ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟไหม้ห้องเครื่อง แคมรี่ เช้านี้ ไม่แน่ใจว่าดับทันไหม  (อ่าน 4637 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ไฟไหม้ห้องเครื่องแคมรี่ เช้า 2 มี.ค. 65  ตอนติดไฟแดง ไม่แน่ใจว่าดับได้ทันไหมนะ

พอดีอยู่คันข้างหน้าเขาติดไฟแดง พอไฟเขียวรีบออกมาเลย แยกตำหรุ บางพลี เส้นเทพารักษ์

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ PaPaMan

โห...  :o :o
เปิดฝากระโปรงไม่เป็นหรือไงครับ ไฟมันไม่ได้ติดมาจากพื้นนะครับนั่น สาดน้ำจากขวดไปดับไฟที่พื้นแล้วไฟในห้องเครื่องมันจะดับเหรอครับ

ถ้ามีแค่ควันยังค่อยๆเปิดฝากระโปรงขึ้นมาเพื่อดับไฟได้นะครับ แต่ต้องค่อยๆเปิดอย่างระมัดระวัง (แต่ถ้ามีเปลวไฟแลบออกมาแล้วไม่ควรเปิด เพราะจะถูกไฟลวกเอาได้) แล้วค่อยหาวิธีดับเอา

โห...  :o :o
เปิดฝากระโปรงไม่เป็นหรือไงครับ ไฟมันไม่ได้ติดมาจากพื้นนะครับนั่น สาดน้ำจากขวดไปดับไฟที่พื้นแล้วไฟในห้องเครื่องมันจะดับเหรอครับ

ถ้ามีแค่ควันยังค่อยๆเปิดฝากระโปรงขึ้นมาเพื่อดับไฟได้นะครับ แต่ต้องค่อยๆเปิดอย่างระมัดระวัง (แต่ถ้ามีเปลวไฟแลบออกมาแล้วไม่ควรเปิด เพราะจะถูกไฟลวกเอาได้) แล้วค่อยหาวิธีดับเอา

ใช่ครับ มีเวลาอยู่เป็นนาที ปกติ ถ้าเราๆท่านๆ เห็นควันออก ก็ต้องรีบหาต้นเหตุครับ  ขอให้รอดครับ ไม่งั้นเสียดายแย่เลย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ถ้าเป็นผมคงจะวิ่งหนีแล้วครับ กลัว :'(

ถ้าเป็นผมคงจะวิ่งหนีแล้วครับ กลัว :'(
ผมว่ายังดี ที่เช้าๆ รถยังไม่ติดหนักมากครับ

ออฟไลน์ nnss

สอบถามที่เราเห็นไฟไหม้วอดทั้งคันกันบ่อยๆ แบบนี้ ประกันคืนทุนโดยไม่มีข้อแม้ไหมครับ (ยกเว้นวางเพลิงเอง) หรือเค้าต้องเอาไปตรวจสอบก่อน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ไม่แน่ใจว่าเกียวกับแก็ซไหมในเคสนี้ แต่ตอนนี้มีรถกลับมาใช้แก็ซ กันมากขึ้นด้วยครับ

ทั้งที่ติดอยู่แล้ว หาของมือสองมาติด และติดของใหม่

ติดใหม่ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเก่าแล้วต้องตรวจเช็คดีๆ คหสต รถแก็ชอยากให้มีถังดับเพลิงติดใว้เลย

ออฟไลน์ akewizard

เห็นคนขับรถเหมือนจะพยายามเปิดฝากระโปรงรถ แต่เข้าใจว่าฝามันร้อนจนจับยกไม่ได้รึเปล่าคับ ก็เลยไม่ได้เปิด
พอเห็นก้อนสะเก็ดไฟร่วงลงข้างล่าง นึกไรไม่ทันก็เลยเอาน้ำสาดๆไปก่อน

สอบถามที่เราเห็นไฟไหม้วอดทั้งคันกันบ่อยๆ แบบนี้ ประกันคืนทุนโดยไม่มีข้อแม้ไหมครับ (ยกเว้นวางเพลิงเอง) หรือเค้าต้องเอาไปตรวจสอบก่อน

เคยมีคนรู้จักที่ไฟไหม้ห้องเครื่องเหมือนกัน (สรุปสาเหตุเกิดจากสายจั๊มเครื่องเสียง) ถ้าซ่อมได้เขาจะให้ซ่อมคับ ถ้าประกันซ่อมศูนย์ก็คือเบิกอะไหล่ศูนย์
ตอนนั้นมีคุยเจรจาก่อนนะ ว่าให้ตีเป็นทุนซ่อมแล้วจ่ายเป็นเงินสดให้เจ้าของแทนได้ไหม (แล้วให้เจ้าของรถไปซ่อมเอง) แต่ประกันไม่ยอม
(ที่เจรจาขอทุนซ่อมเอง เพราะเจ้าของรถอยากจะไปวางเครื่องใหม่ที่แรงกว่าเดิมแทน)

เห็นคนขับรถเหมือนจะพยายามเปิดฝากระโปรงรถ แต่เข้าใจว่าฝามันร้อนจนจับยกไม่ได้รึเปล่าคับ ก็เลยไม่ได้เปิด
พอเห็นก้อนสะเก็ดไฟร่วงลงข้างล่าง นึกไรไม่ทันก็เลยเอาน้ำสาดๆไปก่อน

เคยมีคนรู้จักที่ไฟไหม้ห้องเครื่องเหมือนกัน (สรุปสาเหตุเกิดจากสายจั๊มเครื่องเสียง) ถ้าซ่อมได้เขาจะให้ซ่อมคับ ถ้าประกันซ่อมศูนย์ก็คือเบิกอะไหล่ศูนย์
ตอนนั้นมีคุยเจรจาก่อนนะ ว่าให้ตีเป็นทุนซ่อมแล้วจ่ายเป็นเงินสดให้เจ้าของแทนได้ไหม (แล้วให้เจ้าของรถไปซ่อมเอง) แต่ประกันไม่ยอม
(ที่เจรจาขอทุนซ่อมเอง เพราะเจ้าของรถอยากจะไปวางเครื่องใหม่ที่แรงกว่าเดิมแทน)
น่าจะพยายามเปิดแหละครับ แต่คงร้อนมากๆ  ทีแรกมองกระจกข้างเห็นแกก้มๆเงยๆ คิดว่าหาไร พอควันขึ้นเท่านั้นละ รู้เลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

รุ่นนี้นิยมติดแก๊ส น่าจะมาจากสาเหตุนี้

ออฟไลน์ Floppy-T

อาจจะหลอดไฟ เห็นหลอดไฟสีขาวทั้งไฟตัดหมอก ทั้งไฟหน้า คาดว่าไปดัดแปลงไปมา

ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นไฟซีนอนโรงงาน อาจจะเกิดจากสาเหตุนี้ก็ได้ครับ

ปล. ไฟดัดแปลง ไฟเถื่อน ไฟปลอม มันไม่ได้เท่ แต่มันทำร้ายสายตาเพื่อนร่วมทางมากๆ

ออฟไลน์ Carrera

อาจจะหลอดไฟ เห็นหลอดไฟสีขาวทั้งไฟตัดหมอก ทั้งไฟหน้า คาดว่าไปดัดแปลงไปมา

ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นไฟซีนอนโรงงาน อาจจะเกิดจากสาเหตุนี้ก็ได้ครับ

ปล. ไฟดัดแปลง ไฟเถื่อน ไฟปลอม มันไม่ได้เท่ แต่มันทำร้ายสายตาเพื่อนร่วมทางมากๆ

เป็นไปได้สูงมากครับ พวกหลอดซีน่อนแรงๆนี่ร้อนมากกว่าติดรถเยอะเลย  รถรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้ LED โคมเหลืองน้อยลง เพราะโคมมันไม่ค่อยร้อนด้วยส่วนนึง

