ผู้เขียน หัวข้อ: + เพื่อนๆ ชาว HLM จะทำอย่างไรเมื่อขับรถที่เพิ่งล้างและเคลือบสีมาอย่างสวยกริ๊บ แล้วทว่า... +  (อ่าน 8820 ครั้ง)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member

....เจอน้ำขังอยู่สองข้างทาง ซึ่งเป็นถนนแคบๆ แค่สองเลนสวนกัน

แน่นอนครับ เราต้องค่อยๆ ขับให้น้ำนั้นกระเซ็นโดนตัวถัง และล้อแมกซ์เงางับนั้นให้น้อยที่สุด

แต่ไคลแมกซ์มันอยู่ตรงที่พี่กระบะ (แท็กซี่,มอเตอร์ไซค์หรือกระป๊ออะไรก็แล้วแต่) กำลังห้อตะบึง สวนมาและไม่มีทีท่าว่าจะแบรคแน่นอน......

เพื่อนๆ มีวิธีรับมือกับปัญหาข้างต้นยังไงกันบ้าง แชร์กันเป็นไอเดียหน่อยครับ ^_____^

...ส่วนผมที่เพิ่งโดนมาสดๆ ร้อนๆ เมื่อกี้ ก็ได้แต่ร้อง "เย้ยยยยย...." ตามด้วยเสียง "ซ่าาาาาาาาาาาาาาาา....."

เต็มสีข้างรถด้านขวามือไปเต็มดอก...วินาทีนั้นคิดไรไม่ออกครับ 555 หัวเราะทั้งน้ำตา... TT-TT

+++++

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
พุ่งชนมันเลยครับ เฮ้ยไม่ใช่
กลับไปถึงบ้านก็รีบล้างออก

ออฟไลน์ !LiLo!

ของผมก็เคยแค่ ลืมกระป๋องโกโก้ ไว้บนหลังคาตอน ไปจ่ายเงิน บิลบลาบลา+ตอนนั้นรถเพิ่งล้างก่อนออกจากบ้านด้วย พอเสร็จแล้วก็วิ่งออก  พอถึงโค้งก่อนออกจากปั๊มเท่านั้นแหละ แผละ!! พร้อม น้ำสีน้ำตาลหยาดเยิ้มลงมาจากทางกระจกหน้า และด้านข้างนิดหน่อย จากเหตุการครั้งนั้น.............หน้าแตกครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
เพิ่งโดนมาเมื่อ 2 วันที่แล้วเลยครับ เอาไปขัดเคลือบซะเอี่ยมปิ๊งจนเป๋าตังค์แฟบเลย
ทำเสร็จปุ๊บฝนตกหยิ๋มๆ ยังไม่พอ ทางกลับบ้านเจอน้ำท่วมนิดๆด้วย ไม่รู้น้ำมาจากไหน เสียรมร์อย่างแรง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมก็ขับไปงั้นแหล่ะ กลับถึงบ้านยังมีอะไรอีกเยอะ
ทั้งขี้นก ฉี่หมา มาได้ทุกวัน โดยเฉพาะวันที่ล้างมาใหม่ๆ ถือซะว่ามันเปื้อนน้อยลง เหอๆ

ว่าแต่...มีใครพอบอกวิธีไล่นกไม่ให้มาเกาะหรือขี้ใส่รถบ้างไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ผมก็ขับไปงั้นแหล่ะ กลับถึงบ้านยังมีอะไรอีกเยอะ
ทั้งขี้นก ฉี่หมา มาได้ทุกวัน โดยเฉพาะวันที่ล้างมาใหม่ๆ ถือซะว่ามันเปื้อนน้อยลง เหอๆ

ว่าแต่...มีใครพอบอกวิธีไล่นกไม่ให้มาเกาะหรือขี้ใส่รถบ้างไหมครับ?

ของผมเอา CDที่ไม้ใช้มาผูกไว้ตรง ปลายหลังคาโรงจอดรถหน่ะครับ =_=" ก็ใช้ได้ผมได้บ้าง
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
เคยเจอคล้ายๆกัน

ผมก็รอล้างใหม่อาทิตย์หน้าละครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยครับ
ตอนโดนก็เซงสุดๆ พอหายเซงก็กลับบ้านไปเช็ดคราบน้ำออกครับ

ผมอยากลองแบบโฆษณาแจ๊ซตอนสมัยพอลล่า เทเลอร์ เป็นพรีเซ็นเตอร์ให้ฮอนด้า ที่ล้างรถแต่ไม่เอาฟองสบู่ออก รอให้ฝนตกลงมาล้างเอง...............แ่ผมกลัวว่าพี่ตำหนวดเราจะโบกเอาก่อนหน่ะสิ 555

ป.ล. ใครพอรู้ชื่อเพลงนี้มั่งไหมครับ เคยฟังใน105.5 แต่ดันดูชื่อเพลงไม่ทัน  :D :D

ออฟไลน์ Northbridge

ทำใจครับ -*-

จะว่าไปเรื่องวางถ้วยอะไรไว้บนหลังคาก็เคยเหมือนกนั

ผมชอบเอากาแฟไปกินในรถตอนเช้าๆ ก่อนเข้ารถผมจะวางไว้บนหลังคา แล้วก็ไปทำโน่นทำนี่

มีวันนึงเคยถอยรถออกจากบ้านแล้วก็กาแฟหก เยิ้มเลย เอิ้กส์ ...

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมเคยและก็บ่อยมากๆครับ ล้างรถที่ไรฝนตกทุกทีเลย ทั้งที่ก่อนล้างฟ้าแจ่มมากๆๆ พอล้างเส็ดขับรถกลับบ้านฝนตกซะงั้น

ออฟไลน์ kamphola

อันนี้เป็นความคิดผมนะครับ เรื่องแบบนี้ว่ากันไม่ได้ .....พอล้างเสร็จ ให้เราคิดเลยครับว่า...ถ้าสกปรกอีก ฝนตก เหยียบน้ำ ไม่้เป็นไร ดีกว่าไม่ได้ล้าง
แล้วครบมันจะสะสม ถ้ารถสีขาว นานๆไปมันจะเหลือง ก็คิดไปเรื่อยๆแล้วแต่จะคิด ให้ท่องไว้ไม่เป็นไรๆๆๆๆ
แบบนี้มันจะำไม่เป็นไรครับ สวยเงาอยู่ได้หลายวันเลย

แต่ถ้าเราระแวงระวัง พอออกจากร้านหรือบ้านปุ๊ป โดนทันที.... ยิ่งระวัง ยิ่งโดน

อันนี้ผมก็มั่วไปนะครับ แต่ใช้สูตรนี้มานาน Happy ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ทำใจครับ

รถผมวิ่ง ตจว ไม่มีที่ล้างเลย กว่าจะกลับไปล้างเกือบเดือน เจออะไรมาต้องทำใจครับ ถือว่าถ้าที่ไม่เหมาะแก่การล้างก็บ่อยมันไว้ดีกว่าฝืนล้างแล้วเป็นรอย

ของผมร้ายกว่า d segment ไม่มีกันโคลน วิ่งกันทีเต็มท้ายรถเลย อีกอย่างถนนทางได้เนี่ยสกปรกสุดยอดเลย รถอะไรต่อมิอะไรวิ่งมาจากในสวน ดินเต็มเลยครับ ล้างทีแทบสลบเลย ล้างออกยาก :'(

ออฟไลน์ YenChar

เคลือบสีหลายๆครั้ง น้ำไม่เกาะนะครับ

บางทีผมล้าง+เคลือบ(ทำเอง) พอโดนฝนหรือเจอน้ำขังกระเด็นใส่
กลับมาบ้าน ไม่เลอะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขับลุยไปตามปกติครับ
แล้วก็กลับรถวกกลับไปทางเดิม มุ่งหน้าสำนักคาร์แคร์เจ้าประจำ
เพราะล้างฟรีไม่มีอั้น แถมเคลือบ Autoglym Super Resin ทุกครั้งอีกต่างหาก

;D

บางทีล้างเสร็จ ฝนตกหนัก แต่ต้องไปรับคุณแม่
ก็ขับออกมาทั้งอย่างนั้นเลย พนักงานเช็ดรถมองกันตาปริบปริบ

ออฟไลน์ CN16888

ถ้าล้างรถ ขัดมาสดๆ แล้วโดนอย่างนี้ เป็นผมก็เซ็งครับ

เหมือนเอาแบงค์500 มานั่งฉีกเล่น T_T

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนโดนใหม่ๆ คงเซ็ง
แต่พอผ่านไป 2-3 วัน คงหายเซ็งครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

ขอแค่อย่าทำหินกระเด็นใส่ก็พอ เคลือบสีมาแล้วถึงบ้านเอาน้ำฉีดให้ทั่วแล้วทำความสะอาดอีกรอบเสร็จแล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอ์ให้แห้งก็เงาปิ๊งเหมือนเดิม  ;D

แต่ก็นะน่าสงสัยไหมครับว่าหน้ฝนมันเลยผ่านไม่นานมากแล้วแต่ทำไมถนนหลายๆที่ในประเทศไทยมันยังมีน้ำขังวะ???? มันเป็นเพราะฝนลงเป็นแอ่งกระจุกเดียวหรือสร้างถนนแย่ๆน้ำระบายไมไ่ด้กันแน่?   >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eddy5659

นี่เป็นสาเหตุที่ผมเคลือบสีเอง และจะเคลือบประมาณ 6 โมงเย็นที่บ้าน จากนั้นคลุมรถ แล้วจะไม่ออกไปไหนเลย
เพราะ wax ปกติใช้เวลาเซ็ทตัวประมาณ 8 ชั่วโมง หลังจากนั้นก็เชิญเข้ามา เจอโคลนก็ล้างออกสะบายใจ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับยี่ห้อ wax หรือน้ำยาเคลือบที่ใช้ด้วยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic