ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแล้วเริ่ม "จิตตก"  (อ่าน 9028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ขับรถแล้วเริ่ม "จิตตก"
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 22:24:32 »
พอได้ขับรถออกถนนทีไร ต้องมีเรื่องหงุดหงิดได้ทุกครั้ง ส่วนใหญ่ก็เพื่อนร่วมทาง มีกรณีหนักที่เวลาเจอแล้วหงุิดหงิดอยู่ทุกครั้ง

-มีถนนอยู่4เลน รถบรรทุกวิ่งไป3เลน บางช่วงแซงเป็น4เลน รถที่ขับตามหลังก็ติดยาว วิ่งแทบจะไม่ได้สนใจคนอื่นเลย
บางคันวิ่งขวาตลอด(รถทัวร์โดยสาร)บางนา-ตราด บายพาสชลบุรี เจอบ่อยที่สุด  >:( >:(ส่วนใหญ่ขับไม่ค่อยสนใจโลก ที่ขับดีๆก็มีนะ

-รถที่ขับช้าวิ่งขวา ทำให้รถติดยาว ยาวถึงยาวมากทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มีอะไรเลย

และอีกหลายๆอย่างแต่ที่ยกตัวอย่างมา มันทำให้ไม่มีความสุขในการขับรถมากที่สุดเลย และจะหงุดหงิดทุกครั้งที่เจอ ก็พยายามไม่คิดอะไรแต่บางครั้งมันก็เกินไปจริงๆ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: ขับรถแล้วเริ่ม "จิตตก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 22:27:30 »
หลายครั้งผมก็เป็นครับ บางทีโมโหสุดๆจนรู้สึกว่า โมโหไปก็เท่านั้น เราก็แค่ชะลอๆ ก็ดูพวกเขาขับกันแบบมึนๆตามๆกันไป จนรู้สึกว่า บางครั้งมันก็ตลกเหมือนกัน

ถ้ารีบมากๆ บางคนจะตกใจมากอาจจะทำให้เกิดอันตรายต่อผู้ใช้เส้นทางได้เช่นกัน

ระมัดระวังไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 00:09:07 โดย Sagittarius Toshi »

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 22:38:26 »
บางทีก็หงุดหงิดเหมือน จขกท ละครับ

แต่ขวาไม่ได้ก็ซ้ายครับ เหมือนผมแซงซ้ายเลย
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:04:28 »
บางที รถช้าก็แซงรถช้ากว่า  และรถช้ากว่าก็แซงรถช้าที่สุด ๆ  :-X

สำหรับผมคิดว่า ยังดีที่มีถนนให้ขับ  ขับช้าไปเรื่อยๆ  ยังดีกว่าติดแง่กครับ  8)

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:17:28 »
โคตรเกลียดพวก ช้าแช่ขวา แล้วข้างหน้าโล่งเป็นทุ่ง

ไม่รู้คนขับลืมเอาสมองไว้ท้ายรถป่าว
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:24:40 »
แซงซ้ายครับ วิธีที่เย็นสุดๆแล้ว เหลืออดจริงๆปาดหน้าแถมพวกไม่ไล่มาหรอกแข่อยู่แบบนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:43:08 »
เป็นเหมือนกันครับ ช่วงนี้ยิ่งหนัก รถโล่งๆมันขับให้ติดกันได้ เรียงแถวทุกเลนไม่สนใจโลก  >:(

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:55:10 »
ก็หงุดหงิดเหมือนกัน แบบ จขกท.เจอครับ
เดี่ยวนี้ขับช้าอยู่เลนขวา บางครั้งเจอบ้างคันอยู่เลนขวาข้างหน้าว่างเยอะมาก
บางทีเลนขวาคนขับรถก็แปลกๆ ขับเกาะกลุ่มกันตามๆกันหลายคัน เลนซ้ายเลนกลางว่างเยอะ ไม่แซงกัน
แซงซ้ายดีสุด ตอนแซงก็ต้องระวังหน่อยครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:55:56 »
วันนี้เจอน้องอัลเมร่าป้าย ตจว. ขับช้าแช่ขวาครับ (ผมอยู่เชียงใหม่)
ทำไรไม่ได้ โมโหไปก็เท่านั้น หาจังหวะแซงแซงซ้ายไป ไม่รู้คนขับเขามึนหรือว่าอย่างไร
เมืองไทยขับช้าชิดต้องซ้ายเหมือนกันหมดเน่อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:14:50 »
ผมขับเส้นประจำผม ออกซ้ายเลยครับ 3 เลน วิ่งซ้ายสุดปลอดภัย รถบรรทุก รถช้าอยู่เลนขวากัน เป็นเรื่องปกติไปซะแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:19:59 »
เวลาขับออกต่างจังหวัดไกลๆ ผมมีหลัก 2 ข้อ

1. "เปลี่ยนกลุ่มรถ" เวลารำคาญรถรอบข้าง ชะลอปล่อยให้มันไปชนๆ ไปตายๆ ข้างหน้ากันไปหมดเลย หรือไม่ก็กดแซงให้หายไปเลย พวกช้าดีนักเนี่ย แล้วอยากเร็วช่วงไหนก็เร็ว อยากช้าช่วงไหนก็ช้า ไม่มีใครบังคับให้คุณขับความเร็วเท่าเดิมได้ตลอดเวลา บางทีมันก็ซิ่งกันได้หมด บางทีมันก็อืด หมดแรงเบื่อก็ถอยๆ ให้เขาไปกัน มันจะได้ไม่ต้องรำคาญคันเดิมนานๆ มันจะเกิดอาการด่าสะสม ด่ารัวๆ ด่าไปเขาก็ไม่ได้ยินครับนอกจากคนในรถเรา

2. "พัก" เท่าที่ใจอยากพัก จะกิน จะเข้าห้องน้ำ ยืดเส้นยืดสาย พักนอน ก็พักไปครับ ตราบใดที่ไม่ต้องทำเวลาเพื่อเหตุการณ์สำคัญหรือเดินทางเป็นกลุ่ม ถึงจะช้าก็ให้มันช้าไป ผมจะมีนิสัยอย่างคือ สนใจอะไรจะหยุดดู (ถ้าปลอดภัย) บางทีกลับรถไปดูเลย เช่น ตอนนั้นสงสัยว่ากังหันลมตรงจุดนี้คืออะไร ก็ได้จุดแวะพักถ่ายรูปสวยๆ เพิ่มมาตั้ง 1 จุด ถือกล้องลงไปเดินชิลล์ได้ครึ่งชั่วโมง สบายใจ ขับรถต่อ วันนั้นกรุงเทพ-ชัยภูมิ ซัดไป 5 ชั่วโมงได้ จนเพื่อนถามว่าเมิงไปอ้อมสุพรรณมาเหรอ 555+

ลองดูครับ สนุกดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:33:16 »
ผมจิตไม่ตก   แต่จะหงุดหงิดพวกเปลี่ยนเลนแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ทำเราเสียจังหวะต้องเบรคอยู่บ่อยๆ

อีกพวกคือชอบขับจี้ตูดเลนซ้าย....คือแซงรถแช่ขวาไม่ได้ก็มาไล่จี้ตูดรถเลนซ้ายแทน  (กะจะขับเลนซ้ายสบายๆไม่ขวางใคร ก็ดัดมีคนทะลึ่งมาจี้ตูดอีก)

อีกพวกชอบมุดมาตัดหน้า......คือถ้ามุดไม่เก่ง เสียบไม่เนียน ขอความกรุณาอย่าซิ่งเลยครับ  อันตรายรถคันอื่นจะเบรคไม่ทัน

อีกพวกวิ่งออกไหล่ทาง  แล้วก็ไปเบียดตามคอสะพานให้รถมันติดเล่นๆ.....เพื่อ???

บางพวกรำคาญรถออกตัวช้าหรือไงก็ไม่ทราบ  แซงออกเลนเลี้ยวขวาแล้วมาปาดเข้าซ้ายเพื่อไปทางตรง  ให้รถมันเสียจังหวะเบรคกันยาวๆตอนไฟเขียว รถมันก็ผ่านแยกได้ช้าขึ้นไปอีก คิดอะไรกันอยู่เนี่ย??

บางคันขับเซซ้ายเซขวา พอมองดูเจอพวกขับไปกดแชดไปด้วย.....แหม่นะ

บางทีเห็นรถพ่วงกำลังจะกลับรถ เลยเปิดไฟฉุกเฉินเตือนคันหลัง  ซักพักมีกระทู้ด่าตามหลัง  ไฟฉุกเฉินเปิดทำไมพร่ำเพรื่อ ไม่ถูกกฎหมาย ไม่สากล  เอิ่ม.....คราวหลังไม่ต้องเปิดเตือนแระมั้ง ปล่อยพวกซิ่งๆไปตามยถากรรม (เหล็กนะเด็กโง่)

พอพิมพ์จบ ผมก็หายหงุดหงิดพอดี ขอบคุณที่ให้พื้นที่แสดงความเห็นครับ 8)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:40:04 »

ของผมชอบเจอพวกไม่ให้สัญญาณ ขับๆอยู่ก็ไม่รู้เลยจะเลี้ยวจะอะไร
ไม่ก็พวกขับช้าแล้วชอบแช่เลน แล้วบางครั้งผมก็ออกซ้ายไม่ได้ เพราะติดรถเลนซ้าย อันนี้แสบมาก ผมขับรถทั่วไปจะไม่มีใครหลบแต่ถ้าผมขับวีโก้ไปจี้บ้างส่วนใหญ่หลบให้หมด พิสูจน์แล้วว่าจริง 5555
มักแก้ปัญหาด้วยการรีบแซงรีบนำทุกคันจะได้ไม่ต้องเจออะไรที่ชวนประสาทเสีย(ส่วนกลุ่มที่เขาเร็วจริงๆก็ปล่อยไป พวก 140 อัพทั้งหลาย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 01:43:12 »
น่าหงุดหงิดจริงๆครับ พวกขับช้าแช่ขวา เข้าซ้ายได้ไม่ยอมเข้า ขับรถแบบไม่มีมารยาท นานๆเจอที แต่เคยเจอคนใจร้อนเอาคืนรถพวกนี้ครั้งนึงปาดกลับ ขับช้ากว่า ขับเบรค ขับเบรค เห็นแล้วสมน้ำหน้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:24:10 »
ทำใจร่มๆ ที่นี่ไทยแลนด์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:34:42 »
เจอบ่อยมากเหมือนกัน
ถ้ามีเลนว่างผมจะไม่สนใจเลย ให้แซงซ้ายผมก็ไม่ว่า แต่นี่บล๊อคทุกเลน  คนขับขวาต้องมีจิตสำนึกกว่านี้

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:59:17 »
ถ้าเรื่องแค่นีหงุดหงิด คุณพี่จะใช้ชีวิตอยู่ใน "ประเทศไทย" ร่วมกับ "คนไทย" จำนวนหนึ่งจวบจนอายุขัยต่อไปได้อย่างไร  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:01:58 »
ผมแซงซ้ายเลยครับ บางทีมีมุดบ้าง(ไม่ดีและอันตราย) แต่ทำไงได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:29:46 »
จะไปเปลี่ยนคนอื่นคงยาก ต้องแก้ที่เราอ่ะ (ผมก็แก้อยู่  :D)

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:51:07 »
ผมเป็นอีกคนที่ขึ้นรถเสร็จแล้วก็กลายเป็นคนขี้หงุดหงิดไปเลย....ขับช้า จะแช่ขวาทำไม ไม่เข้าใจ บางทีหงุดหงิดมากๆ แซงซ้ายปาดหน้าซะเลยขับบังมันให้ช้ากว่ามันขับ แต่เคยทำแค่สองครั้งเองนะครับ  :'( :'( พอละ กลับมานั่งคิดเกิดเค้าชนท้ายมาก็ไม่คุ้ม เกิดมันโมโหมีปืนมายิงกันตายอีกก็ไม่คุ้มเหมือนกัน พยายามห่างๆแซงๆ ไปให้จบๆ หรือไม่ก็วิ่งไม่ต้องเร็วมากอยู่ซ้ายฟังเพลงยาวๆ ไป แต่ถ้ารีบเมื่อไหร่ก็มุดซะ ให้มันจบๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:12:21 »
มี โรคจิตกว่าครับ

พวกชอบแซงแต่ขับช้า
คือ เจอรถอยู่หน้าขอให้ได้เร่ง แซง
แต่พอแซงไปดันขับ ช้ากว่า คันที่มันแซง

ยกตัวอย่างผมเป็นคนขับรถ 100 ตลอดทาง ด้วยความเร็วคงที ไปเรื่อยๆ
แต่ระหว่างทาง ผมเจอ รถนึ่งคัน มันแซงผมตลอดทางเลย แล้วก็ไปแซงคันโน้นคันนี้
แต่ สุดท้าย มันก็ มาอยู่ข้างหลังผมทุกที เห็นพวกนี้แล้วหงุดหงิดกว่า

