ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วง Lock Down ทำให้ความอยากได้รถของผมลดลงไปเยอะมาก พี่ๆเป็นกันไหมครับ  (อ่าน 5260 ครั้ง)

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
ผมก็ลด ไม่อยากได้เลย ปกติขับรถวันละ 100 กิโล
ตอนนี้ไม่ได้ขับแล้วเพราะ WFH
ตอนนี้อยากมีเวลาเล่นเกมส์มากกว่า แต่ไม่มีเลย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ยังอยากได้อยู่ครับ
แต่แค่คิดว่าถ้าต้องออกจากบ้านไปซื้อรถ ผมก็ไม่อยากออกจากบ้านแล้ว

ผมก็ไม่รู้ว่าคนที่เที่ยววนไปทำโน้นนี่เยอะๆ เค้าไม่กลัวหรือว่าเพราะเค้าติดแล้ว

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ยังอยากได้อยู่ครับ ว่างๆก็เปิดดูหา passion ไปเรื่อย แต่ถ้าถามว่าจะซื้อไหม.....คงไม่ใช่ 1-2 ปีนี้
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ chaithawat

ลดครับ ขับเที่ยวไหนก็ไม่ได้ ของเก่ายังแทบไม่ได้ขับเลย ขายทิ้งระบายไปดีกว่าจอดเฉยๆเดือนๆก็หายไปเป็นหมื่น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ความอยากได้มีเท่าเดิมครับ แต่เพิ่มการพิจารณาปัจจัยหลายด้านมากขึ้นมากกกกก

แต่ตอนนี้ที่บ้านมีแผนจะออกรถเล็กเพิ่มอีกคันสำหรับคุณแม่ที่ใกล้เกษียณใช้ ก็พิจารณากันรอบด้านเลย
กำลังในการผ่อนส่ง / คามจำเป็น / แผนการใช้ระยะยาว / หากมีเหตุฉุกเฉิน / ผลกระทบภาระหนี้สิน ฯลฯ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Vanvanz01

• Newbie
  • *
อยากได้น้อยลงไป 70% ครับ เพราะไม่ค่อยได้ออกไปไหนครับนอกจากทำงาน
ตอนนี้ Accord G8 2.4 ผม 8 ปีแล้ว มีซ่อมเรื่อยๆ เสียงกอกแกกภายในก็มี คิดว่ายังไงก็คงต้องเปลี่ยนปลายปีนี้ครับ
รอ Camry 2.0 mnc ออก ค่อยตัดสินใจครับ ไม่รีบเลย ตอนนี้ลังเลระหว่าง
-Camry 2.0 mnc มือ 1 (รอดูว่าออกใหม่มาคุ้มไหม)
-Camry 2.0 ปี 2019 (โฉมปัจจุบัน) มือ 2 ที่ราคา 1 ล้านบาท
-All new Civic RS 1.19 ล้าน มือ 1

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
อยากได้น้อยลงไป 70% ครับ เพราะไม่ค่อยได้ออกไปไหนครับนอกจากทำงาน
ตอนนี้ Accord G8 2.4 ผม 8 ปีแล้ว มีซ่อมเรื่อยๆ เสียงกอกแกกภายในก็มี คิดว่ายังไงก็คงต้องเปลี่ยนปลายปีนี้ครับ
รอ Camry 2.0 mnc ออก ค่อยตัดสินใจครับ ไม่รีบเลย ตอนนี้ลังเลระหว่าง
-Camry 2.0 mnc มือ 1 (รอดูว่าออกใหม่มาคุ้มไหม)
-Camry 2.0 ปี 2019 (โฉมปัจจุบัน) มือ 2 ที่ราคา 1 ล้านบาท
-All new Civic RS 1.19 ล้าน มือ 1

สอบถามนิดนึงครับ โจทย์น่าจะคล้ายๆกัน คือหารถซีดานช่วงราคา 1-1.5 MB ทำไมถึงไม่มอง Accord G10 1.5T ครับ ?

