ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes-Benz ในไทย จะผลิตรถ EV ทุกรุ่นทั้งหมดภายใน 5 ปีข้างหน้า เป็นแบรนด์แรกในไทยหรือไม่  (อ่าน 3801 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-Benz ในไทย อีกประมาณ 5 ปีข้างหน้า จะผลิตแต่รถยนต์ไฟฟ้าอย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ เป็นแบรนด์แรกในไทยหรือไม่ ที่เปลี่ยนจากผลิตรถยนต์น้ำมัน,Hybrid,Plug-in Hybrid เป็นผลิตรถยนต์ EV ทุกรุ่น ทุก Model ของ Benz ที่จำหน่ายในไทยในอนาคตข้างหน้า ซึ่งไม่นับ Tesla ซึ่งเป็นแบรนด์รถยนต์ EV โดยตรงอยู่แล้ว (Volvo ในไทย เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ก็เปลี่ยนจากผลิตรถยนต์เบนซิน/ดีเซล เป็นผลิตรถยนต์ Plug-in Hybrid ทุกรุ่น ทุก Model เป็นแบรนด์แรกในไทย)

แต่เห็นได้ข่าวมาว่าปลายปีนี้ จะเปิดตัวรุ่น EQS (ซึ่งจากเดิมที่จะเปิดตัว EQS ในช่วงปีหน้า) และเป็นรถยนต์ EV รุ่นแรกของ Mercedes-Benz ที่มาจำหน่ายในไทยและผลิตในไทย 100%

ทุกท่านคิดว่าราคาของรุ่น EQS เวอร์ชั่นผลิตในประเทศ 100% จะราคาแพงกว่าหรือถูกกว่า S-Class W223 ครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
       Benz EQS มีขนาดอยู่กึ่งกลางระหว่าง Benz S-Class รุ่นฐานล้อปกติ กับรุ่นฐานล้อยาว  ราคาของ Benz EQS ก็น่าจะใกล้เคียงกับ Benz S-Class

ออฟไลน์ 125457212

• Newbie
  • *
จะว่าผมอคติก็ว่าเถอะ ผมว่ารถเยอรมัน เจ้าตลาดทั้งสองเจ้าเขาไม่ขายรถถูกหลอกครับ ต่อให้ผลิตไทย 100%
ผมว่าคงขายพอ ๆ กับ S-Class ราคาไทยมั้งครับ

แต่ถ้าออกมาราคาพอ ๆ กับ S-Class (ราคา uk) ผมว่าอนาคตรถ ev ในไทยสดใส
ปล่ายปีนี้ก็มีลุ้นกัน

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
ไม่มีทางครับ ในไทยยังไม่พร้อมในส่วนของ infra ขนาดนั้น ครับ ลองไปอ่านใน facebook คุณ pan ว่า 2025 ที่เขาจะไป pure bev จะต้องมีพื้นฐานแบบใดแต่สัดส่วน phev คงมกกว่าสันดาปล้วนทั้ง benzine และ diesel ในไทยคงเพิ่มมากขึ้นแบบมีนัยยะสำคัญครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
โดยทั่วไป เวลาบริษัทรถยนต์พูดว่า EV
เค้าจะรวมทั้ง
1. BEV (Pure EV)
2. HEV (Hybrid EV)
3. PHEV (Plug-in hybrid EV)
4. FCEV (Fuel cell EV)

ในเคสนี้คุณคาดหวังได้เลยครับ EV ทุกรุ่นหนะหมายถึงแต่ไม่ผลิต Pure ICE ขายแล้วเท่านั้น
คือจะมีขายปนๆกันในข้อ 1-3 แน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2021, 21:50:36 โดย mew123765 »

ไม่มีทางครับ ในไทยยังไม่พร้อมในส่วนของ infra ขนาดนั้น ครับ ลองไปอ่านใน facebook คุณ pan ว่า 2025 ที่เขาจะไป pure bev จะต้องมีพื้นฐานแบบใดแต่สัดส่วน phev คงมกกว่าสันดาปล้วนทั้ง benzine และ diesel ในไทยคงเพิ่มมากขึ้นแบบมีนัยยะสำคัญครับ

ค่าใช้จ่ายในการปรับปรุงปั๊มน้ำมันให้เป็นสถานีชาร์ตไฟ  เสียค่าใช้จ่ายเพียงแห่งละ 1.5-2 ล้านบาท

ออฟไลน์ Devil13

เห็นในหลายๆรายการก็พูดแบบนี้นะครับ
รถรุ่นใหม่ๆจะไม่มีระบบน้ำมันเพียวๆแล้ว ทยอยปรับเป็นไฟฟ้าหมด

ออฟไลน์ off_033

เบนซิน มดีเซล เพียวคงเลิกได้จริง

แต่คงไม่ EV เพียวมาแทนที่เลย คงเป็น hybrid ก่อนทุกรุ่น

แผนก็คือแผน +การตลาดนิดๆต้องดูดีรักา์สิ่งแวดล้อมหน่อย  พอถึงเวลาก็บอกยังไม่พร้อมขยายไปอีก 5 ปีก็ไม่น่าเกลียดเพราะคนส่วนใหญ่ยังไม่อยากได้ ev เพียวๆเท่าไหร่ถ้ายังเติมลำบาก

ส่วนราคาไม่น่าจะถูกลง  แบรนด์เค้าค้ำคออยู่

ออฟไลน์ REX

อยากให้ EQS พัฒนาความแรงให้วิ่งทัน  รถไฟฟ้า audi & teslar ด้วย
ยังตามหลังเขาเยอะอยู่เลย

Gunther

เบนซิน มดีเซล เพียวคงเลิกได้จริง

แต่คงไม่ EV เพียวมาแทนที่เลย คงเป็น hybrid ก่อนทุกรุ่น

แผนก็คือแผน +การตลาดนิดๆต้องดูดีรักา์สิ่งแวดล้อมหน่อย  พอถึงเวลาก็บอกยังไม่พร้อมขยายไปอีก 5 ปีก็ไม่น่าเกลียดเพราะคนส่วนใหญ่ยังไม่อยากได้ ev เพียวๆเท่าไหร่ถ้ายังเติมลำบาก

ส่วนราคาไม่น่าจะถูกลง  แบรนด์เค้าค้ำคออยู่

สรุปก็คือ Mercedes-Benz ในไทยน่าจะยุติผลิตรถยนต์น้ำมันอย่างเดียวภายใน 5 ปีข้างหน้า

ซึ่งหลังจากปี 2025 Benz ในไทยน่าจะเหลือแค่ Plug-in Hybrid/Diesel Plug-in Hybrid/EV และ Fuel Cell
ก็เพราะว่า ต้องผ่านทดสอบมลพิษระดับ EURO7 ทั่วโลก สำหรับทุกรุ่น ทุก Brand ซึ่งจะเข้มงวดขึ้นเรื่อยๆ ถึงขั้นรถยนต์น้ำมัน
สูญพันธุ์ทันที เพราะการเติบโตของรถยนต์ไฟฟ้า+สถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า+ความนิยม Tesla

ออฟไลน์ SM.

คงไม่ใช่รถไฟฟ้าล้วนหรอกครับ เป็น mild hybrid แบบ Audi มากกว่าครับ

5 ปี จะเปลี่ยนเป็น EV ล้วน มันเร็วเกินไปสำหรับบ้านเราครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
ถ้าแค่ 5 ปีนี่เป็นไปไม่ได้เลยครับ
เอาแค่คนอยู่คอนโด ทุกวันนี้มีที่ชาจท์ไฟแค่ 2-3 จุด
ขนาดผมเพิ่งซื้อคอนโดใหม่ จะเสร็จอีก 3 ปีข้างหน้า
ก็มีแค่ 5 จุด แถมเป็นที่จอดแบบอัตโนมัติทั้งตึกอีก
จะชาจท์กันยังไง

มันไม่ใช่ทุกคนอยู่บ้านที่มีที่ชาจท์ซะหน่อย ยากมากๆครับ

.
.
ถ้าแค่ 5 ปีนี่เป็นไปไม่ได้เลยครับ
เอาแค่คนอยู่คอนโด ทุกวันนี้มีที่ชาจท์ไฟแค่ 2-3 จุด
ขนาดผมเพิ่งซื้อคอนโดใหม่ จะเสร็จอีก 3 ปีข้างหน้า
ก็มีแค่ 5 จุด แถมเป็นที่จอดแบบอัตโนมัติทั้งตึกอีก

มันไม่ใช่ทุกคนอยู่บ้านที่มีที่ชาจท์ซะหน่อย ยากมากๆครับ

ถ้ามีรถไฟฟ้ามาก นิติบุคคลก็คงจะลงทุนติดตั้งที่ชาร์ตไฟฟ้าเองล่ะครับ  เพื่อบริการลูกบ้านและหารายได้เข้าส่วนกลาง

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
สำหรับบริษัทรถยนต์ EV = BEV+HEV+PHEV+FCEV ครับ ท่องจำเอาไว้เลย ถ้าคุณยังไม่เห็นข่าวที่บอกว่าจะผลิตเฉพาะ BEV + FCEV 100% ก็คือมันยังมีการผลิตรถที่ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันอยู่

เหมือนที่หลายคนในนี้ยังโดน TOYOTA หลอกว่าจะจะผลิตรถ EV ที่อินโดนีเซียภายในปี 2023 นั่นแหละครับ ตอนนี้ชัดแล้วว่ามันคือ HEV

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
W206 นี่ก็เป็น Mild Hybrid ขั้นต่ำมาทุก variant เครื่องแล้วครับ
5 ปีการยกเลิกเครื่องสันดาปเพียวจึงไม่ใช่เรื่องไกลตัว

แต่ 5 ปีที่จะเปลี่ยนไปใช้ไฟฟ้าเพียวอันนี้ยังไกลครับ
ไม่งั้นคงไม่แยกตระกูลไฟฟ้าเพียวมาเป็น EQ series ต่างหากออกมา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nin122

.
.

ถ้ามีรถไฟฟ้ามาก นิติบุคคลก็คงจะลงทุนติดตั้งที่ชาร์ตไฟฟ้าเองล่ะครับ  เพื่อบริการลูกบ้านและหารายได้เข้าส่วนกลาง

มาแชร์ครับ คอนโดผม จากที่ไม่มีเลย เริ่มมีครั้งแรก 3 ช่องเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตอนนี้มี 5 ช่องแล้ว ^^

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ในไทยไม่แน่ใจ แต่ถ้านำเข้าก็นึกถึง Volvo เน้นไฟฟ้าล้วนตั้งแต่ xc40 ปีหน้า xc90  ตัวเก่าก็คงมีน้อยลง เพราะยังคงตัดออกไม่ได้  คนที่ไม่พร้อมรถไฟฟ้ายังมี แต่ยังไงอนาคตไม่นานก็ต้องเปลี่ยนตามๆ บ้านเราก็ต้องดูกันไป

ส่วนจุดเสียบไฟ ตาม ตจว ก็เยอะขึ้นมาหน่อย ผมว่าก็ OK นะ ไม่ต้องขี่สั้นๆแล้ววกวน แวะเสียบ

Gunther

ในไทยไม่แน่ใจ แต่ถ้านำเข้าก็นึกถึง Volvo เน้นไฟฟ้าล้วนตั้งแต่ xc40 ปีหน้า xc90  ตัวเก่าก็คงมีน้อยลง เพราะยังคงตัดออกไม่ได้  คนที่ไม่พร้อมรถไฟฟ้ายังมี แต่ยังไงอนาคตไม่นานก็ต้องเปลี่ยนตามๆ บ้านเราก็ต้องดูกันไป

ส่วนจุดเสียบไฟ ตาม ตจว ก็เยอะขึ้นมาหน่อย ผมว่าก็ OK นะ ไม่ต้องขี่สั้นๆแล้ววกวน แวะเสียบ

อย่างน้อย Volvo ในไทย ก็มีแต่รุ่น Plug-in Hybrid กับ EV

มาถูกทางแล้วครับ สำหรับ Volvo

ออฟไลน์ deertesla

อย่างน้อย Volvo ในไทย ก็มีแต่รุ่น Plug-in Hybrid กับ EV

ตรงไหนครับ คนไม่อยากไดรถไฟฟ้ากับไฮบริดทั้งหลายเพราะซ่อมยากอะไหล่แพงระบบซับซ้อนมีตั้งเยอะ ไม่ควรใช้มาตรฐานตัวเองตัดสินนะครับ

ออฟไลน์ Wiki

• Jr. Member
  • **
    • เตาอบ ไชยชนะ

ผมไม่มองเลยครับ มาล็อคความเร็วที่ 180 อีก

ออฟไลน์ CookiE

ค่ายนี้พูดอะไรมา หาร 100 ไปก่อนครับ

ตอนจะเน้นขาย ตระกูล e

ก็บอกว่าจะเพิ่มจุดชาร์จเรื่อยๆ

สุดท้ายตอนนี้เป็นอย่างไร จุดชาร์จหายไปเยอะมาก 5555+