ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Yaris ATIV 1.2 Premium Luxury CVT//  (อ่าน 11120 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member

ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Yaris ATIV 1.2 Premium Luxury CVT
689,000 บาท พร้อมตารางเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน Segment เดียวกัน

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่

https://www.headlightmag.com/2022-08-16-acceleration-fuel-consumption-toyota-yaris-ativ-premium-luxury

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อัตราเร่ง 0-100 ใช้ได้นะครับ แต่ดูท่าทางจะแค่ออกตัวดี

พอเป็น 80-120 ได้แย่กว่าเดิม แปลกมากครับ

ส่วนความประหยัด เยี่ยมครับ ควรจะได้แบบนี้ตั้งนานแล้วครับ

;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ประหยัดก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร    ภาพรวมดีขึ้น  ::) ::)

ถ้าผมจะเลือกเบนซินใช้งานในเมือง  คงไป Mazda2 1.3 อยู่ดี 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KTN88

ประหยัดขึ้นตั้งเกือบ 3 km/l แต่อัตราเร่งแซงอืดกว่าเดิมอีก
เป็นรถเน้นขับในเมืองแท้ๆเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
0-100 สอดคล้องกับที่ผมได้ลองมาสั้นๆ เลยครับว่าเหมือนช่วงออกตัวมันดีขึ้น มีแรงดึงให้สัมผัสได้มากกว่าเดิมจริงช่วงก่อน 40 km/h ผมว่าแรงดึงมันดีพอๆ Vios 1NZ ช่วงเกียร์ 1 เลย
แต่หลังจาก 40 ไป เรือเกลือเหมือนเดิม เรี่ยวแรงเมื่อครู่นี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

ที่น่าตกใจคือ 80-120 แย่ลง ผมไม่ได้ลองถึงความเร็วขนาดนั้นเลยพึ่งมารู้ว่ามันอืดลงกว่าเดิมอีกตอนแซงช่วงนี้

แต่ก็ดีที่ได้อัตราการใช้น้ำมันที่ตี 1.2 NA ตายทุกตัว (ใช้งานจริงอาจจะประหยัดกว่า 1.0 Turbo ด้วยรึเปล่าในเมือง เพราะนี่ก็ใช้ Almera 1.0 Turbo นอกเมืองในตารางอ่ะสวย ในเมืองนี่ส่ายหัว 10-13 km/l เอง คงต้องรอดูกันต่อไป)

ปล. ไมล์แข็งกว่า Almera ก็ดีใจมากแล้ว  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

ประหยัดขึ้น แต่อืดเหมือนเดิม

0-100 สอดคล้องกับที่ผมได้ลองมาสั้นๆ เลยครับว่าเหมือนช่วงออกตัวมันดีขึ้น มีแรงดึงให้สัมผัสได้มากกว่าเดิมจริงช่วงก่อน 40 km/h ผมว่าแรงดึงมันดีพอๆ Vios 1NZ ช่วงเกียร์ 1 เลย
แต่หลังจาก 40 ไป เรือเกลือเหมือนเดิม เรี่ยวแรงเมื่อครู่นี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

ที่น่าตกใจคือ 80-120 แย่ลง ผมไม่ได้ลองถึงความเร็วขนาดนั้นเลยพึ่งมารู้ว่ามันอืดลงกว่าเดิมอีกตอนแซงช่วงนี้

แต่ก็ดีที่ได้อัตราการใช้น้ำมันที่ตี 1.2 NA ตายทุกตัว (ใช้งานจริงอาจจะประหยัดกว่า 1.0 Turbo ด้วยรึเปล่าในเมือง เพราะนี่ก็ใช้ Almera 1.0 Turbo นอกเมืองในตารางอ่ะสวย ในเมืองนี่ส่ายหัว 10-13 km/l เอง คงต้องรอดูกันต่อไป)

ปล. ไมล์แข็งกว่า Almera ก็ดีใจมากแล้ว  ;D

เครื่อง 1.0 Turbo ทั้งสองรุ่นในเมืองกินกว่า 1.2 NA จริงๆครับ
1.2 NA ในเมืองนอกเมืองกินไม่ต่างกันมาก
แต่ 1.0 Turbo ในเมืองกับนอกเมืองกินต่างกันเยอะเลยครับ ในเมืองกินแต่นอกเมืองนิ่งๆนี่ประหยัดมาก

