ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 09 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2557 ครั้ง)

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
สวัสดีทีมงานครับ

ตอนนี้ครอบครัวมีสมาชิก 4 คนแล้ว (ผม ภรรยา ลูกชาย 2 คน) ปัจจุบันใช้ camry acv-41
สนใจรถ SUV ตามสิ่งที่ภรรยาต้องการ (นางต้องการ CR-V เพราะเพื่อนๆนางขับ CR-V บนระบบความปลอดภัยน้อยๆ แต่ผมค้านเนื่องจาก ระบบความปลอดภัยน้อยๆของ CR-V ไม่เพียงพอต่อการไปส่งลูกไปโรงเรียนด้วยระยะทาง 40 กม. สระบุรี -> มวกเหล็ก เส้นมิตรภาพแหล่ะ ทางจะมีีขึ้นเขาบ้าง นางฟังและเถียงไม่ออกเพราะชีวิตลูกสำคัญกว่า CR-V ) แต่นางทิ้งทวนว่ารถที่จะซื้อต้อง SUV และขนาดต้องเท่าหรือใหญ่กว่า CR-V (ไม่ต้องซื้อ CR-V ตามใจภรรยาแน่นอนครับ)

ในตลาดเหลือแค่ Forester ที่มีขนาดเท่า CR-V กับมีระบบความปลอดภัย ระบบช่วยขับ เลยไปหา forester อายุมือสองอายุ 1 ปี ราคาประมาณ 1ล้าน โอเค ผมรับได้สบาย  อยากถามว่า
1. เกียร์ cvt forester มีปัญหามั้ย ผมต้องขับไปส่งลูกและไปทำงานบนเส้นมิตรภาพทุกวัน
2. มีปัญหาเรื่องสนิมมั้ย (เคยแอบไปมองป้ายแดงมา เซลล์แถมพ่นกันสนิม 3-4 ครั้ง เลยระแวงว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาสนิมรึปล่าว)
3. ศูนย์บริการ subaru อยุธยา ลพบุรี โอเคมั้ย
4. forester มีปัญหาประจำรุ่นมั้ย
5. ผมคงใช้ยาว 10 ปี ต้องกังวลเรื่องอะไหล่มั้ย

ใจจริงผมชอบ CX-5 แหล่ะ แต่คันมันเล็กกว่า forester เลยขอถามหน่อย
1. CX-5 กับ Forester ขนาดต่างกันเยอะมั้ย
2. ค่าซ่อม CX-5 กับ FORESTER  ต่างกันมั้ย ใครแพงกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 15:32:02 โดย sudlor_gang »

กำลังดูรถให้น้องชายใช้งานครับ ระหว่าง
CHR กับ CX30
ในแง่ของสมรรถนะในการขับขี่
สุนทรียภาพในห้องโดยสาร
และอัตราสิ้นเปลือง
พี่จิมพี่บาสจะเลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆทั้ง4ท่าน อยากให้บอกรถที่อยากได้ ณ ตอนนี้มาคนละ1คัน แล้วเพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่อง น้ำมัน กับหัวเชื้อน้ำมันครับ
1. คุณจิมมี่หรือทีมงานคนไหน ได้ลอง PTT SuperPower Gas95 ยังครับ เป็นยังไงบ้าง เทียบกับคู่แข่ง เช่น ปตท.เบนซินล้วน, Techron Gold95, VPower gas95
2. หัวเชื้อ รุ่นไหน/ยี่ห้อไหนที่ใช้แล้วรู้สึกดีบ้างครับ อยากลดค่าใช้จ่าย เช่น ปัจจุบันเติม น้ำมันพรีเมี่ยม ลดมาเหลือเติมแก๊ส95 ธรรมดา + หัวเชื้อ
3. หัวเชื้อราคาค่อนข้างถูก(เทียบกับน้ำมันพรีเมี่ยม) ถ้าเราเติม2กระป๋องต่อ1ถังน้ำมัน ได้ไหมครับ (ที่ฉลากจะชอบเขียน เติมน้ำมัน xx ลิตร/หัวเชื้อ 1กระป๋อง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

สวัสดีครับ คือว่าผมใช้ยาง goodyear triplemax 2 ใส่city ปี2013 มักจะเจออาการเหินน้ำที่ขังตามเส้นถนน วิ่งมา60เจอน้ำ บางทีรถดิ้นแบบเสียวๆให้พอเร้าใจนิดๆแบบนี้นี่ปกติมั้ยครับ

แล้วก็ยางปี 19กลางปี ตอนนี้ดอกเริ่มแข็งแล้วปกติมั้ยครับวิ่งมาไม่น่าเกิน3หมื่นโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:59:21 โดย อวยไหบิด »

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับว่า มีกระบะ vigo champ 1 คันสภาพยังดี แต่อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ at จะเวิร์คมั้ยครับ

คือ ถ้าจะเปลี่ยนะเป็นมือ1 ตอนนี้รู้สึกว่าเกินจำเป็นครับ ถ้าเวิร์คพอมีที่รับทำมั้ยครับ อยากได้เหตุผลตัดสินใจ ครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ขอบคุณทีมงานมากๆครับ ตอบคำถาม subaru ได้เคลียร์มากๆครับ
ที่พี่บาสตอบเรื่องเบาะเด็ก forester กับ cx5  โดนใจมากครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เบาะหนัง Kicks เป็นหนัง QUOLE MODURE ไหมครับ
แล้วระบบกุญแจเป็น Keyless entry เหมือน Corolla Cross ไหมครับ

ตอบให้เลยครับ ในฐานะที่ใช้ Almera MY22 เบาะหนัง Quole Modure อยู่
Kicks MY22 ยังไม่ใช่หนัง Quole Modure ครับ เป็นหนังเทียมอมร้อนทั้งเบาะเลย

แถมพวงมาลัยยังเป็นหุ้มหนังแข็งเหมือนเดิมด้วยครับ
Almera MY22 เปลี่ยนหนังพวงมาลัยเป็นหนังเนียนเกรดเดียวกับ Terra ให้แล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX