ผู้เขียน หัวข้อ: Ativ กับปัญหารอรถนาน ช่วงนี้  (อ่าน 3169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
Ativ กับปัญหารอรถนาน ช่วงนี้
« เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 14:35:56 »
ผมสงสัยว่า คือตอนนี้สุดกำลัง การผลิตแล้วใช่มั้ยครับ
เห็นมีบางคนรอกัน7-8เดือนก็มีแล้ว
ขณะที่บางคนได้1เดือนบ้าง เข้าใจว่าอาจจะหลุด เช่นลูกค้าทิ้งคิว ไม่รอแล้ว
เท่าที่ติดตามในคลับ เริ่มทนรอไม่ไหว ย้ายไป city , almera กันแล้ว
(city,almera จะมีโฉมminorทั้งคู่ปีนี้ใช่มั้ยครับ? แล้วพอทราบเดือนไหนมั้ยครับ)
ทาง Toyota แก้ปัญหายังไงกันครับ ถ้ามีโฉม minor มาทั้งคู่ จะดึงลูกค้าออกไป เพราะรอไมไหวบ้างมั้ยครับ
หรือมีปัญหาขาดอะไหล่การประกอบอยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: Ativ กับปัญหารอรถนาน ช่วงนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 14:57:06 »
ปัญหาขาดแคลนอะไหล่อิเล็กทรอนิค ยังอยู่ครับ
ช้าเพราะเหตุนี้ครับ ด้วยความที่ toyota ออเดอร์เยอะ ทำให้รอนานเข้าไปอีก

แต่ก็แอบบงงว่าทำไม City ได้รถไวมากๆ
ทั้งๆที่กลางปีที่แล้วก็รอรถนานเหมือนกัน ด้วยเหตุผลเดียวกัน
ตอนคนรู้จักซื้อปลายปีที่แล้ว พอไฟแน้นผ่าน ศูนย์เรียกให้ไปรับรถเลยครับ

• **
Re: Ativ กับปัญหารอรถนาน ช่วงนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:02:12 »
ปัญหาขาดแคลนอะไหล่อิเล็กทรอนิค ยังอยู่ครับ
ช้าเพราะเหตุนี้ครับ ด้วยความที่ toyota ออเดอร์เยอะ ทำให้รอนานเข้าไปอีก

แต่ก็แอบบงงว่าทำไม City ได้รถไวมากๆ
ทั้งๆที่กลางปีที่แล้วก็รอรถนานเหมือนกัน ด้วยเหตุผลเดียวกัน
ตอนคนรู้จักซื้อปลายปีที่แล้ว พอไฟแน้นผ่าน ศูนย์เรียกให้ไปรับรถเลยครับ
โอ้ว ปัญหาขาดแคลนอะไหล่ฯ นึกว่าจบไปแล้วนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:03:26 »
กำลังผลิตประกอบตัวรถทั้งคันไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาอยู่ที่การ supply part ประกอบยังทำได้น้อยกว่าความต้องการรถอีกเยอะ

แถมได้ข่าวว่าเดือนหน้าต้องปรับลดอีกจากชิ้นส่วนไม่พอนี่แหละ รอกันยาวต่อไปอีกครับ

ถามว่า Toyota แก้ปัญหายังไง คำตอบคือ ไม่จำเป็นต้องแก้ครับ
ลูกค้าหนียังมีคนรอเสียบต่ออีกเยอะ ยังไงก็ยังมีคนพร้อมใจรอจนกว่าจะมีคู่แข่งที่เจ๋งจริงมา
และจริงๆ แล้ว Toyota ก็อยากแก้ครับ แต่ไม่รู้จะแก้แล้วเจ็บตัวน้อยสุดไงเลยกับปัญหานี้ ไม่แก้ก็เป็นทางที่เจ็บตัวน้อยสุดได้เช่นกัน

City , Almera เดือนหน้า พ.ค. minor change มาพร้อมกันครับ รายหลังประธานคอนเฟิร์มเอง
แต่ถามว่าจะแย่งยอด Ativ ได้เยอะมั้ย รายแรกก็ขึ้นกับการจัดออพชั่นและระยะเวลารอ เพราะลูกค้าเปิดใจประมาณนึงแล้ว รายหลังก็ขึ้นกับการตลาดครับ ชื่อเสียตัวเองเริ่มเบาลงบ้างแล้ว แต่ชื่อเสียจากรุ่นพี่ Kicks ยิ่งกำลังบูมเลยช่วงนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:12:30 »
มี Ativ ตัวปัจจุบัน ตอนนี้ มีปัญหาอะไหล่นะครับ

รถโดนชนตอนนี้ คือ จบเลย จอดรถอะไหล่ขั้นต่ำ 1 เดือนครับ

:-X

ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่อง ระบบ Safety ผมคงไป City Hatchback ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:29:53 »
กำลังผลิตประกอบตัวรถทั้งคันไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาอยู่ที่การ supply part ประกอบยังทำได้น้อยกว่าความต้องการรถอีกเยอะ

แถมได้ข่าวว่าเดือนหน้าต้องปรับลดอีกจากชิ้นส่วนไม่พอนี่แหละ รอกันยาวต่อไปอีกครับ

ถามว่า Toyota แก้ปัญหายังไง คำตอบคือ ไม่จำเป็นต้องแก้ครับ
ลูกค้าหนียังมีคนรอเสียบต่ออีกเยอะ ยังไงก็ยังมีคนพร้อมใจรอจนกว่าจะมีคู่แข่งที่เจ๋งจริงมา
และจริงๆ แล้ว Toyota ก็อยากแก้ครับ แต่ไม่รู้จะแก้แล้วเจ็บตัวน้อยสุดไงเลยกับปัญหานี้ ไม่แก้ก็เป็นทางที่เจ็บตัวน้อยสุดได้เช่นกัน

City , Almera เดือนหน้า พ.ค. minor change มาพร้อมกันครับ รายหลังประธานคอนเฟิร์มเอง
แต่ถามว่าจะแย่งยอด Ativ ได้เยอะมั้ย รายแรกก็ขึ้นกับการจัดออพชั่นและระยะเวลารอ เพราะลูกค้าเปิดใจประมาณนึงแล้ว รายหลังก็ขึ้นกับการตลาดครับ ชื่อเสียตัวเองเริ่มเบาลงบ้างแล้ว แต่ชื่อเสียจากรุ่นพี่ Kicks ยิ่งกำลังบูมเลยช่วงนี้
ขอบคุณครับ คนในบ้านจองเหมือนกัน ตอนจองก็แจ้งรอว่า1-2เดือน ล่าสุดไม่กำหนดแล้ว55 ถ้าเป็น veloz กลับมีรถพร้อมเลย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 15:30:56 »
มี Ativ ตัวปัจจุบัน ตอนนี้ มีปัญหาอะไหล่นะครับ

รถโดนชนตอนนี้ คือ จบเลย จอดรถอะไหล่ขั้นต่ำ 1 เดือนครับ

:-X

ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่อง ระบบ Safety ผมคงไป City Hatchback ครับ
City Hatchback ผมก็สนใจ รอว่า minorพร้อมsedanมั้ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 17:34:50 »
อยากรู้จริง ๆ เลยมียอดที่ต้องส่งมอบ ณ ตอนนี้กี่คัน  เห็นมีคนแจ้งยอดปีนี้ เดือน 1-3 ฟาดไป 18,000 ตีว่าส่งมอบได้เดือนละ 6000 คัน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 13:06:31 »
เท่าที่ถามมา
ตัวล่างสุด บางที่ก็มีรถให้เลยไม่ต้องรอ

รถเช่าดำเนินงานที่บริษัทผม เปลี่ยนจาก วีออส เป็น เอทีฟ 3 คันแล้วครับ

ผมว่า ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องออพชั่น ตัวล่างสุดก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 14:09:06 »
รอรถ 7-8 เดือน!!!!!

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 14:23:03 »
รอ 7 เดือนนี่รอนานกว่า tesla อีกครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 16:08:19 »
ยอดขายจริงๆน่าจะหลักหมื่นคันครับ แต่สภาพศก.กำลังฟื้นตัว ต้องรออีกสักพักว่าเป็นยังไงครับ อะไรก็ฉุดเค้าไม่ได้จริงๆ

แล้วผมเชื่อว่า City Almera มาก็ไม่กระทบครับ ยังลอยลำสบายๆ อยากสูสียอดดีขึ้นมาหน่อย City MC ต้องใส่ sensing มาทุกรุ่น ไม่ก็ใส่ในรุ่นกลาง หรือตัว V เป็นต้นไป เบรคมือไฟฟ้าต้องมีครบ การตกแต่งไม่ควรต่างกันมากไปครับ

ตอนนี้ใครก็มองว่า เอทีฟน่าซื้อ ผมยังอยากได้เลย โดยเฉพาะไฟท้ายเวลามันเลี้ยวโคตรเท่ห์ชอบจริงๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 11:13:21 »
ที่รอนานคือตัว pm กับ pml ตัว sport กับ smart แทบจะรับรถได้เลย  แต่คนก็ดันจองรุ่น pml กับ pm ซะเยอะมาก มันก็เลยรอนานมาก

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 19:58:08 »
ตัวรองท็อป กับตัวท็อป รอนาน ครับ

ถ้าเป็นตัว sport กับ smart ปกติไม่นานครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2023, 05:48:14 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2023, 09:21:25 »
ตอนนี้หยุดส่งมอบไปเรียบร้อยครับ คราวนี้ได้รอกันถึงชาติหน้าแน่