ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ครับ เรื่อง"ไฟแนนซ์บังคับทำประกันสินเชื่อรถยนต์"  (อ่าน 20134 ครั้ง)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
ญาติแฟนกำลังจะตัดสินใจซื้อรถ(วางเงินจองแล้ว) วันนี้ไฟแนนซ์โทรมานัดทำสัญญาวันพฤหัสนี้ โดยมีรายละเอียดเพิ่มเติมคือต้องทำประกันสินเชื่อด้วย

รายละเอียดประกันสินเชื่อราคารวมประมาณ 23,000บาท (รวมยอดเช่าซื้อ+สุขภาพ) ซึ่งคชจ.นี้จะถูกหักจากเงินดาวน์

สิ่งที่ญาติแฟนผมสงสัย คือ ประกันสินเชื่อรถยนต์นี่จ่ายครั้งแรกแล้วจบเลยมั้ย หรือต้องจ่ายทุกปีเหมือนประกันสินเชื่อบ้านครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
จ่ายครั้งเดียวจนผ่อนจบครับ ที่จริงเราจะทำหรือไม่ทำก็ได้นะ

ออฟไลน์ mozart

สงสัยด้วยครับ ไม่เคยถามเลยว่าไม่ทำได้รึป่าว หรือไรยังไงอยากได้รายละเอียดครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

จ่ายครั้งเดียวจบครับ ..

แต่ .. เลือกทำหรือไม่ทำก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ apinui

จ่ายครั้งเดียว คุ้มครองจนผ่อนงวดสุดท้ายครับ ...

ว่าแต่ราคานี้ แปลว่าดาวน์น้อยใช่ไหมครับ ถ้าเราดาวน์เยอะ เรทประกันจะถูกลงครับ แต่ถ้าดาวน์ถึง 25%ขึ้นไป ปฏิเสธการซื้อประกันนี้ได้ครับ

---------

เพิ่มเติมครับ ที่บอกว่าไม่ทำก็ได้ อันนี้ถูกต้องครับ แต่จะมีผลกับการพิจารณาสินเชื่อครับ
ประกันคุ้มครองสินเชื่อ ชื่อมันก็บอกแล้วครับว่า เป็นประกันที่ลดความเสี่ยงการผิดนัดชำระของลูกหนี้กับธนาคาร .... ดังนั้น ถ้าธนาคารพิจารณาแล้วด้วยเหตุปัจจัยอื่นๆเช่นรายได้, เงินดาวน์ หรืออาชีพของผู้ขอสินเชื่อ ถ้ามีความเสี่ยง ทางเจ้าหน้าที่ก็จะเสนอ ประกันลักษณะนี้ให้ เพื่อเพิ่มโอกาสในการได้รับการอนุมัติครับ ....

แต่ถ้าเราจะปฏิเสธ ...เราต้องมั่นใจว่า เราเครดิตดีพอ ดาวน์เยอะ และความเสี่ยงผิดนัดชำระน้อย อาชีพมั่นคง เราก็จะไม่มีค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 20:54:09 โดย apinui »

ออฟไลน์ zgmx9900

ขอบคุณมากครับ

ญาติแฟนดาวน์ 20% ผ่อน 84 งวด ครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
กำลังเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ
ตอนนี้กำลังจะออก Pajero ก็โดนบังคับทำ 40,000 ! ขนาดเซลล์รู้จักกัน แต่ผมยืนยันจะไม่ทำ คุยกันไปคุยกันมาสรุป ขอให้ทำ 25,000 หักจากเงินดาวน์เหมือนกันครับ
ไฟแนนซ์ก็ผ่านแล้ว(ธนชาติ) แต่ก็ยังลังเลอยู่ครับ เพราะเพื่อนที่เป็นเซลล์อีกคนบอกไม่ต้องทำก็ได้ แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จจากการเจรจา นอกจากยอมเปลี่ยนไฟแนนซ์ ยื่นเรื่องใหม่ แต่เซลล์ก็อ้างเรื่องดอกเบี้ยว่าที่อื่นแพงกว่ามาก
ผมละเซ็งจริงๆ เพราะรถคันนี้จะออกให้คุณพ่อใช้(แต่ผมส่งให้)

ตอนออก BMW F30 ก็โดนพ่วงทำแต่ไม่ได้ซีเรียส เพราะพ่อจ่ายเอง (5 หมื่นกว่าๆ)
ออก Accord G9 ไม่โดนบังคับทำ เพราะเพื่อนเป็นเซลล์
ออก Benz C300 ก็ไม่โดนบังคับทำ เพราะสินเชื่อของ MB โดยตรง เพื่อนเป็นเซลล์เหมือนกัน
ออก BMW Z4 โดนเกียรตินาคินบังคับทำ 6 หมื่นกว่าๆ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ส่วนใหญ่ที่ให้ทำเพราะไม่มั่นใจครับว่าจะผ่อนได้ตลอดรอดฝั่ง   กลัวเหตุปัจจัยเช่น มีอุบัติเหตุ  เกิดเจ็บป่วย  แล้วไม่มีค่างวดส่ง   ทางลีสซิ่งก็เจ็งครับ

เลยเสนอวงเงินตัวนี้มาเพิ่มเพื่อให้มั่นใจว่าคุณจะเกิดเหตุอะไรก็แล้วแต่  จะมีเงินส่งแน่นอน   ถ้าไม่อยากทำก็เพิ่มเงินดาวน์ครับ

:-X :-X

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kittiphat123

ทำไม่ทำก็ได้ครับ ยิ่งคุณมีประกันชีวิตอยู่แล้ว หรือ มีหลายกรมธรรม์ จะคุ้มครองเยอะกว่าทำประกันตอนซื้อรถครับ
พวกนี้โดนกดดันทำยอดประกัน เลยมาบีบให้เราทำครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผม จัดกับธนชาติ ไม่เห็นแจ้งเรื่องนี้เลย ก็เลยไม่ได้ทำ สงสัยผ่อนแค่ 36 เดือน เลยไม่จำเป็นมั้งครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ทำเถอะครับ

เรื่องไม่คาดฝัน ประกันปิดยอดให้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

โดนเหมือนกัน แต่ถ้าเคลมประกัน จะสะดวกกว่า
~~

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
สำหรับรถยนต์ ประกันมีสองประเภท

ภาคบังคับ คือ พรบ.ที่เรารู้จักกัน ส่วนประกันภัยรถยนต์ต้องทำปีแรกหลังจากนั้นไม่ทำก็ได้

กับ ภาคสมัครใจ ในกรณีนี้มันก็คล้ายๆทำบัตรATMพ่วงประกันชีวิตอะไรแบบนั้น

ภาคสมัครใจเราสามารถปฏิเสธได้แน่นอนครับ บริษัทไม่มีสิทธิบังคับเรา แต่ที่อ้างว่าจะมีผลกับการพิจารณาสินเชื่อ ก็คงแล้วแต่ว่าเราจะกลัวคำขู่รึเปล่า

อย่างผมก็เคยโดนขู่ให้ทำแบบนี้เหมือนกัน ผมยืนยันเลยว่าไม่ทำ ไม่งั้นก็เปลี่ยนไฟแนนซ์ สรุปก็ไม่ต้องทำ (ยังไงเค้าก็ต้องเอาลูกค้าไว้ก่อนนะผมว่า)

แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนแหละครับ ว่าจะมีทางเลือกมากแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 23:22:58 โดย james99 »

ออฟไลน์ Chris Evn

ของผม honda ลิสสิ่ง

โดนประกัน เดือนละ 140บาท x48เดือน

ออฟไลน์ ps000000

มีประโยชน์นะครับ

แต่ผม ไม่โดนให้ทำ ไม่งั้นผมสบายล่ะ (ถ้าเสียชีวิต)

เพราะว่า ผมผ่อนไปได้ 7 เดือน ตรวจพบมะเร็งต่อมน้ำเหลือง

นี่ก็เป็นหนี้สินมากมาย แทบเอาตัวไม่รอด

ออฟไลน์ dht_tubes

แต่ผม ไม่โดนให้ทำ ไม่งั้นผมสบายล่ะ (ถ้าเสียชีวิต)

เพราะว่า ผมผ่อนไปได้ 7 เดือน ตรวจพบมะเร็งต่อมน้ำเหลือง

นี่ก็เป็นหนี้สินมากมาย แทบเอาตัวไม่รอด

สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เอาใจช่วยนะครับ
รักษาสุขภาพ ดูแลตัวเอง ยาและอาหารการกินให้เคร่งครัด
โดยเฉพาะสุขภาพจิต คิดในแง่บวกเยอะๆและอย่าจมอยู่กับเครียดครับ

ส่วนเรื่องประกันเพิ่ม
ทิสโก้ก็ไม่ได้บังคับครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพการเงินและ ลองพิจารณาความเสี่ยงของเราดูครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ HHHsung

ประกัน ถ้ามีความจริงใจ ใครหล่ะจะไม่ทำ รู้ๆ กัน เมืองไทยเป้นยังงัย

พวกนี่้ตอนทำสัญญา ต้องช้าๆ ดูดีๆ เซลชอบเนียน ไปบวกเพิ่มกับยอดผ่อนแต่ละเดือน

ปล. นานาจิตตัง ใครอยากทำก้ทำ ใครไม่อยากก็ไม่ต้องทำครับ

ออฟไลน์ SM.

บังคับ...ไม่ได้ครับ เพราะถือเป็นประกันภาคสมัครใจ แต่มันมีข้อดีของมันนะครับ คือถ้าคนผ่อน เป็นอะไรไป บ.ประกันจะปิดยอดหนี้ให้หมดเลย ไม่เป็นภาระกับคนข้างหลัง

ก็ลองคิดดูครับ ว่าจะทำมั๊ย

ออฟไลน์ h0661036

เหมือนคุณซื้อความเสี่ยงอะ  ถ้ามั่นใจว่าถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝัน คนที่อยู่ข้างหลังสามารถรับภาระนี้ได้ก็ไม่ต้องทำ   แต่แนะนำให้อ่านสัญญาให้รอบคอบนะครับ

ออฟไลน์ SLuang

สำหรับรถยนต์ ประกันมีสองประเภท....
อันนี้ไม่ใช่ประกันเกี่ยวกับรถยนต์เลยนะ

ประกันสินเชื่อนั้น
1. บังคับไม่ได้ครับ  แม้จะอ้างว่า ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ก็เปลี่ยนไฟแนนซ์สิ
2. การจ่าย
    2.1 จ่ายแบบครั้งเดียวจบ (จ่ายเบี้ยถูกสุดแล้ว)  คุ้มครองจนเราผ่อนงวดหมด ก็จบกัน
    2.2  จาก 2.1 บางคน ไม่เตรียมเงินมา ก็หักจากเงินดาวน์ ทำให้เราดาวน์น้อยลง จ่ายดอกเบี้ยรถ มากขึ้น
    2.3  ถ้าไม่จ่ายแบบ 2.1 - 2.2  ก็จ่ายแบบผ่อนเอาก็ได้ คือ บวกค่าประกันเป็นรายเดือน เพิ่มจากค่างวดรถ  (เบี้ยจะแพงกว่าแบบแรก)

ทำดีหรือไม่ทำดี
    ทำได้  ก็เป็นเรื่องดีครับ   ผมมีประสบการณ์กับคนใกล้ตัว 2 เคส
    1. เพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงาน ทำไว้ตอนซื้อรถคันแรก ผ่อนไปไม่ถึงปี ตรวจพบมะเร็งตับ และแกก็อยู่ได้ไม่กี่เดือนก็จากไป ส่วนลูกก็ทำเรื่องรับโอนมรดก ไป (ประกันจ่ายค่างวดรถที่เหลือ นับจากวันเสียชีวิต) 
     2. อีกเคส เป็นญาติผู้ใหญ่ครับ Mu7 ป้ายแดงอยู่เลย (แต่ก็ลาก 6 เดือนแล้ว) ชนเสาไฟฟ้าแรงสูง ป.1 ซื้อซาก คืนทุนประกัน   กรณีทั่วไป ไอ้ทุนที่คืนนี้เราต้องไปหักค่างวดที่เหลือ บางเคสไม่พอค่างวด บางเคสพอค่างวด แต่ขาดทุนเงินดาวน์ไปหลายแสน  แต่ลุงคนนี้ ทำประกันสินเชื่อไว้  ป้าแก ก็เลยได้ทั้งทุนประกัน ป.1 ที่คืนให้และได้ทั้งสินไหมทดแทนลุงที่เสียไป และค่างวดที่เหลือก็ไม่ต้องจ่าย   ฟังดูเป็นเหตุการณ์ที่เลวร้าย แต่ป้าและลูกๆ ก็มีเงินมาเป็นทุนดำเนินชีวิตต่อช่วงที่เหลือ  แต่ป้าก็ไม่ดิ้นรนซื้อรถรุ่นใหม่นะ ยังคงใช้เก๋งคันเก่า  ในความเศร้า ก็ยังมีสิ่งที่พอจะเยียวยาได้บ้าง 
     โดยส่วนตัว จากประสบการณ์ที่เล่ามา ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมจะไม่ปฏิเสธใดๆ  เพราะผมมีแนวคิดว่า เงิน 2 - 4 หมื่นบาท เก็บไว้ ก็ไม่ทำให้เรารวยขึ้น   หรือจ่ายไปก็ไม่ทำให้เราจนลง 
      ส่วน จขกท. ก็ลองคิดบวก ลบ คูณ หาร ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:28:58 โดย SLuang »

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ประกันหนะดี

ถ้าไม่ บ่ายเบี่ยง โยกโย้ รวมหัวกันกิน ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมทำแบบถ้าคนผ่อนตายไม่ต้องผ่อนต่อ ภาระไม่ตกไปถึงคนข้างหลัง
แต่จ่ายเป็นรายเดือนไม่กี่ร้อย