ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 24 มิถุนายน 2023  (อ่าน 1657 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

รถที่จอดรอการขายใน Yard เป็นปีๆ นี่ทางบริษัทเขาดูแลรถบ้างไหมครับ เช่นล้างรถ ลองสตาร์ท ชาร์จแบต ขยับให้ล้อกลม

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
CR-V G5 Minorchange มือสอง 2020 ราวๆ ล้านต้น Xtrail minorchange หาไม่ได้แล้วครับ (เจอแต่รถสีดำ ซึ่งผมไม่เอาสีดำ เนื่องจากหน้าร้อน วัดอุณหภูมิผิว จอดตากแดดได้ 57C จับลงไปมือแทบลวก ส่วนรถจอดติดกัน ลองวัดดูได้แค่ 42 C อันนี้เหตุผลหลักเลยในการไม่เอาสีดำ)  เจอรุ่นก่อน Minorchange ปี 2018 ราคา 6.7 แสนที่ Carsxxm ประกัน 2 ปี ลังเลมากครับ ปกติใช้รถยาว ต้องการรถครอบครัว สำหรับ คนแก่ ที่อาจต้องใส่รถเข็น 2 คัน หรือกรณีที่แย่กว่านั้นคือ ปรับเบาะนอนราบได้ ในกรณีฉุกเฉิน (พ่ออายุ 82 ปีแล้ว)

มีประสบการณ์ ในการดูแลคนพิการ มา 5 ปี ที่ซื้อ Lexus NX มาใช้งาน ทั้งการอุ้มขึ้นลงรถ ประตูที่เปิดได้แคบ เข้าออกลำบาก พื้นที่ด้านหลัง ใส่รถเข็น 1 คันได้แบบ เบียดๆ (ขูดพลาสติกด้านข้างเป็นรอยประจำ) ยิ่งพวกรถเตี้ย เช่น อัลติส (บางครั้ง ต้องไป รพ เอง เนื่องจาก ไม่มีคนรับส่ง เพราะฟอกไต 3 ครั้งต่ออาทิตย์)  คนยกจะตายก่อนเลย เพราะหลังเสีย ไปหลายคนแล้ว โชคดีที่บ้านมีคนงานหลายคน

cost of ownership เอนเอียงไปทาง CRV แต่ ไม่ชอบยี่ห้อนี้ เพราะเคยทำบริษัทส่งชิ้นส่วนให้เกือบทุก OEM เหมือน Honda เอากำไรจากลูกค้ามากที่สุด เกรดวัสดุค่อนข้างต่ำ รถกลวง เนื่องจากไม่ได้มีการออกแบบ NVH ที่ดี (ใช้วัสดุซับเสียง แก้ปัญหาปลายเหตุ แทนที่อุดพวก wind noise  อีกอย่าง มีประสบการณ์ไม่ดีกับคนในโรงงาน สมัยก่อน ที่ฮอนด้า ดันคนระดับอาชีวศึกษาขึ้นมา เป็นหัวหน้างาน หรือ ตำแหน่งคล้ายๆ วิศวกร คือ เมาแอ๋ แถมไม่สนใจเราเสนอ รู้แค่ว่า ถ้าไม่มีเงินใต้โต๊ะ กูไม่ดันให้มึง อันนี้ไทยฮอนด้านะครับ ประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดรครับ
Camry , Accord กับ Audi A5 เป็นรถใน
Class เดียวดันไหมครับ?
การขับขี่
ความแรง
 ความสบาย
พี่ๆให้คัแนนแต่ละคัน
ยังไงบ้างครับ?

ออฟไลน์ Glazy

1.เอารีวิว Corolla Touring ของญี่ปุ่นที่ได้ลองมาฝากครับ (รุ่น Hybrid)
-คอนโซลเดินด้ายจริง ไม่หลอกเหมือน Altis ไทย
-รถค่อนข้างไปทางนุ่ม แต่ขับดี
-ขับไปรวมๆ 1000 โล น้ำมันใช้ไป 40กว่าๆลิตร ซึ่งผมว่าประหยัดมากๆ
2.โดนจับเรื่องความเร็วที่ญี่ปุ่นมาด้วย โดนไป 15000 Yen ครับ (เกินไป 24 km/hr ครับ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่จิมครับ Toyota Prius มีสิทธิ์เข้าไทยไหมครับ และ ถ้ามีสิทธิ์เข้าไทยน่าจะเป็นรุ่นย่อยไหนครับที่จะมาขายไทยบ้าง
และที่พี่จิมเคยเกริ่นไว้ว่า Toyota Alphard / Vellfire ใหม่โตโยต้าไทยจะทำตลาดเองแบบจริงๆจังๆแล้ว
แบบว่าว๊าวจัดเต็มนี้มันว๊าวขนาดที่มันจะทำให้มีผลกับการที่ตลาดกลุ่มนี้ที่ส่วนใหญ่ซื้อกับเกรย์มาซื้อกับโยโยต้าไทยได้เลยเหรอครับ
เพราะเห็นตอนนี้เกรย์รับจองรถกันแล้ว ว๊าวในที่นี้หมายถึงราคาตัวรถ หรือ ออฟชั่นที่ใส่มาให้เหรอครับ บอกใบ้ซักหน่อยได้ไหมครับ
และขอบคุณศัพท์ช่วงล่างจากพี่จิมมีนะครับ " แน่นแอบนุ่ม " ผมเอาไปอธิบายให้ผู้ใหญ่ฟัง ที่ทำงานฟัง เขาชอบกันมากเลยชวนให้นึกภาพตามม 55
และอยากพี่จิมช่วยแนะนำเครื่องล้างจานให้หน่อยครับ ตอนนี้เริ่มขี้เกียจล้างเองละครับและเห็นราคาดูจับต้องได้กว่าสมัยก่อน

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ว่า Alphard TNGA ราคาจะแพงขึ้นกว่าโฉมเดิมเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
กลุ่ม B-Segment / Eco car จะมีรุ่นใหม่เปลี่ยนโฉมกันมาในช่วง 5 ปีนี้หรือที่คอนเฟิร์มได้บ้างแล้วมั้ยครับ

และ Mazda 2 แซยิดนี่อยากรู้เหตุผลที่เขาไม่ให้ถุงลมนิรภัยเพิ่มมาเป็น 6 ใบซักทีครับ มันติดปัญหาหรือข้อบังคับอะไรกันหรอครับถึงยังให้ถุงลมมาแค่ 2 ลูกคู่หน้าตั้งเปิดตัว 2015 ยันตอนนี้ 2023

ปล. ไปดูคันจริง Mazda 2 หน้าใหม่มาแล้ว กระจังหน้าทึบอย่างกับ EV แต่ช่องลมใต้กระจังในกันชนเปิดโล่งกว่าหน้าเก่าๆ อีกครับ หมดห่วงเรื่องระบายอากาศไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากทราบว่าเกี่ยวกับรถ BEV ครับ

1. สมมุติว่า ถ้าแบตเสื่อมลง 20% การชาร์ไฟจาก 10% จนเต็ม 100% (AC) ยังคงใช้ปริมาณไฟฟ้าเท่าเดิมไหมครับ
   * เพราะถ้าใช้ไฟฟ้าในการชาร์จเท่าเดิม หมายถึงประสิทธิภาพลดลง ค่าไฟต่อระยะทางเพิ่มขึ้น

2. ถ้าจะใช้รถ BEV จนตราบชั่วฟ้าดินสลาย เราจะเลิกใช้ตอนแบตเสื่อมไปกี่ % ครับ (หลังจากนั้นก็อาจจะต้องส่งเข้าโรงงาน Recycle ไม่ต่างจากขยะอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไป)
   ** หลายทางหลายคนบอกว่า 10ปีกว่าจะเสื่อมสัก 10% แบตรุ่นใหม่มันเจ๋งขนาดนั้นเลยเหรอครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2023, 14:19:05 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับ
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ลังเลเรื่อง Driving Dynamic ระหว่าง Corolla, Corolla Cross GR, CHR,  อยากรบกวน comment ว่า ขับขี่ต่างกันมากหรือไม่ ระหว่าง 3 รุ่นดังกล่าวครับ หรือว่าในงบล้านต้นๆพี่ๆว่า ไป Camry 2.5G TNGA ดีกว่ามั้ยครับ ปกตินั่งสองคน เป็นคนชอบขับไกลๆ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2023, 14:17:19 โดย Taneeya »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับ ประโยชน์ของการใช้ wax  เคลือบสีรถครับและ อยากทราบว่า หากHeadlightmag  ทำคอนเทนต์ พาชมโรงงานประกิบรถนี่พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ
ปล.จากที่ผมเคยถามไปยังพี่ๆว่า kick my 2022 ทำราคาและเพิ่มออฟชั่นมาเขาไปลดต้นทุนตรงไหน ตอนนี้ผมทราบแล้วครับ แซวเล่นครับ แหม่

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
อยากทราบตัว Hyundai Creta ที่จะเปิดตัวใหม่อีกรอบ ตัวท็อปจะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วถ้าเทียบสมรถนะและความน่าสนใจตัวนี้กับคู่แข่งเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.การที่ Mazda 2 ลายขายต่อไปเรื่อยๆแบบนี้ อนาคตจะได้เห็นโฉมใหม่ไหมครับ หรือการที่ Mazda ในยุโรปเอา Yaris ไปแปะตราขาย ก็พอสื่อให้เห็นเค้าลางแล้วว่าไม่มีรุ่นต่อไปครับ?

2.ในประวัติศาสตร์ชาติไทย รถรุ่นไหนที่ถูกจารึกไว้ว่า ลากขาย แซยิด ยาวนานที่สุดครับ

ปล. ลากขายขนาดนี้ ผมตั้งชื่อให้เลยครับ Mazda2 โฉมศิลาจารึกหลักที่1

ปล.2 วันนี้เพิ่งเคยเข้าดูไลฟ์กินอย่างไรให้เสียทรงครั้งแรก เห็นคุณ/พี่ประเสริฐ แล้วนึกถึงคุณย่าผมเลยครับ คุณย่าผมเป็นคนที่ ถ้าขับผ่านถนนเส้นนึง จะชี้ได้เป็น10ร้านเลย ซ้าย-ขวา-ซ้าย-ขวา ตรงไหนมีร้านอะไรอร่อย เพราะสมัยคุณพ่อกับน้าไปเรียนเมืองนอก คุณย่าก็ว่างๆไม่มีอะไรทำเป็นปีๆ เลยชวนพี่สาวขับ Legacy ตระเวนลองกินร้านนู้นร้านนี้ไปทั่วกรุงเทพ ผมเคยมีโปรเจคนึง คิดไว้เล่นๆ คือทำ Youtube ย่ากับหลานพากินร้านในลิสต์ของย่า ชื่อรายการ อันนั้นเขามี มิชลิน สตาร์ อันนี้ชื่อ มิตร”ชรา”สติน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2023, 14:33:25 โดย CarCatCube »

สอบถามพี่บาส เกี่ยวกับโช๊ค Monroe ของ อู่ Autopart-center เทพารักษ์
เห็นทางอู่แจ้งว่ามี ตัวที่เป็น monotube เป็นเกรดผลิตจากยุโรปซึ่งจะไม่มีขายตามร้านทั่วไปต้องสั่งกับทางร้านเท่านั้น อยากทราบว่าด้วยชื่อเสียงของ monroe กับการนำมาใส่ในรถ fortuner legender 2.8
จะตอบโจทย์เรื่องความนุ่ม นิ่ง กระชับ ไม่กระด้าง ได้มั้ยครับ
แล้วเทียบกับ โช๊คเกรดที่ผลิตในไทย เช่น yss หรือ profender
เรื่องคุณภาพ ความทนทาน ต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Royteane

-ได้ไปลองv60my23มา ผมว่าดีกว่าเดิมเยอะนะครับ ทั้งพวงมาลัยคมขึ้น(เรื่องน้ำหนักไม่แน่ใจมาตรฐานหนักเบาแต่ละคน) ช่วงล่างแน่นขึ้น เท่าที่ได้ลองประมาณ120กม/ชม. นะคับ จากเดิมที่เคยลองตัวเก่าแล้วตัดทิ้งเลยเพราะความย้วยโยน อยากให้พี่จิมพี่แพนลองเอามาขับอีกทีคับ s60หรือv60ก็ได้
-ทำไมเพจคอมพวย เค้าเรียกนิสสันว่ามะม่วงดองคับ