การขับรถไม่ต้องรีบครับ ให้เลือกเลย เราจะขับที่ความเร็วเท่าไหร่ แล้วขับให้ได้เท่านั้นตลอดทาง

ดีกว่า เดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวช้า ไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:14:19 »
เวลาขับออกต่างจังหวัดไกลๆ ผมมีหลัก 2 ข้อ

1. "เปลี่ยนกลุ่มรถ" เวลารำคาญรถรอบข้าง ชะลอปล่อยให้มันไปชนๆ ไปตายๆ ข้างหน้ากันไปหมดเลย หรือไม่ก็กดแซงให้หายไปเลย พวกช้าดีนักเนี่ย แล้วอยากเร็วช่วงไหนก็เร็ว อยากช้าช่วงไหนก็ช้า ไม่มีใครบังคับให้คุณขับความเร็วเท่าเดิมได้ตลอดเวลา บางทีมันก็ซิ่งกันได้หมด บางทีมันก็อืด หมดแรงเบื่อก็ถอยๆ ให้เขาไปกัน มันจะได้ไม่ต้องรำคาญคันเดิมนานๆ มันจะเกิดอาการด่าสะสม ด่ารัวๆ ด่าไปเขาก็ไม่ได้ยินครับนอกจากคนในรถเรา

2. "พัก" เท่าที่ใจอยากพัก จะกิน จะเข้าห้องน้ำ ยืดเส้นยืดสาย พักนอน ก็พักไปครับ ตราบใดที่ไม่ต้องทำเวลาเพื่อเหตุการณ์สำคัญหรือเดินทางเป็นกลุ่ม ถึงจะช้าก็ให้มันช้าไป ผมจะมีนิสัยอย่างคือ สนใจอะไรจะหยุดดู (ถ้าปลอดภัย) บางทีกลับรถไปดูเลย เช่น ตอนนั้นสงสัยว่ากังหันลมตรงจุดนี้คืออะไร ก็ได้จุดแวะพักถ่ายรูปสวยๆ เพิ่มมาตั้ง 1 จุด ถือกล้องลงไปเดินชิลล์ได้ครึ่งชั่วโมง สบายใจ ขับรถต่อ วันนั้นกรุงเทพ-ชัยภูมิ ซัดไป 5 ชั่วโมงได้ จนเพื่อนถามว่าเมิงไปอ้อมสุพรรณมาเหรอ 555+

ลองดูครับ สนุกดี

ผมทำตามนี้นะครับ แต่เลือกที่จะใช้ข้อ "1" ครับ ผมเดินทางไกลอยู่บ่อยๆ ถ้ารู้สึกว่า ชุดเพื่อนร่วมทางที่เจอๆกันมันไม่ไหวจริงๆ ผมเข้าปั๊มเลยครับ ทำธุระส่วนตัว หาอะไรกินนิดๆหน่อยๆ ออกจากปั๊มไอ้ชุดเดิมก็ไม่รู้หายไปไหนแล้ว ถึงเราขับเร็วขนาดไหนก็ตามชุดนั้นไม่ทันครับ และมักจะพบว่า เพื่อนร่วมทางชุดใหม่หลังจากที่เราพัก มักจะดีกว่าชุดที่แล้วครับ ขับสบายใจ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:24:15 »
ผมใช้การ บ่น ต่อว่า เป็นการระบายอารมณ์ แต่ก็ไม่ให้เดือดร้อนใครนะครับ ทำคนเดียวอยู่ในรถนั่นแหละ 55555

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:40:38 »
ภาครัฐต้องช่วยแก้ครับ

มีสื่ออยู่ในมือ ต้องทำสปอต แนะนำ

จริงอยู่อาจจะไม่ได้ผลแบบทันตาเห็น แต่เชื่อมั๊ยครับว่า คนใช้รถอีกมากมาย ไม่รู้มารยาท หรือ วินัย ที่ดีในการใช้ทางร่วมกัน เพราะไม่เคยเรียนรู้ และไม่มีคนแนะนำ

สาเหตุจะมาจากอะไร ร้อยพ่อพันแม่ เลือกไม่ได้หรอกครับ ช่างมันไป

หาทางแก้ดีกว่า ส่วนตัวผมใช้วิธีที่ 1 บ่อยหน่อย และทำใจบอกกับตัวเองในเเง่ดีไว้ก่อนว่า เราไม่ได้โดนแกล้ง แต่เราไปเจอคนที่ไม่รู้ ไม่ได้ตั้งใจ ขวางหน้าเราอยู่ ถึงบางครั้งจะไม่ได้เชื่อเช่นนั้นก็ตามทีครับ

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:47:02 »
วันนี้เจอน้องอัลเมร่าป้าย ตจว. ขับช้าแช่ขวาครับ (ผมอยู่เชียงใหม่)
ทำไรไม่ได้ โมโหไปก็เท่านั้น หาจังหวะแซงแซงซ้ายไป ไม่รู้คนขับเขามึนหรือว่าอย่างไร
เมืองไทยขับช้าชิดต้องซ้ายเหมือนกันหมดเน่อ

น้าเคยเจอมั้ยครับ ขับช้าแช่ซ้าย พอเราแซงซ้ายมันตบกลับมาซ้าย เราเบรคแทบไม่ทัน โมโหเลยเปิดไฟสูงบีบแตรไล่    มันโมโหเราอีก เฮ้อเซ็ง

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:07:30 »
รถพวกนี้ส่วนใหญ่ ผมสังเกตุเกจ์ความเร็วเวลาวิ่งตาม มักจะวิ่ง 120 หรือ 100 กม./ชม.

คือเค้าคิดว่าฉันวิ่งเร็วที่สุดเท่าที่กฎหมายกำหนดแล้ว ฉันมี"สิทธิ์"แช่ขวา...ถึงข้างหน้าจะว่างก็ช่างมัน กฎหมายให้วิ่งเร็วที่สุดแค่นี้....5555

ผมเชื่อว่าคนเข้าใจผิดๆยังมีอยู่มาก คงต้องรณรงค์มารยาทการขับขี่หล่ะครับ ว่าที่ถูกต้องเป็นยังไง...เลนขวามีไว้แซง คนอื่นที่เค้ามีธุระด่วนจริงๆ คุณควรจะหลบให้เค้า...

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:44:20 »
แต่ละเคสที่ทุกท่านเจอ อ่านแล้วพาลหงุดหงิดไปด้วยเลย55

ขอผมเมื่อวานตอนเช้าจะไปทำงาน ถนน2เลนสวน จะแซงรถ10ล้อ ข้างหน้ามีรถต่อ10ล้ออยู่2คัน เลนขวาโล่ง
ผมเปิดไฟเลี้ยวแซงผ่านคันแรกมาละ ไอ้คันที่2ที่ต่อท้าย10ล้อทะลึ่งออกขวาจะแซงโดยไม่ดูรถผมเลย
ไหล่ทางมีมอไซสวนมาอีก ผมนี่บีบแตรยาว เบี่ยงขวาแบบเฉียดไปนิดเดียว

สาปแช่งมันตลอดทาง พาลหงุดหงิดไปครึ่งวันเลย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:00:20 »
ขอเพิ่มอีก 2 ข้อ
1. พวกชอบจอดปิดปากซอย หรือปากทางเข้าออก ทั้งๆที่เราจะเลี้ยวขวา พวกรีบเข้ามากั๊กไว้เลย
2. รถติดไฟแดงทางตรงข้างหน้า แต่เราจะออกเลนเบี่ยงเพื่อออกไปเลี้ยวหรือกลับรถซ้ายหรือขวา ไอ้คันก่อนหน้าดันจอดห่างๆปิดทางเราไว้ ทั้งๆที่มีช่องว่างอีก 2-3 เมตร มันก็ไม่ยอมชิดหน้าขึ้นไปอีก ขยับอีกแค่นิดเดียวมันจะตายหรือไงไม่รู้

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:20:57 »
ในชีวิตจริง การขับถนนเมืองไทย คือต้องหัดแซงซ้ายบ้างขวาบ้าง บ้างครั้งต้องลงไหล่ทางแซงก็มี 555 ไทยแลนด์โอลี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 11:26:02 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:21:18 »
จขกท.ลองฝึกทำสมาธิและศึกษาธรรมมะบ้าง คุณจะรู้จักการปล่อยวาง โลกนี้ไม่ได้เป็นอย่างที่เราต้องการทุกอย่างครับ