ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนทะเบียนครับ  (อ่าน 17195 ครั้ง)

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
สอบถามการเปลี่ยนทะเบียนครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:13:50 »
  ตอนนี้อยากเปลี่ยนทะเบียนรถโดยการสลับป้ายจากต่างจังหวัดเป็นกรุงเทพครับ ถ้าจะไปขอจองเลขที่ขนส่งจตุจักรได้มั้ยคับ เช่น ฐX XXYY และ ฐX XYXY กทม. จะได้มั้ยคับ แล้วถ้าตอนนี้ทะเบียนรถกับทะเบียนบ้านเป็นของต่างจังหวัดจะต้องทำยังไงบ้างคับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 20:17:53 โดย Poom A4 »

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:31:31 »
ไม่น่าจะได้ครับ เพราะไม่มีหมวดรองรับ เลขทะเบียนจาก ตจว มันคนละกรณีกับ การเปลี่ยนป้ายจากรุ่นเก่ามารุ่นใหม้โดยใช้เลขเดิม

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามการเปลี่ยนทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 00:44:53 »
แล้วย้ายทะเบียนจากรถคันเก่าที่กำลังจะขายมาใส่คันไหม่ได้ไหมครับ จะยุ่งยากตอนขายรถมั้ยครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:49:33 »
แล้วย้ายทะเบียนจากรถคันเก่าที่กำลังจะขายมาใส่คันไหม่ได้ไหมครับ จะยุ่งยากตอนขายรถมั้ยครับ

ถ้าคันใหม่เป็นป้ายแดงต้องไปจดทะเบียนให้ได้ป้ายมาก่อน แล้วนำเล่มพร้อมป้ายทั้ง 2 คันไปทำเรื่องสลับป้ายที่ขนส่งได้เลยครับ ถึงจะไปขายรถคันเก่าได้

แต่หากติดไฟแนนซ์ เค้าจะคิดค่าบริการแพงมาก เป็นพัน ควรจะทำเรื่องเอาออกมาทำเองครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:34:21 »

ไม่ยุ่งยากครับ

ถ้ามีเล่มอยู่ในมือทั้ง 2 เล่ม ไปขนส่ง วันเดียวเสร็จ ถอดทะเบียนมาสลับคันกันได้เลย

แต่รถต้องจดที่ขนส่งสาขาเดียวกันนะครับ ถ้าคันนึงจดที่จตุจักร อีกคันจดที่สวนผัก

แบบนี้ต้องรอ 2-3 วัน เพราะเค้าต้องไปเอาข้อมูลจากอีกสาขาก่อน

ค่าใช้จ่ายคันละ 7 ร้อยกว่า 2 คันก็ ประมาณ 1,500

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:34:35 »
พึ่งทำเสร็จครับ

ผมซื้อเงินสด ตอนแรกจะทำเองแต่ติดที่ บริษัทรถ ต้องออกใบกำกับภาษีที่จะใช้จดทะเบียน ใบ พรบ เป็นเอกสารที่ใช้ในการตรวจสภาพรถป้ายแดง
เลยให้ศูนย์จัดการ เสียค่ายริการ 2,010 บาท ครับ (ป้ายหมวดเก่า 8x-xyxy เป็น xy-xyxy) มีค่าใช้จ่ายเพิ่มตรงป้ายเก่า แต่สะดวก รถไม่ต้องเอาไปตรวจสภาพ ไม่เสียเวลาลางาน
ออกรถ วันที่ 6 วันที่ 16 เอกสารถึงเรียบร้อย ยืนขนส่ง, วันที่ 19 เสร็จเรียบร้อย ประมาณ 3-4 วันทำการ ได้สมุดเล่มเก่ามา ขายรถได้ แต่ป้ายใหม่จะได้ อีก 90 วันให้คนที่ซื้อรถไปเปลี่ยนเอง
ส่วนรถใหม่ รอเซลไปเอาป้ายให้ แต่ได้ป้ายวงกลม ซึ่งเป็น4เหลี่ยมแล้วมา แต่ยังไม่ติดเพราะ ติดคู่กับป้ายแดงตลก รอนัดได้ป้าย 31 ตุลา
เล่มจดใหม่เป็นเลขรถเราเลย ไม่ต้องมีขีด เปลี่ยนเลข เลอะเทอะ

ถ้าเราเอารถป้ายแดงไปจดเป็นป้ายขาวก่อน แล้วสลับเลขจะช้ามากเพราะ สมุดจะได้พร้อมป้าย คือ 31 ตุลาคม, 90 วัน แล้วต้องไปทำเรื่องสลับอีก (ชั้นตอนรอสมุดรถใหม่ 90 วันเพื่อทำสลับเลข จะทำให้ เสียโอกาศในการขายรถเก่าครับ เอาเงินไปต่อยอดได้ คนที่ซื้อรถเก่าเราไม่ต้องคอยนานด้วยครับ) รอสลับป้ายอีก พิมพ์ป้ายใหม้่อีก 90 วัน ถ้าไฟแนนท์ ต้องรอเบิกสมุดทะเบียนอีก 1 อาทิตย์ กว่าจะได้สมุดมาดำเนินเรื่อง ทำไปเลยก่อนได้สมุดดีที่สุดเร็วกว่า ไม่ต้องเบิกสมุดสำหรับคนซื้อกับไฟแนนท์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 10:46:59 โดย -*PoM*- »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:15:22 »

ถ้ามีเล่มอยู่ในมือทั้ง 2 เล่ม ไปขนส่ง วันเดียวเสร็จ ถอดทะเบียนมาสลับคันกันได้เลย

แต่รถต้องจดที่ขนส่งสาขาเดียวกันนะครับ ถ้าคันนึงจดที่จตุจักร อีกคันจดที่สวนผัก

แบบนี้ต้องรอ 2-3 วัน เพราะเค้าต้องไปเอาข้อมูลจากอีกสาขาก่อน

ค่าใช้จ่ายคันละ 7 ร้อยกว่า 2 คันก็ ประมาณ 1,500

สรุปคือ 1.ต้องไปขอป้ายขาวสำหรับคันใหม่ก่อน
         2.เอาป้ายทั้งสองมาสลับกัน
         3.ขายรถคันเก่า
ถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 13:07:24 »

สรุปคือ 1.ต้องไปขอป้ายขาวสำหรับคันใหม่ก่อน

ถ้ารอเอาป้ายมาสลับกัน จะต้องรอคันป้ายแดงได้ป้ายขาวก่อน ตอนนี้รอป้าย อย่างต่ำ 90 วันนะครับ ป้ายได้พร้อมสมุด
ถ้าอยากเร็วผมว่า ได้รถป้ายแดงมา เอาป้ายเก่ามาสลับเลย โดยไม่ต้องไปขอเบอร์ทะเบียนใหม่ ที่กองทะเบียนจะมีเบอร์ไว้ให้ ถ้าไม่ต้องการเลือกที่แผนกสลับอยู่แล้ว
ถ้าทำเอง รอเอกสารป้ายแดงให้ครบ มี ใบกำกับภาษี ใบซื้อรถ ใบพรบ ประมาณ 1 สัปดาห์ แล้วไปขนส่ง เอารถไปตรวจสภาพ พร้อมเอาสมุดคันเก่าไปทำสลับ
3 วันทำการ ได้เล่มรถเก่าคืนมา เอารถเก่าไปขายได้เลย ส่วนเอกสารรถใหม่ เอาไปให้เซลจดรถใหม่ แล้วรอป้าย จบ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 17:34:17 »

ถ้ารอเอาป้ายมาสลับกัน จะต้องรอคันป้ายแดงได้ป้ายขาวก่อน ตอนนี้รอป้าย อย่างต่ำ 90 วันนะครับ ป้ายได้พร้อมสมุด
ถ้าอยากเร็วผมว่า ได้รถป้ายแดงมา เอาป้ายเก่ามาสลับเลย โดยไม่ต้องไปขอเบอร์ทะเบียนใหม่ ที่กองทะเบียนจะมีเบอร์ไว้ให้ ถ้าไม่ต้องการเลือกที่แผนกสลับอยู่แล้ว
ถ้าทำเอง รอเอกสารป้ายแดงให้ครบ มี ใบกำกับภาษี ใบซื้อรถ ใบพรบ ประมาณ 1 สัปดาห์ แล้วไปขนส่ง เอารถไปตรวจสภาพ พร้อมเอาสมุดคันเก่าไปทำสลับ
3 วันทำการ ได้เล่มรถเก่าคืนมา เอารถเก่าไปขายได้เลย ส่วนเอกสารรถใหม่ เอาไปให้เซลจดรถใหม่ แล้วรอป้าย จบ

ตอนนี้ไช้ป้ายแดงมาปีนึงแล้วครับขอป้ายไป2เดือนยังไม่ได้ พอดีจะขายคันเก่าพอดีเลยจะเอาเลขเดิมมาใส่อ่าครับ คือตอนนี้ไปสลับได้เลยป่าวครับ ต้องทำที่จตุจักรหรือทำได้ทุกที่ครับ