ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามจากประสบการณ์พี่ๆทุกคนตอนเป็นวัยรุ่นครับ  (อ่าน 5669 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
ผมอ่านอย่างเดียว
ผมไม่เคยทำแบบนี้เลยสิครับ
เพราะ นึกตลอดว่า เอาให้ปลอดภัย ช้าๆแปปเดียวก็ถึง
เร็วสุดที่ขับปกติคือ 120-130 แต่จะขับเฉพาะบนทางด่วน
ถ้าปกติก็ 80-100 ไปเรื่อยๆ มีแต่โมโหเวลาเจอขับช้า ขับแช่ ขับปาด แต่ก็ได้แค่บ่นกับด่าเขาในรถเฉยๆ แค่นั้น
ไม่ไปกวนอะไรเขาตอบ มีโอกาสก็ฉีกแซงไปไกลๆหน่อยแค่นั้นครับ
ปล. ผม อายุ 19 ใบขับขี่จะครบปีเดือนสิงหาคมครับ

คุมอารมณ์ได้ดีมากครับ แบบนี้เป็น ตย. ที่ดีครับ สนับสนุน

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
วัยรุ่นคงอารมณ์ร้อนกันทุกคนแหละครับ แบบว่าแซง ปาด ขับอืด หุดหิดหมด

แต่ตอนนี้กัวครับ..กัวไปเจอนักเลง ไม่อยากเจอลูกปืน

เพราะยังต้องดูแลครอบครัว มีภรรยา มีลูกตัวน้อย

จริงๆชีวิตเรามีค่ามากกว่าการแค่โมโหกันจากการขับรถแล้วมาทะเลาะกัน 

ยังมีเรื่องดีๆอีกแยะที่ต้องไปทำ..

รักษาชีวิตให้ดีที่สุด ให้คุ้มที่ได้เกิดมาเป็นคน ได้มีชีวิตดีกว่าครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
มีหลายกรณีครับ
สมัยมหาลัยปกติเป็นคนใจร้อนครับ แต่จะรู้กาละเทสะ ถ้ามีคนมาปาดหน้าแล้วตอนนั้นเป็นถนนที่จราจรหนาแน่น ก็จะเป่าปากทำใจเย็นเข้าไว้ครับแต่รู้ตัวว่าหน้าร้อนใจเต้นรัวๆเลย แล้วก็เป็นคนขับรถเร็วถึงเร็วมากถ้าขับคนเดียวไม่มีคนห้าม ก็จะ 200+(บนไฮเวย์)

ตอนนี้เจอรถขับช้าๆมันก็มีอารมณ์เหมือนกัน สิ่งที่จะทำคือ 1เปิดไฟขอทาง 2กระพริบไฟ ทำสองข้อนี้แล้วยังไม่หลบ ผมบีบแตรค้างใส่แล้วจี้ท้ายเลย นี่คือข้อเสียจริงๆ แต่เดี่ยวนี้ยังดีแฟนห้ามอารมณ์ไว้ เห็นคลิปลงมาตีกันแล้ว อนาถ เราไม่อยากไปถึงจุดนั้น。
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ตอนนี้ก็ยังใจร้อนอยู่เลย แต่ใจร้อนในมุมที่ขับเร็ว ชอบขับมุด กับหงุดหงิดพวกขับช้าแช่ขวามากกว่าครับ แต่จะหลีกเลี่ยงการใช้แตรเพราะเสียงจะทำให้อารมณ์เดือดมากขึ้น เวลาเจอช้าแช่ขวา ผมจะจี้เข้าไปใกล้ๆ แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวาขอทาง ถ้ายังไม่ให้ก็จะกระพริบไฟสูง ถ้ายังไม่หลบอีกก็จะจี้จนกว่าจะมีจังหวะ พอได้จังหวะก็จะปาดเข้าข้างหน้าแล้วก็จะเบรคใส่ ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่ครับ แก้ไม่ได้จนกว่าพวกช้าแช่ขวาจะหมดไปนั่นแหละ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ช่วงได้ใบขับขี่แรกๆ พ่อให้ใช้ Peugeot 505 ครับ เร่งไปก็เท่านั้น วิ่งได้ไม่เกินร้อย เลยใจเย็น แต่กดแช่ เน้นมุดเพื่อไม่ให้ความเร็วตก ขี้เกียจไต่ // ได้รถคันที่สองมาเป็น NX Coupe ไม่เคยมีรถขับหน้าเครื่องหัวฉีด เลยขับเละขับเทะ กดไปเรื่อย แต่ติดนิสัยมุด เลยไม่ค่อยได้ยุ่งกับคนอื่นครับ ขับช้าก็ช่างเขา เราก็มุดไปทางอื่น เคยแต่มีแกล้งๆบ้างตอนที่รถแอร์โฟลว์เสีย ตอนถอนคันเร่งจะมีควันหนาๆออกตูด เอาไว้พ่นควันใส่พวกขับช้าแช่ขวาบนทางด่วน พอเห็นว่าควันเราเยอะ ก็จะกลัวแล้วหลบซ้าย พอเห็นหลบซ้าย เราค่อยเร่งออกไป ปล่อยให้รถที่โดนขวางอยู่แซงๆขึ้นมาเรื่อยๆครับ

ทุกวันนี้ทำงานเจอรถติดทุกวัน ก็ขับดุ่ยๆตามๆไป ใครจะแทรกก็แทรกไปถ้าไม่น่าเกลียด ถ้าน่าเกลียดก็พริบไฟใส่ทีนึงพอ ขี้เกียจไปวุ่นวาย หัวร้อนขึ้นมาแล้วเดี๋ยวชนกัน เสียเวลา อะไหล่ก็ไม่ได้หาง่าย ซ่อมทีซ่อมยาวรออะไหล่ ก็เลยเลี่ยงการปะทะเสียดีกว่า แต่มีร่องไม่ได้นะ มุดแหลก ยิ่งบนทางด่วน เช้าๆ หรือดึกๆ ถ้าเห็น NX สีเขียวเข้มๆเสียงดังๆหน่อย ก็นั่นแหละผม

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango