ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกครับ Altis Esport หรือ ตัวท็อป ดี  (อ่าน 9861 ครั้ง)

คิดไม่ตกครับ Altis Esport หรือ ตัวท็อป ดี
« เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 00:59:33 »
ราคาต่างกัน 1.7 แสน แต่ตัวท็อปก็ยังถือว่าอยู่ในงบที่ซื้อได้ครับ 1,079,000  

คิดไม่ตกว่าตัวท็อปราคาล้านกับเศษ7หมื่น มันคุ้มไหม ถ้าได้เครื่อง 2000 จะไม่คิดมากเลย แต่เครื่องมันก็ 1800 เท่าเอสสปอร์ต

แต่ที่อยากได้ในตัวท็อปคือ เบาะไฟฟ้า , กระจกหลังตัดแสง , pust start - Smart entry , ครูซคอนโทรล , VSC ,กล้องหลัง  แถมส่วนตัวก็ชอบหน้าปัทของตัวท็อปมากกว่าที่เป็นมาตรวัด2วง รู้สึกสวยกว่ามาตรวัดของเอสสปอร์ต  

ตอนนี้คิดไม่ตกว่ามันคุ้มไหม

เหมือนกับว่าตัวท็อปมันได้สิ่งอำนวยความสะดวก แถมกระจกหน้ามันมีท็อปเชด(แถบสีฟ้าๆกรองแสงแดดที่ด้านบนของกระจกหน้า)อีก ผมขับรถตอนกลางวันบ่อยๆ รู้สึกว่ามันใช้ประโยชน์ได้ดีพอสมควร

แต่เอสสปอร์ต มันได้ช่วงล่างแบบสปอร์ตนี่สิ  มันต่างกันมากไหม ช่วงล่างแบบธรรมดา กับ สปอร์ต เพราะผมเทสแต่แบบธรรมดา ตัวเอสมะมีให้เทส

คือถ้าตัวท็อปมันเหนือกว่าทุกอย่าง นี่ไม่ค่อยคิดมากอะครับ แต่กลายเป็นว่าเอสสปอตล้อสวยกว่า ช่วงล่างเด่นกว่า มันก็เลยมีลังเลนิดๆว่า จ่ายแพงกว่าแต่โช๊ค สปริง ล้อ สู้ไม่ได้ มันเลย งงๆ ฮ่าๆ
ส่วนชุดแต่งพวกสปอยเลอร์  สเกิ๊ต นี่ไม่ได้สนใจเลยครับ  

เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ  

ปล. เบาะไฟฟ้า กับ Pust-Start Smart entry ค่อนข้างเป็นพ้อยท์ที่สำคัญของผมทีเดียว เพราะรถคันปัจจุบันที่ใช้ๆอยู่ มันไม่ต้องมาล้วงหากุญแจ ติดความสบายไปแล้ว พอไปขับรถของแม่ที่ต้องคอยหากุญแจในเป้ มันรู้สึกลำบากอยู่ ^^

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
Re: คิดไม่ตกครับ Altis Esport หรือ ตัวท็อป ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:34:51 »
ตัวทอป อต่งช่วงล่างสักนิด ลงแมกสวยๆ ก้อเพอเฟรกว่าesportทุกทางแล้วรับ ส่วนเครื่อง2.0 กับ1.8 สำหรับอัลติสใหม่นี้ที่ผมขับอยุ่ดัวยบางครั้งผมว่ามันแรงนะ แรงกว่ส2.0ค่ายอื่นด้วยซ่ำ ;D แต่ช่วงล่างเดิมๆตัวทอปผมว่ามันก้อโยกเยกมะมั่นคงเหมือนๆตัวก่อน ส่วนesport ไม่รุ้เบยคับว่าฟิลลิ่งเปนไงมะเคยขับเบย
HeLLo!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: คิดไม่ตกครับ Altis Esport หรือ ตัวท็อป ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 03:14:16 »
อ่าว กลับมาเอา Toyota อีกแล้วหรือครับ?

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 03:35:35 »
อ่าว กลับมาเอา Toyota อีกแล้วหรือครับ?

ตอนแรกว่าจะไม่เอาเหมือนกันครับคุณจิมมี่ แต่ผมค่อนข้างโอเคกับศูนย์ในจังหวัด แล้วก็ตัวช่าง แม้จะไม่พอใจกับการรับผิดชอบของสำนักงานใหญ่ก็ตาม
แต่ในงบ1ล้านสำหรับรถใช้ในเมือง ตอนแรกมีตัวเลือกอยู่3ตัว คือ อัลติส ,มาสด้า3 และ HRV
แต่มาสด้า3 เห็นในคลับมีปัญหาเรื่องเครื่องดับ ไฟเอนจิ้นโชว์ และยังไม่เห็นข้อสรุป พอดีต้องซื้อรถเพิ่มอีกคันในช่วงใกล้ๆนี้ เลยจิ้มมาที่อัลติส ครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 04:48:45 »
ก็เอาตัวท็อปก็ได้ แล้วช่วงล่างเอาไปทำเพ่ิมทีหลัง...จะเอาให้หนึบกว่า Esport ก็ได้นี่ครับ (ถ้าไม่แคร์เรื่องประกันช่วงล่างเดิมๆ ของรถจะหมด)

ผมก็กำลังหารถ C-segment เพ่ิมอีกคัน และก็กำลังจะตัดใจจากมาสด้า 3 เหมือนกันถ้าภายในเดือนนี้ยังไม่มีคำอธิบายเรื่องปัญหาไฟเอนจิ้น จากมาสด้าน่ะครับ.....รถสวย Skyactive ก็น่าลองใช้มากๆๆๆๆ แต่ถ้าจะต้องมาให้เอาไปแก้ หรือ เข้าศูนย์บ่อยๆ นี่ก็ไม่ไหวเหมือนกัน--ไม่มีเวลาว่างขนาดนั้นครับ :P

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 07:13:49 »
เป็นผมถ้างบถึผมออกตัวท๊อปครับ แต่งหล่อภายนอกแต่งเองได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 07:42:20 »
ส่วนต่าง 170,000 ไม่ใช่ปัญหาก็จัด 1.8V ไปเลยครับ ออพชั่นหลายอย่างมันซื้อใส่ทีหลังไม่ได้
แต่ส่วนตัวผมคงขอแค่ Esport พอ เพราะจ่ายไม่ถึง 9 แสนแต่ดูดีกว่ารถคันเป็นล้าน  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 07:59:11 »
ถ้างบถึงตัว top น่าสนใจกว่าครับ :D

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:03:53 »
เอารุ่นท้อป + ส่วนลด เอาไปใส่ล้อครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:30:32 »
หากเป็นผม เลือกตัวท็อป แล้วทำช่วงล่างนิดหน่อยก็จบครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:44:37 »
เท่าที่อ่านแนะนำรุ่น Top ครับ ตรงตามความต้องการครับ เพราะถ้าไม่ได้อยากได้อะไรในรุ่น Top เลือก Esport ก็พอครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:52:25 »
ใช้ Esport อยู่ประทับใจครับ ขับสบายมา ช่วงล่างหนึบกำลังดี ยังมีนุ่มให้สบาย เครื่องก็แรงเกียร์ก็ฉลาด

ติดอย่างเดียวไม่มี VSC,Traction Controlให้อันนี้เคืองที่สุด

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 14:03:50 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาเอาตัวท๊อปก็โอเคนะ แต่ถ้าที่จริง Esport ก็โอแล้วนะในความคิดเขานะเหลือเงินไปทำอย่างอื่นอีก