ออฟไลน์ mongolias

80 ขึ้นไปอืดไปหน่อย
เหมาะกับใช้งานในเมืองแหละ ออกไปนอกเมืองที่ถนนเลนสวน ตอนจะแซงคงต้องกะจังหวะกันหน่อย
เรื่องประหยัดน้ำมัน ยังไงในเมืองดีกว่า 1.0T แน่ ส่วนวิ่งทางไกลดูแล้วก็น่าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ AkE

รถไม่แรงแต่ประหยัดดี แต่ที่แรงแน่นอน คือยอดขายครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
3nr-fe ผม 2000 รอบได้แค่ 90 km/h (ดูเรือนไมล์ซึ่งอ่อนไปพอสมควร)

นี่  1900 รอบ ได้  110 km/h  คงทดเกียร์ไปสูงไม่แปลกที่ 80-120 จะเหี่ยว ๆ  แต่ตัวใหม่ตบเกียร์ได้น่าจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ SM.

ประหยัดขึ้น แต่อืดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ tnp_super

สงสัยหนักอ๊อพชั่น เลยอืดหน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

ทุกวันนี้ใช้ Honda Freed เดิมๆ ซิ่งไปทำงานที่เขาใหญ่ อาทิตย์เว้นอาทิตย์ ก็ไม่ได้ลำบากอะไรมากนัก

ถ้าว่า Yaris ตัวนี้อืดขนาดนั้น Freed ผมจะเรียกว่าอะไรดี
><

มันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วๆไป ไม่ได้จะเอาไปลงเซอร์กิตซักกะหน่อย

คิดมากน่ะครับ
ปล. กรุงเทพ เขาใหญ่ ต่อให้รถแรงกว่า Freed 2 เท่า ก็ใช่ว่าจะทำเวลาได้ดีกว่า Freed 2 เท่าซะที่ไหน...

ประหยัดก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร    ภาพรวมดีขึ้น  ::) ::)

ถ้าผมจะเลือกเบนซินใช้งานในเมือง  คงไป Mazda2 1.3 อยู่ดี

ผมว่าถ้าให้เลือกความเสถียรของตัวรถกับความประหยัด

ผมว่าตัวนี้ตอบโจทก์นะครับ คือ อย่างน้อยๆ มันคงไม่มีอาการแปลกๆ แน่ๆ อีกอย่างค่าอะไหล่จากที่ผมใช้ Yaris มา ผมว่าค่อนข้างถูกครับ (แต่นิสสัน มาร์ช ถูกสุด)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ใส่ Adaptive มาเพื่อเน้นขับในเมืองจริงๆ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ทุกวันนี้ใช้ Honda Freed เดิมๆ ซิ่งไปทำงานที่เขาใหญ่ อาทิตย์เว้นอาทิตย์ ก็ไม่ได้ลำบากอะไรมากนัก

ถ้าว่า Yaris ตัวนี้อืดขนาดนั้น Freed ผมจะเรียกว่าอะไรดี
><

มันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วๆไป ไม่ได้จะเอาไปลงเซอร์กิตซักกะหน่อย

คิดมากน่ะครับ
ปล. กรุงเทพ เขาใหญ่ ต่อให้รถแรงกว่า Freed 2 เท่า ก็ใช่ว่าจะทำเวลาได้ดีกว่า Freed 2 เท่าซะที่ไหน...

เห็นด้วยครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่า ถ้า Yaris ใหม่จะมา ทำตัวเลขได้เท่า Freed นี่ก็พอใจแล้ว

ไม่น่าเชื่อว่า จะทำตัวเลขได้เท่า Freed จริง แถมประหยัดแบบคนละเรื่องกับตัวเก่าเลยครับ ;D

ออฟไลน์ panupong508

ประหยัดขึ้นเยอะเลย ถ้าเลี้ยงรอบเครื่องไม่ให้เกิน 2000 รอบ ขับแบบไม่เกิน 100 น่าจะประหยัดขึ้นไปอีกนะครับ
ภายในตกแต่งเอาความเป็นวีออสใส่เข้ามาในยาริสใหม่   ผมจึงเรียกว่า All new  ยารีออส

เมื่อไหร่รถทดลองขับจะมานะครับ รอไปลองขับไม่ไหวแล้ว  :'( :'(

Hybrid ก็มาช้าเหลือเกิน  :'( :'(

ออฟไลน์ TeslaX

เหมาะกับใช้ขับในเมือง ส่วนถ้าใช้เวลาออกไปต่างจังหวัด บรรทุก 5 คน แถมมีสัมภาระท้ายรถ เวลาจะแซงรถเลนสวนทำใจได้เลย ต้องถนนโล่งๆเท่านั้น ไม่งั้นขิตแน่นอน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เมื่อไหร่รถทดลองขับจะมานะครับ รอไปลองขับไม่ไหวแล้ว  :'( :'(

Hybrid ก็มาช้าเหลือเกิน  :'( :'(

มาแล้วครับ ผมไปลองศูนย์แถวบ้านมาแล้วเมื่อวานนี้
และจะจัดงานเปิดตัวตามโชว์รูม 19-21 ส.ค. ครับ รถหลายที่เริ่มมาลงและมาก่อนงานแน่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ไปเที่ยวเหนือขึ้นดอยเจอ​ yaris 1.2​ ขับเอื่อยเฉื่อยหลายคันเลย​ สรุปขับชิลๆหรือเร่งไม่ขึ้นหว่า​  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Magl

เหมือนเดิมครับ ขับ 2-3 คนได้อยู่ 4-5 คนนี่ออกอาการเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าถ้าให้เลือกความเสถียรของตัวรถกับความประหยัด

ผมว่าตัวนี้ตอบโจทก์นะครับ คือ อย่างน้อยๆ มันคงไม่มีอาการแปลกๆ แน่ๆ อีกอย่างค่าอะไหล่จากที่ผมใช้ Yaris มา ผมว่าค่อนข้างถูกครับ (แต่นิสสัน มาร์ช ถูกสุด)
march ไม่ถูกสุดครับ หลายอย่างยังแพ้celerio swift. mirageครับ แค่น้ำมันเกียร์ก็1900฿_แล้วสำหรับมาร์ช

ไปเที่ยวเหนือขึ้นดอยเจอ​ yaris 1.2​ ขับเอื่อยเฉื่อยหลายคันเลย​ สรุปขับชิลๆหรือเร่งไม่ขึ้นหว่า​  ::)

ส่วนใหญ่เป็นรถเช่ามาขับครับไม่ใช่รถส่วนตัว ไม่คุ้นรถไม่คุ้นคันเร่งก็เลยเหยียบแบบเต่าๆไป

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมเคยเช่าขับอยู่ครั้งนึง นรกมากเร่งบนทางชัดๆกดมิดรถแทบไม่มีแรง อีกรอบเช่า mg ep ขับดีกว่าเยอะมาก

ออฟไลน์ REX

เทียบกับ city 0-100 km/hr Yarisใหม่ แพ้ เกือบ 5 วิ
80-120km/hr แพ้ราว 4 วิ
แต่ city กลับประหยัดกว่า 
แบบนี้ yaris พอจะโค่นแชมป์ยอดขายไหวมั้ย ?

ออฟไลน์ Symphonic

ปี 2022 แล้ว  หลายปีก่อนหน้านี้ คนใน HLM บอกว่า
ถุงลม 6-7 ใบ ต้องเป็นอุปกรณ์ในรถทุกคันแล้ว ไหนจะ sensing อีก
ม้าดดด้า 2 ม่ายมีซักอย่างเลยน้าาา พี่ยังจะไปทางนั่นจริงเหรอครับ

นี่พี่ล้อเล่นใช่มั้ย

ออฟไลน์ Ex_machina

อ่านแล้วก็รู้เลย ว่าทำไม k-car บ้านเราถึงไม่นิยม
เครื่อง 1200 ยังบ่นกันเพียบ
เครื่อง 600 cc มาคงไม่ได้ผุดได้เกิด  ;D

เทียบกับ city 0-100 km/hr Yarisใหม่ แพ้ เกือบ 5 วิ
80-120km/hr แพ้ราว 4 วิ
แต่ city กลับประหยัดกว่า 
แบบนี้ yaris พอจะโค่นแชมป์ยอดขายไหวมั้ย ?

ถ้าอ้างอิงจากโฉมเก่าผมว่าโค่นได้แน่นอน
ส่วนตัวผมก็ว่ามันอืดนะครับ แต่ยอดขายมันอันดับ 1 สลับกับ City มาตลอด

ออฟไลน์ [J]e[w]

ตีนต้นดีกว่าเดิมนิดหน่อย พวงมาลัยคมขึ้น อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นผิดหูผิดตา ออพชั่นล้นหลาม น่าตาแล้วแต่คนมอง ราคาเท่าๆเดิม ผ่านมา1สัปดาห์เซลล์บอกยอดจองหลักพันคันแล้ว ขายไม่ทันแน่นอน ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!