ผู้เขียน หัวข้อ: Michelin Uptis ยางไร้ลม เริ่มทดสอบแล้วที่ไทย  (อ่าน 4128 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Uptis ย่อมาจาก Unique Puncture-Proof Tyre System
ตอนนี้ผลิตจากประเทศสหรัฐอเมริกาที่เดียวเท่านั้น
ข้อดีของยาง MICHELIN UPTIS คือไม่ต้องเติมลมยาง ตัวยางสามารถรองรับการกระแทกจากวัตถุบนพื้นถนนได้ดีกว่า เพราะมีการยุบตัวได้ง่ายกว่า สามารถเหยียบของมีคมอย่างตะปูได้ และที่สำคัญ จะช่วยลดการสูญเสียยางจากการเติมลมไม่ถูกต้องได้
และคาดว่ายางรุ่นใหม่นี้จะช่วยลดการใช้งานยางได้ราว 20% ซึ่งหมายถึงจะลดการใช้งานยางได้ราว 200 ล้านเส้นต่อปี และลดปัญหาการปล่อยมลพิษจากขั้นตอนในการขจัดยางรถเก่า

ที่มา : KOSOL GROUP โกศลทุ่งสง

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Michelin Uptis ยางไร้ลม เริ่มทดสอบแล้วที่ไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 12:35:44 »
จักรยานสามล้อผมใช้ยางไร้ลมคล้ายๆแบบนี้มาเป็นปีแล้ว

ก็นุ่มดีนะครับ ดีที่สุดคือ ไม่ต้องเช็คลมยาง ไม่ต้องกลัวจุ๊บเสีย

ชีวิตดี๊ดี

ออฟไลน์ Staples

Re: Michelin Uptis ยางไร้ลม เริ่มทดสอบแล้วที่ไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 12:37:07 »
จักรยานสามล้อผมใช้ยางไร้ลมคล้ายๆแบบนี้มาเป็นปีแล้ว

ก็นุ่มดีนะครับ ดีที่สุดคือ ไม่ต้องเช็คลมยาง ไม่ต้องกลัวจุ๊บเสีย

ชีวิตดี๊ดี

มีข้อเสียอะไรบ้างครับ ตะปูตำแล้วเอาออกยากไหม

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 13:13:05 »

ชีวิตดี๊ดี

มีข้อเสียอะไรบ้างครับ ตะปูตำแล้วเอาออกยากไหม

ยางแบบเติมลมเราสามารถเลือกเติมลมให้อ่อนหรือแข็งตามความต้องกสรของเราได้  แต่ยางแบบ  Uptis น่าจะปรับความอ่อน-แข็ง ไม่ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 13:16:35 »

ชีวิตดี๊ดี

ตะปูยังไม่เคยโดนนะครับ เวลาขนของหนักๆ จะมีเสียงยางร้องหน่อยๆครับ

ของผมเป็นจักรยานสามล้อญี่ปุ่น แปลงไฟฟ้า ขี่ 30 กม/ชม. ก็โค้งได้ ปกตินะครับ แสดงว่า มันคงหลุดไม่ง่าย

ถ้าขี่ไม่เร็ว ผมแนะนำแบบไม่ต้องใช้กิ๊บล๊อคก็ได้ครับ แต่แบบไม่มีกิ๊บ เวลาใส่ ต้องต้มน้ำร้อนๆลวกยางให้นุ่มก่อนครับ

แต่ถ้าจะใช้ความเร็ว อาจจะใช้แบบมีกิ๊บล๊อค ยางจะนิ่มหน่อย ใส่ง่ายหน่อย แต่ช่วงหลังมานี้ หาซื้กิ๊บล๊อคไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 13:27:17 »
ข้อเสียที่เห็นจากรูปคือ โคตรไม่สวย ::)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 13:41:59 »
สภาพถนนและการขับของคนไทย บ.ยางจะได้ข้อมูลที่มีประโยชน์​มากครับ

ใช้ altis ทดสอบ ดูกลุ่มลูกค้าจะเหมาะเป็น taxi ที่วิ่งเยอะๆเน้นทนๆดีนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 14:08:24 »
ไม่ใช่ยางไร้(อา)รมณ์นะครับ  ;D ;D

ปล. มันมาพร้อมกระทะเลยป่าวครับนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2022, 14:18:41 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 14:15:52 »
ยางแบบนี้น่าจะมีประเด็นเรื่องการบรรทุกนะครับ
เพราะมันคงต้องฟิกซ์ค่าความแข็งมาระดับนึง

ถ้าน้ำหนักนึงคงจะแข็งไปหรือนิ่มไป ปรับเปลี่ยนตามโหลดไม่ได้

ปอลิง.ผมไม่ใช้หรอก ไม่มีที่ใส่ที่วัดลมยาง ฮา  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 14:53:54 »
ใช้กับรถเก๋งทั่วไปก็ไม่เลวนะครับ แต่ถ้าเอามาใส่ super car /  รถยุโรป แล้วยางมาทรงนี้ ดูห่อเหี่ยวเลย 555
ส่วนรถกระบะไม่น่าเหมาะเพราะเติมลมไม่ได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 15:43:05 »
ด้วยสถานการณ์ปัจจุบัน ยางรถยนต์จะล้นโลก    ต่อไปจะโดนบีบมาใช้ตัวนี้รึเปล่า 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 15:47:31 »
1. โคตรขี้เหร่เลย
2. ทำความสะอาดขี้ดิน เศษหินยาก
3. ถ้าทำยางแก้มเตี้ย น่าจะเสี่ยงกระแทกจนแม็กดุ้งได้โดยง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 16:00:50 »
Uptis ใส่ใน Altis ชื่อคล้องกันพอดี ถถถถถถถ

ตอนชายจริงน่าจะใส่แก้มยางปิดมาให้เรียบร้อยนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 16:03:48 »
คือมันมาพร้อมแม็กเลย

และที่สำคัญแพงกว่ามาก ...

และการใช้งานที่มันเติมลมยางไม่ได้ ถ้านั่ง 4 คนเต็มรถจะเพิ่มความแข็งต้องทำไง ..

เป็นอะไรที่บอกตามตรงคือ เดียวมันก็หายไปจากตลาดครับ มันใช้งานไม่ได้จริง

ใครจะเอาไปลุยตะปูเล่น ทุกวันนี้ ทั้งชีวิตผมเหยียบตะปู แค่ 3 ครั้ง ตั้งแต่ใช้รถมา 20 ปี

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 17:44:25 »
คิดว่าล้อแบบนี้ดูเหมาะที่จะเอามาทำยางอะไหล่แหะ
หลายๆคนยางอะไหล่ไม่ได้เชคลมยาง พอจะเอามาใช้งาน แบน...

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 19:17:07 »

ชีวิตดี๊ดี

ชอบนะครับ ยางไร้ลม ใช้งานง่าย สะดวก รักษาสิ่งแวดล้อม และ อายุการใช้งานของยางไร้ลมน่าจะยาวนานกว่ายางทั่วไป

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 19:31:00 »
น่าจะอยู่ในช่วงทดสอบขั้นสุดท้าย ปรับสูตรตามภูมิอากาศ
สูตรเมืองร้อนชื้น น่าจะทำในไทย

ยางไร้ลมรถก่อสร้างแพงมาก เลยไม่เอาเข้ามาขาย

ยางไร้ลมที่ใส่เก๋งทดสอบเป็นยางแก้มเตี้ย 45 ที่ดูสูงเพราะแก้มยางไม่ป่อง
ลิ้นเข้าล้อคนละแบบกับยางเติมลมที่ใช้กันมาร้อยปี

ถ้าขายเส้นละไม่เกินหมื่น คงมีคนอยากลอง
แต่ถ้าขายยางพร้อมล้อ อัดดอกยางไม่ได้เกินหมื่นคงคิดหนัก

https://youtube.com/shorts/2L81tpK870M?feature=share 

ยางใส่รถมินิ ขับเกยทางเท้า
มิชลินเรื่องทรมานยางโหดสุด

ยี่ห้ออื่นคงใกล้จำหน่ายเช่นกัน คงมีวิ่งทดสอบในไทย เพื่อผลิตที่นี่
สิบล้อ หัวลาก ใส่ยางไร้ลมได้หมด ถ้าไม่แพง ทน อัดดอกใช้ได้นาน เปลี่ยนเยอะแน่ ยางเติมลมดูแลยากกว่าเยอะ ยิ่งลูกจ้างต่างด้าวขับจะได้หมดภาระเรื่องนี้

กู๊ดเยียร์ไร้ลมใส่เขาควาย3 ขนาดโช้คโยนๆ ยางยังเอาอยู่
ถ้าเป็นใบพัดจะเกาะ ขับมันกว่าขนาดไหน

https://youtube.com/shorts/EB_4DCV29Lw?feature=share
เจ้อเจียง หงอี้ ทำยางไร้ลม มาไม่แพงใช้ดีคนจนจะได้ใช้อะไรใหม่ๆซะที

ฮันคุกก็ทำ ยี่ห้อไหนไม่ทำตกขบวนแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2022, 19:47:33 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 19:53:28 »
เวลาจมโคลน หรือลงหลุมที่มีเศษหิน จะเสียหลักมั้ยนะ
หรือแม้กระทั่งขับเร็วๆแล้วมีอะไรเข้าไปขัดจะเป็นไง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 20:29:54 »
ข้อเสียที่เห็นจากรูปคือ โคตรไม่สวย ::)

เป็นการตลาดมากกว่า เค้าตั้งใจโชวภายในให้มันว้าวๆ แต่ในอนาคตเอามาใช้จริงๆมันน่าจะปิดเหมือนยางทั่วไปนะเพราะดินและสิ่งอื่นๆมันเข้าไปได้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2022, 10:55:45 »
เห็นตอนออกใหม่ๆ ก็นึกถึง NASA ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2022, 20:15:38 »

เป็นการตลาดมากกว่า เค้าตั้งใจโชวภายในให้มันว้าวๆ แต่ในอนาคตเอามาใช้จริงๆมันน่าจะปิดเหมือนยางทั่วไปนะเพราะดินและสิ่งอื่นๆมันเข้าไปได้

ผมก็ว่าแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2022, 21:05:29 »
ไม่เหมาะกับสายซิ่ง และสายสวย จากหน้าตา ยางอะไหล่น่าจะใช่คำตอบกว่าไหม
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 09:58:10 »
อยากให้ใช้ได้จริงในราคาที่พอรับได้ไวๆ นะครับ