ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันระหว่างอัลเมร่าและซิตี้ให้ด้วยครับ  (อ่าน 16668 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ส่วนตัวไม่ขับรถเร็ว ขับไม่เกิน120และขับในเมืองเป็นหลัก นานๆทีถึงจะขับออกต่างจังหวัด
1.คันใหนกว้างกว่ากัน เบาะหน้า-หลัง คันใหนนั่งสบายกว่ากัน
2.คันใหนประหยัดน้ำมันกว่ากันทั้งขับในเมืองรวมถึงขับต่างจังหวัด นั่งไม่เกิน4คน มีสัมภาระนิดหน่อย
3.อัลเมร่าผมดูตัวtopไว้ส่วนซิตี้ดูรุ่นรองtop เทียบoption ตัวใหนจะคุ้มค่ากว่ากัน
4.ศูนย์บริการของ2แบรนด์นี้ บริการพอๆกันไหมครับ รวมถึงค่าอะไหล่จะพอๆกันไหมครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 16:58:38 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
1.อัลเมร่ากว้างกว่า แต่ไม่ได้แปลว่าต้องนั่งสบายกว่าครับ อันนี้ลองไปนั่งดูครับ
2.อัลเมร่าประหยัดกว่าทั้งน้ำมันเชื้อเพลิง และพวกค่าน้ำมันเครื่อง ทะเบียน ภาษี ครับ
3.ออพชั่น อัลเมร่าเยอะแยะอยู่แล้วครับ แลกกับเครื่องยนต์ที่เล็กกว่า + CVT ความสนุกห่างกับ City อยู่ลิบเลยครับ
4.อัลเมร่าเน้นเรื่องค่าบำรุงรักษาต่ำเป็นจุดขายอยู่แล้วครับ  แต่ซิตี้ ก็ไม่ได้แพงอะไร

แต่ระยะเวลารอรถ ต่างกันอยู่โขครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
1. ส่วนตัวผมมองว่า ความกว้างความยาว ผมยกให้ Almera ครับ พื้นที่เยอะกว่า
2. ความประหยัด ถ้าดูจาก Review พี่จิมมี่ ยกให้ Almera อยู่แล้วครับ
3. ออพชั่นทั้ง 2 ตัวผมกลับให้ City ดูคุ้มค่ากว่านะ Almera Top ได้ของเล่นแพรวราวนิดหน่อย แต่ของจำเป็นๆ City ก็มีครบเหมือนกัน
4. ที่เก็บข้อมูลมา ผมว่าเริ่มจะใกล้กันแล้วครับ Nissan ก็พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น Honda ก็พัฒนาลงแบบคงเส้นคงวา
ถ้าเน้นใช้ในเมือง นานๆ ออก ตจว. 4 คนมีสัมภาระนิดหน่อย ผมเลือก Almera ครับ ^^
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวไม่ขับรถเร็ว ขับไม่เกิน120และขับในเมืองเป็นหลัก นานๆทีถึงจะขับออกต่างจังหวัด
1.คันใหนกว้างกว่ากัน เบาะหน้า-หลัง คันใหนนั่งสบายกว่ากัน
2.คันใหนประหยัดน้ำมันกว่ากันทั้งขับในเมืองรวมถึงขับต่างจังหวัด นั่งไม่เกิน4คน มีสัมภาระนิดหน่อย
3.อัลเมร่าผมดูตัวtopไว้ส่วนซิตี้ดูรุ่นรองtop เทียบoption ตัวใหนจะคุ้มค่ากว่ากัน
4.ศูนย์บริการของ2แบรนด์นี้ บริการพอๆกันไหมครับ รวมถึงค่าอะไหล่จะพอๆกันไหมครับ
ขอบคุณครับ
ตอบ
1.อัลเมร่าดูกว้างกว่า แต่เบาะนั่งไม่สบาย บางไป
2.ขับไม่เกินร้อย20 แน่นอนอัลเมร่า
3.อัลเมร่า ราคาเบากว่าน่าจะคุ้มกว่า
4.อัลเมร่าน่าจะเป็นรอง

