ผู้เขียน หัวข้อ: ยังมีคนคิดว่าผ้าเบรค bendix ไม่มีประสิทธิภาพไหม  (อ่าน 23716 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ได้ยินคนพูดว่าไม่ได้เรื่อง เบรคไม่ดี อาการไม่ติดเท้า พอได้ลองจริงๆคิดว่าดีกว่าของติดรถเยอะ หรืออาจเป็นรุ่นถูกสุด ที่คนเค้าบ่นๆกัน

ปล.ใช้ตัวพรีเมี่ยมอยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ยังมีคนคิดว่าผ้าเบรค bendix ไม่มีประสิทธิภาพไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 06:46:29 »
คุณไปเจอพวกขับเต่าคลาน เต่ากัดยาง แต่ขับรถราคาแพงมาหรือเปล่า

ประมาณชีวิตข้าต้องใช้แต่ของดีๆ ของเทพๆ

พอใส่ผ้าเบรคเกรดที่คุณว่าเข้าไป มันจะเบรคไม่ค่อยอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: ยังมีคนคิดว่าผ้าเบรค bendix ไม่มีประสิทธิภาพไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 07:16:56 »
ก่อนหน้านี้ผมใช้ bendix metal king

ข้อดี

- เบรคเนียน กะน้ำหนักเท้าง่ายกว่าเดิมมาก ดูดเท้าหน่อยๆ

ข้อเสีย

- ฝุ่นเยอะและเสียงดัง ถ้าเทียบกับเบรคเดิมๆ

- ช่วง Run in นี่ผมมองว่าอันตรายมากมันเอาไม่อยู่เลย "ย้ำว่าเลย"

หลังจากทนใช้ไป 2 พันโล ให้เข้าที่ก็โอเคแต่ไม่ได้ดีมาก แล้วพอนึกถึงช่วง Run in ไม่อยากกลับไปใช้อีก

สรุป ถ้าขับไม่เร็วใช้ผ้าเบรคเดิมสบายใจกว่า คคหสต.
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 07:26:57 »
ราคาที่บีควิก เท่ากันกับรุ่นMetalKing
ผมเลือกใช้ตัวMetalKing สายดอยขึ้นอินทนนท์ทุกเดือน ลงดอยไม่ใช้Engine Brake ถนอมเกียร์
เบรกแบบกดลึก ยกเท้า กดย้ำ ยกเท้า เบรกดี มั่นใจ ไม่เฟด ผ้าไม่ไหม้

ข้อเสีย ตามท่านบนเลยครับ แต่รถผมเบรกหนึบทุกครั้งตั้งแต่ตอนเปลี่ยนเลย

ข้อดี ประสิทธิภาพดี คุณภาพคุ้มราคา ไม่แพง

ร้านอะไหล่ร้านใหญ่ ขายปลีก1,5xx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 07:45:18 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:08:45 »
เคยใช้ตัว   metelking 
เบรครันอิน ผมว่าน้อยครับ  แปปๆก็ดีขึ้นเยอะแล้ว

แต่ที่อาการหนักคือตอนเบรคยังเย็นผ้าเบรคยังเย็น   
เบรคทีเหวอเลย  ผมคลานออจากซอยบ้านเบรคที   ร้องเสียงหลงเลย  ::) ::)

ในราคาเท่าๆกัน  compact nano ดีกว่าครับ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:27:45 »
ผ้า่มันแข็ง   ต้องใช้ความร้อนหน่อยเบรคดีขึ้น  ราคานี้แพงสำหรับผม
   ใช้คอมแพคดีกว่าไมกี่ร้อย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:39:07 »
ตัว CT มากกว่ามั้งครับ ที่โดนว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:43:56 »
ผมคิดว่ามันไม่แย่ แต่ไม่น่าใช้
ขอพูดเฉพาะตัว Metalking นะ

ในมุม Performance ในราคาแค่นี้ Metalking ชนะใสๆ
พี่แกเบรคดี ลงเขาก็เอาอยู่ เบรคแรงๆได้หลายๆทีซ้ำๆ

แต่ในมุมคนใช้งานทั่วๆไป ไม่มีใครเบรคจนเฟดบ่อยๆ
เราอยากได้ผ้าที่เงียบๆ ใช้ได้ทุกสถานการณ์ ดูดเท้าไม่ต้องกดหนัก และไม่มีฝุ่นเยอะๆ
ซึ่งตรงนี้ MuSpec หรือ EBC เขียว ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 11:38:14 »
ที่บ่นกันคือ General CT หนิ

metal King มีเรื่อง เสียงดัง กับ กินจาน นะ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 12:02:46 »
ผมใช้เกณฑ์แบบนี้
ราคาขายถูกกว่า 0 คุณภาพใกล้เคียง 0 หรืออาจดีกว่านิดหน่อย
ซึ่งผมว่าพวกเท้าหนัก ไม่น่าจะตอบสนองได้เพียงพอ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 12:06:43 »
เคยใช้ metal king เจอปัญหาเรื่องล้อดำ กับอาการเบรคไม่อยู่(น่าจะตอนเย็นๆความเร็วต่ำๆ) ผมไม่อยากจะใช้อีก อาจจะเป็นเพราะรุ่นที่ไม่เหมาะกับเราด้วย

ทุกวันนี้ผมใช้ของศูนย์ทุกคัน ผมว่ามันพอสำหรับผมแล้วล่ะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 13:26:07 »
ตัว CT มากกว่ามั้งครับ ที่โดนว่า

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pandadeer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 22:08:40 »
ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้เปลี่ยน b qucik ประมาณ 1200 กับ ยาริส ตัว E
กับจานเดิม ยางเก่าๆ ก็พอเอาอยู่นะครับ แต่ยางไม่ไหว เอี๊ยดตลอด
ตอนนี้มาจับ trw xps เบรคโครตเนียน abs ไม่มา ยางไม่เอี๊ยด เพราะพึ่งเปลี่ยนยางใหม่ dz102

โดยรวมผมว่ากับราคา 1000 นิดๆ ผมก็ว่าดีกว่าศูนย์

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 23:22:55 »

metal King มีเรื่อง เสียงดัง กับ กินจาน นะ

+1 ใช้มาทั้ง 2 รุ่นตามนี้ทุกประการครับ

ตอนนี้ส่วนตัวจบที่ Nexzter สีแดงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 15:23:43 »

+1 ใช้มาทั้ง 2 รุ่นตามนี้ทุกประการครับ

ตอนนี้ส่วนตัวจบที่ Nexzter สีแดงครับ

Nexzter สีแดงคือรุ่น pro spec เหรอครับ ดังไหม กินจานไหมครับ ผมใช้รุ่น muspec ดังและกินจสนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 16:55:04 »
ไม่ไหวเลยกับรุ่น Metal King ครับ ฝุ่นเยอะมาก จนคิดว่าทำไมไม่แก้ไขข้อบกพร่องนี้ก่อนเอามาขาย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 22:38:46 »
ไม่ไหวเลยกับรุ่น Metal King ครับ ฝุ่นเยอะมาก จนคิดว่าทำไมไม่แก้ไขข้อบกพร่องนี้ก่อนเอามาขาย

ถ้าไม่พูดถึงฝุ่น ตอนเราขับตาเรามองไม่เห็นฝุ่น

ตอนฉุกเฉิน กระทืบเบรกหนัก กดเท้า  ยกเท้า กดเท้ารถไหล เบรกเฟด ไม่อยู่ไหมครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ topperus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 15:03:55 »
ผมเคยใช้ตัว General CT โครตห่วย ผ้าแข็งกินจาน เบรคก็ไม่ค่อยอยู่ แถมเฟดเร็วอีกต่างหาก ถอดทิ้งไปใช้ของ RDA แล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 15:24:54 »
อย่างหลายท่านบอกครับ ที่เขาบ่นกัน คือตัว CT

ถ้าคุณเอ่ยว่า Metalking ผมว่ามันจะอีกมุม แต่ที่ผมไม่ชอบคือ ฝุ่นเยอะ กินจาน

แต่ในราคาพอๆ มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่า ที่เขาชอบ บุคลิค มันตรงตามที่อยากได้ แค่นั้นเอง

อย่าไปคิดมากครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 15:25:02 »
ซื้อผ้าเบรค ไม่เข้าใจสเปคมัน ใช้มันไม่ตามสเปค จบครับจบแน่ๆ หน้าที่ผ้าเบรคคือการหน่วงจานเบรคด้วยการเปลี่ยนพลังงานทางกล จากความเร้วรถกับน้ำหนักรถด้วยแรงทางกลกรณีหยุดนิ่ง

หรือเป็นพลังงานทางกล+พลังงานความร้อน ในกรณีไม่หยุดนิ่ง ผ้าเบรคที่ดี ต้องมีคุณสมบัติการหน่วงหรือจับจานเบรค ในทุกอุณหภูมิใช้งาน

แต่ไอ้ที่ขายกัน หลายตัวดันมีข้อด้อย เช่น ทำงานดีที่ความร้อนต่ำ (อย่างผ้าเบรคศูนย์) แต่ความร้อนสูง คุณสมบัติการจับ การหน่วงหาย เบรคลิ่น เบรคเฟด ตามที่เราเข้าใจกัน

บางรุ่นทำงานได้ดีที่ความร้อนสูง (อย่างผ้าเบรคแต่ง) ก็ต้องรอให้ผ้าเบรคร้อนถึงทำงานดี ดังนั้นถ้าเอามาใช้งานทั่วไป จะบ่นๆ กันว่าเบรคไม่อยู่ ในช่วงความเร็วต่ำ

ไม่เห็นนะครับว่าผ้าเบรคตัวไหนที่มีคุณสมบัติทำงานดีทุกช่วงอุณหภูมิ ดังนั้นการเลือกใช้ ต้องอยู่ที่ลักษณะการใช้งาน ชอบขับเร็วใช้ผ้าเบรคความร้อนสูง ก่อนใช้งานก้ต้องวอร์มผ้าเบรค

ขับไม่เร็ว ใช้ความเร้วต่ำ ก็หลีกเลี่ยงการเลียเบรค หรือ เบรคความเร้วสูงบ่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2019, 15:26:51 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ supapetch947

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 07:18:03 »
โดยส่วนตัวผมชอบน่ะ ความเร็วสูง เดินทางบ่อยๆ มันทำหน้าที่ได้ดีมาก วางเบาๆ ดูดเท้า สามารถกะระยะและน้ำหนักเท้าได้ เอาอยู่ครับ

ข้อด้อยความเร็วต่ำๆ หรืออุณภูมิไม่ถึง จะมีเสียงดังกับเรื่องฝุ่น ผมก็โอเค รับได้ อาทิตย์นึงฉีดน้ำล้างที ก็จบ

เคยใช้เจ้าอื่นก็ดี แต่ชอบบุคลิก เมทัลคิงส์มากกว่า เว้นพวก dixel กับ ebc อันนั้นดีจริง แต่ราคาห่างกันเท่าตัว

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 15:41:23 »
City เคยใช้ metal king เบรคดี กินจาน แต่ต้องรอให้ร้อน
ลองเปลี่ยนมาใช้ muspec สู้ metal king ไม่ได้
ตอนนี้ใช้ Nap ชมพู ลงสนามไว้ใจได้เลย