เคยเห็นคนดัดแปลงใส่แทนหลอดฮาโลเจน ร้อนจนโคมด้านในละลายเลยก็มีครับ

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนมา แล้วร้านไฟเชียร์ให้ใส่ครับ  เพราะว่ารุ่นนี้ ถึงอายุมันต้องเปลี่ยนชุดไฟ แล้วราคาค่อนข้างแพง เมื่อเทียบกับมาทำข้างนอก

ดูจากสีรถทรงรถ น่าจะไม่ใช่ทรงซิ่ง

ออฟไลน์ sukhontha

คนมักจะบอกแก๊สมั้ง

แก๊ส  ปลอดภัยกว่าน้ำมันเยอะครับ  อย่าลืมว่าเครื่องดับ  วาวล์2 ชั้น  ไม่เหมือนน้ำมันนะครับ

ดูแท็กซี่แล้วกัน ไฟไหม้บ่อยไหม?

ออฟไลน์ alpha14

ลุงดูใจเย็นมาก เป็นผมเห็นควันขึ้นมานิดนึงนี่รีบลงรถแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

ผมก็เดาว่า ไฟ แสงมันขาวผิดปกติ ไม่ใช่ไฟเดิมจากโรงงาน ทั้งไฟใหญ่ และ ตัดหมอก

ส่วนการเปิดฝากระโปรงนั้น ... ถ้า อุปกรณ์ดับเพลิง หรือ ถังดับเพลิง พร้อม ก็ควรเปิด พร้อมฉีดเลย แต่ถ้าไม่พร้อม มีน้ำขวดเดียว การเปิด จะเหมือนการไปเพิ่มอากาศ ทำให้ไฟลุกลามหนักขึ้นครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ได้ยินข่าวไฟไหม้ห้องเครื่องทีไร นึกถึงงานแข่ง Souped Up 2019 ทุกที

https://www.facebook.com/watch/?v=1211195515748476
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมก็เดาว่า ไฟ แสงมันขาวผิดปกติ ไม่ใช่ไฟเดิมจากโรงงาน ทั้งไฟใหญ่ และ ตัดหมอก

ส่วนการเปิดฝากระโปรงนั้น ... ถ้า อุปกรณ์ดับเพลิง หรือ ถังดับเพลิง พร้อม ก็ควรเปิด พร้อมฉีดเลย แต่ถ้าไม่พร้อม มีน้ำขวดเดียว การเปิด จะเหมือนการไปเพิ่มอากาศ ทำให้ไฟลุกลามหนักขึ้นครับ

ถูกครับว่าจะไปเพิ่มอากาศทำให้ลุกไหม้ได้เร็วขึ้น แต่ถ้าไม่เปิดก็ดับไฟไม่ได้อยู่ดี แล้วผู้โดยสารก็ไม่มีปัญหาเรื่องการหนีออกจากรถด้วยการเปิดฝากระโปรงรถแล้วไฟจะลุกได้เร็วขึ้นจึงไม่ใช่ประเด็นครับ ตรงข้ามการเปิดฝากระโปรงรถและเห็นจุดที่ลุกไหม้ได้ย่อมทำให้โอกาสที่จะดับไฟได้มากขึ้นครับ

อันดับแรกคือดับเครื่องยนต์ > คนในรถต้องออกมาให้หมด > เปิดฝากระโปรงรถอย่างระมัดระวัง(ถ้าเปิดได้) > ดับไฟ > ถ้าดับไม่ได้ให้หนีออกมาที่ระยะปลอดภัย

วิธีการดับไฟที่ดีที่สุดถ้าไฟยังไม่ลุกลามมากคือการใช้ผ้าคลุมให้มิดครับ ง่ายที่สุดก็ถอดเสื้อออกมากดเข้าไปที่จุดที่ไหม้จนกว่าไฟจะดับ ถ้ามีน้ำด้วยก็เอาน้ำราดที่เสื้อก่อนยิ่งดีครับ

แต่ถ้าประเมินว่าเกินกว่าที่จะเอาผ้าคลุมให้ดับได้ก็ถอยออกมาให้ห่างๆดีกว่าครับ