ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยตั้งรับคำถารายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 8 มกราคม 2022  (อ่าน 3340 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 8 มกราคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4491656964276819

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mazda 2 Skyactiv 2016 จากที่เคยถามเรื่องโช๊คอัพหลังเมื่อนานแล้ว
ตอนนั้นยังอยู่แค่ระยะซึมเบาๆ เมื่อช่วงกลับบ้านปีใหม่ที่ผ่านมาพบว่าแตกหนักเรียบร้อยจากอาการท้ายออกง่ายมากขึ้น เลยหาเปลี่ยนตามอู่แถวบ้าน
ผลคือไปพบว่าทางอู่มีแค่ KYB Excel-G ของโฉมเก่า DE ซึ่งถามคนในคลับแล้วต่างบอกใส่ไม่ได้ แต่ช่างลองใส่ให้ดันพบว่าใส่ได้เฉยเลย
เลยไม่แน่ใจว่าในระยะยาวหากใช้ไม่ตรงรุ่นแบบนี้ จะเกิดผลเสียอย่างไรบ้างครับ เบื้องต้นเท่าที่ขับกลับมายังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ No Trespassing

ขอสอบถามครับ

- โตโยต้า Veloz มาเดือนหน้าใช่หรือเปล่าครับ
- ราคาตัวท้อปจะอยู่ช่วงประมาณไหนครับ จะเลยไปทับ Cross ตัวล่างเบนซินหรือเปล่า
- และเห็นว่าออปชั่น TSS จะมาเต็มชนิดไม่ตกอ่าวไทยตอนขนส่งมา อันนี้เท็จจริงแค่ไหนครับ

สนใจจะมาแทนนัง Note VL ปี 2017 ครับ (บ้านมี CHR ไหบิด และ วีออสเห็บหมาอยู่แล้ว)
เรื่องอัตราเร่งผมไม่ค่อยสนใจมาก เน้นแค่ขับไปทำงานและซี้อของแถวบ้านก็พอ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
แหนบรถกระบะ 4 ประตู 4WD มีวิธีดูแลหรือบำรุงรักษาอย่างไรบ้างครับ ปัจจุบันใช้งานมาครบ 9 ปีเต็ม 1.8 แสนโล แหนบมีเสียงดังอ๊อดๆ แอ๊ดๆ ครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

หลังจากที่เคยถามเรื่อง Premium Compact SUV สรุป แม่ผมเลือก X3 30e M-Sport นะครับ ตอนแรกจะไป Test Drive NX 2022 แต่ยกเลิกไป เพราะแม่จอง X3 เรียบร้อยแล้วครับ ถึงแม้จะเสียดาย Outback กับ NX แต่อยากรู้ครับว่า BMW Driving Assistant ไม่มี Plus ให้ระบบอะไรบ้างครับ คือสงสัย และ ใจจริงผมชอบ Lexus NX มากกว่า แต่ก็ชอบ X3 ไม่แพ้กันแต่ X3 โดนตัดคะแนนเรื่อง ไม่มี Adaptive Cruise Control แค่นั้นครับ ผมควรเสียดาย NX ไหมครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่นะครับพี่จิมมี่ รถ Cx-30 ตอนนี้ยังเป็นรถที่น่าซื้อและยังมีปัญหาอะไรอยู่มั้ยครับ และปีนี้ตัว Cx-30 กับ Altis จะมีรุ่น minor change มั้ยครับ และข้ออีกคำถามนึงครับ ตัว HRV EL การขับขี่ สมรรถนะ ต่างจากตัว RS มากมั้ยครับ

ออฟไลน์ ponlapatk

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ยาง 205/50R17 ข้อถามอาจารย์บาส 2 ข้อครับ
1.   ผมต้องการยางนุ่ม เงียบ เกาะถนน ระยะเบรกสั้นทั้งแห้งและเปียก กำลังพิจารณาระหว่าง goodyear arrurance triplemax 2 กับ DUNLOP DIREZZA DZ102 อันไหนดีกว่ากัน goodyear มีข้อดีกว่าตรงไหนบ้าง Dunlop มีข้อดีกว่าตรงไหนบ้างครับ
2.   ร้านที่จะซื้อบอกว่ามี Michelin pilot sport 4 ผลิตปี 2019 ลดราคา ยางค้าง stock 2 ปี มีอะไรน่าพิจารณาไหมครับ มีผลกระทบต่อคุณภาพยางอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Glazy

ผมลืมถามไปตอนเอาวีออสเห็บหมาไปเปลี่ยนโช็คว่าควรเปลี่ยนสปริงด้วยมั้ย ตอนนี้ใช้สปริงเดิมอยู่ครับ ช่วงล่างก็คาแรคเตอร์จะแปลกๆหน่อยคือบางทีก็นุ่ม บางทีก็นิ่มแต่หนึบมากเล่นคอสะพานไม่กลัวเลย(เอาจริงx1ก็เล่นคอสะพานครับตอนที่ผบ.บ้านไม่นั่งไปด้วย)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Kanester

• Newbie
  • *
สอบถาม bmw f10 เก็บรายละเอียดถนนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ
ก่อนหน้าใช้ dunlop lm705 225/55r17 ปีแรกก็นุ่ม ปีต่อมา โคตรแข็ง แบบแข็งตึงตังมาก
ตอนนี้เปลี่ยนเป็น T005a ได้ความนุ่มจากยางกลับมา แต่เวลาวิ่งพระราม 3 ยังไม่ไหวครับแล้วเวลาวิ่งเข้าช่ ง easy pass ตรงลูกศรสีน้ำเงินมันโคลงไปมา อยากให้นุ่มกว่านี้
ปกติขับไม่เกิน 140 ครับ อยากให้แนะนำโช็คหน่อยครับ
เล็ง bilstein B4 หรือ B6 หรือต้องไปปรีบเกลียวแบบ H drive หรือ kw v2 ครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
สวัสดีวันเด็กครับ
ผมใช้ REvo 2019 ยกสูง ตอนนี้วิ่งมา 60,000 โล เจออาการ ขับที่ความเร็ว 110-130 ตอรเยรคมีอาการสั่นสะท้านมาที่แป้นเบรค เช็คศูนย์ ช่างบอกว่าผ้าเบรคเหลือเยอะ จานเบรค ปกติ มันมีสาเหตุอื่นๆอีกมั้ยครับว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
CRV ตัวใหม่ เครื่องยนต์จะเป็นตัวไหนครับ รอ 1.5T อยู่ครับ แล้วจะเป็น 7 ที่นั่งมั้ยครับ? จะเปิดตัวช่วงไหนครับ

คนที่ทำงาน ที่ออกมาจากฮอนด้า บอกว่า CRV ตัวปัจจุบัน ใช้ Fortuner เป็น Benchmark ในการใช้งานเบาะแถว 3 ใช้งานไม่ต่างกับ Fortuner จริงเหรอครับ

ออฟไลน์ polwath

ขอถาม 2 คำถามนะครับ

- เพราะอะไรที่คนแต่งรถกระบะซิ่งยังมีความเชื่อว่ายิ่งแต่งให้ควันดำ รถยิ่งแรง รวมถึงการใช้ท่อเผาแต่งสแตนเลสติดแทนกันชนเดิม ทั้งที่การแต่งรถให้เร็วขึ้นก็สามารถทำได้โดยไม่มีควันดำ และไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่เพื่อลดนำหนักด้วยซ้ำไป

- ส่วนการออกแบบรถจำลองโดยการใช้ดินเหนียวของค่ายรถต่างๆ นั้น ยังเป็นที่นิยมอยู่ไหมครับ หรือโดนแทนที่ด้วยการออกแบบด้วยคอมพิวเตอร์และการพิมพ์แบบสามมิติแล้วครับ

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
รถที่มีขนาดตัวถังเล็กกว่าแต่มีถุงลมนิรภัยทั้งด้านหน้า และม่านถุงลม เมื่อเทียบกับรถที่มีตัวถังใหญ่กว่า (ใหญ่กว่า 1 segment) แต่มีถุงลมนิรภัยเฉพาะคู่หน้า
เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นแบบเดียวกัน ถ้ามีผดส. รวมคนขับทั้งหมด 3 คน การบาดเจ็บของผดส จะมีความแตกต่างกันไม๊ครับ และระหว่างขนาดตัวถัง หรือจำนวนถุงลม อะไรเป็นปัจจัยในการลดอาการบาดเจ็บได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่บาสครับ ขอความรู้หน่อยครับ รถผม Nissan almera 1.0T
ยางรั่ว จากเหยียบสกูร ปลายแหลม ติดค้างอยู่ที่หน้ายาง ครับ
ที่ร้านเขาปะด้วยวิธี สตรีมเย็น ก็เรียบร้อยดี
แต่อยากถามพี่บาสว่า วิธีปะยาง ที่มีการ แทงไหม สตรีมร้อน สตรีมเย็น
มันต่างกันอย่างไรครับ อันไหนดีสุดครับ เราต้องเลือกวิธีไหมครับ
หรือร้านปะยางเขาจะเลือกวิธีที่เหมาะสมให้เอง ขอบคุณครับ

:) ไม่ได้ปะยางมา 20 กว่าปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 14:04:11 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ jumpon77

สวัสดีครับพี่ จิมมี่ พี่เมธี พีบาสครับ พอดีที่ผมถามพี่เมี่อ3 เดีอนก่อนครับผมเปลียนยางเปนMaxxis Bighorn 764 MTขนาด 27/8.5 R14 มาครับแต่มันมีอาการ เลื่อยตอนเวลาขับเร็วเกิน90ก.มครับ ไม่ทราบว่าจะแก้อาการนี้ยังไงครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อาทิตย์ที่แล้วถามพี่เรื่อง ทำไมแบรนด์ญี่ปุ่นไม่คิดทำรถมาสู้ Kia Carnival หรือ H1 บ้าง
พี่ๆตอบประมาณว่าการตั้งไลน์ผลิตรถรุ่นนึงมันมีค่าใช้จ่ายเยอะ ทำแล้วยากที่จะคุ้มทุน ฟังแล้วก็เข้าใจครับแต่ประเด็นที่สงสัยจริงๆคือ

ถ้าแบรนด์ญี่ปุ่นทำแล้วไม่คุ้ม แล้วทำไม Kia, Hyundai ทำแล้วขายได้จนคุ้มที่จะตั้งไลน์ผลิตได้หรอครับ ไม่ว่าจะที่มาเลเซียหรือเวียดนาม ทั้งที่ว่ากันจริงๆในภูมิภาคอาเซียน แบรนด์ญี่ปุ่นน่าจะดูน่าเชื่อถือกว่าแบรนด์เกาหลีด้วยซ้ำน่ะครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
กำลังมองหายางใหม่ ใส่ honda amaze size 185/65 R14
ตอนนี้ใช้ecopia EP150 อยู่ครับ คาดหวังยางใหม่ที่เงียบกว่าเดิม มองไว้ที่ dunlop LM705 กับ Toyo CR1 หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 14:06:36 โดย mewkuzzo »

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ๆ ทีมงานทุกท่าน ปกติเป็นสมาชิกที่อ่านอย่างเดียว
เนื่องจากความรู้ด้านรถน้อย แต่มาครั้งนี้ขอรบกวนเวลาสอบถามความเห็นครับ

โดยคำถามคือ
ระหว่างระบบ hybrid ของรถ 3 ค่าย Toyota, Honda, และ Nissan
ค่าบำรุงรักษาของทั้ง 3 ค่ายนี้ อันไหนค่าบำรุงรักษาน้อยสุดครับ และเพราะอะไรครับ

พอดีเห็น Kick เขาลดราคาเยอะ คาดว่าเตรียมเครียสต๊อคตัวเก่าเพื่อออกตัว minor ก็เลยสนใจครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 14:04:12 โดย hydra02 »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
[ขออภัยนะครับ อาจจะยาวหน่อย]

(ไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองนะครับ) เวลาผมเห็นตามข่าวทั้งในโทรทัศน์หรือหนังสือพิมพ์ เวลานายกลงพื้นที่หรือไปไหน รถที่เห็นนายกนั่งเกือบทุกครั้งก็คือToyota Alphard หรือบางทีก็Vellfireเป็นบางครั้ง เห็นบ่อยมากทั้งตัวก่อนMCบ้าง หลังMCบ้าง ตัวท็อปบ้าง ตัวล่างบ้าง ผมก็เลยนึกถึงสมัยนายกแต่ละคน ซึ่งทุกคนล้วนมีS-Classเป็นปกติอยู่แล้ว แต่หากนอกจากS-Class นายกแต่ละคนจะมีรสนิยมความชอบที่เป็นเอกลักษณ์และไม่เหมือนกันเลย เช่นนายกประยุทธ์กับAlphard, นายกยิ่งลักษณ์กับCaravelle, นายกอภิสิทธิ์กับRange Rover

คำถามของผมก็คือ “สมมุติ”ถ้าพี่ๆแต่ละท่าน ทั้งคุณจิม คุณเมธี คุณบาส และคุณป้าตือ เป็นนายกรัฐมนตรี พี่ๆจะเลือกรุ่นไหนและเพราะอะไรครับ โดยที่โจทย์คือเป็นรถใหม่และมีคนขับรถให้

ปล.ขอไม่เอาคำตอบประมาณว่าเอาCiazมาทำLimousine แล้วเอาส่วนต่างไปซื้ออสังหาฯนะครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ PuppyKak

เกียร์ cvt จำเป็นต้องเปิดอ่างมาล้างกรองเกียร์ที่อยู่ด้านในมั้ยครับ ในคู่มือไม่มีระบุให้ทำครับ แต่เห็นรถคันอื่นๆไปทำกันเยอะตามอู่นอก แต่กังวลเรื่องมาตรฐาน กลัวแกะมาแล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิม ขันน็อตไม่ได้ทอร์ค/ซีลรั่ว

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Altis Dual vvti โฉมหน้าแบน ของผมติดแก๊ส LPG ตอนนี้มีอาการเครื่องสั่น เป็นทั้งน้ำมัน และแก๊สเลยครับ มีไฟเช็ค Engine โชว์ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขที่จุดใดครับ

ออฟไลน์ Astronomia

• Newbie
  • *

รบกวนเปรียบเทียบยาง
1. Dunlop LM 705
2. Yoko Advan db E70
3. Goodyear Triplemaxx 2

ไซส์ 205/55 R16 ครั้งก่อนถามในรุ่นราคาประหยัด แต่คิดว่าจะเปลี่ยนมาเลือกใน3 รุ่นนี้แทนครับ อยากให้ข่วยเรียงลำดับเรื่องความยึดเกาะถนนกับเรื่องเสียงดัง ขับความเร็ว 90-110 ครับ เรื่องนุ่มไม่ซีเรียสครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
ในทรรศนะของพี่จิมมี่และทีมงานคิดว่าการบริหารงานของ Carlos Ghosn ในนิสสันนั้น มีความก้าวหน้า พัฒนา แหกกฎของญี่ปุ่น มากน้อยเพียงใดครับ สรุปเขาคือผู้ร้ายในมาดคนเก่งหรือเปล่าครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ทำไม Toyota Fortuner ถึงครองใจคนไทยมากที่สุด ตั้งแต่ Gen แรกสุด จนถึง Gen ตอนนี้ แล้วอนาคต Toyota Fortuner ในไทย จะเพิ่มรุ่นไหน และรุ่นต่อไปของ Fortuner จะมาไทยช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ xpeter

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ B-SUV ราคาไม่เกิน 1.8 ล้าน ระหว่าง Outlander PHEV, CROSS GR Sport, HRV RS ตัวไหนดูคุ้มค่า คุ้มราคาที่สุดครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BeighTyy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามครับ
1.toyota ch-r ปี 2022 นี้ จะมี minor change หรือ รุ่นครบรอบ 60 ปี หรือเปล่าครับ
2.มีหลายคนบอก เวลาเดินทางไกล ผู้ใหญ่นั่งข้างหลัง ch-r แล้วมีอาการเมารถ หรือ มึนหัว นี่ จริงหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 14:14:56 โดย BeighTyy »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ พอดีอยากได้รถกระบะ 4 ประตู ยกสูงไว้ใช้งานซัก 1 คันครับ อยากได้รถที่ออกตัวและเร่งแซงดี ไม่ทราบเลือกรุ่นไหนดีครับ

ปล. พอดีมีอาการปวดหลังและคอเวลาขับรถจึงอยากได้รถที่นั่งสบายเวลาเดินทาง ช่วยแนะนำให้คนรับขนาดและนำหนักตัวไกล้เคียงคุณจิมมี่ครับ หรือเอาที่คุณจิมมี่นั่งสบายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่าแบตเตอรี่นั้นเราควรเปลี่ยนตอนไหน ใช้ yaris ativ มา2ปีครึ่ง เข้าศูนย์รอบ40,000กิโล แล้วศูนย์เช็คว่า ปัจจุบันแบตอยู่ที่ 12.28 V ค่า CCA 89% ควรเฝ้าระวัง แบบนี้ควรเปลี่ยนหรือยังครับ หรือควรเช็คกับร้านแบตอีกทีครับ?
ปัจจุบันการสตาร์ทแล้วเครื่องยังเย็นอยู่ ยังมีความจำเป็นต้องจอดอุ่นเครื่องมั้ยครับ หรือ สามารถใช้วิธีขับไปแบบคลานๆจนเครื่องได้
อุณภูมิก็ได้ครับ?

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
Toyota Corolla Cross รุ่น 1.8 sport
ถ้าเปลี่ยนแม็กใหม่ เป็นของรุ่น Chr ลายซากุระ ใช้ยางเดิม สามารถเปลี่ยนได้ไหมครับ

ล้อ CHR 17” กว้าง 6.5” Off set 45 (น้ำหนักล้อเกือบ 11 โล)

ล้อ Cross 17” กว้าง 6.5” Off set 35 (น้ำหนักล้อ 10 โล)

เปลี่ยนแล้วการขับขี่ จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากไหมครับ จากค่า Off set ที่ต่างกัน และตัวล้อของ Chr ที่มีน้ำหนักเพิ่มมากขึ้นกว่าล้อของ Cross

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีข้อสงสัยครับ
หลายครั้งที่จะบอกว่ารถรุ่นนี้ไม่มาขายในไทย  เพราะยอดขายน้อย ไม่คุ้ม 

แต่ทำไมรถในประเทศพวงมาลัยขวาเช่น south afica หรือ malaysia เอง ทั้งที่ขนาดเศรษฐกิจไม่ใหญ่กว่าประเทศเรา ยอดขายก็ไม่ได้เยอะแตกต่างกันชัดเจน  แต่มีรุ่นเยอะจำหน่ายเยอะกว่ามาก
มันพอจะอธิบายได้ไหมครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day