ออฟไลน์ zionzz

สวัสดีครับ มาเล่าเฉยๆครับ สัปดาห์ก่อนได้มีโอกาสไปเหยียบยุโรปครั้งแรกในชีวิต เหมือนคนละโลกกับเราเลยครับ ที่เห็นรถส่วนใหญ่เป็นแบรนยุโรป(แน่ล่ะ)​ ซึ่งจริงๆส่วนใหญ่มันก็รถใช้งานแหละ ไม่ได้หรูอะไร แบรนยุโรปหลากหลายมาก ซีตรอง สโคด้า ดาเซีย แต่ไม่ค่อยเห็นเอมจีแฮ่ะแปลก
ได้มีโอกาสไปพิพิธภัณฑ์​บีเอมกับออดี้ ผมไม่ค่อยรู้จักออดี้ แต่ผมชอบพิพิธภัณฑ์​ออดี้มากกว่าบีเอมนะ วันที่ไปมีคาร์มีตด้วย  ส่วนของบีเอมมันเหมือนเราเดินเข้าไปในตู้ของเล่นสะสมของใครซักคน ซึ่งก็ตื่นตาดี
แค่นี้พอดีกว่าเดี๋ยวยาว ขอบคุณครับ​

ปล. คุยกับคนเยมันมา เขาบอกว่า ถ้าจะลิมิตสปีดในออโต้บาน มันเหมือนกับการแบนปืนในเมกาเลย

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ

ขออนุญาตถามเรื่อง LSPI (Low Speed Pre-ignition)  ของเครื่องยนต์เบนซิน Direct Injection ครับ ว่าทำไมมักจะเกิดขึ้นกับรถ turbo direct injection ขนาดเล็กหรือเครื่อง down-sizing แล้วน้ำมันเครื่องมันมีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ LSPI ครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ยังไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
เห็นการปรับโฉมของ mazda 2 แล้วมีข้อสงสัยอยู่ 2 จุด
1.ทำไมไม่เพิ่มถุงลมมาให้ด้วย
2.ทำไมไม่ปรับใช้จอ 8 นิ้ว ให้เหมือนญี่ปุ่น
เพราะระบบต่างๆที่ให้เพิ่มมาใน iactive sense น่าจะมีต้นทุนพอสมควร ส่วนตัวมองว่า 2 ออฟชั่นข้างต้นน่ามีมาให้มากกว่าอีก

และจากเดิมที่ 2 กับ cx 3 มีออฟชั่นเกาะใกล้ๆกัน แสดงว่า cx 3 ก็น่าจะได้เพิ่มออฟชั่นเหล่านี้ในอนาคตอันใกล้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ popo

ขอคำแนะนำรถใช้เพื่อการเดินทางคาราวานท่องเที่ยวประเทศเพื่อนบ้าน
เข้าเส้นทางธรรมชาติได้บ้าง มีอะไหล่หาซื้อระหว่างเดินทางได้
งบประมาณรวมของตกแต่งจำเป็น 1-2ล้านบาท  มือ1 หรือ 2 ได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2023, 14:41:55 โดย popo »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่ๆ

Ford ranger platinum เครื่องดีเซล v6 3.0 จะมีโอกาสเข้ามาขายไทยมั้ยครับ
ไหนๆก้ประกอบอยุ่ระยองอยุ่แล้ว
หรือเค้ามีแผนจะรอเอาเข้ามา ดับความร้อนแรงของ revo ใหม่ตอน 2024 ทีเดียวเลยครับ

ปล.ford ranger hybrid จะเป้น เครื่องดีเซลหรือเบนซินครับ
ปล2. Ford ranger EV มีแผนพัฒนาแล้วเอามาขายมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Apollo11

