ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla model y รุ่นถูกและดี  (อ่าน 3567 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Tesla model y รุ่นถูกและดี
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 04:37:49 »
ต้องเกริ่นกันว่า tesla รุ่นที่ผมรับเป็นรุ่นที่ลดราคาพอดี
ของผมเป็นรุ่น model y long range

เท่าที่เคยศึกษามาเทสล่าเป็นรถที่แล้วแต่แจ็คพอตว่าล็อตนี้เขาจะปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้าง
และที่ผมดูรีวิวมาทั้งหลาย model y lr จะเป็นรุ่นที่กระด้างแบบเกวียนเล็กๆ
คือค่อนข้างหลายจังหวะหลังจากขึ้นลูกระนาด

ตัวที่ผมรับมาตอนแรกก็รู้สึกเหมือนจะกระด้างบ้าง
แต่พอใช้โดยรวมแล้วค่อนข้างหนึบจังหวะเดียวอยู่ตลอดทั้งสะพานทั้งลูกระนาด
ทั้งญาติพี่น้องทั้งหลานมานั่งหลังก็พูดเสียงเดียวกันว่านุ่มหนึบ feeling แบบพรีเมี่ยม

ซึ่งโดยส่วนตัวที่ดูรีวิวช่วงล่างมาหลายคันที่เป็น lr
ก็จะไม่ใช่แบบนี้ ซึ่งตอนแรกผมกะจะเปลี่ยนช่วงล่าง
แต่ตอนนี้คิดว่าไม่ต้องเปลี่ยนแล้วเพราะใช้ได้ดีกระทั่งขับคนเดียว
ช่วงบรรทุกของ 200-300 โลก็ยังนิ่ง

โดยส่วนตัวคือพอใจแล้วรับได้อย่างดี
หรือบางทีผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ว่าถูกเปลี่ยนโช๊คที่ไม่เหมือนล็อตของช่วงต้นปี?

ก็มาแชร์ความคิดเห็นกันอยากรู้ว่าเพื่อนๆที่รับรถช่วงพฤศจิกายนรู้สึกเหมือนกันหรือเปล่า
หรือว่ายังรู้สึกกระด้างเหมือนเดิม แต่เป็นผมที่คิดไปเอง  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: Tesla model y รุ่นถูกและดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 08:03:42 »
สนใจ รุ่นนี้เหมือนกัน อยากเปลี่ยนจากรถน้ำมันแล้ว  :-*
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ apinui

Re: Tesla model y รุ่นถูกและดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 10:34:58 »
ผมไม่เข้าใจตรงที่  tesla เค้าไม่มีมาตราฐานการผลิตเลยหรือครับ

บางล๊อตโช็คนิ่ม บางล๊อตโช็คแข็ง ...คือ พาร์ทตัวนี้ทำไมมันไม่มีมาตราฐานเลยหรอ

รถญี่ปุ่น หรือรถจีน ไม่มีนะครับแบบนี้อะ ... มาตราฐานอเมริกัน มันเป็นแบบนี้หรือครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 11:25:06 »
ผมไม่เข้าใจตรงที่  tesla เค้าไม่มีมาตราฐานการผลิตเลยหรือครับ

บางล๊อตโช็คนิ่ม บางล๊อตโช็คแข็ง ...คือ พาร์ทตัวนี้ทำไมมันไม่มีมาตราฐานเลยหรอ

รถญี่ปุ่น หรือรถจีน ไม่มีนะครับแบบนี้อะ ... มาตราฐานอเมริกัน มันเป็นแบบนี้หรือครับ

ผมว่าเป็นมาตรฐาน Tesla เองมากกว่าครับ เพราะ Ford ก็ไม่เห็นเป็น

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 12:53:56 »

เท่าที่สัมผัสมาเทสล่าเขาจะทำงานแบบควอเตอร์ต่อควอเตอร์
บางทีแก้ปัญหาอันนึงก็ไปโผล่ปัญหาอีกอันนึงได้ครับ   :-X

จากที่ดูรีวิวตัวของอเมริกากับตัวของจีนและยุโรปบางทีคนละสเปคโช๊คกันด้วย
หรืออาจรวมสปริงอีกเพราะความแข็งความกระด้างไม่เท่ากัน

อันนี้อาจจะแค่ได้ stock part ของอเมริกายุโรปมาใช้ก่อนจากยอดขายที่ตกลง ถ้าเดาเล่นๆครับ  :-[
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 13:07:32 »
สนใจ รุ่นนี้เหมือนกัน อยากเปลี่ยนจากรถน้ำมันแล้ว  :-*

มาเลยครับ  ::)

ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้มากกว่ารุ่นที่มีแนวโน้มว่าจะ refresh
จากก้านเกียร์ไฟเลี้ยวไฟสูงที่คอพวงมาลัย
ซึ่งใช้สะดวกให้ความรู้สึกรถที่ยังเป็นรถอยู่บ้าง

