ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Hybrid ของ Toyota สามารถ Disable ได้ไหมครับ  (อ่าน 9188 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ระบบ Hybrid ของ Toyota สามารถ Disable ได้ไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 16:31:41 »
เห็นใน Accord ของเพื่อนสามารถเลือกใช้ หรือไม่ใช้ระบบ Hybrid ได้ด้วย

ของ Toyota นี่หากใช้งานไปนานๆ แล้วระบบ Hybrid เริ่มรวน จะสามารถสั่งปิดระบบ Hybrid แล้วใช้แต่เครื่องยนต์ได้ไหมครับ
(อาจจะต้องทำโดยเครื่อง Handheld ของศูนย์บริการ และมีค่าใช้จ่าย)

หรือว่ามี กล่องหลอก ECU ไหมครับว่าระบบ Hybrid ปกติ (แต่จริงๆแล้วมีปัญหา)
แล้วทำเหมือนว่า Battery มีพลังงานไม่พอ จึงไม่สามรถใช้มอเตอร์ไฟฟ้าได้ (ซึ่งจริงๆ ระบบอาจจะเสียหายไปแล้ว)

รบกวนด้วยครับผม  :D :D

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
Re: ระบบ Hybrid ของ Toyota สามารถ Disable ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 19:16:57 »
ระบบ Hybrid ของ Toyota มันเป็นแบบ Series-parallel hybrid
ระบบมันจะจัดการตัวเองว่ามันจะใช้เครื่องยนต์อย่างเดียว หรือใช้แต่มอเตอร์อย่างเดียว
หรือจะใช้เครื่องยนต์และมอเตอร์พร้อมๆกัน
ในกรณีที่ระบบ Hybrid มันเสียหาย มันก็กลับไปใช้เครื่องยนต์อย่างเดียวโดยอัตโนมัติครับ

งงครับ ซื้อไฮบริดมา แต่จะปิดระบบไฮบริดทิ้ง ซื้อแบบเครื่องยนต์ธรรมดาดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

Re: ระบบ Hybrid ของ Toyota สามารถ Disable ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 19:22:04 »
ทำเหมือนเพื่อนผมคนนึงเลยครับ ซื้อ City CNG มา แต่​วิ่ง​น้ำมัน​เป็นส่วนใหญ่ นานๆ เติม​แก๊สที แล้ว​เติม E85 เหมือนตัว​ธรรมดาไม่ได้ด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 22:06:59 »
ระบบ Hybrid ของ Toyota มันเป็นแบบ Series-parallel hybrid
ระบบมันจะจัดการตัวเองว่ามันจะใช้เครื่องยนต์อย่างเดียว หรือใช้แต่มอเตอร์อย่างเดียว
หรือจะใช้เครื่องยนต์และมอเตอร์พร้อมๆกัน
ในกรณีที่ระบบ Hybrid มันเสียหาย มันก็กลับไปใช้เครื่องยนต์อย่างเดียวโดยอัตโนมัติครับ

งงครับ ซื้อไฮบริดมา แต่จะปิดระบบไฮบริดทิ้ง ซื้อแบบเครื่องยนต์ธรรมดาดีกว่ามั้ยครับ

อ๋อ เห็นราคามือสองมันถูกดีครับ เป็นรถดีที่น่าสนใจ
และเห็น "คนส่วนใหญ่" กังวลว่าหากระบบ Hybrid เสียก็จะซ่อมแพง
และ "คนส่วนใหญ่" บอกว่ามือสองอย่าไปเล่นรถ Hybrid
และ "คนส่วนใหญ่" บอกว่าหากระบบเสียรถก็จะใช้ไม่ได้เลย แม้เครื่องยนต์จะไม่เป็นไร

แต่ถ้าเป็นอย่างที่ว่าก็ซื้อมาใช้ต่อได้นี่ครับ ระบบ Hybrid เสียก็วิ่งน้ำมันไป ไม่ต้องกังวล
หรือมีค่าใช้จ่ายแฝงอื่นอีกไหมครับที่เรายังไม่รู้ครับ
รบกวนชี้แนะอีกครั้งครับ (อ้อ! ขอบคุณในคำตอบแรกด้วยนะครับ  ;D ;D)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 22:30:00 »
batt รับประกันนานอยู่ครับ ซื้อมือสองมา ถ้าไม่ไหมดประกันก็เคลมได้
ระบบเบรค มันไม่ได้ใช้หม้อลมฯครับ ตอนเบรค มันจะปั่นไฟกลับเข้าแบตด้วย
ไอ้ตัวที่แพงอีกตัวก็อินเวอเตอร์ครับ

ไม่เคยเห็นใคร Disable ระบบนะ เพราะมันเกี่ยวพันกันไปทั้งรถ
ทั้งเกียร์ทั้งเบรคทั้งเครื่องทั้งระบบไฟในรถ

ส่วนตัวคิดว่าจะใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะซ่อมไม่ไหวแหละครับ
ถ้าอยู่เมกาฯ สบายหน่อย เพราะ มีแบตยี่ห้อต่างๆให้เลือกใช้หลายเจ้าอยู่
: )

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 10:22:06 »
batt รับประกันนานอยู่ครับ ซื้อมือสองมา ถ้าไม่ไหมดประกันก็เคลมได้
ระบบเบรค มันไม่ได้ใช้หม้อลมฯครับ ตอนเบรค มันจะปั่นไฟกลับเข้าแบตด้วย
ไอ้ตัวที่แพงอีกตัวก็อินเวอเตอร์ครับ

ไม่เคยเห็นใคร Disable ระบบนะ เพราะมันเกี่ยวพันกันไปทั้งรถ
ทั้งเกียร์ทั้งเบรคทั้งเครื่องทั้งระบบไฟในรถ

ส่วนตัวคิดว่าจะใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะซ่อมไม่ไหวแหละครับ
ถ้าอยู่เมกาฯ สบายหน่อย เพราะ มีแบตยี่ห้อต่างๆให้เลือกใช้หลายเจ้าอยู่

batt ไม่ค่อยน่าห่วง เพราะรับประกันนาน 10 ปี แต่ที่น่าห่วง และต้องเปลี่ยน คือ ปั๊ม abs และ inverter 2ชิ้นนี้รับประกันปกติ ถ้าแลยประกัน ยังไงต้องจ่ายเงินเอง และราคาสูงครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 10:53:09 »
เท่าที่เห็นจาก Setting ในรถ Camry HV สามารถจะปิดระบบ EV ได้ แต่คงจะไม่สามารถ Disable ระบบ Hybrid ทั้งระบบได้

หลังจากใช้ Hybrid มาสองคันแล้ว ทั้ง Prius (ที่อเมริกา) และ Camry HV (ที่เมืองไทย) ปัญหาของอะไหล่ ผมเชื่อว่าถ้า Toyota ยังไม่ถอดใจกับตลาดเมืองไทย แนวโน้มราคาจะค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากจำนวนอะไหล่ที่เพิ่มมากขึ้น อีกทั้งจะมีอะไหล่มือสองจากญี่ปุ่นมาอีก (ซึ่งเป็นจุดเด่นของ Toyota เดิมที่เมื่อไหร่ที่รถได้ความนิยม อะไหล่มือสองจะเพิ่มขึ้น)

โดยส่วนตัวแล้ว รถไฟฟ้าคือคำตอบสุดท้ายของการเดินทางครับ เพราะมันตอบโจทย์ทั้งเรื่องสิ่งแวดล้อม ความแรง (เพิ่งดู Clip ใน Youtube เค้าลอง Tesla S แรงม้าสูงสุด 7xx กว่าม้า 0-100 แค่ 2.9 วินาที!!) แต่ปัญหาของบ้านเราจริงๆ คือ กำลังการผลิต และระบบจ่ายไฟ ที่ค่อนข้างจะมีปัญหาอย่างมาก ถ้าใช้รถไฟฟ้าเป็นหลัก ระบบจ่ายไฟจะต้องมีประสิทธิภาพที่แน่นอนกว่านี้ ไม่ใช่ชาร์จไฟอยู่ ไฟกระตุก พวกอินเวอร์เตอร์ หรือชาร์จเจอร์ระเบิดเอาง่ายๆ นี่ยังไม่รวมถึงกำลังการผลิตไฟฟ้าในประเทศ ซึ่งปัจจุปันยังไม่สามารถรองรับปริมาณการใข้ไฟฟ้าสูงสุด (Peak Load) ได้ด้วยโรงไฟฟ้าในประเทศเพียงอย่างเดียว ต้องพึ่งพาโรงไฟฟ้าจากประเทศเพื่อนบ้านเป็นหลักถึงจะเพียงพอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 15:20:17 »
ขอบคณทุกท่านนะครับ

ส่วนตัวเคยเล็ง Alphard Hybrid Gen 1 อะครับ เพราะดูสวยกว่ารุ่นปกติ และราคาก็ไม่แรงมาก

แต่มันเป็นรถนำเข้า ไม่มีประกัน TMT แน่นอน ก็เลยแอบกลัวครับ

แถมในนี้ก็ไม่เห็นใครแนะนำให้เล่นเลยครับ  8) 8)

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 15:46:43 »
ขอบคณทุกท่านนะครับ

ส่วนตัวเคยเล็ง Alphard Hybrid Gen 1 อะครับ เพราะดูสวยกว่ารุ่นปกติ และราคาก็ไม่แรงมาก

แต่มันเป็นรถนำเข้า ไม่มีประกัน TMT แน่นอน ก็เลยแอบกลัวครับ

แถมในนี้ก็ไม่เห็นใครแนะนำให้เล่นเลยครับ  8) 8)

ทางเว็ป Headlightmag.com ไม่สนับสนุนเรื่องรถเกรย์เท่าไหร่อยู่แล้วครับ แต่สมาชิกบางท่านก็มีข้อมูลถ้าสนใจ

แต่สำหรับผมแล้ว การซื้อรถเกรย์ ก็เหมือนๆ กับการซื้อ iPhone ติด Lock แหละครับ ซึ่งแม้จะปลดล็อคได้ ก็ราคาถูกกว่าเครื่องศูนย์ เจ้าของก็ต้องสวดมนต์ให้มันไม่มีปัญหา เพราะถ้ามีขึ้นมาค่าซ่อมก็อาจจะเท่ากับส่วนต่างที่ถูกกว่าแหละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 11:30:33 »
มือสองแบบนี้เล่นตัวธรรมดาเถอะครับ

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 18:32:02 »

อ๋อ เห็นราคามือสองมันถูกดีครับ เป็นรถดีที่น่าสนใจ
และเห็น "คนส่วนใหญ่" กังวลว่าหากระบบ Hybrid เสียก็จะซ่อมแพง
และ "คนส่วนใหญ่" บอกว่ามือสองอย่าไปเล่นรถ Hybrid
และ "คนส่วนใหญ่" บอกว่าหากระบบเสียรถก็จะใช้ไม่ได้เลย แม้เครื่องยนต์จะไม่เป็นไร

แต่ถ้าเป็นอย่างที่ว่าก็ซื้อมาใช้ต่อได้นี่ครับ ระบบ Hybrid เสียก็วิ่งน้ำมันไป ไม่ต้องกังวล
หรือมีค่าใช้จ่ายแฝงอื่นอีกไหมครับที่เรายังไม่รู้ครับ
รบกวนชี้แนะอีกครั้งครับ (อ้อ! ขอบคุณในคำตอบแรกด้วยนะครับ  ;D ;D)

พอเข้าใจละครับว่าอยากประมาณไหน

ถ้าเป็นระบบ Hybrid ของ Toyota สิ่งที่มันจะมีมากขึ้นจากแบบแพงหนักๆคือ
1. Main Battery Hybrid <--- ได้ข่าวว่ามีเคลมบ้าง แต่อยู่ในประกันทั้งสิ้น
2. Inverter <--- ยังไม่เคยได้ยินว่ามีเสีย
3. Power Splitter หรือชุดเกียร์ <--- ยังไม่เคยได้ยินว่ามีเสีย ความทนทานพอคิดว่าเหมือนเกียร์ทั่วๆไปครับ

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าจะเล่น Hybrid มือสอง แนะนำให้เล่นรถที่ขายหรือเคยขายโดย Toyota
เพื่อให้แน่ใจว่ามีอะไหล่ไปหลังจากรถเลิกขายไปอย่างน้อยๆ 10-15 ปี
เช่น Camry Hybrid 2010 เลิกขายตอนปี 2012 มันจะมีอะไหล่ขายไปจนถึงปี 2022 เป็นอย่างน้อย (โดยนโยบาย)
และเล่นรถที่ออกก่อนธันวาคม 2010 เพื่อให้ได้รับการรับประกัน Battery 10 ปี (นี่ก็โดยนโยบาย อิๆๆๆๆ)
ถ้ามันเสีย ค่าใช้จ่ายมีแค่ค่าดำเนินการจัดการ Battery 1,000 บาท+VAT + ค่าแรงประมาณ 1.7-2 ชั่วโมงโดยประมาณ+VAT่

ในกรณีที่ระบบ Hybrid มันเสีย ใช่ครับว่ามันจะหันไปให้เครื่องยนต์ทำงานล้วนๆ
แต่เราต้องไม่ลืมว่าเครื่องยนต์ที่ถูกจูนมาให้เป็น Atkinson cycle ใน Hybrid มันจะเน้นประหยัดไม่ได้เน้นแรง
ดังนั้นผมเดาว่าอัตราเร่งมันจะหายไป รอบเดินเบามันจะสูงกว่า (ปกติมันอยู่ที่ 1,100 rpm)
ส่วนมันจะหายไปแค่ไหน อันนี้ผมก็ไม่เคยโดนกับตัวนะครับ ไปลองกันเอาเองนะ

รถเกรย์ผมไม่แนะนำเนื่องจากอะไหล่มันไม่แน่นอนครับ อาจจะหาได้หรือไม่ได้มันไม่มีใครรับประกัน
เว้ณแต่รักจริง มันก็พอหาจากญี่ปุ่นได้ครับ แต่เน้นว่าต้องรักจริง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:19:08 »
ถึงจะปิด hybrid ได้ เกรงว่าอุปกรณ์อื่นที่เกี่ยวกับระบบไฮบริด ถ้าเสียขึ้นมา ไม่รุจะกระทบกับส่วนอื่นหรือเปล่านะครับ

ถ้าจะให้ดี ก็ไปตัวธรรมดาดีกว่าครับ