ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประเด็น มอเตอร์ไซด์ที่เป็นข่าว ขับแทรกเลน ประมาทร่วม ??  (อ่าน 4909 ครั้ง)

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
จากข่าวนี้ (แนะนำให้ฟังที่น้องไบร์อธิบายกฏหมายช่วงต้นคลิปก่อนนะครับ) ผมที่ขับรถในเมืองเป็นหลักการเจอมอเตอร์ไซด์วิ่งมาแบบนี้ถือเป็นเรื่องปรกติ ที่ผมไม่อยากให้มันปรกติ ..

มอเตอร์ไซด์ที่ชอบวิ่งแทรกมาแบบนี้ หลายครั้งมากที่ทำให้คนขับรถอย่างเราเสียจังหวะ เช่นจังหวะจะเปลี่ยนเลน หรือเลี้ยวเข้าซอย ซึ่งมอไซด์จะแทรกมาจากด้านหลังด้วยความเร็วแบบนี้ประจำ ทำให้บางทีเราเปลี่ยนเลนไม่ได้ทั้งๆที่เปิดไปเลี้ยวไปแล้ว แถมมอไซด์พวกนี้ยังบีบแตรใส่เราอีก ทั้งๆที่มันแทรกมา

จากเหตุการนี้ ผมมีความคิดว่า ถ้าในกรุงเทพฯห้ามมอไซด์วิ่งในเมืองจะดีมากๆ หรือ ออกกฏหมายมาชัดๆมอไซด์ห้ามแทรก ให้วิ่งต่อท้ายต่อแถวรถยนต์ไปเลย ถ้าแทรกแบบนี้คือผิดกฏหมาย ให้ตำรวจตั้งด่านจับได้ทันที ...

ผมเบื่อมากกับมอไซด์พวกนี้ครับ เพื่อนๆคิดเห็นกันว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ mamaman

ทั้งสองคันผิดกฏจราจร ครับ
แต่ไม่ใช่ประมาทร่วมนะครับ
เพราะอีกคน เจอชน ภาพมันชัดเจน
สามารถฟ้องเอาผิด คันที่ชนได้ว่า

ถ้าบอกประมาทร่วม
เราใช้ตรรกะนี้ ขับรถชนใครก็ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าขับแบบนี้ประมาทร่วม ก็ไม่ต้องรู้กฏหมายแล้วละ

ประมาทร่วม ความเข้าใจ มนุษย์ธรรมดา น่าจะต้องเป็น 2 ฝ่าย ต่างประมาท ที่จะทำให้เกิดอุบัติเหตุร่วมกัน ถึงแม้ไม่ได้เขียนในกฏหมายชัดเจน แต่ มันคือ ความหมายที่คนเข้าใจ และ ประมาทร่วมก็ลงท้ายด้วยต่างคนต่างซ่อม

แต่นี่ คันแกร็บ ก็เหมือนรอจังหวะอยู่ดีๆ แต่คันหลังมากะจะมุดไปเลย ทั้งแทรกและชนมอเตอร์ไซต์คันหน้า และ ไปโดนรถยนต์อีก แบบนี้มันต้องรับผิดชอบ เหมารวมเลย ไม่น่าใช่ประมาทร่วมแล้วม้างงงงงงงงงงงง

เท่าที่เจอมากับตัวเอง ส่วนมากคนที่แจ้งข้อหา คือ ร้อยเวร เอะอะ จะประมาทร่วมอย่างเดียวจริงๆ ถ้าไม่มีหลักฐาน หรือ คลิป หรือ อะไรทื่ชัดเจนมาแย้ง มันเป็นเหมือนข้อหาการเริ่มต้นคดี ขั้นตอนที่ 0 คือ แจ้งประมาทร่วมเอาไว้ก่อน ไรงี้ แบบเด็ก ป. ก็เข้าใจ

ผมเคยโดยมอเตอร์ไซต์วิ่งมาชนเอาดื้อๆ ยังเคยโดนประมาทร่วมเลย แต่ผมให้ประกันไปเคลียร์ ขี้เกียจเถียง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2022, 09:24:06 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ PaPaMan

คือแกร๊บขี่ split lane มันผิดน่ะครับ ไอ้เสื้อดำที่ขี่มาชนนี่ผิด + ประมาทกว่าอีก แถมระยำหนักขึ้นด้วยการจับแฮนด์รถแกร๊บมันเลยพุ่งเสย BM ซ้ำเข้าไปอีก