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามครับ ตอนนี้ใช้ Civic FE RS Turbo ครับ
มีแผนจะเปลี่ยนยางครับ ล้อปัจจุบัน 215/50 R17
จะเปลี่ยนเป็น 18 หรือ 19 ดีครับ ผมไป calulate tire dia. 2 สเปคนี้ใกล้เคียงกับของเก่าครับ พี่บาสช่วยแนะนำหน่อยครับ
คิดไม่ตกเลยครับ ระหว่าง
235/40 R18 > ยางให้เลือกเยอะ
235/35 R19 > ได้สวย เต็มซุ้มล้อ
หน้ายาง +20 mm อัตราบริโภคน้ำมันจะลดลงเยอะมั้ยครับ
-ยางอะไรดีครับ สายมุด ขับไม่เกิน 180  PS5, RE004, Proxes sport
-ล้อ flow forming กับล้อ forged แตกต่างกันอย่างไรครับ ราคาค่อนข้างห่างกันเลยครับ จำเป็นต้องไปใส่ forged เลยมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ foryou

• Newbie
  • *
หลังจากสอบถามไปเมื่อสักสองอาทิตย์ก่อนในรายการ ว่าตัวผมกำลังจะมีลูก 3 คน จะเลือก Kia carnival , Vellfire มือสอง หรือ H1 มือหนึ่งดี ผมได้ไปลองทั้งหมดมาแล้ว น่าจะไปจบที่ Vellfire มือสอง ทีนี้มีคำถามมาถามต่อครับว่า ควรเล่นตัว AH20 หรือ AH30 มากกว่ากัน เพราะราคาห่างกันราวๆ 3-5 แสน ต้องเป็นห่วงอะไหล่ตัวไหนเป็นพิเศษไหมครับ และต้องกำเงินไว้เผื่อสักเท่าไหร่ ถ้าเล่นรถสไตล์นี้ เพราะส่วนใหญ่ไมล์ก็จะไปแตะแสนกว่าๆเกือบหมดครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
อะไหล่ของรถวอลโว่ทุกรุ่นหลังหมดประกันถ้าเราได้เสียเงินค่าเปลี่ยนอะไหล่เองจากศูนย์แล้ว หลังจากนั้นจะรับประกันตลอดอายุการใช้งานใช่ไหมครับ เห็นพี่จิมพูดไว้เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ยกเว้นอะไหล่สิ้นเปลือง

ออฟไลน์ locomotive

จากที่มี ข่าว Hino กับ Mitsubishi Fuso ร่วมมือกันนี้ มันเหมือน Isuzu กับ UD ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
1.พอทราบข่าวสาเหตุการไฟไหม้ของ cls53 บ้างไหมครับว่าสาเหตุมาจากอะไร
2.อยากทราบว่า รถที่ wrap สีมาแล้วนี่ ควรมีการลอก แล้ว wrap ใหม่ทุกๆกี่ปีครับ พอดีเหมือนได้ยินมาว่า บางทีทิ้งไว้นานลอกออกมา สีลอกก็มีและอื่นๆอีกมากมาย

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ รถที่ผมเล็งไว้คือพวก suv ppvครับ ตอนแรกจอง CRV hybrid รอรถนานมาก แถมปกติอยู่ตจวขับทางไกลบ่อยอยากได้ความเร็วปลายดีๆเลยยกเลิกจองไปครับ ไหนๆทีแรกใจรอcrvได้แล้ว เลยอยากรอดูปีหน้าเลย เห็นพี่จิมเคยบอกว่า1-2ปี ภาษีรถไทยจะมีการเปลี่ยนแปลงอาจจะเห็นราคารถถูกลงถ้าผมเข้าใจถูก
เล็งพวก canival minor change , fortunerตัวใหม่,hyundai palisade ดูไว้สามตัวอดทนรอได้2ปีครับ อีกเรื่องครับ ทำไมhyundaiเกาหลีเข้ามาดำเนินการเองแล้วยังไม่เปิดตัวpalisadeอีกหรอครับจะเข้าไทยแน่ใช่มั้ย ใจรอลุ้นหน้าเพจhyundaiทุกวัน ว่าเมื่อไหร่จะเปิดตัวpalisade