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ได้กำลังใจขึ้นมาก ร่วมสู้ฝ่าฟันกันต่อครับผม

:) :) :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ในช่วง Lock Down ความอยากได้รถของผมยังเท่าเดิมครับ ได้แค่ฝันกลางวันต่อไป หวังว่าค่ายรถแต่ละ Brand ทั้งแบรนด์ตลาดและแบรนด์หรู ก็จะมี Promotion ต่างๆ มาแน่นอนครับ ยาวถึงสิ้นปีนี้

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
ดีแล้วครับ เพราะเทรนโลกเปลี่ยนไปเป็น wfh ต่อไปจะเป็นยุครถไฟฟ้าขนาดกลาง-เล็ก ราคา 4-8 แสนบาท มีที่ชาร์จในบ้าน ดูแลรักษาง่าย ชิ้นส่วนที่ชนบุบก็ถอดเปลี่ยนกันเอง ถ้าต้องการเดินทางไกลก็เช่าแบตเตอรี่โมดูลมาใส่เพิ่มระยะชั่วคราว ตอนนี้ใครซื้อรถสันดาปถือว่าตกยุคแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 11:59:37 โดย jeeper »

ออฟไลน์ boost

ยิ่ง lock down ผมยิ่งมโนครับ มโนไปถึงว่าอยากให้ราคารถมือสองมันลงเยอะๆเหมือนตอนวิกฤตเศรษฐกิจปี40จัง  สมัยนั้นรถขายทิ้งกันราคาถูกมาก ใครจำความได้คงเข้าใจผมนะ   แต่ covid ก็ไม่ได้มีผลต่อราคารถมือสองมากเท่าตอนนั้นเลย
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ยังอยากได้เหมือนเดิมนะ  ::) ::) ::) ::) เพียงแต่ก็ดูความเหมาะสมไปก่อน อนาคตไม่แน่ไม่นอน เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ ABUSEz

ยังอยากได้เหมือนเดิมครับ ดูทุกวันเหมือนเดิม
แต่ไม่กล้าเป็นหนี้ก้อนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Vanvanz01

• Newbie
  • *

สอบถามนิดนึงครับ โจทย์น่าจะคล้ายๆกัน คือหารถซีดานช่วงราคา 1-1.5 MB ทำไมถึงไม่มอง Accord G10 1.5T ครับ ?

พอขึ้นไปนั่งแล้วรู้สึกกลิ่นอายคล้ายๆเดิมครับ (Accord G8)
1.จริงๆชอบ Accord มากกว่า Camry ทุก gen นะครับ ยกเว้น gen นี้ครับ
รู้สึกว่าภายในไม่ค่อยถูกใจเท่าไรครับ
Camry gen นี้ดูภายในดูโอเคกว่า G10 ด้วยครับ
2.อยากลองเปลี่ยนค่ายบ้างด้วยครับ ขับ Honda มา 10 ปีแล้วครับ Jazz 5 ปี+ G8 5 ปี ครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ส่วนตัวอยู่ ตจว มันแทบไม่มีผลเลยครับ ความต่อเนื่องการใช้รถมันยังเหมือนเดิม แค่ไม่เดินทางไปจังหวัดพื้นที่สีแดงเข้มและสีแดง
ระบบขนส่ง ตจว มันแทบจะไม่มีอยู่แล้วทุกวันนี้ใครไม่มีรถลำบากมากๆ
(ตอนนี้อยากจะอัพเกรดรถไป RS Q8 อีกใจก็ลังเลอยากเปลี่ยนเป็นรถ EV) เพราะอีกหน่อย ไม่มั่นใจจะใช้ระบบขนส่งเดินทางไกลๆแล้ว ถ้าโรคระบาดยังควบคุมแบบโรคอื่นไม่ได้
ส่วนตัวก็ทำงานที่บ้านมาห้าปีแล้วตั้งแต่ย้ายออกจาก กทม เลยไม่มีผลอะไรมากมาย

ออฟไลน์ mongolias

ความอยากได้รถ มันก็มีเท่าเดิมแหละครับ
เพียงแต่เป็นแค่ความรู้สึกอยากไงครับ มันไม่ได้จำเป็นจะต้องซื้อจริงๆ
ตอนนี้ที่อยากมากกว่าได้รถ คือ หาทริปขับรถยาวๆ ที่ไม่รู้จะได้ขับอีกทีเมื่อไหร่
ได้แต่สงสารลูกครับ จินตนาการ เล่นน้ำ เล่นทราย อยู่ในบ้าน เมื่อวานก็จินตนาการดูหมีแพนด้าที่บ้าน 555

ออฟไลน์ XyteBlaster

พึ่งออก cross ให้ที่บ้าน ต่างจังหวัดไปครับ เหมือนลดกิเลส ตัวเองไปในตัว แต่เห็นโปร 320d sport แล้วกิเลส เดือดปุดๆ อีกรอบครับ ไหนจะ civic fe / accord ของเกือบครบอีก

ผมนึกออกละว่าระบบ driving assisted มันเหมาะ กับผู้สูงอายุตาม ตจว มากเลยครับ ไม่รีบ ขับรถปกติ วิ่งไปเรื่อย ๆ ไม่ปาด ไม่กระชาก

แถมเวลาคับขับ รถช่วยเรื่องความปลอดภัย เบรคเอง ให้ด้วยครับ 

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
อยากได้ แต่ไม่กล้าซื้อครับ กลัวเรื่องความไม่แน่นอนมากๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CHANOM

เพิ่งออก CX3 ให้น้องสาวเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา (จองไว้ตั้งแต่เดือนธันวาคม)
สรุปว่าน้องสาวได้ขับไปทำงานแค่เดือนเดียว และ WFH ยาว ตอนนี้เพิ่งวิ่งไป 2xxx กมเองค่ะ

ถ้ารู้อนาคตได้ ตอนนั้นอาจจะยังไม่ออก บางวันก็นึกเสียดายเงินอยู่เหมือนกันนะคะ
เพราะตัวเราเองก็ WFH มาตั้งแต่ กุมภาพันธ์ 2020 ยังไม่มีกำหนดเข้าออฟฟิศ น้องเอารถเราไปใช้ได้

ถามว่าความอยากได้ตอนนี้ลดลงไหม ไม่นะคะ กิเลสยังพุ่งในทุกรอบด้านเหมือนเดิม
กระเป๋า รองเท้า ก็ยัง CF อยู่เรื่อยๆ ส่วนรถ ล่าสุดตอนนี้กำลังยิกๆกับ CRV Black Edition อยู่
ถึงขั้นถอดของแต่ง ทำรถเดิมไว้ เตรียมลงขายเลยทีเดียว

แต่ คงยังไม่กล้าเป็นหนี้ก้อนใหญ่ในเร็วๆนี้ค่ะ คุณพ่อคุณแม่อยู่ในแวดวงที่ได้รับผลกระทบทั้งคู่
ตัวเอง ก็ทำงานในแวดวงที่ได้รับผลกระทบ  รอให้สถานการณ์มันดีขึ้นก่อน น่าจะดีกว่า
เอาจริงๆ Honda ก็ยังเล่นตัวด้วยค่ะ โปรโมชั่น CRV แทบไม่มีเลย  ::)

ส่วนเงินของแต่งที่ได้มา ก็คิดว่าเป็นเงินเก็บที่ได้กลับมาละกัน (ถึงแม้จะขาดทุนไปบ้างก็ตามค่ะ) ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ poonshop

ปี63ทั้งปีวิ่ง700โล
ปี64มานี่ยังวิ่งไม่ถึง300โลเลยผม......
เห่ออออ 

ออฟไลน์ Turin

ยิ่ง lock down ผมยิ่งมโนครับ มโนไปถึงว่าอยากให้ราคารถมือสองมันลงเยอะๆเหมือนตอนวิกฤตเศรษฐกิจปี40จัง  สมัยนั้นรถขายทิ้งกันราคาถูกมาก ใครจำความได้คงเข้าใจผมนะ   แต่ covid ก็ไม่ได้มีผลต่อราคารถมือสองมากเท่าตอนนั้นเลย
COVID กระทบคนจนมากกว่าคนรวย ต่างตากตอนปี 97 ที่คนรวยโดนกระทบมากกว่าคนจนครับ

มือสองหลายรุ่น ไม่ใช่แค่ไม่ถูกลง แต่ราคาขึ้นด้วยซ้ำ .. เดาว่าคนมีเงินไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลยไล่ราคารถมือสองรุ่นแปลกๆ (ผมเพิ่งขายรถ"ขับเล่น"ไป 2 คัน ในราคาไม่ขาดทุน แถมขายในเวบาที่เร็วมากๆด้วย คาดว่าตั้งราคาได้กำไรก็ขายได้)

ออฟไลน์ Teera

เพิ่งขายคันเก่า ซื้อคันใหม่ มาเมื่อต้นปีนี้เองครับ
บางทีก็แอบคิดว่า วู่วามไปหน่อย
แต่ อะไรทำไปแล้ว ดีทั้งนั้นแหละครับ

ความอยากไม่เคยลด แต่ มีความคิดยับยั้งชั่งใจ เพิ่มขึ้นครับ
ตั้งงบ ไว้แต่ง ก็เลย ไม่แต่ง ขับมันเดิมๆ ไปครับ Standard จงเจริญ !!!!!!!!!!

ออฟไลน์ CJ.

ความอยากได้ไม่ลดลงครับ เพียงแค่ว่าการตัดสินใจซื้อ จะตัดสินใจมากกว่าปรกติอีกพอสมควร
เนื่องจากสถานการณ์เช่นนี้ นอกจากอสังหาฯ ก็มีความรู้สึกว่าไม่อยากเสียเงินกับอะไรที่ยังไม่จำเป็นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S