กับเซ็นเซอร์อัลตร้าโซนิครอบคันที่แม่นยำกว่ากล้องแน่นอนระยะใกล้
รวมไปถึงคอมพิวเตอร์ในรถที่กินไฟน้อยกว่าตัวใหม่ 4.0
ในระบบ full driving จะ support ตัว hardware 3.0 ก่อนที่จะ support ตัว 4 ด้วย

และส่วนตัวชอบไฟ daytime ที่เป็นเอกลักษณ์ด้านหน้า
มากกว่าไฟเรียวๆที่ดูโฉบเฉี่ยวแต่ขาดเอกลักษณ์ไป 

กับไฟตัดหมอกที่รุ่นใหม่จะไม่มี อันนี้ผมว่าพลาดอย่างแรง
บ้านผมใช้รถระยะยาวก็เคยไฟหน้าขาดอยู่บ้าง
มีไฟตัดหมอกที่หน้าที่เอาไว้ตัดหมอก แต่ก็ฉุกเฉินในตอนกลางคืนได้
ก็ยังดีกว่าเหลือไฟข้างเดียวแน่นอนครับ :-\

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 13:09:51 »

ผมว่าเป็นมาตรฐาน Tesla เองมากกว่าครับ เพราะ Ford ก็ไม่เห็นเป็น

ก็น่าจะเป็นสไตล์เทสล่าละครับ เพราะเป็นโมเดลเดียวขายทั่วโลก
คงต้อง custom ให้เหมาะกับแต่ละภูมิภาคกันด้วย  ::)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 17:36:53 »
ผมใช้ y lr รุ่นติดดอยครับ  ผมว่ามันก็พอดีแหละ ขับช้าแน่นๆ ขับเร็วก็ดีกว่ารถบ้านญี่ปุ่น accord crv ที่เคยใช้แหละครับ
เทียบกับ c coupe อีกคัน ผมว่า benz แอบแข็งกว่าด้วยซ้ำ อาจจะเพราะยางบางกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 18:42:23 »
ผมไปลอง Y LR ล้อ 19“ ช่วง ก.ค. ซึ่งรถก็เป็นช่วงล็อตแรกๆ ที่ใช้กันมานานวิ่งกันพันกว่าโล
ผมก็ว่ามันไม่ได้แข็งโป๊กอะไรขนาดนั้นนะ เอาจริงรถเก๋งน้ำมันเตี้ยๆ ทั้ง C-seg ญี่ปุ่นบางรุ่น และ Premium เยอรมันบางรุ่น ยังแข็งกว่าอีก
แต่ถ้าเทียบกับกลุ่ม monocoque ยกสูงด้วยกันมันก็ถือว่าแข็งสุดตั้งแต่ที่ผมเคยขับเคยนั่งมาอยู่บ้างหน่อย
ยิ่งพอเมื่อวานไปลอง Hyundai Ioniq 5 สั้นๆ โอ้โหห นุ่มละมุนสบายแต่ยังนิ่งแน่นจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 22:37:50 »
ผมใช้ y lr รุ่นติดดอยครับ  ผมว่ามันก็พอดีแหละ ขับช้าแน่นๆ ขับเร็วก็ดีกว่ารถบ้านญี่ปุ่น accord crv ที่เคยใช้แหละครับ
เทียบกับ c coupe อีกคัน ผมว่า benz แอบแข็งกว่าด้วยซ้ำ อาจจะเพราะยางบางกว่าด้วยครับ

ผมไปลอง Y LR ล้อ 19“ ช่วง ก.ค. ซึ่งรถก็เป็นช่วงล็อตแรกๆ ที่ใช้กันมานานวิ่งกันพันกว่าโล
ผมก็ว่ามันไม่ได้แข็งโป๊กอะไรขนาดนั้นนะ เอาจริงรถเก๋งน้ำมันเตี้ยๆ ทั้ง C-seg ญี่ปุ่นบางรุ่น และ Premium เยอรมันบางรุ่น ยังแข็งกว่าอีก
แต่ถ้าเทียบกับกลุ่ม monocoque ยกสูงด้วยกันมันก็ถือว่าแข็งสุดตั้งแต่ที่ผมเคยขับเคยนั่งมาอยู่บ้างหน่อย
ยิ่งพอเมื่อวานไปลอง Hyundai Ioniq 5 สั้นๆ โอ้โหห นุ่มละมุนสบายแต่ยังนิ่งแน่นจริงๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
สงสัยผมคงจะอินกับพวก influencer พวกที่เน้นเปลี่ยนช่วงล่างมากไปหน่อย
เลยเผลอสะกดจิตตัวเองว่ามันน่าจะแข็งเด้งกว่านี้แล้วพอใช้จริงแล้วมันนุ่มกว่าที่ผมคิด  :-[

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 22:47:47 »
ถ้าวิ่งความเร็วสูงแล้วรู้สึกไม่มั่นคง ลองปรับพวงมาลัยเป็นโหมด sport ผมแช่ 160-170 นิ่งๆ สบายๆ เลยครับ แต่หลายคนเชียร์ให้เปลี่ยนโช๊ค

