ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถป้ายแดงมาแอร์มีปัญหา ส่งศูนย์ซ่อมมาเรื่อยเกือบครบปี ยังซ่อมไม่ได้ ผมควรทำยังไงดี  (อ่าน 7335 ครั้ง)

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ผมซื้อรถป้ายแดงไปเมื่อวันที่ 10/08/2012 ตอนรับรถเช็คดูที่ศูนย์ทุกอย่างก็น่าจะไม่มีปัญหา  พอเริ่มใช้งานจริงพบว่ารถมีปัญหามาตรวัดอุณหภูมิภายนอกทำงานผิดเวลารถติด โดยรถติดประมาน 1 ชั่วโมงแบบวิ่ง ๆ หยุด ๆ ไปเรื่อยถึงจะเริ่มแสดงอาการ

อาการที่เป็น: ถ้ารถติดนาน มิเตอร์วัดอุณหภูมิภายนอกจะเริ่มวัดผิดพลาด จากอุณหภูมิ 36 องศาจะค่อยลดลงเรื่อย 36 35 34 33 ... 4 3 2 1 0 พอเลขถึง 0 ก็จะต่อที่ - 1 -2 -3 ... -38 -39 -40 พอถึง -40 ระบบจะเตือนขึ้นมาว่าอุณหภูมิภายนอกหนาวเกินไป แล้วอุณหภูมิจะแสดงเป็น -- แทน (วัดไม่ได้)

ปัญหาที่เกิด: ระบบรับทราบอุณหภูมิภายนอกผิดทำให้ระบบปรับอากาศทำงานผิดพลาด เช่นเราปรับแอร์ไว้ที่ 25 พอมิเตอร์วัดอากาศภายนอกได้ต่ำกว่า 25 แอร์จะไม่ทำความเย็น ถ้าวัดภายนอกได้ต่ำว่า 10 แอร์จะเป่าลมร้อนออกมาแทน ถ้าวัดได้ต่ำกว่า -10 ระบบแอร์จะเป่าลมร้อนจากทุกช่องระบายลม (เป่าตัว เป่าขา เป่ากระจก เป่าใต้เบาะ ฯลฯ)  ถ้าวัดได้ -40 นี่เป่าลมร้อนมากครับจนทนไม่ไหว เปิดหน้าต่างทุกบานและซันรูฟก็ยังทนไม่ได้ต้องยอมปิดแอร์เลย

การส่งซ่อม: หลังจากพออาการก็นำเข้าไปเช็คกับศูนย์ที่ซื้อ หวังว่าเรื่องแค่นี้ไม่น่าจะแก้ยาก ที่บ้านบอกให้ขอเปลี่ยนรถเพราะยังวิ่งได้ไม่ถึง 500 km เลยแต่ผมว่าแค่แอร์เสียมันไม่ถึงขนาดต้องเปลี่ยนคันเลยให้เขาแก้ไขให้ ปรากฏว่าเอารถเข้า ๆ ออก ๆ ศูนย์บริการหลายหน (ที่จดไว้ 5 รอบ ไม่ได้จดอีกน่าจะ 2 - 3 รอบ) ผ่านมาเกือบ 1 ปีศูนย์ไม่สามารถแก้ไขให้ได้

คำถาม: ผมจะทำยังไงดีครับ
1. เชื่อมั่นศูนย์ต่อไป เพราะกรณีของผมนี่หัวหน้าช่างของศูนย์เขารับผิดชอบตั้งแต่แรกแต่เขาก็ยังแก้ไม่หายสักที  สันนิษฐานมาหลายอย่าง เช่น เปิดแอร์เย็นเกินไปน้ำแข็งเกาะ ท่อแอร์ตัน ลมไม่เข้าหน้ารถไประบายอากาศ น้ำยาแอร์รั่ว ที่ปรับลมร้อน/เย็นไม่ทำงาน จนซ่อมครั้งสุดท้ายคิดว่าตัววัดอุหภูมิภายนอกเสีย !!! (ผมสงสัยว่าทำไมไม่คิดถึงตรงนี้ข้อแรก)

2. ย้ายไปซ่อมศูนย์อื่นแทน เพราะศูนย์เดิมไม่สามารถแก้ปัญหาให้ได้ กรณีนี้ผมสามารถขอประวัติการซ่อมจากที่เก่าไปได้ไหมครับ ช่างที่ศูนย์ใหม่เขาจะได้รู้ว่าแก้ไขอะไรไปบ้างแล้วไม่เสียเวลาทำซ้ำ

3. ขอให้ผู้เชี่ยวชาญจากผู้ผลิตมาช่วยศูนย์หาสาเหตุของรถ อันนี้ลองโทรไปถามคอลเซ็นเตอร์บริษัทผลิตแล้ว 2 รอบบริษัทเขาบอกให้ส่งศูนย์บริการใกล้บ้านเอา ถ้าเลือกวิธีนี้จะทำยังไงให้ผู้ผลิตส่งเจ้าหน้าที่มาช่วยดูได้ครับ

4. ให้ทางศูนย์ส่งรถกลับโรงงานเพื่อตรวจสอบ ถ้าขอแบบนี้เขาจะยอมทำให้เราไหมครับ ผมว่าให้โอกาสซ่อมมา 1 ปีมันก็นานพอสมควรแล้ว และถ้าส่งเข้าโรงงานรถกลับมาสภาพจะแย่มากไหมครับ (เคยเห็นมาว่าบางบริษัทมีคนส่งกลับโรงงานไปแก้ไข กลับมารถโทรมลงมากจนรับไม่ไหวต้องทำเรื่องขอเปลี่ยนคันเลย)

ปล. กระทู้นี้ตั้งเพื่อขอคำปรึกษาพี่ ๆ ในนี้ที่มีประสบการณ์ในด้านนี้ (คิดว่าเกือบทุกคนคงมีมากกว่าผม เพราะผมทำเป็นแค่ส่งรถเข้าศูนย์บริการที่ซื้อมา) ถ้าเห็นว่าผิดกฏหรือส่งผลกระทบต่อบริษัทรถยนต์หรือเว็บไซต์นี้ก็คงต้องรบกวนให้ผู้ดูแลช่วยลบกระทู้ทิ้งได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 23:16:02 โดย john »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ติดต่อ ลูกค้าสัมพันธ์ ของ toyota ประเทศไทย

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **

ติดต่อ ลูกค้าสัมพันธ์ ของ toyota ประเทศไทย

เกี่ยวไรกะโตโยต้า. จขกทไม่ได้บอกสักคำว่าโตโยต้า  :)

.....

Ford ใช่หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 02:47:20 โดย maxxim »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่แน่ใจว่าโฟกัสหรือพรีอุส แต่เดาว่าโฟกัส  ย้ายศูนย์ครับดูแล้วเซ็นเซอร์อุณหภูมิน่าจะเพี้ยนรุนแรง หรือไม่ก็หลุดไปอยู่ในบริเวณที่มีน้ำยาแอร์มั้งมันเลยวัดได้เย็นเยี่ยงนั้น

------------------
2. ย้ายไปซ่อมศูนย์อื่นแทน เพราะศูนย์เดิมไม่สามารถแก้ปัญหาให้ได้ กรณีนี้ผมสามารถขอประวัติการซ่อมจากที่เก่าไปได้ไหมครับ ช่างที่ศูนย์ใหม่เขาจะได้รู้ว่าแก้ไขอะไรไปบ้างแล้วไม่เสียเวลาทำซ้ำ

3. ขอให้ผู้เชี่ยวชาญจากผู้ผลิตมาช่วยศูนย์หาสาเหตุของรถ อันนี้ลองโทรไปถามคอลเซ็นเตอร์บริษัทผลิตแล้ว 2 รอบบริษัทเขาบอกให้ส่งศูนย์บริการใกล้บ้านเอา ถ้าเลือกวิธีนี้จะทำยังไงให้ผู้ผลิตส่งเจ้าหน้าที่มาช่วยดูได้ครับ
-------------------

2 ข้อนี้ดูดีที่สุดครับย้ายศูนย์ก่อน

------------

เพิ่มเดิมครับบอกศูนย์เปลี่ยนกล่องควบคุมระบบไฟฟ้าดู รู้สึกว่าตอนออกมาใหม่ๆโฟกัสมีดีเฟ็คของกล่องนี้นะ เรื่องแอร์นี่แหละพ่นลมร้อนเลยตอนนี้เปลี่ยนหมดแล้วล็อตใหม่ ลองดูครับถ้าใช่โฟกัสนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 03:31:58 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
อยากรู้ยี่ห้อจังครับ

ปัญหาเกิดได้แต่ต้องแก้ไขะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าไม่หายตั้งแต่ 2 ครั้งแรก ผมก็ไม่ไว้ใจให้ซ่อมแล้ว

เปลี่ยนศูนย์บริการสถานเดียว

ออฟไลน์ sukhontha

เห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่าน เปลี่ยน 0 ทำมาเป็นปีไม่ได้.....อะไร    แต่หากให้เดาแบบงู ๆ ปลา ๆ 1. เซ็นเซอร์ เสีย 2. ชุดประมวลผลของระบบแอร์เสีย  3. ระบบไฟจ่ายให้ระบบควบคุมมีปัญหา
หากเป็นผม..ขอให้เขาเปลี่ยนกล่องควบคุมเป็นลำดับแรก....

ออฟไลน์ sanya

• **
เดาว่าเป็นโฟกัส เพราะเห็นบอกว่าอาจเป็นที่กริลหน้าไม่เปิดรับลม เห็นในโฆษณารุ่นนี้มันเปิดปิดได้

ออฟไลน์ nirvanapoint

เป็นผมคงโวยวายตั้งแต่ เดือน 2 เดือนแรกแล้วครับ
จขกท อดทนมากครับเกือบปี เป็นกำลังใจให้ครับ แก้ปัญหาให้ได้  ;)

ออฟไลน์ r0okiEz

ความอดทนสูงจริงๆครับ เป็นผมซ่อมไม่หายครั้งสองครั้ง ผมไม่ทนมันละ  >:(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แอบไปไล่ดูกระทู้เก่ามา รู้ละ รถอะไร  ;D ;D ;D

ความอดทนสูงมากครับ จขกท. นับถือจริงๆครับ ยังไงก็สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ jose

• **
แนะนำเปลี่ยนศูนย์ครับ (ศูนย์ไหนเอยแค่อยากรูอ่ะคับ)  ;D

ผมเดาน่าจะเป็นที่ Controller ของชุดปรับอากาศ

เป็นกำลังใจครับขับรุ่นเด้วกัน

ออฟไลน์ yoyoland

เป็นกำลังใจครับ

เปลี่ยนศูนย์ครับ  และ ก็แจ้งไปทางฝ่ายวิชาการของค่ายนี้ หรือ ลูกค้าสัมพันธ์ด้วยครับ
จะได้มาดูให้จริงๆๆ จังๆๆ จบๆๆ กันไเลย

ออฟไลน์ jose

• **
สอบถามเพิ่มเติมครับ

เวลาเกิดอาการดังกล่าวเดาว่าน่าจะเกิดจากระบบ Air AUTO

ถ้าเราปิดระบบ Auto แล้ว เปิด AC เปิดพัดลม พอได้ไหม

ปล.รุ่นนี้ Sensor วัดอุณหภูมิอยู่ที่ใต้กระจกมองข้างด้านซ้ายครับ

ออฟไลน์ Freekick042

เป็นผม2ครั้งเปลี่ยนศูนย์แล้วครับ ไม่หายอีกหาซ่อมอู่นอกแล้ว นับถือๆ

ออฟไลน์ supercat

รีบจัีดการให้เสร็จก่อนที่จะหมดประกันตัวรถนะครับ

หลังหมดประกันอาจจะคุยกันยาก  :) :) :)

ออฟไลน์ mamaman

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ดีแล้วที่ไม่ลงยี่ห้อไม่ลงรุ่น พอลงทีไรเห็นตัวเหลืองตัวแดงมาทุกที บางทีผมก็รู้สึกว่าเขาแค่มาเล่าให้ฟัง หรือมาบ่นในสิ่งที่ตัวเองเจอมาจริงๆ
แต่ moderator มองเป็นว่าประจาณไปซะหมด

ออฟไลน์ jani

ออฟไลน์ mikio

• **
ง่า หมดเลย โพกัส ในผัน

ฝันร้ายมันก็ต้องมี แต่ฝันดีมันก็ไม่ธรรมดานะครับ :D :D

ออฟไลน์ john

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ พรุ่งนี้ก็ครบ 1 ปีแล้วผมคงขอย้ายไปศูนย์อื่นแทนให้เขาลองหาสาเหตุดู
เรื่องโทรไปศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์เคยโทรไปแล้วครับ เขาแนะนำให้เข้าศูนย์เดิมซ่อมต่อไป ผมเลยส่งซ่อมที่เดิมมาเรื่อย
ส่วนหลายท่านถามว่ารุ่นอะไรผมคงขอไม่บอกนะครับ เพราะจุดประสงค์ตั้งกระทู้ไม่ใช่เพื่อประจานให้ใครเสียหายแต่ต้องการหาวิธีแก้ปัญหาที่ควรจะทำมากกว่า

สำหรับคำถามที่ว่า: เวลาเกิดอาการดังกล่าวเดาว่าน่าจะเกิดจากระบบ Air AUTO ถ้าเราปิดระบบ Auto แล้ว เปิด AC เปิดพัดลม พอได้ไหม
- ถ้าเราปิด AC มันจะเป็นลมอุ่นครับไม่ร้อนมาก แต่พอมันวัดอุณหภูมิได้ต่ำกว่า 0 ระบบฮีตเตอร์จะทำงานอัตโนมัติอยู่ดี (ช่วงระหว่าง 20 ลดไปถึง 0 ใช้เวลาไม่ถึง 3 นาที ซึ่งมันก็ช่วยได้แป๊ปเดียวครับ)

ไว้ผมเปลี่ยนศูนย์ใหม่แล้วจะลองให้เจ้าหน้าที่เขาหาวิธีแก้ปัญหาดูครับ คงให้เวลาเขาสักพักถ้ายังซ่อมไม่หายค่อยคิดวิธีการอื่นต่อไปอีกทีครับ ถึงตอนนั้นอาจจะเข้ามาขอคำปรึกษาที่นี่อีกรอบ

** ผมควรให้เวลาเขาสักเท่าไหร่ดี ซ่อม 2 รอบ หรือนับเป็นเดือนสัก 3 เดือนดีครับ ? **

**ตอนนี้เริ่มเซ็งเพราะศูนย์เก่ายิ่งซ่อมรถยิ่งมีปัญหาอื่นตามมา เช่น แอร์ฝั่งตรงข้ามคนขับไม่เย็น แอร์มีเสียงน้ำยาแอร์ไหลตลอด ที่วัดอุณหภูมิทำงานเพี้ยน กระจกรถกดเปิดแล้วมันไม่ลงอัตโนมัติต้องกดค้าง ฯลฯ