ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากเชื่อว่า Civic FB ป้้ายแดงสนิมจะขึ้นเร็วขนาดนี้  (อ่าน 13322 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
หุๆ แปลกที่ มีบางคนยอมรับได้ เเละเห็นเป็นเรื่องปกติด้วย
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นโดนด่าเละไปเเล้ว

พวกชาบู ชาบู ไงครับ ที่คิดว่ารถตัวเองดีเลิศ แต่ความเป็นจริงแล้วห่วยบรม ผมคนหนึ่งที่ผิดพลาดที่ซื้อมาใช้ คงเข็ดแล้วครับยี่ห้อนี้สาบส่งไปไกลๆ

เหตุผลเพียงเพราะว่าชินส่วนบางชิ้นที่เป็นเหล็กใต้ท้องรถเป็นสนิทหรือครับท่าน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 20:22:31 โดย Teamkk »

Junior22

• บุคคลทั่วไป
หุๆ แปลกที่ มีบางคนยอมรับได้ เเละเห็นเป็นเรื่องปกติด้วย
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นโดนด่าเละไปเเล้ว

พวกชาบู ชาบู ไงครับ ที่คิดว่ารถตัวเองดีเลิศ แต่ความเป็นจริงแล้วห่วยบรม ผมคนหนึ่งที่ผิดพลาดที่ซื้อมาใช้ คงเข็ดแล้วครับยี่ห้อนี้สาบส่งไปไกลๆ

เหตุผลเพียงเพราะว่าชินส่วนบางชิ้นที่เป็นเหล็กใต้ท้องรถเป็นสนิทหรือครับท่าน ...

นั่นก็ส่วนหนึ่งยังมีอีกหลายข้อบกพร่อง เช่นเบรกแล้วรถสะบัดไปมา เสียงลมจากกระจกมองข้าง อาการพวงมาลัยกินซ้าย เสียงหอนดังเวลาสตาร์ทรถใหม่ๆแล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง กลายเป็นซื้อรถป้ายแดงต้องมาแก้ไขให้ปวดหัวอีก เข้าใจว่าไม่มียี่ห้อไหนจะสมบูรณ์แบบ 100%  แต่ผมรับไม่ได้เวลาเจอศูนย์บริการฮอนด้าเองปัดความรับผิดชอบโดยบอกว่าเป็นอาการปกติ มันคงคิดในใจว่ามึงทนๆใช้ไปเหอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 20:42:26 โดย Junior22 »

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
เห็นใจ จขกท ครับ  ซื้อรถแล้วเจอปัญหาแบบที่ว่า กลืนไม่เข้าคายไม่ออก รถก้อต้องใช้ เศร้า... :'(

conan_murder

แล้วคันต่อไปจะซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ? Ford?

ลองเปลี่ยนศูนย์ก่อนดีไหมครับ?

Junior22

แล้วคันต่อไปจะซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ? Ford?

ลองเปลี่ยนศูนย์ก่อนดีไหมครับ?

ขนาดศูนย์ที่ออกรถยังคุยไม่รู้เรื่อง ศูนย์อื่นเค้าจะเคลมหรอครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เห็นว่าในคลับก็เป็นกันเยอะนะครับ กลายเป็นปัญหาประจำตัวอันใหม่ของซีวิค - -

ออฟไลน์ LimitedEdition

จริงจริง เป็นผมจะแนะนำให้เปลี่ยนศูนย์บริการก่อนนะครับ
เพราะส่วนโชว์รูม กับศูนย์บริการ มันเป็นคนละส่วนกัน บางแห่งโชว์รูมเซลส์ดีแต่ดันมีช่างห่วยก็เยอะไป
ยิ่งทนกลับไปเข้าไปคุยกับศูนย์เดิมที่มันปัดความรับผิดชอบให้ ก็ปวดหัวเราไปเเปล่าเปล่าครับ
เพราะถ้าศูนย์ฯ คิดจะดูแลให้เป็นอย่างดี ผมว่าเค้าคงทำไปตั้งแต่แรกแล้ว ไม่ต้องรอให้ลูกค้าหงุดหงิด

ส่วนเรื่องข้อเสียที่บ่นมา ผมว่าต้องแยกเป็นข้อข้อครับ

1. เบรกแล้วรถสะบัดไปมา -> อันนี้เป็นเรื่องที่ต้องแก้ไขครับ แต่อยากทราบว่ามันสะบัดยังไง เป็นทุกครั้งเลยหรือเปล่า พื้นผิวเป็นแบบไหน เพราะจริงจริงแล้วรถคันไหนต่อให้มีระบบช่วยยังไง ถ้าเบรกรุนแรงตอนทางที่ไม่เรียบ ลื่นไม่เท่ากัน หรือพวงมาลัยไม่ตรงก็สะบัดได้ทั้งนั้นนะครับ

2. กินซ้าย -> ผมว่าเรื่องนี้ตั้งศูนย์ใหม่น่าจะช่วยได้ครับ ให้ร้านเช็คทั้งมุมโท มุมแคมเบอร์ มุมแคสเตอร์เลย ยกเว้นว่าจะสืบเนื่องมาจากข้อ 1 ซึ่งคืออาการเบรกติดอยู่แล้วล้อใดล้อหนึ่ง ทำให้เบรกแล้วสะบัดด้วย แถมยังกินซ้ายอีกต่างหาก

3. เสียงดังที่กระจกมองข้าง -> ผมว่าอันนี้น่าจะรับทราบได้ตั้งแต่ตอนทดลองขับแล้วนะครับ

4. เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วหอน -> ขอถามว่าหอนตอนรถอยู่กับที่ หรือว่าวิ่งถอยหลังครับ เกียร์ถอยหลังของรถฮอนด้า ถ้าถอยเร็วเสียงหอนเหมือนรถเกียร์ธรรมดาอยู่แล้วนะครับ ถ้าเป็นตอนวิ่งก็เป็นอาการปกติครับ ไม่ได้บกพร่องอะไร

ลองตรวจสอบดูอีกทีก่อนครับ

Junior22

จริงจริง เป็นผมจะแนะนำให้เปลี่ยนศูนย์บริการก่อนนะครับ
เพราะส่วนโชว์รูม กับศูนย์บริการ มันเป็นคนละส่วนกัน บางแห่งโชว์รูมเซลส์ดีแต่ดันมีช่างห่วยก็เยอะไป
ยิ่งทนกลับไปเข้าไปคุยกับศูนย์เดิมที่มันปัดความรับผิดชอบให้ ก็ปวดหัวเราไปเเปล่าเปล่าครับ
เพราะถ้าศูนย์ฯ คิดจะดูแลให้เป็นอย่างดี ผมว่าเค้าคงทำไปตั้งแต่แรกแล้ว ไม่ต้องรอให้ลูกค้าหงุดหงิด

ส่วนเรื่องข้อเสียที่บ่นมา ผมว่าต้องแยกเป็นข้อข้อครับ

1. เบรกแล้วรถสะบัดไปมา -> อันนี้เป็นเรื่องที่ต้องแก้ไขครับ แต่อยากทราบว่ามันสะบัดยังไง เป็นทุกครั้งเลยหรือเปล่า พื้นผิวเป็นแบบไหน เพราะจริงจริงแล้วรถคันไหนต่อให้มีระบบช่วยยังไง ถ้าเบรกรุนแรงตอนทางที่ไม่เรียบ ลื่นไม่เท่ากัน หรือพวงมาลัยไม่ตรงก็สะบัดได้ทั้งนั้นนะครับ

2. กินซ้าย -> ผมว่าเรื่องนี้ตั้งศูนย์ใหม่น่าจะช่วยได้ครับ ให้ร้านเช็คทั้งมุมโท มุมแคมเบอร์ มุมแคสเตอร์เลย ยกเว้นว่าจะสืบเนื่องมาจากข้อ 1 ซึ่งคืออาการเบรกติดอยู่แล้วล้อใดล้อหนึ่ง ทำให้เบรกแล้วสะบัดด้วย แถมยังกินซ้ายอีกต่างหาก

3. เสียงดังที่กระจกมองข้าง -> ผมว่าอันนี้น่าจะรับทราบได้ตั้งแต่ตอนทดลองขับแล้วนะครับ

4. เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วหอน -> ขอถามว่าหอนตอนรถอยู่กับที่ หรือว่าวิ่งถอยหลังครับ เกียร์ถอยหลังของรถฮอนด้า ถ้าถอยเร็วเสียงหอนเหมือนรถเกียร์ธรรมดาอยู่แล้วนะครับ ถ้าเป็นตอนวิ่งก็เป็นอาการปกติครับ ไม่ได้บกพร่องอะไร

ลองตรวจสอบดูอีกทีก่อนครับ

โชว์รูมหรือศูนย์บริการฮอนด้ามันจะมีเกณฑ์บังคับนะครับว่าจำกัดการเคลมไม่ให้เกินกี่คัน นี่คงเป็นสาเหตุของการปัดความรับผิดชอบ ผมเป็นคนไม่ค่อยเรื่องมาก ไม่ชอบคุยหลายครั้ง เบื่อครับ ปัญหามันดูเหมือนเรื่องเล็กๆ แต่พอมันมารวมกัน ในขณะที่รถยังเป็นป้ายแดงคุณจะรู้สึกยังไงครับ 1.ทนใช้ต่อไป ซ่อมมันทั้งที่เป็นรถป้ายแดงไม่ต่างกับรถมือ2 หรือข้อ2 ขายทิ้งไปเลย คนมันเสียความรู้สึกกับยี่ห้อนี้ไปแล้ว สมแล้วครับที่น้ำท่วมโรงงาน ให้ขาดทุนไปเยอะๆนะครับ ลดต้นทุนจนให้ลูกค้าซ่อมกันกระหน่ำ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถามผมเหรอครับ ผมก็คงจะเลือกเปลี่ยนไปศูนย์บริการที่ทำตัวดีดี ไม่มีปัญหาอิดออดเวลาเคลม จะได้ไม่ต้องคุยหลายครั้งให้มากความ ผมคงจะเข้าใจไปเองว่าคุณกลับไปแต่ศูนย์ที่ออกรถแต่คุยมาหลายครั้งแล้วไม่ลงตัว...

ผมไม่ได้มองว่าปัญหาที่คุณเขียนมามันเล็กหรือใหญ่ ปัญหามันก็คือปัญหาครับ ไม่ว่าจะเลิกหรือใหญ่บริษัทรถยนต์ก็ต้องมาดูแล ที่ผมเขียนสอบถามไปเพราะอยากจะเข้าใจและเผื่อจะช่วยเหลือกันได้ในฐานะที่เคยใช้ Civic มาก่อน เพราะอย่างที่ผมตอบไปตอนแรก บางอย่างฟังเหมือนไม่ใช่ปัญหา บางอย่างฟังเหมือนน่าจะรับได้ตั้งแต่ตอนทดลองขับ

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าเสียความรู้สึกมากแล้วก็ขายทิ้งไปเลยก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวกับรถคันเดิมอีก