ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ครับ  (อ่าน 2607 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 13:46:54 »
แอมต่ำแอมสูงมีผลต่ออะไรบ้างครับ อัตตราเร่งมีผลมั้ยครับ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันมีผลมั้ยครับ ต่างกัน5แอมมีผลมั้ยครับ

แล้วยี่ห้อที่ดีๆขึ้นชื่อต่างกับยี่ห้อทั่วไปยังไงบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 15:18:00 »
ส่วนตัวผมใช้แบตแอมป์สูงขึ้นนิดนึงเพื่อลดปัญหากำลังแอมป์อ่อนลงเมื่อใช้แบตไปนานๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อย่างคันเล็กผม (Jazz 2009) ลูกปกติ 35A แต่ผมใส่ 38A มาสองปีกว่าก็ไม่เป็นอะไร

ขนาดแอมป์ของแบตนี่ผมว่าไม่ใช่ปัญหาเรื่องระบบไฟเลยนะ เพราะแม้ว่าจะใช้แบตแอมป์สูง รถมันก็ดึงแอมป์เท่าเดิมที่รถต้องการ เว้นแต่จะไปติดตั้งเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรเพิ่มเติมที่กินแอมป์สูงๆ แล้ววิ่งผ่านสายไฟหลักของรถอีกทีนั่นมีปัญหาฟิวส์ขาดแน่ๆ ส่วนเรื่องส่งผลกับไดชาร์ตไหมนี่ให้ผู้รู้มาตอบอีกทีดีกว่า

เรื่องอัตราเร่งเท่าที่ใช้มาไม่มีผลอะไร น้ำมันก็กินเท่าเดิม และไฟตกตอนแอร์ตัดตามแบบฉบับ Honda เหมือนเดิม

สำหรับเรื่องยี่ห้อดีๆ ผมรู้สึกแตกต่างกับยี่ห้อทั่วไปนะ อย่างเช่น Bosch แบบแห้งนี่ได้กำลังไฟสม่ำเสมอและอยู่ได้ยาวนานมาก (แต่ก็แพงกว่าปกติ) ยิ่งใช้กับรถเล็กผมนี่ยิ่งเห็นผลชัดเลย สองปีครึ่งยังปกติดีไม่มีปัญหาอะไร สตาร์ททีเดียวติดทุกครั้ง เมื่อมาเทียบกับ GS แบบแห้งนี่อยู่ได้เพียงปีเดียวหรือเกือบปีก็เริ่มเสื่อม สตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้าง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kez

Re: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 23:44:43 »

แบตไม่มีผลตอนเครื่องติดแล้ว  ใช้ไฟจาก alternator 

แบตใช้ตอนเครื่องไม่ได้ทำงาน

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 00:42:28 »
ผมเป็นคนนึงจะใช้ แอมป สูงกว่าซัก 10 แอมป ครับ
ปัจจุบันไม่มีผลต่อรถใดๆ ทั้ง 3 คัน ครับ
ข้อดีของรถที่แอมปสูงกว่า spec มากับรถ คือ เวลาแบตหมดครับ
วันใดแบตหมด มันจะยังพอถูๆไถๆเค้นหลายๆรอบ เพื่อให้ติดได้ราวๆ 2-4 ครั้ง
ซึ่งวิ่งไปเลยครับหาร้านเปลี่ยนห้ามดับเครื่อง
ถ้าเวรกรรมดันเป็นตอนดึก ต้องรอพรุ่งนี้ก็ยังมีโอกาสเค้นให้ติดได้มากกว่าแบตที่แอมปน้อยครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 16:14:22 »
ไม่มีผลถ้าไม่ต่างกันแบบ 35 ไป 200 แอมป์ อะไรแบบนั้น

ส่วนยี่ห้อผมว่าแทบไม่มีผล

กรณีแบตตะกั่ว-กรด มันไม่ได้ใช้เทคโนโลยีระดับสูงอะไรเลย

ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานและการดูแลมากกว่าครับ

คันเก่าที่บ้านเคยใช้ยี่ห้อ ES เลียนแบบ GS ใช้ได้ความทนทานไม่ต่างกัน