ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่จะมีการนำเข้า Toyota Voxy/Noah 2022 มาจากอินโดนีเซียไหมครับ  (อ่าน 5033 ครั้ง)

ออฟไลน์ tdvil

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ส่วนตัวผมชอบขนาด Voxy / Noah ที่กะทัดรัด เคยใช้ Alphard แล้ว ขับได้นะครับ แต่คิดว่าถ้าขับเองในเมืองเป็นส่วนใหญ่มันดูใหญ่ไปหน่อย

เห็นราคาเปิดตัวรถนำเข้ารายนึง 2 ล้านปลาย ๆ ซึ่งไปใกล้เคียงกับ Alphard X เลย

เลยอยากรู้ว่า มีโอกาสที่โตโยต้า หรือผู้นำเข้าอิสระ สามารถเอาเข้ามาจากอินโดนีเซีย (เปิดตัวราคาล้านต้น ๆ) เพื่อทำราคาได้ดีกว่านี้ไหมครับ

https://www.headlightmag.com/all-new-noah-voxy-minivan-launched-in-japan/

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
คิดว่าไม่มีนำเข้าจากอินโดครับ
เข้าใจว่า ที่อินโดขาย voxy เป็นการนำเข้าทั้งคันจาก ญี่ปุ่น ไม่ได้ผลิตที่อินโด ในกรณีนี้ ไม่น่าจะได้สิทธิเรื่องของภาษีครับ
Voxy/Noah เองที่อินโดอาจขายได้เยอะกว่าไทยในปัจจุบัน แต่ไม่น่าจะขนาดที่เปิดไลน์ผลิตเองได้ครับ

ถ้าซือรถกล่มนี้ผมว่า ขยับไป Alphard เลยคุ้มกว่า เว้นแต่จะชอบมันจริงๆ ราคาใกล้กันมากจนดูไม่น่าสนใจเลย

ผิดพลาดขออภัยครับ

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ราคาล้านต้นๆ ถึงล้านกลาง ผมก็อยากได้นะ อิจฉาคนอินโดจริงๆ

ออฟไลน์ TeslaX

คนอินโดได้แต่ของดีๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รอสักพักเกรย์เอามาขายในราคา 2 ล้านต้นๆ

Honda เคยเอา Stepwgn มาขายก็ขายไม่ดี คงไม่มีใครกล้าเอามาอีกแล้ว

อยากได้ไปซื้อกับเกรย์เอา
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
TMT คงไม่เอามาเปิดตลาดใหม่เองแล้วล่ะครับดูทรง

ยอด Alphard TMT เองก็ไม่ได้ดีไปกว่าเกรย์นะตอนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
nissan serena ยังมีโอกาสมากกว่า เพราะประกอบอยู่ที่มาเลเซียตอนนี้นะครับ เครือตันจง ถ้า local content ได้สัดส่วนเมื่อไหร่นำเข้ามาคงจะขายได้ที่ 1.5 ล้านไม่เกินนี้ (เกรย์นำเข้า) จริงๆเหมาะกับเมืองไทยมากที่ซอยคับแคบ ที่จอดน้อย นโยบายไทยกันให้ใช้ PPV ประกอบไทยหมดซึ่งก็เข้าใจได้

serena เปลี่ยนโมเดลปลายปีคิดว่าจะได้ e-power ทุก line up เป็นอะไรที่ควรมาขายที่ไทย เพราะไม่มีคู่แข่งเลย

ออฟไลน์ bravo

nissan serena ยังมีโอกาสมากกว่า เพราะประกอบอยู่ที่มาเลเซียตอนนี้นะครับ เครือตันจง ถ้า local content ได้สัดส่วนเมื่อไหร่นำเข้ามาคงจะขายได้ที่ 1.5 ล้านไม่เกินนี้ (เกรย์นำเข้า) จริงๆเหมาะกับเมืองไทยมากที่ซอยคับแคบ ที่จอดน้อย นโยบายไทยกันให้ใช้ PPV ประกอบไทยหมดซึ่งก็เข้าใจได้

serena เปลี่ยนโมเดลปลายปีคิดว่าจะได้ e-power ทุก line up เป็นอะไรที่ควรมาขายที่ไทย เพราะไม่มีคู่แข่งเลย

ถ้ามาราคานี้ ผมคงจะกลับไปเป็นลูกค้า nissan อีกสักครั้งครับ

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ ถ้าราคานี้ผมก็ขยับไปกลุ่ม Alphard เหมือนกัน

ที่อินโดนีเซีย ราคาล้านต้น ๆ ผมเลยนึกว่าเขาขึ้นไลน์ผลิตที่อินโดนีเซีย

คิดว่าไม่มีนำเข้าจากอินโดครับ
เข้าใจว่า ที่อินโดขาย voxy เป็นการนำเข้าทั้งคันจาก ญี่ปุ่น ไม่ได้ผลิตที่อินโด ในกรณีนี้ ไม่น่าจะได้สิทธิเรื่องของภาษีครับ
Voxy/Noah เองที่อินโดอาจขายได้เยอะกว่าไทยในปัจจุบัน แต่ไม่น่าจะขนาดที่เปิดไลน์ผลิตเองได้ครับ

ถ้าซือรถกล่มนี้ผมว่า ขยับไป Alphard เลยคุ้มกว่า เว้นแต่จะชอบมันจริงๆ ราคาใกล้กันมากจนดูไม่น่าสนใจเลย

ผิดพลาดขออภัยครับ

• Newbie
  • *
เคยได้ยินข่าวที่ว่า Nissan เลิกทำตลาด Teana แล้วจะมาเจาะตลาด e-Power แต่ก็เงียบไป ตอนนั้นผมก็ลุ้นว่า Nissan จะทำตลาด Serena ในไทยไหม

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีทางเลย รอ เกรย์ อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ามาก็คงมานานแล้ว และ คงไม่มีทางหรอกครับ

ไม่ต้องรอ ซื้อเกรย์ได้เลย

ออฟไลน์ Staples

คนอินโดได้แต่ของดีๆ

ประชากร 3 เท่าของเมืองไทย ยอดรถก็ไม่น้อยตามครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **

Local Content แค่ร้อยละ 15 เองครับ ชิ้นส่วนอื่นนำเข้าจากญี่ปุ่น

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ไม่มีทาง ต้องพึ่งพา Grey Market นำเข้าจาญี่ปุ่นเท่านั้น
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village