ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ MB หรือ BM แล้วเอาไปดันราง อุด egr แต่งเครื่องแบบกระบะบ้างไหมครับ  (อ่าน 11859 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
สังเกตมานานละ ดีเซล รถกระบะ แต่งกันสนุกสนาน ดันรางจูนใหม่ใส่กล่องกันโครมๆ
Egr ก็เถียงกันจนดราม่า ว่าอุดดี ไม่อุดดี
ไม่เห็นคนใช้ Benz หรือ BMW เครื่องดีเซล มาดันราง ใส่กล่อง อุด egr กันบ้างเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
แหม่ ท่าน ขับเบ้น ขับบีเอ็ม แล้วดันราง ควันดำปี๊ อายเค้าตายเลย แล้วอีกอย่าง เครื่องของ 2ค่ายนี้ แค่เดิมๆก็แรงแล้วนะครับ ท้อปสปีดบางคันนี่ ทะลุถึง 250 km ก็มี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เอางั้นเลยนะ ไม่เคยเห็นคนขับรถประเภทนี้ไปดันรงดันรางอะไรนะ เพื่อนผมขับเครื่องCDIทุกวันนี้ยังเครียดกับควันดำอยู่เลย ทั้งที่มันก็ไม่ได้เห็นชัดไรขนาดนั้น อีกอย่างเครื่องเดิมๆเรี่ยวแรงก็ดีมากๆอยู่แล้ว เอาเงินไปแต่งหล่อให้รถดีกว่า
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Mr.Joe

EGR = Exhaust gas recirculation
จุดประสงค์คือเอาไอเสียกลับมาเผาไหม้ใหม่เพื่อลดมลภาวะ
ถ้าขับเบ๊นซ์ บีเอ็ม แล้วเอา EGR ไปอุดโดยไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคมแบบพวกกระบะควันดำ คงโดนสังคมด่าหนักกว่าซะอีกครับ
อยากแรงก็ควรใช้ของดี ถูกต้อง คำนึงถึงความปลอดภัย และสิ่งแวดล้อมให้สมเป็นผู้เจริญแล้วถึงจะถูกเนอะ

ออฟไลน์ Anvers30

ออกรถระดับนี้ เป็นผมคงไม่ทำให้เสียรถหรอกครับ ไป remap น่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่า

เคยเจอ W221 S350 CDI หลุดพ่นควันดำบนทางด่วน คุณค่าความหรูของมัน ลดลงไป 70% จริงๆ นะ

ออฟไลน์ Smith686

เครื่องดีเซลเบนซ์เดิมก็สองร้อย ใส่เรซชิพก็ประมาณสองร้อยห้าสิบแล้ว คงไม่ต้องดันรางมั๊ง

ออฟไลน์ KaIaK118

เดิมโรงงานก็แรงพอตัว จะไปเสี่ยงโม ทำไมให้ประกันขาด พังมาทีกระเป๋าฉีก

ขับเดิมๆ หล่อๆ ดีกว่า

ปล. แรงแต่ควันปกติ ถึงจะเก่ง

ออฟไลน์ ps000000

ไม่น่าจะใช่แนว  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ไปอ่านกระทู้นี้แล้วจะรู้ว่า ทำไมคนเล่นรถหรูเขาไม่ทำในวิธีการทำลายรถแบบนั้น

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50786.0
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
นั่นสิ เรื่องดันรางแล้วควันดำจนเสีย look นี่ยอมรับ
แต่เรื่องอุด EGR นี่สิ กระบะอุดกันจัง เพราะรักรถ กลัวเครื่องสกปรก กลัวเครื่องพัง
ประกันขาดยังไม่สน ขอเครื่องสะอาดไว้ก่อน
กลุ่ม benz bm volvo ไม่เห็นเถียงกัน ไม่เห็นกลัวเครื่องสกปรกกัน หรือกลัวหมดประกันมากกว่าหว่า
แต่ต่อให้หมดประกันแล้วก็ไม่เห็นเอาไปอุดกันนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Stp

รถยุโรปพวก Benz, BMW มีวิธีเอาไปสนุกได้มากกว่าดันรางและอุด EGR เสียอีก แถมไม่ต้องกลัวเครื่องพังหรือหมดประกันด้วย

เทคโนโลยีเครื่องดีเซลของทั้ง Benz, BMW เขาว่ากันระดับ Euro 5, Euro 6 กันแล้ว ไม่มัวมานั่งอุด EGR หรอก ปวดกะบาลตาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดาวเกรดเป็นแว้นไปได้

แต่ไม่แน่ครับ เมื่ออนาคต รุ่นเครื่องดีเซลราคามือสองลงมามากๆ..

ออฟไลน์ Arado_kung

นั่นสิ เรื่องดันรางแล้วควันดำจนเสีย look นี่ยอมรับ
แต่เรื่องอุด EGR นี่สิ กระบะอุดกันจัง เพราะรักรถ กลัวเครื่องสกปรก กลัวเครื่องพัง
ประกันขาดยังไม่สน ขอเครื่องสะอาดไว้ก่อน
กลุ่ม benz bm volvo ไม่เห็นเถียงกัน ไม่เห็นกลัวเครื่องสกปรกกัน หรือกลัวหมดประกันมากกว่าหว่า
แต่ต่อให้หมดประกันแล้วก็ไม่เห็นเอาไปอุดกันนะ

อุดไม่ได้ครับ รถยุโรปมันมี sensor วัดไอเสียที่ผ่าน EGR ด้วย อุดไปไฟเตือนขึ้นเค้าเลยไม่อุดกัน ส่วนใหญ่ทีนิยมกันคือ Remap แล้วสั่งปิด EGR ที่ ECU ไปเลยครับ 

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
บอกเล่าเป็นประสบการณ์ละกันครับ ไม่ได้จะดิสเครดิตใคร

เอา bm ไปติดกล่อง Dt...  มา 3หมื่นบาท ตัวกล่องเป็นแบบดิจิตอล
คือมีกดปุ่มได้เลย 3 mode comfort medium sport  แต่ละโหมดสามารถ บวก และ ลบได้อีก อย่างละ 3เลเวล
กล่องพวกนี้ต่อพ่วง3จุดในห้องเครื่อง  แล้วตัวกล่องเนี่ยจะเอาเก็บไว้ในใต้ฝากระโปรงรถ ซึ่งมันร้อนครับ
ยิ่งเจออุณภูมิในเมืองไทยอีกยิ่งร้อนไปใหญ่ คนขายบอก กล่องวัสดุเขาออกแบบมาให้ทนแล้ว ไม่ต้องเป็นห่วง ของเขาดี

ปัญหาที่เกิดคือ  กล่องมัน ERROR ซึ่งไฟจะรวนไปหมด จนโหมดจะรวนไปหมดเลย  ทำให้การจ่ายน้ำมัน ระดับดันราง เพิ่มบูส ลดบูส  มันมั่วไปหมด  เวลาคุณขับอยู่คุณจะรู้ไหมว่ากล่องมันรวน นอกจากว่าเกิดอาการตอนขับแล้วถึงต้องจอดรถและลงไปเปิดฝากระโปรงรถดู
เครื่องสั่นอย่างผีเข้า   ขับๆแล้วเครื่องดับ  หัวฉีดมีปัญหา sensor มีปัญหา เรื่องเยอะเลยครับ

ทำตามที่ทุกคนทราบครับ มีปัญหาก็ถอดกล่องออกก่อนเข้าศูนย์สิ  ถอดแม้กระทั่งสายพ่วงทุกอย่างออก

ขอแจ้งไว้ตรงนี้เลยครับ บีเอ็มเขาเช็คได้ เขาเอาสายแลนมาต่อพ่วงตรงด้านคนขับตรงใกล้ๆคันเร่งแถวเสาประตู  พวกข้อมุล แจ้งขึ้นมาหมดครับ  แรงดันบูสเกิน  error ตรงไหน  fault ตรงไหน  ไฟengineขึ้นตอนไหน ขึ้นกี่รอบ  ที่กี่กิโล    drivetrain ขึ้นรึเปล่า    ข้อมูลมันโชว์หมด
ครับ      หลุด BSI ไปครับ เถียงไม่ออกครับ

เวลารถไม่มีปัญหาไม่ไปเคลมเขา อะไรก็ดูสวยหรูครับ  โหกล่องนี้เทพหวะ แม่งแค่3หมื่นเอง อย่างแรง ลื่นปรื๊ดเลย 9ล9
แต่เวลามีปัญหาขึ้นมา อย่างเซ็งครับ  ซื้อ m performance kit อย่างเดียวก็พอสบายใจกว่าเยอะ

ปล.กล่อง racechip เป็นแบบ manual ปรับมือ  หรือพวก รีแฟลช กล่อง อันนี้ไม่ทราบครับ อาจจะไม่เกิดปัญหาก็ได้ ต้องวัดดวงดูครับ

*** ถ้าคนขายกล่องให้เราเขากล้ารับประกันว่าถ้าเกิดเครื่องมีปัญหา bsi หลุด เขารับประกันไหม ถ้ารับประกันคุณซื้อไปเลย ***

รถเดิมๆหรือจูน จากโรงงานเพิ่มคือดีที่สุดแล้วครับ ใช้ไปสบายใจ แรงก็พอตัวประหยัดน้ำมันด้วย  ถ้าตรงไหนกระทบใครก็ขอโทษด้วยครับ มาแชร์ประสบการณ์ให้ระวังกันไว้ครับ    ไม่ใช่ว่าไปฟังแต่จากคนอื่นที่ไม่ได้เจอจริงๆ

ตรงไหนเสีย ศูนย์จะเช็คจริงๆ เขาเจอหมดครับ ถึงแม้คุณจะไปถอดกล่องออกก่อนเข้าศูนย์ก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 08:47:51 โดย kitto26 »

ออฟไลน์ Darkart

ระดับ MB หรือ BM เดิมๆก็แรงอยู่แล้ว อยากแรงไปRemapสักหน่อย ก็ขับสนุกกว่าเดิมแล้ว
ระบบEGR MB หรือ BM ประสิทธิภาพดีกว่าและไม่จำเป็นต้องอุดEGR เหมือนในรถกระบะอยู่แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ chaithawat

เดิมๆก็แรงจะแย่อยู่แล้วสมัยนี้พ่วงไฮบริดเข้าไปอีก 6-7 วิกดสปอร์ตโหมด+มือสับหน่อยกระบะบ้าพลังที่อุดๆมาก็ทิ้งไม่ออกแล้ว พอลอยตัวที่ความเร็วแตะร้อยหรือสามเกียร์ไปแล้วคราวนี้ได้สวนกลับแล้วหละ
ส่วนเรื่องประกันเคยถามศุนย์เหมือนกันบอกหยุดแน่นอน ถ้าไปแปลงค่าเกี่ยวกับเครื่องยนต์  แต่ถึงศูนย์ไม่ทราบก็อาจไส้แตกเองหรือเกียร์ไปก่อนหมดประกันแน่นอน ศุนย์เช็คง่ายๆแค่เสียบ ops ดูค่า interface เก่าก็รู้แล้วกล่องมันจำไว้หมดไม่ว่าจะค่า ออกซิเจน แรงดันปั๊ม อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น ค่ากำลังอัดแต่ละสูบ

ออฟไลน์ firstime911

แล้ว ถ้าจะ อุด เพราะรัก เครื่อง เราไปอุตที่ไหน อย่างไไร ครับ อยากรู้เฉยๆ ขอบคุณคราับ

ออฟไลน์ rokrok

ทำกันเยอะแยะครับ

พวกกล่องจูนรถยุโรปก็คือดันราง ยกหัว ปรับบูส เหมือนกระบะอะแหละ

ถามว่า ดังๆควันท่วมมีไหม มีครับแต่น้อย

ผมเจอคันนึง 420D ตรงเอกมัย ตอนแรกก็ว่าแต่งสวยดี

สักพักได้ยินเสียงท่อ แบบท่อรถบรรทุกเก่าๆ(แบบที่เอาไว้ขนดิน จนเพลาหลังเลอะๆโคลนอะครับ) ที่แตกแล้ว ดังลั่นเลย

ผมก็งงรถบรรทุกอยู่ไหน....จนเห็นควันออกมาท่วม420D คันนั้นพร้อมกะพุ่งทะยานออกไป จึงได้รู้เลย อ๋อ.....แต่งมานี่เอง

เสียงกะควันไม่เวิกนะครับ สำหรับรถแบบ 420D แต่ความแรงนั้นที่ผมเห็นและพยายามกดตาม....บอกเลยว่าแรงมากๆครับ น่าจะมี 300ม้า++สำหรับคันนั้น

ถ้าเจ้าของรถเล่นเวปนี้ ลองมาแชร์ให้เพื่อนๆดูนะครับ ว่าแต่งอะไรยังไงไปบ้าง เพราะผมก็ไม่ค่อยเห็นใครแต่งbm หนักๆแบบนี้เหมือนกัน 55555

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
รถเค้าแรง แบบไม่ต้อง ดันทุรัง

ออฟไลน์ rokrok

เสริมอีกนิด

จะบอกว่าแรงแล้วเขาไม่จูนนี่ ไม่เกี่ยวนะครับ

รถพวก super car พวกแลมโบ เฟอ นี้ก็จูนเพิ่มกันหลายคันนะครับ เยอะกว่ารถบ้านทั่วไปอีก ถ้าเทียบเป็น %

GTR แรงจนตายแล้ว ก็ยังจูนเพิ่มกัน ผมว่ามี 90% น่าจะได้ที่ทำ

รถต่อให้แรงยังไง ถ้าคนขับมันขาซิ่ง ยังไงมันก็ต้องจูนเพิ่มแต่งเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Benz bm เก่าๆ?? เปลี่ยนเครื่องรถดีกว่ามั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เข้ามาขำพวกบอกไม่มีคนอุด EGR

ไม่อุดจริงๆพวกรถยุโรปพวกนี้   สั่งปิดเลยง่ายกว่าจากระบบ อิเลคทรอนิค ไม่ต้องยุ่งยาก

;D ;D ;D ;D ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ oatekung

เหยียบได้ 240 ชีวิตจริง 140 เมียก้อโวยละคับ :'(
ทางด่วนนี่120ก้อติดแล้ว

ออฟไลน์ flybigbear

ท่านจะเอาไปขับแซง Mercedes AMG Petronas Formula One Team เหรอครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แค่นึกภาพ mb bm ใหม่ ๆ เงา ๆ ควันดำ ๆ กระโปรงไฟท้ายติดเขม่า  :P

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
เราชอบด่ากระบะบ้าพลัง เวลามันขับจี้ๆ เร็วๆ มุดๆ ว่ารีบไปตายเหรอออออ!!!!
คนขับรถยุโรปที่เร็วๆ โม้ว่ารถแรงๆ แล้วลองรถกัน คนแบบผมก็จะบอกว่า รีบไปตายเหรอออออ เหมือนกัน!!!

พวกรถแพง ไปด่า ไปว่าเค้าเยอะ แต่พอตัวเองมีรถแพง รถแรง กลับลืมที่ด่าเค้าหมด

มารยาท กะ สำนึกก็พอๆ กันแหละ เพียงแค่รวยกว่าแค่นั้น

ในนี้ก็เยอะ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เราชอบด่ากระบะบ้าพลัง เวลามันขับจี้ๆ เร็วๆ มุดๆ ว่ารีบไปตายเหรอออออ!!!!
คนขับรถยุโรปที่เร็วๆ โม้ว่ารถแรงๆ แล้วลองรถกัน คนแบบผมก็จะบอกว่า รีบไปตายเหรอออออ เหมือนกัน!!!

พวกรถแพง ไปด่า ไปว่าเค้าเยอะ แต่พอตัวเองมีรถแพง รถแรง กลับลืมที่ด่าเค้าหมด

มารยาท กะ สำนึกก็พอๆ กันแหละ เพียงแค่รวยกว่าแค่นั้น

ในนี้ก็เยอะ....

คนส่วนใหญ่ชอบวัดค่าของคนที่เงินครับ
ผมเห็นกลุ่มรถซิ่งไม่ว่าจะสองล้อสี่ล้อก็โดนนะ แต่พอกลุ่มรถแพงหน่อย สปอร์ต ซูเปอร์ ไม่เห็นจะมีใครว่าเลย ถถถ

ออฟไลน์ Hakosuka

เมืองไทยผมว่าไม่มีหรอกครับ ส่วนใหญ่คง remap กัน แต่ถ้าแบบตัดแคททำ straight pipe แล้วให้เสียงเครื่องดังแบบรถกระบะซิ่ง หรือแบบปิด EGR เนี่ย เมืองนอกมีครับ

มาอารมณ์กระบะซิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมืองไทยผมว่าไม่มีหรอกครับ ส่วนใหญ่คง remap กัน แต่ถ้าแบบตัดแคททำ straight pipe แล้วให้เสียงเครื่องดังแบบรถกระบะซิ่ง หรือแบบปิด EGR เนี่ย เมืองนอกมีครับ

มาอารมณ์กระบะซิ่งเลยครับ

เปิดหลังคามาวิ่งในไทยคงโดนใจวัยรุ่นสายดีเซลแน่ๆ ฮาๆ

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็นแต่รุ่นเก่าๆ ที่เอาไปแต่งกัน อาจจะลงเครื่องใหม่ด้วย