ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง CX-30 top กับ HRV topจะลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ  (อ่าน 4932 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
Re: ระหว่าง CX-30 top กับ HRV topจะลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 15:29:36 »
CX30 เบรคไม่ชอบจริงๆ
ผมเอาไปเปลี่ยน EBC green stuff มา หลังจากขับได้ 3000 โล
ดีขึ้นเป็นคนละคันเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ระหว่าง CX-30 top กับ HRV topจะลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 15:37:37 »
HRV top ไม่ก็ Cross minor ครับ เพราะความสดใหม่ และถ้าใช้รถเยอะต่อเดือน ราคาน้ำมันต่างกันกับ CX30 หลายพันบาทต่อเดือนแน่นอนครับ
corolla cross นี่ผมว่ามันไม่สวยเลยนะครับเทียบhrv และcx30_ไม่ได้
แค่ยี่ห้อ Mazda ผมก็โดดหนีแย้ววว

ให้เลือกใน segment ถ้าตัวผม .. อาจจะไป CHR เพราะได้ช่วงล่างดีกว่า และผมขับคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลัง แต่ถ้าบังคับจริงๆ ก็ HR-V แหละ ไม่รู้สิ มันไม่สวยอ่ะ
ผมว่ายังดีกว่ากรณรถอเมริกันที่ขายกระบะชื่อไดโนเสาครับ ส่วนฮอนด้านี่กรณีสนิมไม่รู้จัดการบ้างยัง ผมออกรถใหม่ผมคงไม่อยากได้สนิมนะครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 17:55:01 »
ถ้าให้ผมซื้อจริงๆ HR-Vครับ
ค่าแรงน่าจะเบากว่าMazda
อีกอย่างค่าน้ำมันก็จน่าจะเบากว่าในช่วงนี้
ติดตรงที่รอนานหน่อย เห็นในคลับหลายคนรอมาเกิน4เดือนแล้ว ยังไม่รับรถเลย (ตัวRS)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 00:30:37 »
ถ้าเฉพาะในตัวเลือกนี้ ผมเชียร์ HRV มากกว่าครับ ระยะยาวสบายใจ อย่างมากก็มีแค่ค่าอะไหล่ส่วนควบไฮบริดที่ราคาแพงหน่อยหลังจากหมดประกัน

horizen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 08:22:08 »
ต่อให้ Mazda มีไฮบริด ก็เอา HRV อยู่ดี แบรนไว้ใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 08:57:20 »
ถึงผมจะไม่ชอบหน้าตามันเท่าไหร่ แต่ก็คงไป HRV เพราะด้วยความประหยัดของมัน

อีก 7 ปี ถึงตอนนั้น ยังจะมีใครเหลียวแลรถพวกนี้มือสองอยุ่หรือป่าวละนั่น ไม่ว่าจะน้ำมันล้วน หรือไฮบริดก็เหอะ  เพราะตอนนั้น หัวชาร์จ DC คงมีทุกจังหวัด PTT เอาไปลงครบหมดละ  รถ EV วิ่ง 700 โล ราคา 7-8 แสนเต็มตลาด 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 13:13:34 »
ถ้าต้องการเรื่องช่วงล่างแน่นนุ่น ภายนอกและภายในดูหรูหรา ไป CX-30
ถ้าต้องการเรื่องประหยัด ค่าซ่อมบำรุงเบากว่า ไป HRV

HRV ตัวท้อปรู้สึกว่าจะรอของนานอยู่เหมือนกันนะครับช่วงนี้
ถ้าอยากได้เลยอาจจะไม่ได้ศูนย์แถวบ้านครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 09:29:53 »
เลือก CX30 ครับ การขับขี่ ใช้งานสดวก มั่นใจ ปลอดภัย specพื้นฐาน ช่วงล่างที่เหนือกว่า และ ยังไม่มั่นใจกับระบบ e:HEV ด้วยครับ

CX30  พื้นฐาน ช่วงล่าง มาจาก mazda3 ซึ่งเป็นรถยนต์กลุ่ม c segment -Civic Corolla Mazda3
HRV modelนี้ พื้นฐาน ช่วงล่าง มาจาก Jazz ซึ่งเป็นรถยนต์กลุ่ม  b segment -Jazz city yaris vios mazda2 swift note
HRV พื้นฐาน ช่วงล่างรถ การขัขขี่ มั่นใจ ปลอดภัย ยังเทียบcivic ไม่ได้เลยครับ 
ส่วนพื้นฐาน ช่วงล่าง Civic จะเทียบ Mazda3 จะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่พิจราณากันครับ

แต่ถ้า Corolla Cross เทียบกับ CX30  อันนี้Platform ช่วงล่างมาจาก segmentเดียวกัน  อันนี้น่าสนใจครับ
TNGA VS Skyactiv