 08 ย้ายจากไทยมาจีน หรือจีนมาไทยเนี่ยแหละ แล้วหลังจากนั้นเป็นเรื่องเลย

เออ FD ไม่ได้ MC ตอนปี 08 หรอกเหรอ สงสัยผมจะมึนหนัก

FD เปิดตัวประมาณปลายปี 48 ครับ หรือปลายปี 05 นั่นแหละ
พอต้นปี 51 (08) ก็ปรับรุ่นให้เติม E20 ได้ พอปลายปีเดียวกันนี้ก็ MC ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:00:52 »
เข้าศูยร์ ให้เค้าฟังเลยครับถ้าใช้ เค้าก็เปลี่ยนเครื่องให้ครับ จบ
เพื่อนผมชื้อมาได้เดือนเดียวชื้อพร้อมผมดังแล้วไปเปลี่ยนเครื่องมาแล้วครับ
เห็นได้น้ำมันเครื่องใหม่แล้วก็ ขยายประกันเป็น 5 ปี ด้วยครับ
 แล้วตอนเปลี่ยนเครื่องศูยร์เค้าให้เอารถ Accord มาใช้ด้วย
โคตรอิจฉาเลยขอผมทำไมไม่ดังบาง  T-T

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 19:46:09 »
เข้าศูยร์ ให้เค้าฟังเลยครับถ้าใช้ เค้าก็เปลี่ยนเครื่องให้ครับ จบ
เพื่อนผมชื้อมาได้เดือนเดียวชื้อพร้อมผมดังแล้วไปเปลี่ยนเครื่องมาแล้วครับ
เห็นได้น้ำมันเครื่องใหม่แล้วก็ ขยายประกันเป็น 5 ปี ด้วยครับ
 แล้วตอนเปลี่ยนเครื่องศูยร์เค้าให้เอารถ Accord มาใช้ด้วย
โคตรอิจฉาเลยขอผมทำไมไม่ดังบาง  T-T

เว่อร์ไปครับ มันน่าอิจฉาตรงไหน

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 00:26:23 »
คำถามคือการเปลี่ยนเครื่องในศูนย์ ด้วยผีมือช่างศูนย์ ผมว่าความแม่นยำไม่มีทางเท่ากับรถที่ออกมาจากโรงงานแน่อยู่แล้วครับ แถมถ้าช่างไม่เก่ง รถอาจช้ำอีก

สรุปแล้ว มันน่าอิจฉาตรงไหน เมื่อเทียบกับคนที่ได้รถดีๆ ออกมาจากโรงงานไม่มี defect ยกเว้นประกัน 5 ปี อันนี้น่าสนนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 00:32:42 โดย yimyont »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 13:59:03 »
ลองจินตนาการดูที่เสียงเคาะนี้มันปรากกออกมาหลังจากช่วง 5 ปีไปแล้วหรือว่าเลยระยะแสนห้าหมื่นกิโลไปแล้วและรถคุณกินน้ำมันขึ้นเรื่อยๆและเสียงดังขึ้นเรื่อยๆดูสิครับ ค่าเครื่องไม่ต่ำกว่าแสนบาทไม่มีใครรับผิดชอบให้จะขายทิ้งก็โดนคนซื้อกดราคาต่ำทะลุดินเพราะปัญหาเสียงเคาะมันเป้นที่รู้จักกันหมด เมื่อนั้นจะยังน่าอิจฉาไหมล่ะครับ  ไม่เคยมีใคคมองว่าปัญหานี้เป็นข้อดีเลย :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 14:04:08 »
โคตรอิจฉาเลยขอผมทำไมไม่ดังบาง  T-T

มันน่าอิจฉาตรงไหนครับ เปงผมต่อให้เอารถเบนซ์ให้ใช้ก่อนผมก้ไม่เอาครับแลกกับรถมีปัญหาแบบนี้น่ะครับ ;D

สำหรับ จขกท ผมว่าเอารถเข้าศูนย์เรยคับ ไปให้ช่างเขาฟังดูครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 17:18:32 »
โคตรอิจฉาเลยขอผมทำไมไม่ดังบาง  T-T

มันน่าอิจฉาตรงไหนครับ เปงผมต่อให้เอารถเบนซ์ให้ใช้ก่อนผมก้ไม่เอาครับแลกกับรถมีปัญหาแบบนี้น่ะครับ ;D

สำหรับ จขกท ผมว่าเอารถเข้าศูนย์เรยคับ ไปให้ช่างเขาฟังดูครับ

ต็อกๆๆๆๆๆๆๆๆ