ที่จริงคนอ่านข่าวควรจะเน้นย้ำเรื่องการขี่แทรกเลนว่ามันผิดกฏจราจรด้วยนะครับ ไม่ใช่ขี่กันจนชินนึกว่าถูก ไม่แน่ไปถามคนขี่มอไซด์ผมว่า 100 ทั้งร้อยบอกว่าไม่ผิด

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
อยากให้ประเทศไทยแก้เรื่องกฏหมายการใช้มอเตอร์ไซต์ รวมถึงค่าปรับต่างๆเพื่อจัดระเบียบ และบังคับใช้อย่างจริงจัง ซึ่งสิ่งนี้ถนนหนทางก็ต้องรองรับกับผู้ขับขี่รถมอเตอร์ไซต์ด้วยนะ

อุบัติเหตุส่วนใหญ่ที่พบตามท้องถนน (ส่วนใหญ่) ก็เกิดจากรถมอเตอร์ไซต์ขับขี่แบบไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ใช้ถนนร่วมกัน ไม่ว่าจะเป็นปาด, แทรก, มุด และใช้ความเร็วสูงไม่มีเบาเลย นึกจะไปก็ไป นึกจะออกก็ออก
ไม่ปฏิบัติตามกฏจราจรไม่ว่าจะเป็นผ่าไฟแดง จอดรอไฟแดงในที่ห้ามจอดบางทีก็นู่นไปจอดกันกลางสี่แยกก็มี ขึ้นสะพาน ลงอุโมงทั้งๆป้ายก็บอกชัดเจน และพอเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาก็หนี ไม่รับผิดชอบ ย้างก็อ้างนู่นนี่ไปเรื่อย

ทำให้ผู้ใช้รถยนต์หรือผู้ขับขี่รถมอเตอร์ไซต์ที่ขับขี่ดีๆต้องระวังคนจำพวกนี้เองทั้งๆที่เราปฏิบัติตามกฏจราจรทุกอย่าง

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
นอกจากเรื่องนี้แล้ว พวกอุโมงค์ สะพานข้ามแยก ก็ควรห้ามขึ้นด้วย แต่ก็ดราม่าอีก ซึ่งจริงๆมันอันตรายมากเลย ยิ่งอุโมงค์กับทางยกระดับที่ไม่มีไหล่ทาง 

ออฟไลน์ AgentMolder

ก่อนจะให้ออกกฏหมายโน่นนี่ ผมว่าให้พวกตำรวยมันบัคับใช้กฏหมายจริงจังก่อนดีไหม

ออฟไลน์ tnp_super

คนเสื้อดำผิดคนเดียวเต็มๆ

ออฟไลน์ Symphonic

นี่แหละครับ ผลการจากขับขี่รถแบบเอาแต่ใจตัวเอง
ไม่สนใจกฎ กติกา มารยาท ใดๆ ทั่งสิ้น

และงานนี้เชื่อว่าจะจบด้วย ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ห้ามมอไซวิ่งในเมือง มันจะใช่ทางแก้ปัญหาหรอครับ

เด่วมอไซเขาออกมาบอก ใช้มอไซกันให้หมด หรือปั่นจักรยาน ก็ทะเลาะกันไม่รู้จบกันพอดี

คนขับมอไซดีๆ มันก่อมีจะไปเหมารวมก้อใช่ที่นะผมว่า

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้า ตร. จะปรับสองล้อที่ขี่แทรก ให้ปรับไปครับ
แต่รถที่วิ่งมาชน ผิดละเมิดแน่ๆครับ  ยังไงก็ต้องรับผิดชอบทั้งสองล้อ สี่ล้อที่โดนชน
ที่แน่ๆ ประกันของรถเก๋งไม่ยอมแน่ๆครับ

ออฟไลน์ S6

จริงอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่า รถ 2 ล้อ ทำเสียจังหวะหลายครั้ง

การปาดบางครั้ง คนขับ 2 ล้อกลุ่มนี้ คิดว่าไปได้ มีความเชี่ยวชาญพอ
แต่ส่วนตัวผมเบรคกับชะลอให้เขาไปหลายครั้งแล้ว ถ้าชนไปก็เป็นฝ่ายเสียเปรียบ ตามที่เจ้าหน้าที่แจ้งไว้แบบงงกับตรรกะจริงๆ

ประมาทร่วม คงไม่ใช่ครับ น่าจะต้องแยกแยะเป็นประเด็น ถ้าไม่ชน อุบัติเหตุคงไม่เกิด
ที่ประเทศอื่นส่วนใหญ่ที่เคยเจอมา จะไม่มีแทรก จะมีต่อแถวกัน

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
จากที่พี่เสื้อดำจะจ่ายค่าซ่อมให้บีเอ็มไม่แพง แล้วแท้ๆ
กลับกลายเป็นว่าต้องจ่ายแพง เป็นแสนแน่ๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เข้าใจว่าต่างฝ่ายต่างทำผิดกฏหมาย มันก็ควรจะได้รับโทษตามคามความผิดที่ทำไม่ใช่หรอ
คร่อมเลนไม่ชิดขอบทางก็ปรับไป คนที่มาชนก็โดนไป ไม่ใช่ว่าผิดทั้งคู่แล้วซ่อมกันเอง

ถ้าผิดทั้งคู่แล้วโดนประมาทร่วมนี่เละแน่ รถชนกันที่ความเร็วเกิน speed limit ตีเป็นประมาทร่วมไหม?
รถคันนึงจอดที่ห้ามจอดอีกคันหักหลบช่วงเส้นทึบแล้วไม่พ้น แบบนี้ประมาทร่วมไหม?

ผมเองก็ไม่ชอบมอไซต์ แต่ตีความแบบนี้ ไม่แฟร์มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองว่ามันต่างกรรมต่างวาระกัน
แกร๊ปผิดเรื่องขับรถแทรกเลน
ส่วนคันที่ขี่มาชนนี่ ทั้งแทรกเลน ทั้งประมาททำให้เสียทรัพย์ ค่าซ่อมรถทั้ง 3 คัน (เก๋ง 2 คัน , แกร๊ปอีกคัน) ต้องเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนสมัยขับเป็นแต่มอเตอร์ไซค์ก็ไม่เข้าใจหรอกเรื่องแทรกเลน

พอขับรถยนต์เป็นแล้วได้มาใช้ชีวิตร่วมกันเท่านั้นแหละครับ
กลายเป็นทุกครั้งที่เจอมอเตอร์ไซค์แทรกนี่ได้แต่สาปส่ง และเวลาตัวเองขับมอเตอร์ไซค์ก็จะไม่พยายามไปเบียดเบียนใครเลย เลี้ยวซ้ายก็ต่อแถวไปกะรถยนต์นี่แหละ จะยูเทิร์นเกาะกลางก็จอดรอจนกว่าจะว่างเลย

เคสนี้ยังไงก็ไม่ประมาทร่วมแน่ๆ ครับ
คำรวจที่ตัดสินนี่ต้องตรรกะพังจนต้องไปรับการอบรมใหม่เลยแหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ renew

อย่าลืมแยกส่วนเสียหายที่ใอ้เสื้อดำ บิดคันเร่งให้รถแกรบชนเข้าที่บีเอ็ม อีกที ด้วยนะตำรวย

ออฟไลน์ final

จากข่าวนี้ (แนะนำให้ฟังที่น้องไบร์อธิบายกฏหมายช่วงต้นคลิปก่อนนะครับ) ผมที่ขับรถในเมืองเป็นหลักการเจอมอเตอร์ไซด์วิ่งมาแบบนี้ถือเป็นเรื่องปรกติ ที่ผมไม่อยากให้มันปรกติ ..

มอเตอร์ไซด์ที่ชอบวิ่งแทรกมาแบบนี้ หลายครั้งมากที่ทำให้คนขับรถอย่างเราเสียจังหวะ เช่นจังหวะจะเปลี่ยนเลน หรือเลี้ยวเข้าซอย ซึ่งมอไซด์จะแทรกมาจากด้านหลังด้วยความเร็วแบบนี้ประจำ ทำให้บางทีเราเปลี่ยนเลนไม่ได้ทั้งๆที่เปิดไปเลี้ยวไปแล้ว แถมมอไซด์พวกนี้ยังบีบแตรใส่เราอีก ทั้งๆที่มันแทรกมา

จากเหตุการนี้ ผมมีความคิดว่า ถ้าในกรุงเทพฯห้ามมอไซด์วิ่งในเมืองจะดีมากๆ หรือ ออกกฏหมายมาชัดๆมอไซด์ห้ามแทรก ให้วิ่งต่อท้ายต่อแถวรถยนต์ไปเลย ถ้าแทรกแบบนี้คือผิดกฏหมาย ให้ตำรวจตั้งด่านจับได้ทันที ...

ผมเบื่อมากกับมอไซด์พวกนี้ครับ เพื่อนๆคิดเห็นกันว่าอย่างไรครับ

ถามจริง คิดงี้จริงๆหรอครับ ถ้าพวกมอไซค์บอกว่าควรห้ามรถยนต์วิ่งในกรุงเทพเพราะเป็นตัวการทำให้รถติด (อันนี้ถูกนะลองนึกภาพในเมืองที่มีแต่รถยนต์กับในเมืองที่มีแต่มอไซค์สิ) คุณคิดว่าไงครับ

เรื่องแทรกจนเปลี่ยนเลนไม่ได้อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถยนต์จำนวนไม่น้อยก็เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือเช่นกัน บางทีขับมาปกติก็เสียจังหวะเพราะรถยนต์นี่แหละ มันติดกันหมดจะเปลี่ยนเลนไรนักหนา

เรื่อง 1 เลน 1 คัน จริงๆก็ทั้งคู่แหละ สมมติมอไซค์ขับถูกกฎ (ขับเลนซ้าย ชิดซ้ายในเลนตัวเอง) รถยนต์ต้องแซงโดยไปอยู่อีกเลนนะ ไม่ใช่อยู่เลนเดียวกับมอไซค์แล้วคร่อมเลนอีกเลนนึง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าไปยืนเถียงกันที่โรงพัก ร้อยเวรจะหาวิธีจบให้เร็วที่สุด โดยให้ประมาทร่วมไปเลย ง่ายสำหรับเขาดี  8)

วิธีจบปัญหานี้คือให้ทนายคุย ตอนนี้มีคลิปแล้วน่าจะง่าย

วีรกรรมของมอไซค์บ้านเรา นั่งเล่าได้ทั้งคืนครับ

ตัวอย่างเช่น ชอบทำเป็นมึน ๆ ไม่กล้ามองรถ แล้วตัดหน้าแม่มเลย 55555

ออฟไลน์ RERFz

ตำรวจมักง่าย เอาให้ตัวเองสบายสุด ตัดสิน(แกมบังคับ)ให้ประมาทร่วม จะได้จบไว้ทั้งสองฝ่าย ทั้งๆที่มันไม่เป็นธรรมกับคนที่ไม่ผิดจริง

ออฟไลน์ rtong

ก่อนจะให้ออกกฏหมายโน่นนี่ ผมว่าให้พวกตำรวยมันบัคับใช้กฏหมายจริงจังก่อนดีไหม

จริงครับ

เคสนี้ไม่น่าจะประมาทร่วม  เพราะถ้าไม่แทรกจะไม่ชนทั้งมอร์เตอร์ไซน์และรถยนต์ 
ถ้าประมาทร่วมหมายถึงออกค่าซ่อมรถยนต์คนละครึ่งใช่ไหม  ดูจากคลิปไม่สมควรนะ

ออนไลน์ apinui

ถามจริง คิดงี้จริงๆหรอครับ ถ้าพวกมอไซค์บอกว่าควรห้ามรถยนต์วิ่งในกรุงเทพเพราะเป็นตัวการทำให้รถติด (อันนี้ถูกนะลองนึกภาพในเมืองที่มีแต่รถยนต์กับในเมืองที่มีแต่มอไซค์สิ) คุณคิดว่าไงครับ

เรื่องแทรกจนเปลี่ยนเลนไม่ได้อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถยนต์จำนวนไม่น้อยก็เปลี่ยนเลนพร่ำเพรือเช่นกัน บางทีขับมาปกติก็เสียจังหวะเพราะรถยนต์นี่แหละ มันติดกันหมดจะเปลี่ยนเลนไรนักหนา

เรื่อง 1 เลน 1 คัน จริงๆก็ทั้งคู่แหละ สมมติมอไซค์ขับถูกกฎ (ขับเลนซ้าย ชิดซ้ายในเลนตัวเอง) รถยนต์ต้องแซงโดยไปอยู่อีกเลนนะ ไม่ใช่อยู่เลนเดียวกับมอไซค์แล้วคร่อมเลนอีกเลนนึง

ถ้าถามว่าคิดจริงไหมก็คิดจริง ...

รถยนต์เปลี่ยนเลนพร่ำเพรื่อ ถ้าคุณไม่แทรกเลนมา ก็คงไม่ต้องเดือดร้อนอะไร  จริงๆก็เพราะแทรกเลนมา พอรถยนต์เปลี่ยนเลนก็บอกเสียจังหวะ ทำไมไม่วิ่งต่อแถวมาละครับ ...

และที่บอกว่าขับเลนซ้ายเลนตัวเองแล้วโดนเบียด ก็ขับกลางเลนซ้ายสิ วิ่งเลนซ้ายสุดได้ ไม่ใช่ให้ไปวิ่งไต่เส้นซ้ายสุดนะ ถ้าขับถูกต้องแล้วยังโดนเบียด ก็ด่าคันที่เบียดได้เลยครับ เค้าผิด คุณถูก ...   

สุดท้าย แนะนำให้ต่อแถว อย่าแทรกครับ แบบรถติดไฟแดง ก็ไม่ต้องพยายามแทรกไปหน้าไฟแดงหรอก เค้าจอด เราก็แค่จอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2022, 13:38:18 โดย apinui »

ออนไลน์ madboy

บ้าบอจริงเชียว ประมาทร่วม

ส่วนห้าม 2 ล้อวิ่ง อันนี้ไม่เห็นด้วย (แม้จะไม่ใช้ 2 ล้อก็ตาม)

แทรกระหว่างเลน เจอบ่อยจนชิน ถ้าไม่ได้มาเร็วเวอร์วังแบบแกร๊บก็ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่พวกแบบเสื้อดำนี่น่าเบื่อ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Grab ผิดแค่เรื่องวิ่งขวา ปรับไม่กี่ร้อย
เสื้อดำ โดน ไม่ใส่หมวกกันน็อค วิ่งขวา ปรับไม่กี่ร้อย กับ ประมาททำให้เสียทรัพย์ แล้วก็โดนประกันมาไล่บี้ค่าเสียหายของรถยนต์สองคัน กบัมอเตอร์ไซค์หนึ่งคัน เบ็ดเสร็จปรับไม่กี่พันบาท แล้วก็ค่าซ่อมรถอีก4-5หมื่นบาทเป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้าไปยืนเถียงกันที่โรงพัก ร้อยเวรจะหาวิธีจบให้เร็วที่สุด โดยให้ประมาทร่วมไปเลย ง่ายสำหรับเขาดี  8)

วิธีจบปัญหานี้คือให้ทนายคุย ตอนนี้มีคลิปแล้วน่าจะง่าย

วีรกรรมของมอไซค์บ้านเรา นั่งเล่าได้ทั้งคืนครับ

ตัวอย่างเช่น ชอบทำเป็นมึน ๆ ไม่กล้ามองรถ แล้วตัดหน้าแม่มเลย 55555

เช้านี้เพิ่งเจอเลยครับ ไม่ใช่ rider ที่ไหนหรอก พื่ตำหนวดนี่แหละ มาจากทางขวาจะเข้าทางร่วมพื่ก็ตีมึนเข้ามาเลยตัดหน้าผมที่มาทางตรงอีก ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คลิปกล้องหน้ารถผมก็มีแต่ไม่อยากดราม่า

ออฟไลน์ SM.

Grab ผิดแค่เรื่องวิ่งขวา ปรับไม่กี่ร้อย
เสื้อดำ โดน ไม่ใส่หมวกกันน็อค วิ่งขวา ปรับไม่กี่ร้อย กับ ประมาททำให้เสียทรัพย์ แล้วก็โดนประกันมาไล่บี้ค่าเสียหายของรถยนต์สองคัน กบัมอเตอร์ไซค์หนึ่งคัน เบ็ดเสร็จปรับไม่กี่พันบาท แล้วก็ค่าซ่อมรถอีก4-5หมื่นบาทเป็นอย่างน้อย

BMW ซวยจริงๆ ไม่เกี่ยวอะไรด้วยเลย
พี่เสื้อดำ ต้องเอาให้หนัก จะได้หายซ่า
ประมาทร่วม ... คำพูดติดปากของตำรวจ  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ polwath

มันไม่ควรมีคำว่า "ประมาทร่วม" ตั้งแต่แรกแล้วครับ ต้องดูเป็นรายบุคคลและรายกรณ์ไปตามภาพในข่าว แล้วค่อยออกใบสั่ง และ/หรือประกาศความผิดตามข้อหาที่กระทำผิดไปตามความจริง แค่นั้น

กฎหมายมีแต่ไม่บังคับใช้ ก็ไม่มีคนเคารพเกรงกลัวกฎหมาย หันไปใช้กฎหมู่หรือตามอำเภอใจ ไม่สนใครหน้าไหนทั้งนั้น เน้นสะดวก ก็เจออุบัติเหตุให้เป็นบทเรียนไป มีกฎหมายทั้งที ต้องบังคับใช้กับทุกคนและทุกหน่วยงาน ไม่มีข้อยกเว้น แค่นั้น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ตำรวจสรุปง่ายดี ปรับทั้งคู่ ที่เหลือพวกไปฟ้องกันเอง
ที่เห็นบ่อยๆเวลารถทางตรงวิ่งผ่านแยก แล้วดันมีรถจากด้านข้างวิ่งผ่าออกมาดื้อๆจนชนกัน ตำรวจมักจะสรุปว่าประมาทร่วม โดยอ้างว่าทางตรงขับรถด้วยความประมาทไม่ระวังตรงทางแยก ส่วนคันตัดหน้าประมาทไม่หยุดดูรถก่อน ในความเป็นจริงถ้ารถที่ตัดหน้าโผล่พรวดออกมาแบบเสี้ยววินาที ต่อให้ขับช้าก็ชนอยู่ดี

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อยากแสดงความเห็นประเด็นนี้เหมือนกัน เห็นข่าวแล้วรู้สึกว่าไม่มีความยุติธรรมจริงๆ ไอ้น้องแกร็บก้อาจจะผิดที่ไปแทรกเลนรถยนต์แบบนั้น แต่เอาเข้าจริงปฏิเสธไม่ได้ว่า มันมีพบเห็นได้ทุกที่เลยกับมอไซที่แทรกเลนแบบนั้นซึ่งมันก้ประมาทจริงเพราะเกิดการเฉี่ยวชนจนล้มขึ้นมาอาจถึงชีวิตได้มันไม่คุ้มเสี่ยง แต่ไอ้เสื้อดำที่พุ่งมาชนแกรบจนล้มแถมจับมอไซเขาเหวี่ยงนั้นประมาทกว่า หลายกระทงด้วย ตอนแรกดูตลิปก้คิดใจใจว่า ทำไมไอ้เสื้อดำมันโกรธแกร้บอะไรขนาดนั้นถึงกับจับมอไซเหวี่ยงไปชนบีเอ็มเลยเพราะมุมมองมันดูน่ากัวจิงๆ แต่มีการอธิบายว่ามันเปนเกียร์ออโต้ รถก้เลยพุ่งได้ง่ายก้เลยเข้าใจ ไอ้เสื้อดำคงอยากจะผลักมอไซออก แต่มอไซมันดันไถลไปตามแรงผลัก สมควรให้ไอ้นี่แหละชดใช้ค่าเสียหายทั้งบีเอ็มและแอคขอด เพราะถ้ามันไม่พุ่งมาไวขนาดนั้นก้จะไม่ชนแกร้บ ถึงแม้แกร้บจะพุ่งไปชนแอคขอดคันข้างๆ แต่ก้เพราะไอ้เสื้อดำนั่นมันพุ่งมาชนไงเลยทำให้แกร้บพุ่งไปชนคันข้างๆ ปัจจัยทั้งหมดล้วนเกิดจากไอ้คันที่พุ่งมาเสียบนี่แหละ เพราะถ้าไม่มีมัน อุบัติเหตุครั้งนี้อาจไม่เกิดด้ได้ หรือ in the worst case ถ้าสมมุติแกร้บล้มเง ถูกเฉี่ยวชน อันนั้นก้เกิดจากแกร้บทำตัวเองก้เปนอีกเรืรองแต่งานสมควรลงโทษไอ้คนมาเสียบให้หรัก ถึงจะประมาทร่วมแต่ควรดูความผิดของแต่ละฝ่ายให้ชัดเจน ว่าใครประมาทมากกว่ากัน

ออฟไลน์ alpha14

ผมว่าระบบการแจ้งข้อกล่าวหาของตำรวจในประเทศไทยนี้มีปัญหาแล้วครับ