ส่วนช่วงล่างผมรุ่นติดดอย ผมว่ามันเด้งนิดๆ แต่ถ้ามีโหลดแล้วคือนิ่งพอดี ตอนนี้เลยแบกน้ำแบกข้าวสารไว้หลังรถแทน (นน รวมประมาณ 60-70 กิโล) ที่จะเก็บไว้บ้าน  ::) อัตรากินไฟก็ไม่รู้สึกแย่ลง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 23:52:22 »
เอาให้ชัวร์คงต้องก้มดู part แต่ได้ที่ชอบแล้วผมว่าปล่อยมันไปดีกว่า เดี๋ยวรู้แล้วมันจะ นุ่มขึ้น หรือแข๊งขึ้นเองได้
เรื่องช่วงล่างนี้ตอบยากครับ นุ่ม เฟิร์ม แข็งแต่ละคนไม่เท่ากัน ถนนเส้นที่เทสก็อาจคนละเส้น ยางเดิมไหม ลมเท่าไร่อีก..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 00:59:59 »
ถ้าวิ่งความเร็วสูงแล้วรู้สึกไม่มั่นคง ลองปรับพวงมาลัยเป็นโหมด sport ผมแช่ 160-170 นิ่งๆ สบายๆ เลยครับ แต่หลายคนเชียร์ให้เปลี่ยนโช๊ค

ส่วนช่วงล่างผมรุ่นติดดอย ผมว่ามันเด้งนิดๆ แต่ถ้ามีโหลดแล้วคือนิ่งพอดี ตอนนี้เลยแบกน้ำแบกข้าวสารไว้หลังรถแทน (นน รวมประมาณ 60-70 กิโล) ที่จะเก็บไว้บ้าน  ::) อัตรากินไฟก็ไม่รู้สึกแย่ลง

ข้าวสารสามารถเทียบเคียงราคาได้อย่างน้อยๆ 20,000 กว่าบาทเลยนะ เป็นการแก้ปัญหาที่เยี่ยมเลยครับ  ::)
ตอนนี้พวงมาลัยแค่โหมดสบายก็สบายแล้วครับแต่ก็ยังไม่เคยแช่ความเร็วสูงๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เอาให้ชัวร์คงต้องก้มดู part แต่ได้ที่ชอบแล้วผมว่าปล่อยมันไปดีกว่า เดี๋ยวรู้แล้วมันจะ นุ่มขึ้น หรือแข๊งขึ้นเองได้
เรื่องช่วงล่างนี้ตอบยากครับ นุ่ม เฟิร์ม แข็งแต่ละคนไม่เท่ากัน ถนนเส้นที่เทสก็อาจคนละเส้น ยางเดิมไหม ลมเท่าไร่อีก..

จริงเลยครับไม่กล้ายกช่วงล่างดูเลยเพราะเดี๋ยวรู้แล้วมันจะแข็งหรือมันจะนุ่มตามมาจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2023, 23:06:23 »
ครับ ถ้าซื้อก็ซื้อตอนนี้เลย แล้ว ระบุเซลส์ว่า ต้องมี Ultrasonic sensor แน่ ๆ ถึงจอง
ถ้าไม่มี เช่น Model 3 ปัจจุบัน (ไม่มี USS แล้ว) หรือ Model Y ที่รีวิวเวอร์s กล่าวว่าจะมาในอนาคต Tesla Vision รถพลาดเยอะไปมากครับ แล้วบริษัทไม่รับผิดชอบ เช่น บอกว่าคนขับไม่จับพวงมาลัยเอง นี่คือ ...

(รีวิวฝรั่งใช้คำว่า The latest Tesla Vision is Rubbish รบกวนแปลเองจะได้ไม่ไบแอสนะครับ คือถ้า บางรีวิวบอกว่า เบรกพลาดรายสัปดาห์/เดือน อันนี้ไม่ไหวนะ ผมกลัวโดนชนท้าย จนไม่ออก TL แล้ว)
; ส่วนตัวผมมีเพื่อนร่วมงานขับ Model 3P พอเทียบเคียงได้อยู่

เรียนจขกท.ที่เชียร์
ถ้า Tesla Vision มันพลาดเยอะขนาดหลายคนขับบอก
แล้วอัตราการเกิดอุบัติเหตุจาก ADAS คือ 1/2000 คัน
อัตราการเสียชีวิตจาก ADAS พลาดคือ 1/20000 คัน
ผมจะออก MG รุ่น Cyberster ที่ไม่ต้องมี ADAS สวย/แรง/handling ดี ดีกว่า ครับ
(Cyberster ได้ Auto Express 4.5 เต็ม 5 ไม่ต้องกังวลว่าจะเบรก/เร่ง/เลี้ยวพลาด)

รถดีหรือไม่ดี ก็ต้องชมหรือติตามจริงนะครับ
บอร์ดนี้ คนรู้เรื่องรถจริงเยอะ