ผู้เขียน หัวข้อ: lancer ex1.8ตัวล่างvs civic fdตัวล่าง(ได้โปรดพิจารณา)  (อ่าน 12147 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อรถสองร่นนี้อันไหนดี

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: lancer ex1.8ตัวล่างvs civic fdตัวล่าง(ได้โปรดพิจารณา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:58:36 »
EX สดกว่า..

FD เด๋วปลายปีหน้าก็เปลี่ยนโมเดลแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: lancer ex1.8ตัวล่างvs civic fdตัวล่าง(ได้โปรดพิจารณา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:01:43 »
ไม่สนใจ อัลติสใหม่หรือครับ เปลี่ยนทั้งเครื่องและเกียร์เลยนะแถมตัวล่างสุดยังเกียร์ธรรมดา6สปีดด้วยนะ ผมว่าซีวิคมันเริ่มเก่าแล้วอ่าครับส่วนlancer exก้อเปลืองน้ำมันนิดหน่อยนร้า ความเห็นส่วนตัวครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:21:03 »
รออัลติสไมเนอร์ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจดีไหมครับ ส่วนจะชอบคันไหนค่อยมาว่ากัน

ซื้อกระปิยังชิมได้ ซื้อรถก็ต้องลองขับก่อน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:56:41 »
ถ้าซื้อตอนนี้เลย ขอเทียบเกียร์อัตโนมัตินะครับ ผมว่า Civic ครับ คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

EX ราคา 831,000 บาท
Civic ราคา 794,000 บาท
Civic ราคาถูกกว่าครับ ถ้าราคาเป็นอันดับหนึ่งดู Civic คุ้มค่ากว่าในแง่ตัวเงินและความรู้สึกครับ
แต่ถ้าเอากันจริงๆคงต้องไปคุยกับการต่อรองอีกที EX จะให้ส่วนลดเงินสด และแถมประกันภัยและอื่นๆอีกมาก
ส่วน Civic นั้นรถขายได้เรื่อยๆอยู่แล้วครับ การคุยต่อรองนั้นยากนิดนึงครับ

EX ล้อ 16 นิ้ว
Civic ล้อ 15 นิ้ว
Civic ได้ความนุ่มนวลจากล้อที่เล็กกว่า แต่ EX ก็ได้สวยที่ล้อใหญ่กว่าแถมด้วยช่วงล่างที่มั่นใจได้ดีกว่าด้วย

EX มิติรถ กว้างxยาวxสูง 1760x4570x1490
Civic มิติรถ 1555x4540x1435
จะเห็นได้ว่า EX ใหญ่กว่าครับ

EX กระจกมองข้างพับด้วยมือครับ ปรับไฟฟ้า
Civic กระจกมองข้างพับด้วยไฟฟ้าครับ ปรับไฟฟ้า

EX จุน้ำมัน 59 ลิตร
Civic จุน้ำมัน 50 ลิตร

อัตราเร่ง Civic ดีกว่าครับ
การเกาะถนนและความปลอดภัยของตัวถัง EX ดีกว่าครับ มีคานเหล็กเสริมด้านข้างทั้งสี่ประตูทำให้หนักและปิดยาก

ถ้าซื้อแบบคุ้มค่าคุ้มราคา Civic แน่นอนครับ ออฟชั่นดีกว่า กระจกพับไฟฟ้า อีกทั้งน้ำมันก็ประหยัดกว่า น้ำหนักรถก็เบากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 08:31:35 โดย udis »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 23:13:25 »
เหอ

Civic ตัวล่าง ราคาห่างจาก Jazz ตัว Top ไม่ถึงห้าหมื่นเหรอเนี่ย

แล้วเราออก Jazz ตัว Top มาทำไมหว่า

อิอิ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 00:29:02 »
ถ้าซื้อตอนนี้เลย ขอเทียบเกียร์อัตโนมัตินะครับ ผมว่า Civic ครับ คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

EX ราคา 831,000 บาท
Civic ราคา 754,000 บาท
Civic ราคาถูกกว่าครับ ถ้าราคาเป็นอันดับหนึ่งดู Civic คุ้มค่ากว่าในแง่ตัวเงินและความรู้สึกครับ
แต่ถ้าเอากันจริงๆคงต้องไปคุยกับการต่อรองอีกที EX จะให้ส่วนลดเงินสด และแถมประกันภัยและอื่นๆอีกมาก
ส่วน Civic นั้นรถขายได้เรื่อยๆอยู่แล้วครับ การคุยต่อรองนั้นยากนิดนึงครับ

EX ล้อ 16 นิ้ว
Civic ล้อ 15 นิ้ว
Civic ได้ความนุ่มนวลจากล้อที่เล็กกว่า แต่ EX ก็ได้สวยที่ล้อใหญ่กว่าแถมด้วยช่วงล่างที่มั่นใจได้ดีกว่าด้วย

EX มิติรถ กว้างxยาวxสูง 1760x4570x1490
Civic มิติรถ 1555x4540x1435
จะเห็นได้ว่า EX ใหญ่กว่าครับ

EX กระจกมองข้างพับด้วยมือครับ ปรับไฟฟ้า
Civic กระจกมองข้างพับด้วยไฟฟ้าครับ ปรับไฟฟ้า

EX จุน้ำมัน 59 ลิตร
Civi จุน้ำมัน 50 ลิตร

อัตราเร่ง Civic ดีกว่าครับ
การเกาะถนนและความปลอดภัยของตัวถัง EX ดีกว่าครับ มีคานเหล็กเสริมด้านข้างทั้งสี่ประตูทำให้หนักและปิดยาก

ถ้าซื้อแบบคุ้มค่าคุ้มราคา Civic แน่นอนครับ ออฟชั่นดีกว่า กระจกพับไฟฟ้า อีกทั้งน้ำมันก็ประหยัดกว่า น้ำหนักรถก็เบากว่า

754,000 เป็นราคาของรุ่นเกียร์ ธรรมดาครับ
เกียร์ออโต้จะเริ่มที่ 794,000 บาทครับ ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 10:52:50 »
ล่าสุด EXตัวล่างจะได้ส่วนลดเงินสดประมาณ50000+ สรุปได้ราคาประมาณ 790000 เหมือนๆcivicแต่ได้ประกัน+ เบาะหนังด้วย(อันนี้แล้วแต่ sales) โดยส่วนตัวชอบEXที่ใหม่กว่า  สวย ไม่โหล ช่วงล่างแน่น แต่ถ้าเทียบกับ option อื่นๆ และประหยัดน้ำมัน คงต้อง civicหละครับ แต่ข้อแม้คุณต้องรับเรื่อง เสียง "ต็อกๆ"ที่อาจจะเกิดขึ้นได้นะครับ  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:10:07 »
ขอบคุณคุณFyGI และคุณ pladaek  แก้ไขราคาแล้วครับ 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:21:02 »
ถ้าคุณกำงบ 8 แสนกว่าๆ เท่ากัน แล้วไม่เอาแคมเปญมาคิด
ผมว่าน่าจะลองเทียบกับ EX ตัว 1.8 GLX (831,000 บาท) กับ Civic ตัว 1.8 S AT (AS) (836,000 บาท) ดีกว่าคับ จะได้เห็นภาพ
ผมเทียบให้แต่ออพชั่นนะคับ ด้านอื่นๆ ลองให้คนใช้จริงเข้ามาบอกข้อมูลให้ดีกว่า

สิ่งที่ civic มีแต่ ex ไม่มี
- กระจกมองข้างพับไฟฟ้า
- กระจกหน้าต่างไฟฟ้า Auto ขาขึ้น ด้านคนขับ
- สัญญาณกันขโมย
- ถุงลมนิรภัยฝั่งคนนั่ง
- สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย

สิ่งที่ ex มีแต่ civic ไม่มี
- ล้อ 16"
- เครื่องเสียงมีช่อง AUX และเสียบ USB ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:23:41 »
ให้แนะนำ ผมก็บอกว่า รถดีทั้งคู่นะ ลองไปดูด้วยตัวเอง
ทดลองขับด้วยตัวเอง ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น
อย่าซื้อเพราะ "เขาบอกว่า"

ช่วงนี้ผมเอา ซีวิค FD 1.8 ตัวถูกสุดมาใช้
เพราะมีคนขอยืมรถผมไป (คนในครอบครัวนี่แหละครับ เอารถมาแลกกันใช้)

ผมพบว่า ซีวิคนี่ ขับดีระดับหนึ่งเลยนะครับ
แต่ขับในเมืองแล้วหงุดหงิด เพราะรถมันเตี้ย มองไปข้างหน้าก็เห็นแค่กระโปรงท้ายเขาแค่นั้น
จะมองทะลุกระจกไปข้างหน้านี่ ลำบากเหลือเกิน

แต่นั่งสบายกว่า EX ประมาณ 10.53 เท่า  :D
นั่งสบายจริงๆ ครับ ผมชอบการวางที่นั่งแบบ Civic มากๆ จะวางแขน วางเท้า นั่งสบายมากๆ
พวกมาลัยเลื่อน เข้า-ออก ได้เหมือน Jazz ผมชอบมากๆๆๆ มันทำให้การปรับท่านั่ง ทำได้ละเอียดครับ

ส่วนขับไกล (เมื่อวานผมไปบางแสนมาครับ) ขับดีครับ
แต่ผมก็รู้สึกว่าที่ความเร็วเท่ากัน Lancer EX เกาะถนนกว่า แต่ EX เองก็มีเสียงรบกวนจากภายนอกรถเข้ามามากกว่า FD เยอะ
แต่ถ้าขับแค่ 120-130 เหมือนกัน ผมว่า EX ขับแล้วมั่นใจกว่า FD นิดนึงครับ
แต่ FD นั่งสบายกว่านะ  :D เพราะเอาแขนวางไว้ที่วางแขน และจับพวงมาลัยไว้หลวมๆ
เป็นท่านั่งขับ ที่ Relax มากๆ ครับ

ส่วนความแรงคงเทียบกันไม่ได้ เพราะรถผมมัน 2.0 แต่ FD คันนี้แค่ตัว 1.8 ตัวถูกสุด

สรุปแล้ว ชอบคันไหนซื้อคันนั้นเถอะครับ
ผมชอบทั้งคู่นะ ซีวิคชอบท่านั่ง ส่วน EX ผมชอบเพราะมันเกาะถนน และขับสนุกกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:50:30 »
เพราะมีคนขอยืมรถผมไป (คนในครอบครัวนี่แหละครับ เอารถมาแลกกันใช้)
คนที่ยืมไปเค้าว่าอย่างไรบ้างครับ หลังจากขับ EX 2.0 GT
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:02:26 »
คนที่ยืมไปเค้าว่าอย่างไรบ้างครับ หลังจากขับ EX 2.0 GT
 ;D ;D ;D

ไม่ยอมเอาคืนเลยครับ บอกให้ผมขับซีวิคไปก่อนนะ เหอๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 13:42:04 »

แต่ผมก็รู้สึกว่าที่ความเร็วเท่ากัน Lancer EX เกาะถนนกว่า แต่ EX เองก็มีเสียงรบกวนจากภายนอกรถเข้ามามากกว่า FD เยอะ
แต่ถ้าขับแค่ 120-130 เหมือนกัน ผมว่า EX ขับแล้วมั่นใจกว่า FD นิดนึงครับ
แต่ FD นั่งสบายกว่านะ  :D เพราะเอาแขนวางไว้ที่วางแขน และจับพวงมาลัยไว้หลวมๆ
เป็นท่านั่งขับ ที่ Relax มากๆ ครับ

การเกาะถนนน่าจะเกี่ยวกับ EX 2.0 GT แม็กซ์ 18 ใช่หรือป่าวครับ(ไม่แน่ใจ)แต่แมกซ์ใหญ่กว่า civic ยางบางกว่า civic น่าจะเกาะถนนมากกว่า เพราะ civic 1.8s แม็กซ์ 15 เองอะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:41:03 »
สนับสนุน ex คัรบ

ฐานล้อยาวกว่า ขับมั่นคงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:53:40 »
ex dับ civic ต้องเทียบ ex รุ่น glx 831000 บาท กับ civic รุ่น s (AS) 836000 บาทนะครับ  เพราะขอยึดสิ่งที่จำเป็นคือ abs มาก่อน
ex ล้อ max ใหญ่กว่า แต่ถุงลมด้านคนนั่งไม่มี

ถ้าเทียบด้านราคากัน EX ถูกกว่า Civic มากนะครับ  สมมุติว่า ของแถมที่จำเป็นคือ ฟิลม์ ค่าจดทะเบียน ไฟตัดหมอก
ซึ่ง civic จะได้ทั้งหมดนี้ ยกเว้น ประกันชั้น 1
ซึ่ง EX จะได้ทั้งหมดนี้ + ประกันชั้น 1 +ประมาณส่วนลด 40K ในกรณีอัตราดอกเบี้ย เท่าๆกับ honda

สรุปแล้ว EX ถูกกว่า Civic ประมาณ 30-40k+ประกันชั้น1 ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 14:19:51 »
ex dับ civic ต้องเทียบ ex รุ่น glx 831000 บาท กับ civic รุ่น s (AS) 836000 บาทนะครับ  เพราะขอยึดสิ่งที่จำเป็นคือ abs มาก่อน
ex ล้อ max ใหญ่กว่า แต่ถุงลมด้านคนนั่งไม่มี

ถ้าเทียบด้านราคากัน EX ถูกกว่า Civic มากนะครับ  สมมุติว่า ของแถมที่จำเป็นคือ ฟิลม์ ค่าจดทะเบียน ไฟตัดหมอก
ซึ่ง civic จะได้ทั้งหมดนี้ ยกเว้น ประกันชั้น 1
ซึ่ง EX จะได้ทั้งหมดนี้ + ประกันชั้น 1 +ประมาณส่วนลด 40K ในกรณีอัตราดอกเบี้ย เท่าๆกับ honda

สรุปแล้ว EX ถูกกว่า Civic ประมาณ 30-40k+ประกันชั้น1 ครับ

เพิ่มเติมได้ดีมากครับ อืม...คนทั่วไปจึงคิดว่า EX แพงกว่า Civic ไปเพราะเหตุนี้นี่เอง อีกทั้งรุ่นย่อยก็น้อยกว่า
แถมของแถมที่แถมให้อยู่แล้วก็ดันไม่เอาเป็นจุดเด่น

เห็น GLX รุ่นต่ำสุดตอนนี้แถมจอทัชสกรีน 7 นิ้ว DVD Navigator ดันเขียนไว้แอบๆ ผมติดตามข่าวมิตซู ยังไม่ได้สังเกตเลย