ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบขับอัตโนมัติ Autopilot และ ระบบช่วยจอด PARKING ASIST สำหรับเมืองไทย  (อ่าน 2551 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
      ระบบขับอัตโนมัติ Autopilot และ ระบบช่วยจอด PARKING ASIST หากใช้ในเมืองไทยตามชุมชน ที่จอดตามห้าง จะใช้งานได้ดีไหม๊ครับ ปกติทุกวันนี้ขับหลบมอเตอร์ไซค์ และพวกขับย้อนศร แล้วถนนหลายสายยังมีหลุมมีบ่อ มีท่อที่เปิดฝา ถนนขาด น้ำท่วมถนน ก็แย่แล้วครับ ส่วนพวกใจร้อน ถ้าใช้ระบบช่วยจอดจอดในห้าง รถแยะๆ สงสัยพวกบีบแตรกันยาวแน่ๆๆ ในทางปฎิบัติระบบพวกนี้จะเอามาใช้งานได้ประสิทธิภาพไหม๊ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Parking Assist ไม่น่าช่วยคนที่ขับคล่องประมาณนึงแล้วเท่าไหร่ครับ
แต่ Pilot Assist มีประโยชน์ลดความล้าเวลาขับทางหลวงจริงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่การใช้งาน ของ "แต่ละคน" ส่วนเรื่องจราจร และ กฏหมาย ว่ากันไป

สมัยสัก 10 ปีที่แล้ว คำว่า Cruise Control ก็มีคนที่ มีทั้งยี๊ มีทั้งเมิน มีทั้งมองในมุมลบ จะทำให้อรรถรสในการขับขี่เสียไป ฟิลลิ่งมันจืดๆ ชืดๆ มั้งละ

และ กลับบางกลุ่ม มองเป็นเรื่องว๊าวว เรื่องใหม่ ออฟชั่นน่าใช้ สบาย ละการเมื่อยหล้า

พอมาถึงทุกวัน Cruise Control ใช้กันเยอะแยะ จนมาถึงยุค Adaptive Cruise Control ปัจจุบันนี่ละ

และการมาของ Autopilot ก็คงคล้ายๆ ในอดีต นั้นละ

สุดท้าย อยู่ที่การใช้งาน และ สภาพถนนที่เหมาะสม

ส่วน PARKING ASIST รถผมก็มี ใช้งานบ้าง ไม่บ่อย แต่ใช้เรื่อยๆ ไม่ซีเรียสว่ามีต้องใช้ อยากใช้ก็ค่อยใช้ ไม่เกี่ยวกับการรีบ หรือ ไม่รีบ ขับคล่อง หรือ ขับไม่คล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2020, 14:12:30 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Fly to dream

PARKING ASIST ใช้ได้ดีแบบที่จอดแคบครับ ผมใช้กับ Everest บ่อยเวลาที่เข้าแบบขนานแคบๆ รถจอดได้เนียนดีด้วยเราระแวงก็เบรกซะ เปลี่ยนเกียร์ให้มันแล้วมันก็ขยับจนเข้าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2020, 14:48:57 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ axister

parking assist หมายถึงจอดซองรึเปล่าครับ

เข้าซองผมว่าเส้นต้องชัดเจนประมาณนึง แสงสว่างอะไรต้องได้อะครับ เพราะจากที่ใช้ 330e ก็มีพลาดบ้าง ยิ่งพวกที่ขับมาให้ถอยกลับตามตำแหน่ง ปัจจัยอื่นๆ มาด้วยเช่นพวก น้ำหนัก บาลานซ์ รถ ถนนเปียกน้ำ บลาๆ โดยรวมผมว่าดีแต่ยังไว้ใจไม่ได้ครับ แต่ระบบไม่ช้านะครับถ้าจอดที่ไม่ได้หนาแน่นมาก เลนชัด ความกว้างเหมาะสม ถือว่าดีครับ แต่อย่างออฟฟิศผมซองเล็กเส้นชัด ก็เบียดเสามาแล้ว มันเซนเซอเข้าองศาถูกหมดนะครับ แต่เหมือนมันจะมีจังหวะที่หลุดเซนเซอรึเปล่าไม่รู้ท้ายโล่งหน้าโล่ง แต่ข้างไม่โล่ง เบียดไปครืดนึง

ส่วนอีกคัน xc60 เรื่อง pilot assist

ใช้บนทางด่วนคือดีมากครับถ้าไม่รีบ แต่ถ้าใช้ที่อื่นเช่นถนนสุขุมวิทบอกเลยว่าไม่เวิค คือด้วยระยะรถที่ค่อยๆห่างจาก 0 มันจะเว้นเยอะแบบรถตัดเข้ามาสบายๆเลยครับ ยังไม่นับมอไซฯ ที่พุ่งมาตัดแล้วรถจะเซนเซอว่าเราจะชนคันหน้า ต้องคอยกดใหม่ตลอดๆด้วย ใช้บนด่วนก็อย่างที่บอกต้องชิวครับ เพราะมันเว้นเยอะคนตัดง่ายมากๆ มีลุงขี้ตกใจใช้ฟังก์ชั่นนี้กันเยอะครับ เส้นไปเขาใหญ่ พอโดนตัดหน้ามันคงเบรคแรงก็บีบแตรกันใหญ่ แต่ขับถนนแบบไม่หนาแน่น แค่ประคองพวงมาลัยคือดีมากครับ ยิ่งพวก steer assist ถ้าไม่ใช่โค้งหักศอกจริงๆ เราแค่ประคองพวงมาลัยก็เพียงพอแล้ว

อย่างทีแรกผมตัดสินใจ 330e หรือ s60 สรุปไป 330e เพราะใช้ในเมืองส่วนใหญ่แทบไม่ได้ active ระบบเลยจากตอนใช้ xc60 แต่ 330e มันขับดีกว่าเยอะด้วย ถ้าพอๆกันผมก็คงไป s60 แหละ

แถม auto highbeam ให้อีกอัน อันนี้ผมว่าไม่เวิคสุดๆ ไม่รู้เซนเซอยังไงมันแหวกตรงบ้างไม่ตรงบ้าง ละบางทีพอมีแสงมามันก็ดับ แล้วองศารถสวนมันลงพอดี แบบทางลาดอะครับ มันก็ไฟสูงใส่ใหม่ ติดๆดับๆ รถสวนคงคิดว่าเราด่ามากกว่าที่จะเข้าใจระบบการทำงาน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ควรจะมีครับทั้ง 2 ระบบ Autopilot และ ระบบช่วยจอด PARKING ASIST

โดยเฉพาะ Auto Pilot ถ้ามีทุกคันยิ่งดี กำหนดไปเลยช่องทางจารจรนี้สำหรับรถ Auto Pilot เท่านั้น ถ้าใครทำผิดกฎจราจรมาทำให้เกิดอุบัติเหตุต้องให้คนทำรับผิดชอบทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่าที่เคยลองระบบ CTS ของ Mazda ซึ่งก็เป็นเสี้ยวนึงของ Pilot Assistance
ผมว่า มันช่วยเราในการบังคับทิศทางช่วงเดินทางการจราจรแบบเคลื่อนเรื่อยๆ ได้ดีเลยนะ เพียงแต่อาจจะต้องการเส้นถนนมี่ชัดกว่านี้ และผู้ใช้รถใช้ถนนมีวินัยมากกว่านี้ซักหน่อย หรืออาจจะต้องรอให้ระบบมันสามารถปรับให้ทำงานกับสภาวะการขับรถไทยได้ มันก็เป็นระบบที่มีประโยชน์​จริงครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nukobza

• Newbie
  • *
autopilot ใช้ได้ แต่ก็ต้องระวังเองด้วย ดูถนนด้วยว่าควรใช้หรือไม่ควรใช้ เช่นวิ่งมอเตอร์เวยฺ ก็ใช้ไปเถอะ แค่ระวังรถเปลี่ยนเลนมา ส่วนในเมืองก็ต้องระวังคน ระวังมอไซค์ นี่ไม่ใช่แค่ในไทย ตปท.ก็ต้องระวังเหมือนกัน แค่ในไทยอาจต้องระวังมากกว่า
PARKING ASSIST ถ้าจอดไม่เป็นอยู่แล้ว ระบบมันก็ช่วยได้เยอะ แต่ถ้าจอดเองเร็วกว่าก็จอดเองไป หรือถ้าไม่มีรถตามมาก็ค่อยใช้