ผู้เขียน หัวข้อ: น่าเกลียดมั้ยครับ ทีลองขับรถศูนย์นึง แต่ไปซื้อรถจริงกับอีกศูนย์  (อ่าน 8720 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ถ้าตอนลองรถนี่ ยังไม่ได้จองที่ไหน ตั้งใจซื้อจริงๆ เลยไปลอง
แต่หลังจากนั้นเจออีกเซลนึงให้ส่วนลดแรงกว่า
ควรคุยกับเซลล์คนแรกไปให้ชัด ถ้าเขาสู้ไมไหว ก็เลือกที่ที่ถูกกว่าส่วนตัวผมไม่น่าเกลียด

แต่ถ้ารู้ว่าไม่จองแน่ๆ หรือจองที่อื่นไปแล้ว แต่ดันไปลองเขาสะยาวจัดเต็ม อันนี้ ส่วนตัวมองว่าไม่น่ารักเลย

ออฟไลน์ mick

ที่ผมทำคือ
1. ตอนลองรถ ให้ทิปเซล 1,000 ถือเป็นค่าเหนื่อยแล้ว
2. เวลาจะซื้อ บอกส่วนลดที่ได้ถูกสุดกับเซลที่ลองไป ถ้าได้ก็เอาคนนั้น ถ้าไม่ได้ผมก้บอกเค้าไปตรงๆว่าที่อื่นลดให้เยอะกว่าเกือบแสน ขอโทษด้วย

ออฟไลน์ wasipongkorn

• Newbie
  • *
ของผมล่าสุด ก็จองอีกที่ ไฟแนนซ์ผ่านเรียบร้อย
ทั้งๆที่ไปดูที่จังหวัดตัวเอง
แต่ขอประทานโทษ เซลส์ มีการพูดกับผมว่า "คราวหน้า.... จะได้เป็นบทเรียนเลย ว่าจะไม่เปิดราคา ส่วนลดให้ขนาดนี้ แล้วไปเอาที่อื่น"

และคำพูดที่ออกมาตลอดเวลา ว่า "ดอกเท่านี้ไม่มีนะคะ ที่...ให้พี่ได้เนี่ย พี่น่าจะโอแล้ว แล้วปรกติไม่ให้ใครง่ายๆ"  เอออ กลายเป็นกรูติดบุญคุณมรึงซะงั้น ทั้งๆ ที่รวมๆ แล้วดอกท่านแพงกว่าที่อื่นตั้งเยอะ

ผมอยู่แถวๆ เมืองทะเล แต่ผมก็ไปเอาที่ ชายทะเลอีกฝั่งนึง ข้ามสองจังหวัด

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ยินดีด้วยครับ เป็นเรื่องปกติธรรมดา เราต้องรักษาผลประโยชน์เราครับ พอมีโครงการเปลี่ยนรถที ก็ต้องหาข้อมูลว่าใครเสนอให้เราคุ็มค่าที่สุด น่าสนใจที่สุดแล้วก็มาเลือกครับว่าจะออกรถกับใคร ปกติครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
บริการดี ก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่ราคาที่ได้ ต้องสมเหตุสมผลด้วยครับ 
ส่วนลดมากกว่า 25000 บาท ถือว่าเยอะมากๆ ต่างกันมากเกินไป 

ถ้าเป็นผม จะไปคุยว่า ต้องการซื้อที่คุณเพราะคุณ service ดี  .. คุณให้เท่ากับอีกที่หนึ่งได้มั้ย
หรือถ้าต่างกันไม่เกิน 5000 บาท  ผมรับได้ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
ของผมหนักกว่าเลยเวลาทำงานอีก
-Testdrive Toyota Fortuner ตอนปี 2012
คุยกับเซลไว้แล้วว่าวันอาทิตย์จะมาลองรถ
อาทิตย์นั้นดันไม่ใช่เวรที่เซลต้องทำงานวันอาทิตย์ซะด้วย
เซลยังบอกอีกว่า"เออ...วันอาทิตย์ผมต้องพาเมียไปเชียงใหม่ครับ"(ผมอยู่ลำปาง)
ระหว่างสัปดาห์เซลโทรกลับมาบอกว่าจะกลับมาให้ทันวันอาทิตย์เลยไปลอง
พอลองแล้วเหมือนรถtestมันสั่นๆเด้งๆ สุดท้าย5555ไม่ได้จองงงงงงงง

ผมก็ไปtestที่อื่นแล้วดีเลยซื้อ(มือสอง)กลับไปเข้าศูนย์เจอเซลคนเดิมอีกถามว่าไปได้รถที่ไหนมาถามนั่นโน่นนี่...สุดท้ายพอเราบอกว่าไม่ได้จองไปเพราะรู้สึกว่ามันเด้งๆเซลเลยบอกกลับมา อะไรสักอย่างเกี่ยวกับล้อยางของรถtestอาจจะมีปัญหาครับ บอกตอนี้ก็ไม่ทันแล้วครับก็ไปซื้อที่อื่นมาแล้วอ่าาา

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็เคยคิดแบบนี้ครับว่าถ้าเจอเซลบริการดีกับเซลราคาถูกบริการไม่ดีจะเลือกไร

สุดท้ายทุกอย่างอยู่ที่ราคาจริงๆ บริการดีไปก็เท่านั้นเห็นใจเซลบริการดีแต่ปิดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ toffyearn

มุมมองลูกค้าไม่น่าเกลียด แต่มุมมองเซลล์อาจคิดว่าน่าเกลียดก็ได้คับ
เรื่องส่วนลดเป็นเรื่องการแข่งขัน และก็เรื่องใหญ่สำหรับลูกค้าทุกคน แต่ทุกอย่างมันก็ขับเคลืี่อนด้วยเงิน ด้วยทุน ด้วยแรง
ถ้าศูนย์แรกรู้ว่าคุณมาลองรถแล้วไม่ซื้อกับเค้าคิดว่าเค้าจะให้คุณลองมั้ยล่ะคับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

จะว่าผิดก็ไม่เชิง จะว่าดีก็ไม่ได้...
ควรคุยกันตรง ๆ จริงใจ ว่าส่วนลดที่อื่นได้แบบนี้ พอจะได้ไหม

พฤติกรรมแบบนี้ มันอาจจะส่งผลระยะยาวครับ
ถ้าเซลแรกรับรู้ และมีลูกค้าทำแบบนี้บ่อย ๆ กับหลาย ๆ เซล

นั่นแสดงว่า ศูนย์ไม่จำเป็นต้องบริการดีครับ
"คุณไปลองขับ จากที่อื่นมาก่อนเลยค่ะ แล้วถามราคาและของแถมเค้ามาด้วย
มาถึงดิชั้นให้คุณต่ำกว่าเขา 10,000 บาท โอเคมั้ย แต่ศูนย์ดิชั้นไม่มีรถให้ลองนะ ว่าไง เคป่าว <---- ต่อไปเซลจะขายของแบบนี้ได้"  ::) ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

การแนะนำสินค้าเป็นหน้าที่หนึ่งที่บริษัทแม่มอบหมายให้ตัวแทนจำหน่าย
บางยี่ห้อรถทดลองขับส่งมาจากบริษัทแม่ด้วย
การที่เราซื้อสินค้ายี่ห้อนี้ ไม่ว่าจะซื้อจากที่ไหน
บริษัทแม่ถือว่าปิดการขายให้ลูกค้าได้แล้ว

เห็นด้วยครับ ยังไงเสียก็มีการซื้อขายตามหน้าที่