อัลเมร่าคำตอบสุดท้ายของท่าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
1. Almera กว้างกว่าแยะ leg room มากกว่า D segment เสียอีก แต่ตัวเบาะ City ใหญ่กว่าทั้งหน้าและหลัง นั่งสบายกว่าหากเป็นคนตัวอ้วน
2.ในเมืองมั่นใจว่า Almera ประหยัดกว่า แต่ทางไกลไม่แน่ใจ
3.เทียบ option Almera VL กินขาดดดด Cityรองท้อป กระจกพับมืออยู่เลย
   แต่เครื่องเสียงติดรถ City คุณภาพดีเกินตัวจริงๆ
4.เคยใช้ทั้ง2ยี่ห้อ ไม่ต่างกันมาก แต่น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของ H เปลี่ยนทุก 10000โล N ทุก5000โล
   และของกินที่ศูนย์Nissan ค่อนข้างน้อยกว่าชัดเจน :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

อัลเมร่ากว้างกว่าครับ แต่เบาะนี่ไม่ไหวจะเคลียร์ ทั้งหน้าและหลัง

อันนี้ไม่ต้องบอกก็ชัดเจนครับ อัลเมร่าแน่ ๆ

อัลเมร่าครับ แน่นอนกว่าเยอะ

ผมว่าตัวนี้มันไม่ต่างกันมาก แต่ผมยกเครดิตให้ซิตี้นะ เพราะน่าจะแจ่มกว่านิดๆ

ปล.นอกเรื่อง ขำ ๆ นะครับ ผมทำ city ปี 2010 ตัว top ขับแบบชิว ๆ นั่ง  4 คน ปิดแอร์ เปิดกระจกรับลมเย็น ๆ ขับด้วยความเร็ว 70 กม./ชม. ทำได้ตั้ง 17.2 กม./ลิตร
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

ดูจากโจทย์แล้ว
อัลเมร่า น่าจะตอบโจทย์ของคุณได้ดีนะครับ

อัลเมร่า จากตัวเลข ไม่ได้กว้างกว่าเลยครับ แต่พอไปนั่งจริงๆ กลับรู้สึกกว้างกว่า
ลักษณะการจัดห้องโดยสาร ทำให้รถดูโปร่ง โล่งสบาย
ยิ่งเจอความยาวเข้าไป มันเลยขยายมิติให้ดูกว้าง

ที่แน่ๆ มันประหยัดกว่าชัดเจน
ใครบอกว่า 1.5 วิ่งนอกเมืองประหยัดกว่า 1.2 คนๆนั้นต้องขับ 130+ ขึ้นไปครับ
ถ้าวิ่งนอกเมืองยาวๆ รอบนิ่งๆเหมือนกัน อีโค้คาร์ประหยัดกว่า
ยิ่งในเมือง ยิ่งประหยัด

ส่วนความสบายในการขับ แรงบิด อัตรา้เร่ง แรงม้า แรงวัว แรงควาย ต้องแลกมากับความประหยัด
ถ้าขับเร็วหน่อย มีคนนั่งด้วยบ่อยๆ ขับบนถนนเลนสวน ต้องการกำลัง เอาซิตี้ครับ
แต่ถ้าขับบนทางหลวงเป็นส่วนใหญ่ หรือวิ่งในเมือง ไม่ต้องเค้นกำลังมาก เอาอัลเมร่าเถอะ

ออฟไลน์ basboths

ตอนนี้จอง อัลเมร่าตัว TOP ไว้ครับผมไปลองมาหมดแล้ว ในระดับ 1.2-1.5 อัลเมร่า ใหญ่สุด ผมตัวใหญ่สูงนั่งขับสบาย ของเล่นเยอะลูกเล่นเยอะ ซีตี้ แรงเสียงเครื่องเวลาเร่งนี่สุดยอด แต่ๆ รถมันสวยบาดใจ ตัดทิ้งเพราะ รอนานโคตร    เพิ่มให้ มาสด้า 2 แพงกว่า อัลเมร่าไม่เท่าไหร่ (ของแถมเยอะ ประกัน ส่วนลด ) เยอะ น่าใช้ดี

ออฟไลน์ burutrad

อัลมีร่าดูจะคุ้มกว่าครับถ้าไม่เน้นขับเร็วก็ยิ่งโอเคเลยครับ ;)

ออฟไลน์ redsun

จากโจทย์
ดูอัลเมร่า จะเพียงพอกับการใช้งานนะครับ
แต่พี่ต้องทดลองขับ ทดลองนั่งทั้ง 2 คันด้วยครับ
แล้วเปรียบเทียบกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาอย่างนี้แล้วกัน

ตอนนี้ผมใช้ City อยู่ครับ

และ ผมไม่มอง Almera เลย

จบข่าว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

จบข่าว

เห็นด้วยครับ

4 วันที่อีสานกับ City เป็นอะไรที่มีความสุขที่สุดเลยครับ ทำให้ไม่หันไปมอง Vios หรือ Almera อีกเลย (แต่ตอนนี้ขับ Vios อยู่ง่ะ เหอๆๆๆๆ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

อัลเมร่า จบข่าว... ;)

ออฟไลน์ joeyote

Almera ผมมองว่า มันคือความ ไม่สมส่วนทางวิศวกรรม อย่างแรง!!!
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ mongolias

ตอนผมออกซิตี้ ก็ถามแฟนอยู่ว่า รอดูอัลมีร่าก่อนไหม
แฟนผมบอกไม่รอ อยากได้ซิตี้มากกว่า
พอไปดูคันจริง ภายในด้านหลังมันกว้างกว่าซิตี้อีกแน่ะ แต่นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่
วัสดุภายใน รวมถึงสีสัน ผมชอบซิตี้มากกว่า
โดยรวมแล้ว ผมออกซิตี้ตัว S มา เทียบราคาก็ได้อัลมีร่าตัว Top แต่ไม่เสียดายเลยที่ออกซิตี้ครับ

ลองไปดูคันจริง เอาแบบ ออกจากโชว์รูมนึงก็วิ่งเข้าไปอีกโชว์รูมนึงเลย มันจะได้จับความรู้สึกได้ครับ

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันระหว่างอัลเมร่าŬ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:43:36 »

จบข่าว
ที่ไม่มองเพราะทำไมกรูรีบซื้อ city มาทำไมวะ มอง almera ที่ไรทำใจไม่ได้ ทุกทีเลย

บางคนมองว่าอัลเมร่า ว่าเป็น เทียน่า 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 11:07:29 โดย siamparadise »

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
almera มีระบบที่ รถไฮบริด มี แต่ city ไม่มี ระบบดับเครื่องยนต์อัตโนมัติ ถ้าบุคลิกขับรถเร็วก็เลือก city ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ารถคันนี้เป็นรถหลักที่คุณใช้ประจำ ผมว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยเอา CITY ดีกว่าครับ
รถบอดี้ใหญ่กว่านิดหน่อย ไม่ได้หมายความว่าจะนั่งสบายกว่าเสมอไปครับ
  ;)

ออฟไลน์ mongolias

Re: ช่วยเปรียบเทียบรถ2คันระหว่างอัลเมร่าŬ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:59:31 »

จบข่าว
ที่ไม่มองเพราะทำไมกรูรีบซื้อ city มาทำไมวะ มอง almera ที่ไรทำใจไม่ได้ ทุกทีเลย

บางคนมองว่าอัลเมร่า ว่าเป็น เทียน่า 555
คนที่มองอัลมีร่าเป็นเทียน่า นี่ถ้าไม่มีปัญหาทางด้านสายตา ก็ตาถั่วมากๆเลยล่ะครับ 5555

ออฟไลน์ HYDE--

Almera kub

แต่ดีที่สุดคือ ไปลองนั่งดูครับ ว่าคันไหนสบายกว่ากัน
โดยหลักการ ขับในเมือง Almera ประหยัดกว่าแน่นอน แต่ถ้าขับนอกเมืองแล้วขับเร็ว
ต้องเร่งแซงบ่อยๆ สัมภาระเยอะๆ Almera ก็ไม่รู้จะประหยัดกว่ารึป่าว เพราะต้องเค้นเยอะ

แต่จากประสบการผม พอได้ขับ Eco Car เราจะมี"อารมย์" อยากขับให้มันประหยัดๆครับ
ประมานว่า ขับแต่ละครั้งก็ต้อง Reset อัตราสิ้นเปลืองตลอด แล้วคอยลุ้นว่ามันจะประหยัดได้แค่ไหน
แล้วก็คอยเหยียบเบาๆ ไม่ค่อยยอมให้รอบเครื่องเกิน 3000rpm ไรเงี้ย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 16:44:57 »

จบข่าว

คนที่มองอัลมีร่าเป็นเทียน่า นี่ถ้าไม่มีปัญหาทางด้านสายตา ก็ตาถั่วมากๆเลยล่ะครับ 5555

ไม่แปลกหรอกครับ คนที่ไม่รู้เรื่องรถไม่ได้สนใจเรื่องรถส่วนใหญ่แยกไม่ออกหรอก เห็นนิสสันเหมือนกัน ทรงคล้ายๆกัน

ขนาดตอนผมออกพรีอุสใหม่ๆ บางคนยังนึกว่าเป็นแจ๊สเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Almera kub

แต่ดีที่สุดคือ ไปลองนั่งดูครับ ว่าคันไหนสบายกว่ากัน
โดยหลักการ ขับในเมือง Almera ประหยัดกว่าแน่นอน แต่ถ้าขับนอกเมืองแล้วขับเร็ว
ต้องเร่งแซงบ่อยๆ สัมภาระเยอะๆ Almera ก็ไม่รู้จะประหยัดกว่ารึป่าว เพราะต้องเค้นเยอะ

แต่จากประสบการผม พอได้ขับ Eco Car เราจะมี"อารมย์" อยากขับให้มันประหยัดๆครับ
ประมานว่า ขับแต่ละครั้งก็ต้อง Reset อัตราสิ้นเปลืองตลอด แล้วคอยลุ้นว่ามันจะประหยัดได้แค่ไหน
แล้วก็คอยเหยียบเบาๆ ไม่ค่อยยอมให้รอบเครื่องเกิน 3000rpm ไรเงี้ย

ถ้าขับแบบนี้ แล้วมาอยู่เลนขวา ระวังโดนไล่ยิงนะครับ 5555 ล้อเล่นๆ

ผมว่า City เป็นรถที่กลางๆ กว่าครับ คือไม่ได้ Set ยวบมากๆ แบบใช้ในเมืองแบบ Vios แต่ไม่ได้ออกแนว Cruiser หนักๆ แบบ Fiesta ผมว่ามันเป็นอะไรที่ลงตัวมาก

Almera ถ้าอยู่ในเมือง OK แต่เวลาขับออกต่างจังหวัด โดยเฉพาะทางที่เป็นเลนสวน ผมว่าเหนื่อยครับ เพราะกำลังรถค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับน้ำหนัก และช่วงล่างไม่ได้ set มาให้เหมาะกับความเร็วสูงๆ

Almera ผมว่ามันเหมาะกับคนที่ชีวิตส่วนมากอยู่ในเมือง เพิ่งก่อร่างสร้างตัว อาศัยรถคันนี้เลี้ยงลูก เลี้ยงเมียครับ ซึ่งผมก็ว่ามันคล้ายๆ กับ Corolla หรือ Sunny เมื่อ 30 ปีก่อน คือ ใช้งานได้ตามอัตภาพ และไว้ใจได้

แต่ถ้าต้องการอะไรมากกว่านั้น ผมขอผ่านครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

doanga2007

Almera ดีกว่าครับ เพราะประหยัดน้ำมันกว่าครับ ถ้าตั้งค่าเกียร์ดีๆ พลังระดับรถ 1.5 และ 1.6 ครับ ขอบคุณครับ