ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ใหมครับว่ารถจะเปลี่ยนวิธีการขับของคุณถาวร  (อ่าน 8917 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
เนื่องมาจากตอนนี้น้องชายเอาฟอร์จูนเนอร์มาฝากไว้เพราะบ้านใกล้สนามบิน (จอดเป็นเดือน) ให้ใช้งานได้ ผมเลยเอามาใช้ดู ก็เลยได้รู้ว่าทำไม พวกที่ใช้เครื่อง 3000 cc เครื่องนี้จึงเรียกว่า รถบ้าพลัง ทำให้ผมที่เคยขับแบบ ไปเรื่อยๆ ถ้ามีรถที่ออกจากซอยมาช้าขวางอยู่ หากไม่ช้ามากก็จะชลอให้ความเร็วรอจนเขาเร่งเครื่องแล้วก็ตามๆ กันไปได้ กลายเป็นต้องมองกระจกหลังถ้าว่างเป็นแซง ใครช้าแซง แซงๆๆๆๆๆลูกเดียว (ปกติคนขับรถจะทราบว่าหากมีของขวางหน้าอยู่จะแก้ปัญหาสองแบบ แบบแรกคือเบรค กับแบบที่สองคือเร่งแซง) ไม่รู้ว่าถ้าใช้ไปนานๆ แล้วจะติดเป็นนิสัยหรือเปล่า เลยสงสัยครับว่าท่านอื่นมีการเปลี่ยนพฤติกรรมเพราะรถอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ไม่นะคับ แซงทุกอย่างที่ขวางหน้า :)

แต่ถ้าต้องไปขับอีโคคาก็ไม่แน่ อาจจะขับช้าขึ้นก็เปนได้

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ผมว่าสิ่งที่มันอยู่ในตัวน้า มันตื่นจากการลับไหลมามากกว่า  ;D

ออฟไลน์ YenChar

ก็มีส่วนนะครับ

ยิ่งพวกรถใหญ่ๆ มองเห็นชัด เครื่องแรงดี เราเลยกล้าที่จะแซงมากขึ้น
ตอนขับรถทั่วๆไป มันมองเห็นไม่ชัด จะแซงก็ต้องระวัง
พอขับรถสูงๆ เห็นอะไรๆชัดไปหมด ความมั่นใจเลยเกิดตาม

แต่ก็เฉพาะบางคน เช่นพ่อผมขับแคมรี่จนชิน ช่วงล่างอิสระ นุ่มย้วย รูดทางรถไฟสบายๆ
พอมาขับรถผม วีออส ช่วงล่างคานบิด+ค้ำสารพัด+โช๊คแต่งสปริงโหลด พ่อผมรูดทางรถไฟ(นึกว่าขับแคมรี่อยู่)
ผลคือ หูชา เพราะโดนแฟน(ทั้งแฟนผมและแฟนพ่อ)บ่นไปตลอดทาง
แต่ก็เห็นว่าบุคลิคการขับของคุณพ่อเปลี่ยนไป มันคล่องตัวขึ้น ขับง่ายขึ้น

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ผมเป็นครับไม่ต้องตกใจ

ถ้าขับ avanza ผมก็รอครับรถผมเร่งช้าหยุดแล้วค่อยคลานตามคันที่ออกมาใหม่ได้เรื่อยๆครับ ไม่หงุดหงิด
แต่ถ้าเป็น camry หรือ civic นี้เบี่ยงได้ก็เบี่ยงครับ  รถมันเร่งได้ต่างกันมาก

ออฟไลน์ vellcap

เรื่องนี้ผมก็สงสัยมากเหมือนกันครับ แต่ตัวผมเองนั้น เมื่อก่อนใช้ CRV เป็นส่วนใหญ่ รู้สึกรถมันกินน้ำมันและรู้สึกว่าตัวเองขับรถเร็วและมุดบ่อย
ก็เลยเอา JAZZ มาใช้ สุดท้ายมุดหนักกว่า้เก่าอีกครับ :P   ตอนนี้ขับ Colorado ผมก็ขับเหมือนเดิมอีก
สุดท้ายรถเล็กรถใหญ่ที่ผมเคยขับมาทั้งหมด ผมก็ขับเหมือนๆกันทุกคันครับ ยกเว้น ECO Car นะครับ ยังไม่เคยสัมผัสนานๆ
ปล.แต่ถ้าใครถาม ผมก็จะตอบว่าผมขับรถช้านะครับ อิิอิ ;D

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
เปลี่ยนเฉพาะตอนขับแต่ละคันให้เข้ากับรถครับ ไม่ถาวร

- ตอนขับรถเก๋ง (เกียร์ MT)ก็กดยาวๆ แซงได้แซง แช่ 120

- ขับรถหกล้อส่งของ ก็ไปเรื่อยๆ ยิ่งบรรทุกเต็มพิกัด 60 ตลอดทาง เกินนี้เอาไม่อยู่

- ขับมังกรทองก็ ไม่เกิน 90 จะแซงทีเหนื่อยแต่ก็กิน 17-18กม./ลิตร

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เป็นไปได้ครับ เคยขับรถแบบนึง พอมาได้ขับอีกอารมณ์นึงโดยเฉพาะถ้าเครื่องแรงขึ้น หรือขับแล้วรู้สึกสนุกขึ้นก็ไม่แปลกที่การขับจะเปลี่ยนไป

แต่ยังไงก็อย่าลืมว่า รถจะแรงขึ้นหรือจะช้าลง คนก็ขับรถอยู่ดีไม่ใช่รถขับคน  ;D

ออฟไลน์ mathician

มันอยู่ที่ว่าขับรถคันไหนมากกว่า สำหรับผม
และก็อีกอย่างที่ผมกลัวคือโดนตำรวจจับความเร็ว ถ้าไม่งั้นผมคงขับเร็วกว่านี้อีกแหละ, ชอบไปทำงานสายแล้วเร่งเครื่องเอา ไม่ดีเอาซ่้ะเลย

ออฟไลน์ Despinaauto

เป็นครับ

ผมเคยใช้รถเครื่อง 2200-2300 cc ของเบนซ์  ขับเคยชินไม่เกิน 90  ไปพัทยาขับบนทางด่วนก็ 90 ชิดซ้ายไปเรื่อยๆ

แต่พอมาใช้  accord  g7 3000 cc เปลี่ยนเป็นขับทางไกลเฉลี่ย 160 แทน  เนื่องจากเครื่องมันไหลลื่นไปเรื่อยๆ  จนติดนิสัย

ตอนนี้เลยพยายามขับให้ช้าลงครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

อ้อ..ลืมบอก  ขับเร็ว  แต่ไม่ใช่ในที่คับขันนะครับ  ไม่ไปปาดใคร  แล้วก็ไล่จี้ท้ายชาวบ้าน  ติดไฟ xenon  สูงๆให้มันแยงตาคันข้างหน้า  เวลาขับจี้ท้ายเขา

นิสัยแบบนี้ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เอ่อ สำหรับผม มีส่วน

ออฟไลน์ eaowpj

อ้อ..ลืมบอก  ขับเร็ว  แต่ไม่ใช่ในที่คับขันนะครับ  ไม่ไปปาดใคร  แล้วก็ไล่จี้ท้ายชาวบ้าน  ติดไฟ xenon  สูงๆให้มันแยงตาคันข้างหน้า  เวลาขับจี้ท้ายเขา

แบบนี้ไม่เอาเช่นกันครับ  :P

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

มีส่วนนะครับ ถ้าช่วงนั้นต้องขับรถคันนั้นคันเดียวเป็นเวลานาน

อย่างถ้าปกติผมขับรถที่คันเร่งมันพุ่งๆ พอไปขับอีกคันที่คันเร่งมาแนวผู้ดีมาก ค่อยๆเคลื่อนตัวไปอย่างนุ่มนวลสง่างาม

จะกลายเป็นว่าผมขับรถแบบช้ากว่าคันที่คันเร่งพุ่งไปเลย ผมจะค่อยๆออกตัว ไม่ซิ่งหรือมุดเลย เพราะรู้สึกมันมุดลำบาก คันเร่งมันไวไม่ทัน จะพยายามขับแบบพุ่งเหมือนเดิมก็ขับไม่ได้ครับ มันคนละฟิลลิ่งกันเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีส่วนครับ ปกติผมขับสามห่วงมาตลอดจนคิดว่าตัวเองเป็นคนใจเย็นเรื่อยๆเอื่อยๆแต่พอได้มาขับซีวิคตาเหยี่ยวของทางบ้านประมาณ 1 สัปดาห์เท่านั้นแหละนึกว่าตัวเองเป็นเหยี่ยวซะงั้นเหยียบเป็นมาแซงเป็นแซงเร่งได้ดังใจแต่พอกลับมาศู่โลกแห่งความจริงมาขับสามห่วงต่อ ฮู้ย เอื่อยเหมือนเดิม

แบบนี้ไม่เอาเช่นกันครับ  :P

ไม่เอาเช่นกันด้วย ตะกี้หลังจากกลับมาจากไปช่วยป้าของแฟนขายของที่ตลาดนัดโดนกระบะคันนึง (ไม่รู้ว่าบ้าพลังป่าว) จี้ตูดเปิดไฟสูงบีบแตรทั้งๆที่ผมขับตั้ง 50 แต่ขับตามก้นชาวบ้านนั่นแหละถนนสองเลน ข้างซ้ายมีมอเตอร์ไซด์เลนสวนมีรถสวนมาตลอดผมจะหลบซ้ายก็ไม่ได้ส่วนมันก็แซงขวาไม่ได้แน่นอนเพราะมีรถสวนและต้องแซงถึง2 คันไกลไปหน่อย

ใจอยากเหยียบเบรคให้มันชนตูดซักหน่อยแล้วลงไปซัดกันไม่ค่อยเสียดายรถสามห่วงเอ๊ง แต่ข้างซ้ายภรรยาผมกำลังอุ้มลูกชายผมอยู่ก็ใจเย็นลงในบัดดล เลยคิดแค่ว่าถ้ามีโอกาสจะหาสติ๊กเกอร์ Child in car มาติดซักหน่อยเผื่อให้พวกไร้มารยาทสำเนียกหน่อยว่าคนอื่นก็มีครอบครัวมีคนที่เค้ารักอยู่นะ

ป.ล. ไม่ได้ตั้งใจพาดพิงท่านอื่นเลยนะครับ เฉพาะพวกชอบจี้ตูดเปิดไฟสูงและพวกไร้มารยาทอื่นๆที่อาจทำให้เพื่อนร่วมทางเกิดอุบัติเหตุ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของผมมันเปลี่ยนไปตามสภาพรถครับ..
จากที่เคยขับแจ๊ซ วิ่งเรื่อยๆ ชิวๆ
ขับนาวาร่า มิว7 พริอุส แซงอย่างเดียว..

เหมือนกับว่าเรารู้สมรรถนะของรถคันนั้น ว่าควรจะขับแบบไหรชนอ่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Eddy5659

มีส่วนอย่างยิ่งครับ หากใช้รถประจำการทีละคัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MoLee

ผมเป็นครับไม่ต้องตกใจ

ถ้าขับ avanza ผมก็รอครับรถผมเร่งช้าหยุดแล้วค่อยคลานตามคันที่ออกมาใหม่ได้เรื่อยๆครับ ไม่หงุดหงิด
แต่ถ้าเป็น camry หรือ civic นี้เบี่ยงได้ก็เบี่ยงครับ  รถมันเร่งได้ต่างกันมาก
avanzaถ้าวิ่งแซงตอนคลานในเมือง เกียร์กับเครื่องไม่โง่นะครับ ขับแล้วมันส์กว่าขับรถเครื่องใหญ่กว่าอย่างsunny neoซะอีก ทางไกลavanzaเกิน100กับเวลายูเทรินต่างจังหวัดยอมรับไม่ค่อยมีแรง ต้องฟาดรอบสูงมากกว่าจะเห็นแรง แต่รวมๆแล้วผมว่าขับสนุกอยู่เหมือนกันนะ บ้างอารมย์ผมว่ามันขับสนุกกว่าcefiro a33ซะอีก แต่ให้กลับไปใช้อีกรอบคงไม่เอาล่ะ :-X

ส่วนตัวมองว่าเป็นที่รถ ไม่ติดเป็นนิสัยเท่าไรหรอก เอาแค่ผมประจำๆลงจากcitycar ที่เต็น มาขับfd บทโหดความประณีประนอมระหว่างสองคันนี้ผมก็ขับต่างกันเยอะอยู่ เคยขับfdไปราชบุรี เวลาเจอทาง2เลน สวนกันต้องเร่งเต็มที่เพื่อแซงสิบล้อ ผมกดไปแบบเพื่อระยะพอหน่อย แซงขาด และชอบทำนิสัยจี้ตูดคันอื่นในเมืองมาก(อันนี้รู้ตัวดีพอนึกได้ก็ถอน) แต่พอมาใช้รถเล็กลงอย่างcity zx เคยขับวิ่งไปตราด นิสัยจี้ตูดในเมืองหายไป (เบรกไม่ค่อยดีด้วย) วิ่งแซงทีถนน2เลนต้องมองไกลๆหน่อยเพราะรถใช้แก๊ส 80-120 14วิกว่าได้ เรียกได้ว่าซ่าได้ไม่ค่อยไหว แต่ขับโอเค ::)

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมขับเครื่อง 2000 กับ 2700 ตัสเบนซิน เป็น SUV กับ กะบะ ครับ

เอะอ่ะ เอะอ่ะแซงจริงๆ

แต่พอผมขับรถเครื่อง 1500 1600 ผมไม่กล้าแซงแฮะ จากใจจริงเลย -*-

ผมรอจนมั่นใจจริงๆค่อยแซง ตามคันหลังไปเรื่อยๆ

แต่แบบแรกนี่ กดเอาๆ มันจริงครับ 555+

ออฟไลน์ 6162002

เป็นไปได้แน่นอนครับ 55

ออฟไลน์ ch>.<

• **
avanzaถ้าวิ่งแซงตอนคลานในเมือง เกียร์กับเครื่องไม่โง่นะครับ ขับแล้วมันส์กว่าขับรถเครื่องใหญ่กว่าอย่างsunny neoซะอีก ทางไกลavanzaเกิน100กับเวลายูเทรินต่างจังหวัดยอมรับไม่ค่อยมีแรง ต้องฟาดรอบสูงมากกว่าจะเห็นแรง แต่รวมๆแล้วผมว่าขับสนุกอยู่เหมือนกันนะ บ้างอารมย์ผมว่ามันขับสนุกกว่าcefiro a33ซะอีก แต่ให้กลับไปใช้อีกรอบคงไม่เอาล่ะ :-X

ส่วนตัวมองว่าเป็นที่รถ ไม่ติดเป็นนิสัยเท่าไรหรอก เอาแค่ผมประจำๆลงจากcitycar ที่เต็น มาขับfd บทโหดความประณีประนอมระหว่างสองคันนี้ผมก็ขับต่างกันเยอะอยู่ เคยขับfdไปราชบุรี เวลาเจอทาง2เลน สวนกันต้องเร่งเต็มที่เพื่อแซงสิบล้อ ผมกดไปแบบเพื่อระยะพอหน่อย แซงขาด และชอบทำนิสัยจี้ตูดคันอื่นในเมืองมาก(อันนี้รู้ตัวดีพอนึกได้ก็ถอน) แต่พอมาใช้รถเล็กลงอย่างcity zx เคยขับวิ่งไปตราด นิสัยจี้ตูดในเมืองหายไป (เบรกไม่ค่อยดีด้วย) วิ่งแซงทีถนน2เลนต้องมองไกลๆหน่อยเพราะรถใช้แก๊ส 80-120 14วิกว่าได้ เรียกได้ว่าซ่าได้ไม่ค่อยไหว แต่ขับโอเค ::)

ก็จริงตามนั้นครับ รอบสูงๆเสียงเครื่องก็ดังสนุกดีครับ
แต่ที่แย่จริงๆที่ผมบอกคือเวลาเบรคจนหยุดแล้วเนี่ย กว่าจะออกตัวเร่งขึ้นไปได้นี้เหนื่อยครับ(ไม่นับกระทืบคันเร่งเลยนะครับอันนั้นก็มีแรงมาให้ได้อยู่เหมือนกัน) เบื่อมากเวลาต้องเบรคตอนเจอลูกระนาดไม่เบรคก็ไม่ได้ท้ายกระโดดได้เลยทีเดียว
เวลาเจอรถเลี้ยวออกจากซอยมาผมเลยมักจะหยุดให้เพราะพอเขาเลี้ยวมาแล้วผมก็ค่อยๆตามตูดเขาไปเรื่อยๆไม่มีแซงถ้าเหยียบแบบปกติเรื่อยๆ แต่ถ้าเป็นcivicหรือcamryนี้ต้องดูว่าคันหน้าเป็นอะไรไม่งั้นมันจะเซ็งๆต้องเร่งแบบกั๊กๆ

ออฟไลน์ baoview

• Newbie
  • *
ผมว่าผมเป็นนะ

เลยกลัวที่จะขับ Eco Car เพราะไปลองเหยียบมาแล้ว รู้สึก เหนื่อยแทนรถ

กลัวว่าขับแล้ว ใจมันสั่งให้แซง แต่แรงไม่พอ อะไรแบบนี้อ่าครับ

แต่ Eco Car เค้าก็ทำมาให้ค่อยขับ นี่หน่า

ออฟไลน์ Tonge

ผมก็เป็นครับ ขับรถแต่ละคันในบ้าน จะขับไม่เหมือนกัน
คันแรก เกาะถนน แรงดี เหยียบเป็นไป - ผมก็จะแซงทุกช่องที่มี
คันที่สอง นุ่มนิ่มหรูหรา มีแรง แต่มาเรื่อยๆ ไม่ถึงกับอืด - แซงเฉพาะจำเป็น ไม่มุด
คันที่สาม สูงกว่าเก๋ง เข้าโค้งต้องเบา เครื่องมีแรงพอตัว - วิ่งไม่เกิน110 ชิดซ้ายซะส่วนมาก เจอโค้งแตะเบรครอเลย

ออฟไลน์ applebees

ขับเร็วขับช้าไม่ว่า ขอแค่อย่าขับรถเสียมารยาทเป็นพอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็เป็นไปได้ครับ ที่รถมีลักษณะเปลี่ยนไป แล้วคนขับก็อาจจะปรับตัวไปขับแบบอื่น
คนก็ขับรถอยู่ดีไม่ใช่รถขับคน  ;D

เมืองไทย ไม่ใช่รัสเซียแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
มีส่วนครับปกติขับยาริสนี่ก็เรื่อยๆชิวครับเร่งก็โอเคมุดคล่องแต่ก็ขับไม่เร็วอยู่ดี แต่ถ้ากลับบ้านก็จะได้ขับนาวาร่าของพ่อผม

แอบเอาไปขับเชิงว่าเอารถออกไปล้าง มันขับสนุกจริงๆดีเซลนี่เทอร์โบรอบมาเร็วดึงขับก็ทัศนวิสัยก็ดีกว่ามองโปรง เห็นไกล

ทำให้สามารถกะระยะได้ดีกว่ารถที่ต่ำๆอย่างรถเก๋ง ทุกอย่างมันจะเปลี่ยนการขับก็คนอย่างเรานี่ละครับส่วนรถนี่รถนี่เป็นปัจจัยเสริม

ที่ทำให้เกิดอาการคันเท้าเกิดขึ้นได้ อิอิ
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ Lertvarit

สำหรับผมแล้วมีส่วนมากเลยหละครับ

เวลาขับ FD ไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่ พอยิ่งเร่งเสียงเครื่องมา ผมก็ไม่กล้ากดต่อแล้ว ๕๕

แต่ถ้าเอา E90 ไปใช้เมื่อไหร่ นิสัยเสียตลอด ขับเร็วแบบไม่รู้ตัว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เป็นครับ ผมเคย total lost หลังจากนั้น ผมขับช้าลงมาก และ ไม่เคยซิ่งมุดๆปาดๆเหมือนเมื่อก่อนอีกเลย

ออฟไลน์ redsun

ผมก็เป็นครับ
ขนาดรุ่นเดียวกัน  ผมยังขับไม่เหมือนกันเลย
ก็เพราะแต่ละคันมันไม่เหมือนกันนี่ครับ...

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ผมขับตามสมรรถนะของรถครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะขับช้าทุกคัน