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 16:12:03 »
ถ้างบไม่เป็นปัญหาตัวtopไปเลยครับ ช่วงล่างกับแม็กไวทำทีหลังก็ได้ เพราะ เบาะไฟฟ้า  pust start - Smart entry VSC เรือนไมล์ มันทำเพิ่มไม่ได้
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 16:15:11 »
ถ้าจะให้สุด ก็ต้องตัวท๊อปล่ะครับ แต่ถ้าคิดถึงส่วนต่าง 1.7 แสน ก็ ... อย่าไปคิดเลยครับ 555+

ออฟไลน์ Kawaei

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 18:08:33 »
Esport ไม่มี VSC นะครับ ตัวนี้ติดเพิ่มทีหลังไม่ได้ด้วยนะเอ่อ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ไปตัว top เลย แล้วไปเปลี่ยนช่วงล่าง ใส่ cross bar หลัง ยาง sport งบก็เอาจากส่วนลดนั่นแหละ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 20:50:59 »
ไม่ลอง 1.8G ล่ะครับ เท่าที่เปิดตารางดูขาดแค่ไฟหน้า LED, Navi แล้วก็ VSC ที่เหลือมีหมด ประหยัดได้อีกเกือบแสน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 21:41:33 »
VSC  ผมว่าสำคัญสุดๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 22:10:58 »
ตัว TOP ดีกว่าครับ
หาโช๊คยี่ห้อดีๆ 1 ชุด ก็โอเคแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 23:34:19 »
ตัวท็อปเลยครับ

พาร์ท ล้อ เบิก0ได้ ช่วงล่างถ้างบเยอะได้ของดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 01:41:11 »
อ่านดูแล้ว จขกท น่าจะชอบตัว ท๊อปมากกว่านะ  ติดอยู่แค่ว่า คุ้มหรือไม่ เท่านั้นเอง

เรื่องช่วงล่าง   ถ้าขับแล้ว ยังไม่มันใจ ก็ค่อยไปทำเพิ่มต่อ ก็ จบ

ถ้าซื้อตัวท๊อปมาแล้ว ก็อย่าไปลองขับตัว   อีสปอร์ต  จะได้ไม่รู้ว่ามันดีกว่ายังไง ลืมๆอย่าไปสนใจ

ยังไงก็ไมไ่ด้จอดอยู่ที่บ้านทั้ง 2 คัน แล้วขับเปรียนเทียบกันซะหน่อย

เหมื่อนกับซื้อทีวีนั้นละ ไปเดินดูหลายรุ่นหลายยี้ห้อ เปรียบเทียบ ตัวนี้ดีกว่าตัวนั้น ตัวโน้น ตัวนี้

พอซื้อกลับมาวางที่บ้าน  ไม่มีตัวไหนเปรียนเทียบ  เลย  นอกจากตัวเก่าจอเล้ก 

ยังไงซื้อมาแล้วมันดีกว่าเก่าแน่นอน 

ออฟไลน์ Tig

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 05:53:59 »
ส่วนใหญ่เพื่อนๆผมออกรถตลาด c seg มักเลือกรอง top ครับ  ส่วนต่างมากกว่า 15% ผมง่ามันมากนะครับ ถ้าซื้อ c seg เกินล้าน ผมว่ากัดฟันไป d seg ตัวเริ่มต้น ไม่ดีกว่าหรือครับ ทั้งเบาะไฟฟ้าทั้งคู่หน้า ม่านไฟฟ้า สาระพัด ดีกว่า top c seg มากๆทั้งการขับ
เพราะฉนั้น ถ้าเลือก c seg ไป รอง top คุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:43:49 »
ตัว Top ไปเลยครับ ดูแล้ว ใจน่าจะเอนไปทางตัว Top แล้วด้วย ถ้าไปเอาตัวอื่น มันจะติดๆคาๆใจอยู่แบบนั้นไปตลอด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:09:03 »
ตัวท็อบครับ ขับเร็วตามกฏหมายกำหนด นิ่มๆครับ ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 14:09:33 »
เอาตัวท๊อป แต่ต่อรองของแถมเป็น ล้อ และช่วงล่าง ครับ  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 05:44:03 »
งบไม่ใช่ปัญหาจัด 1.8V
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD