ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามจากประสบการณ์พี่ๆทุกคนตอนเป็นวัยรุ่นครับ  (อ่าน 5691 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ผมเองก็เป็นวัยรุ่นคนนึงครับ ที่ใจรักรถมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ และเพิ่งทำใบขับขี่มาได้1ปีกว่าๆ ขับรถออกถนนใหญ่เจอคนขับหลายคาแรกเตอร์มาก อยากจะสอบถามจากประสบการณ์พี่ๆตอนเป็นวัยรุ่นครับ ว่าใจร้อนแค่ไหน ซิ่งขนาดไหน หัวร้อนบ่อยมั้ย เจอคนมากวนทีนแล้วจะทำยังไง มีวิธีควบคุมอารมณ์รูปแบบไหนบ้างครับ ผมเองยอมรับว่าใจร้อนมากเวลาขับรถ โดยเฉพาะตอนไปเจอพวกรถช้าๆขับแบบแช่ๆ ถนนเป็นของกรู หรือไม่ก็พวกชอบตัดสินใจเปลี่ยนเลนกลางทางไฟก็ไม่เปิด บราๆๆ ... มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างแชร์กันหน่อยครับ (เอาเฉพาะช่วงวัยรุ่นนะครับ อยากรู้วิธีจัดการอารมณ์ของพี่ๆ เผื่อผมเอามาเป็นแนวทางบ้าง) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ชอบบีบแตรเป็นว่าเล่น    ใครปาดหน้าเข้ามาจะบีบแตรแช่ยาว ๆ   หันไปมองหน้า

ออฟไลน์ off_033

ปาดมาต้องปาดกลับ  กั๊กเลน ยกนิ้ว

เคยปาดรถเมล์เขียวในวงเวียน  คิดแล้วเสียวทำไปได้..

ปัจจุบันเลิกหมด ขับนิ่งๆติ่มๆ  กลัวลูกปืน  เดี๋ยวนี้ปืนหาง่าย  รถหรูๆก็ไม่รู้เป็นโจรรึเปล่า

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ยอมรับว่าตอนวัยรุ่นอารมณ์ร้อนเหมือนกันแล้วไม่ใช่แค่ร้อนธรรมดาผมพร้อมมีเรื่องได้ตลอดเวลา ญาติพี่น้องเพื่อนๆเป็นห่วงผมกันมากๆเราเองกลับมองว่าเป็นคำพูดไร้สาระ แต่วันนึงกลับมาคิดได้ตรงที่ว่า อยากกลับไปทานข้าวกับ "แม่" ทุกวัน ตั้งแต่วันนั้นก็ใจเย็นลงเรื่อยๆ

สู้ๆนะคับน้องทำได้อย่แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

เคยเปิดกระจกยกนิ้วกลางแล้วตะโกนดังลั่นถนนว่า คXX สมัยยี่สิบกว่าปีก่อน

ออฟไลน์ CJ.

หลักๆมีแต่บีบแตรไล่พวกแช่ขวา เราไม่มีช่องลงซ้าย กะพริบไฟขอทางแล้วก็ไม่หลบ ไม่รู้สึกตัวครับ

บีบชนิดที่ว่าสนั่นบ้านสนั่นเมืองเลยทีเดียว  :-X

แต่เดี๋วนี้เลิกแล้วครับ คิดซะว่าชีวิตไม่ได้มีอะไรรีบร้อนขนาดนั้น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ DriveOnly

ต้องลองขับรถให้เหมาะสมกับสภาพการจราจรดูครับ แล้วอะไรๆ จะดีขึ้น

เช่นถนนโล่งมาก ก็เหนียบซะหน่อย แต่พอเจอรถเยอะต้องปรับอารมณ์ลงให้ทัน ทำใจยอมรับว่าไปเร็วกว่านี้คงไม่ได้แล้ว ถ้ายังใช้อารมณ์ตอนขับเร็วมาอยู่ในสถาณการณ์รถติด มันจะหงุดหงิดมากๆๆ เพราะต้องมุดไปมุดมา เจอคนขับช้าแล้วแช่อีก มีปืนคงจะได้ยิงกัน ถ้าไม่ปรับอารมณ์ลง

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ยอมรับว่าตอนวัยรุ่นอารมณ์ร้อนเหมือนกันแล้วไม่ใช่แค่ร้อนธรรมดาผมพร้อมมีเรื่องได้ตลอดเวลา ญาติพี่น้องเพื่อนๆเป็นห่วงผมกันมากๆเราเองกลับมองว่าเป็นคำพูดไร้สาระ แต่วันนึงกลับมาคิดได้ตรงที่ว่า อยากกลับไปทานข้าวกับ "แม่" ทุกวัน ตั้งแต่วันนั้นก็ใจเย็นลงเรื่อยๆ

สู้ๆนะคับน้องทำได้อย่แล้ว

จริงที่สุดครับ

เมื่อก่อนผมก็เหยียบมิดจนกล่องตัดตลอดเวลาถนนโล่ง ทำตัวห่ามๆไม่กลัวตาย
แต่เวลาที่เกิดเหตุการณ์อะไรซักอย่างแล้วคุณกลับมานั่งมองตาแม่คุณ คุณจะไม่อยากกลับไปทำอะไรแบบนั้นอีกแล้ว

ออฟไลน์ Monn

ใจร้อนครับ ไม่ยอมใคร หากใครกวน จะเล่นจนสุด รถไม่อำนวย ก็บี้เต็มที่ จี้ตูด ปาด ทำมาหมด แต่ไม่เคยทำใครก่อน ขับปกติ เร็วบ้าง ช้าบ้าง แต่ไม่ชอบโดนกระทำ จนวันนึง บี้กับรถเก่าๆ แล้วมันสู้ไม่ได้ ปาดใส่มาชน เราหลบ หมุน ฟาดเสา สงบนิ่ง จากนั้นก็ใจเย็นขึ้นครับ เพราะรถพังไปเลย ตอนนั้นปี 4  บางครั้ง ก็ต้องให้มีประสบการณ์ แล้วเราจะจำครับ 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ใจร้อนเช่นกันครับ แต่ โชคดี ที่ยังรอดชีวิตมาถึงทุกวันนี้ได้

หลายคนโชคร้าย ไปเจอนักเลงเข้า ไปเจอปืน ไปเจออุบัติเหตุ

พอโตขึ้นมาแล้วก็ เหย มันก็แค่คนคนนึงที่ผ่านมาแค่ไม่กี่สิบวินาที ทำไมจะต้องเอาชีวิตที่พ่อแม่เลี้ยงเรามา

เอาเวลาที่เรานั่งปวดหัวเรียนมากี่สิบปี ไปแลกกับคนบ้าๆ บนถนนแค่ไม่กี่วิ

หลังจากนั้นก็ชิลขึ้น ขับเร็ว แต่ไม่โกรธใคร

ออฟไลน์ sukhontha

วัยรุ่นผมขี่มอไซด์ลุยทางลูกรังซะมากกว่า...

ผมไม่ร้อน  แต่คึกคะนอง  ผมใช้ jx 110   คันเร่งมีแค่ไหน ก็บิดแค่นั้น(เฉพาะเวลาผ่านทุ่งนาไม่มีรถ) ยิ่งก้นมันดิ้น สะบัด ยิ่งสนุก  นึกภาพไอพ่น  ขี้ผุ่นตามก้นรถผมเป็นแบบนั้นแหละ...สี่ห้านาทีถึงจาง    แต่ผมจะผ่อนให้ถ้ามีรถสวน...ล้ม เป็นเรื่องปกติ  ถ้านับเรื่องล้มน่าจะเกินกว่าห้าสิบครั้ง 

ขับรถยนต์ครั้งแรกก็ 25 แล้ว  แต่งงานแล้ว ความคึกคะนองลดลงแล้วครับ

ผมรอดมาได้ไม่พิการก็บุญกะลาหัวแล้วครับ....

ออฟไลน์ MrNumberOne

• Newbie
  • *
  • นั่งชิวๆ จิบกาแฟร้อนๆ
ตอนวัยรุ่น อายุ 20 ต้นๆ เรียนจบ ทำงานครบปี ถึงจะมีเงินไปดาวน์รถคันแรก นานนนนมากแล้ว

อาจจะเป็นเพราะผมขับไม่เร็วมาก เลี้ยว/เปลี่ยนเลน เปิดไฟตลอด ขับแบบนิสัยเรียบร้อย 5555 จำได้ว่าแทบไม่เจอพวกกวนประสาทเลยนะ ผมคงโชคดีจริงๆ ถ้าเจอผมก็เฉยๆไม่สนใจ ขับต่อไปก็แค่นั้นครับ (พูดไปสองไพร่เบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง)

ออฟไลน์ YenChar

เป็นคนโชคดีครับ มุดกระหน่ำ บี้คันเร่งจนสุด
ทุกวันนี้ยังขับเร็วอยู่ แต่ไม่มุดแล้ว เต็มที่ 140 พอ

ออฟไลน์ wa330

ช่วง18-25เคยลงไปต่อยกันกลางถนนหลายครั้ง
ยิ่งเจอพวกอยู่ๆจะเปลี่ยนเลนหรือจะเลี้ยวแล้วไม่เปิดไฟมาเบียดหรือชนรถผม
ผมลงไปต่อยก่อนเลยแล้วค่อยคุยกัน เคยเจอไม่ยอมลง เลยเปิดประตูจะเข้าไปลากลงมา
ตัวอย่างยักษ์สูง190หนักเกือบ100โดนมันพลักทีเดียวตีลังกาหงายท้องเลย

ออฟไลน์ Sencha

มุดแบบใน fast แต่เดียวนี้เลิกแล้ว ขับ 80-90 เพราะขับเร็วไปยิ่งเปลืองน้ำมัน

ออฟไลน์ Alcatraz

ตอนขับรถใหม่ๆ ตอนนั้นใช้ civic fd ขับรถไปหาแฟนที่บ้าน ถนนมี2 เลน (ไม่ใช่สวนกัน) ระหว่างทางเจอกระบะเปิดเพลงดังพ่นหมึก ขับปาดไปปาดมา รำคาญมากเลยหาจังหวะแซงไป แล้วข้างหน้าดันมีรถช้าแช่ขวาแต่เลนซ้ายว่าง เลยถือโอกาสแกล้งกระบะ เข้าเลนซ้ายแล้วขับช้าเท่าคันเลนขวา ให้กระบะแซงไม่ได้ ทำได้ซักพักเริ่มคิดได้มันไร้สาระ เลยกดหนีกระบะ กระบะดันตาม ชะลอให้แซงก็ไม่แซง ถึงแยกติดไฟแดงจริงๆต้องตรง แต่ดูท่าไม่ดี เลยเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด กระบะก็ยังเลี้ยวตาม ตอนแรกไม่แน่ใจมาทางนี้พอดีรึป่าว ตัดสินใจดึงเบรคมือ J turn ตรงนั้นเลย กระบะยังพยายามกลับรถตามมา มั่นใจละหาเรื่องชัว พอกลับออกมาถนนใหญ่ มันกดตามใหญ่เลย สุดท้ายมันแซงไปแล้วเบรคใส่ แต่ผมเตรียมใจมานานแล้วว่าจะเกิดแบบนี้ เลยเบรคหยุดห่างๆ แต่ดันอยู่เลนขวา แล้วมันก็เดินลงมา หน้าตาไปดูเอาแถวตลาดไท พอเดินมาเกือบถึงรถ ผมหักซ้าย เข้าเลนได้กดหนีเลย กว่ามันจะวิ่งกลับรถก็ไม่ทันละ โชคดีสมัยนั้นเล่น GTA4 อยู่เลยเอามาใช้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ท่องไว้ครับน้องๆมือใหม่ และผู้ใจร้อนทั้งหลาย

ห้ามเจ็บ ห้ามตาย ห้ามทำให้ตัวเองติดคุก

ห้ามทำให้พ่อแม่ ครอบครัวเดือดร้อนเสียใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 15:19:12 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
ขับเทียบ เปิดกระจก ด่า ประจำ ยวค ประจำ
เดี๋ยวนี้ ก็มีของขึ้นบ้าง อย่างมากก็ดันนิดๆ แล้วก็ยกเอง  แต่เปิดกระจกด่า ยวค ไม่เอาอีกแล้ว กลัวลูกปืน อีกอย่างโตขึ้นก็เย็นขึ้นเอง

ออฟไลน์ Newhang

สมัยก่อนกับตอนนี้ผมก็ไม่เปลี่ยนครับ เหมือนเดิม
จะชนก็บีบแตร ไม่พอใจก็ด่าพ่อล่อแม่กันในรถ ไม่เปิดกระจกให้ฝุ่นมันเข้าหรอกครับ
ขับไปสักพักเราก็ไปเจอคนใหม่ๆ อย่าไปอะไรมากครับ เหมือนที่ผมบอกเสมอ ถ้าเค้าไม่ดี เดี๋ยวเค้าก็ไปเจอกีเอง สังคมคนมันเยอะ สักพักมันอาจจะถูกถามว่า รู้มั๊ยกูลูกใครสักวัน

ขับขี่อย่าขวางทางใคร  รู้ว่าควรอยู่ตรงไหน เร็วเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีอะไรหรอกครับ คนบนท้องถนนหลายคนเค้าก็ดีนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
วัยรุ่นตอนต้นวันไหนไม่ได้บิด 120 แล้วรู้สึกเลือดลมเดินไม่สะดวกมันจะร้อนๆข้างในต้องหาทางระบาย เคยบิดแล้วเจอด่านตรวจก็หมอบบิดตีคู่กับกระบะกะมุมไม่ให้ตำหนวดเห็นแต่ดั๊นเป็นรถอาซะงั้นข้างในย่านั่งอยู่ด้วยโดนด่าซะเละ วัยรุ่นตอนปลายๆไม่ได้เหยียบ 140 แล้วรู้สึกยังไม่สุดเหมือนเข้าห้องน้ำแล้วถ่ายไม่เสร็จ  แต่ทั้งหมดที่ว่านั้นเฉพาะขับเร็วอย่างเดียวไม่เคยไปกวน ปาดหน้า หรือมีเรื่องอะไรกับใครเลย

ตอนนี้โหมดสันติ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Viper

• Newbie
  • *
วัยรุ่นใจร้อน คะนองรถครับ

ใครปาด ปาดกลับ ใครวางมิด ไล่วางคืน เบียดบังคับจอด ลงไปทุบกระจก สารพัดสารพัน
มีกฎตอนวัยรุ่นอยู่ข้อเดียว "ขับยังไงก็ได้ไม่ให้คนอื่นเดือดร้อน"
จะมุด จะซิ่ง จะพลาดยังไงห้ามชนคนอื่น เคยมุดพลาดมาเจอมอไซด์อยู่ท้ายรถเมล์
ผมมาเร็วมาก ถ้าไม่หลบมอไซด์ตายแบบไม่รู้เรื่องแน่นอน หักหลบครับชนเกาะกลางวิภาวดี รถลอยทั้งคัน
ดีไม่คว่ำ ไม่มีผู้ใดได้รับบาดเจ็บ ยกเว้นรถล้อคด 2 วง แค่นั้น

ปัจจุบัน 31 ขวบ เลิกซิ่งขับเป็นเต่าอยู่เลนซ้ายครับ วิ่งตามสภาพการณ์นะครับเร็วก็เร็ว รถติดก็ช้า
ตอนนี้ขับรถเดิมๆเลย งิ๋มๆเลย  :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนนี้ก็ยังรุ่นอยู่นะครับ 555+
ถ้าสมัย18 ทำใบขับขี่ครั้งแรกยังไม่ใจร้อนนะครับ ยังขับไม่เก่ง กลัวไปหมด
พอขับเก่งแล้ว ก็ซิ่งตามภาษาแหละ มีหัวร้อนบ้าง เลือดมันร้อน
ขนาดรถอย่างอินโนว่าเดิมๆ เร่งกากๆ ช่วงล่างเห่ยๆ ผมยังขับเหยียบมิดไมล์ตลอดเลย มุดไปทั่วอีก

ออฟไลน์ Tan Int

วัยรุ่นอยู่เลย ได้ใบขับขี่มายังไม่ถึงปีแต่ผมขับเป็นนานแล้ว ข้ามจังหวัดเป็นว่าเล่น(ส่งแม่ไป รพ)
ใจร้อนมั้ย ก็ใจร้อน มากด้วย แต่ก็ควบคุมตัวเอง ยิ่งโดยเฉพาะเวลามีคนอื่นนั่งด้วยจะขับเรียบร้อยมาก แต่ก็จะมีหลุดนิดนึงเป็นช่วงๆ
เช่นถ้าเจอพวกช้าแช่ขวา อันนี้ผมจะตบไฟไล่ดีๆครั้งนึง แต่ถ้าไม่หลบผมกดมิดแซงซ้ายแล้วปาดคืน และแปลกที่ 80%ผมต้องทำเพราะเขาไม่เคยหลบ
และแปลกกว่า เวลาผมขับรถเก๋งอย่างอัลติส ไม่ค่อยหลบให้ แต่พอมาขับวีโก้ของญาตินี่หลบเป็นแถบ 5555
เวลาแซง ผมขับแต่รถอืดๆแซงแล้วกลัวไม่รอดเลยต้องกดมิดลากรอบตลอด ถ้าเป็น MT ก็จะลดลงมาเกียร์ 3 แล้วกดมิด คนอื่นเลยชอบหาว่าผมขับรถเร็ว
แต่จริงๆผมแค่ชอบเร่งแซงเร็วๆ พอพ้นแล้วก็ลดความเร็วลงมาอยู่ในระดับที่ควร อาจจะเหยียบมิด 80-120 แล้วค่อยลดลงเหลือ 100 ประมาณนี้
เอาง่ายๆว่าปกติผมจะขับ 90-100 ไม่เกินนั้น อย่างมาก 120 ยกเว้นรีบก็กดมิด เวลาปกติไม่ซ่าไม่ซิ่งแต่ถ้าหงุดหงิดก็แซงเรียบเหมือนกัน

ถ้าขับในเมืองนี่มุดแหลก ติดนิสัยมาจนวันนี้ ไปช่องไหนที่คิดว่าเร็วก็มุดไปเรื่อย แต่ไม่คร่อมเลนไม่แทรกเลนไม่เปิดเลนใหม่ มุดแค่ไหนก็ต้องตามเส้นที่เขาแบ่งไว้ และเปิดไฟเลี้ยวก่อนทุกครั้ง ส่วนมากจะกระดิกก้านไฟเลี้ยวเร็วๆกะพริบ 2-3 ทีแล้วไปเลย แต่ก็จะดูระยะที่คันหลังจะไม่เบรกหัวทิ่มด้วย
ทั้งหมดจะทำด้วยกฎประจำตัวคือทำไงก็ได้ที่จะไม่อันตรายต่อคนอื่น ไม่ชน ไม่ปาดหน้า(ถ้าไม่จำเป็น) ไม่เบรกหัวทิ่ม คันหลังต้องไม่ตกใจชนผม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ (มั้ง)

ปลายปีที่แล้ว โดนปาดหน้าแล้วกลับรถ ทั้งที่เป็นที่ห้ามกลับรถ

พอดีผมเห็นมันขับเปิดกระจกพอดี

ผมเลย เปิดกระจกตะโกนด่าลั่่น

คนแถวนั้นหันมามองหมด แต่มันทำมึนขับไปเลย

ตะโกนว่า "ไ อ้ เ หี้ ย ย ย ย "

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตอนขับรถใหม่ๆได้ขับแต่ในซอยครับ เพราะทางจากบ้านถึงที่ทำงานวิ่งแต่ในซอยเล็กๆ เลยไม่มีเหตุต้องให้ใช้ความเร็วหรือแซงอะไร เลยขับชิวๆมาตลอด

พอผ่านไป 3 ปีต้องขับไปทำงานไกลๆผ่านถนนใหญ่ เลยขับแบบเนิบๆตามความเร็วของคันรอบๆข้าง จะเลี้ยวจะเปลี่ยนเลนเปิดไฟตลอด แต่ด้วยความที่ไปเส้นทางเดิมๆจะเกิดความชำนาญรู้ว่าพอถึงตรงไหนต้องเข้าเลนไหนล่วงหน้าที่จะไวสุดแบบไม่ต้องไปปาดหน้าใคร

เคยโดนชนสองครั้ง ทั้งสองครั้งเป็นรถติดจอดอยู่เฉยๆเจอมือใหม่หัดขับชน ประมาณว่าพี่แกจะเบี้ยดเลนเข้ามาต่อท้ายรถผม แต่คาดว่าคันหลังผมไม่ยอม ละกะระยะผิดเสยซุ้มล้อหลังผมซะงั้นทั้งๆที่รถติดไฟแดงจอดนิ่งๆเนี่ยล่ะ อีกครั้งก็ตอนติดไฟแดง แท็กซี่มาจอดต่อท้ายแต่พี่แกจอดชิดไป ละเห็นว่ารถติดเลยจะออกจากเลนแต่กะระยะไม่ดี ก็เสยท้ายผมอีกนั่นแหละ ก็ไม่คิดว่ารถติดนิ่งๆจะโดนชนได้แต่ก็โดนถึงสองครั้ง (เรื่องจริงทั้งสองเคส)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เมื่อตอนเรียน มหาลัยนี่ใจร้อนสุด ๆ ถ้าถนน  2 เลนไปกลับ
มีรถคันช้าแซงคันช้ากว่า  แต่เราก็แซงขวาสุดเลย  คือ แซงเขา 2 คัน ในเวลาพร้อม ๆ กัน
( ทำบ่อย ) ตอนนั้นรถก็ไม่แรง แต่ใจไปก่อนแล้ว

และเจอบางคันปาดหน้า เราก็ไปปาดแซงกลับ + ขับชะลอมาขนาบรถคันนั้น
พร้อมเปิดกระจกยกนิ้วกลางให้เลย (รู้สึกแย่นะ  ถ้าเป็นสมัยนี้ผมคงโดนยิงแล้วมั้ง)

เวลาปั่นงานไปส่งแล้วยังไม่ได้นอน ทำงานข้ามวันนี่ หลับในขับมาหลายครั้ง  :'(

เวลาเมา ก็นะ  ขับแบบคึกที่สุดใน ๓ โลกปาดไป ปาดมา เฮ้อ...

แต่.
ทั้งหมดนี้เป็นเหตุการณ์สมมติ เพราะปัจจุบันยังวัยรุ่นอยู่ครับ  8)
ปัจจุบันขับช้าจนบางครั้งคันหลังต้องปี๊ปแตรไล่ 555

ออฟไลน์ V221

ตอนวัยรุ่นก็เลือดร้อนพอสมควรครับ ใครปาดหน้ามีไล่เปิดไฟแบบไม่ยอม เคยเปิดกระจกชูนิ้วกลางให้ด้วย ตอนนี้พ้นวัยไปนานแล้วก็ไปแบบเร็วบ้างช้าบ้างตามจังหวะเอาครับ ถือเสียว่าเป็นสิ่งที่ฝึกให้เราจิตใจเข้มแข็งขึ้นครับ ที่แปลกแต่จริงคือรู้สึกว่าตอนขับBMWจะใจร้อนกว่าปกติครับ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นกันไม๊
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

มีซิ่งบ้าง เป็นธรรมดาแหละครับ วัยรุ่น

แต่ที่ไม่เคยทำเลยคือ ขับแข่งกัน เพราะอาจจะไปเดือดร้อนคนอื่น

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
หัวร้อนทุกวันนี้ก็เป็นครับเจอแบบเจ้าของกระทู้ผมบ่นตลอดจนติดเป็นนิสัย (ไม่ดี)ไปซะแล้ว ผมก็คิดว่าการที่มาขับรถอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่ามามันสร้างความเสียหายในภาพรวมนะครับ

1. ทำรถติด

2. เป็นสาเหตุอ้อมๆที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ (ขับช้าแช่ขวาคนรีบๆเค้าก็ต้องมุด มุดไปมุดมาตูมชนคนอื่น แต่สาเหตุหลักก็เกิดจากการมุดนี่แหละครับ)

เคยครั้งนึงเจอรถออกจากซอยมาจะมาเลนขวาเฉยเลยตรงแถวๆเควิลเลจหน่ะครับเกือบมาชนผม ผมโมโหมากๆเป็นครั้งที่โมโหที่สุดแล้วขับไปรอหน้ามัน..เท้าปล่อยจากคันเร่งเตรียมกระทืบเบรกใส่หน้ามันละ

แต่เดชะบุญ....โชคดีโคตรๆเลยที่ตัดใจไม่ทำปล่อยมันไปครับ อุตส่าห์โชคดีเอาตัวเองรอดมาจากจุดแย่ๆได้แล้วดีใจเหลือเกินที่ไม่พาตัวเองวกกลับไปจุดนั้นอีก

ร่ายมาซะยาวหลักๆเลยวิธีทำให้ใจเย็นลงนะครับ

1. มีสติครับ ต้องมีจริงๆเวลาเราโมโหแล้วต้องรู้ตัวเองว่าเรากำลังโมโหอยู่แล้วเราก็มาคิดครับว่าเราโมโหเพราะอะไร? อะไรทำให้เราโมโห...แล้วไอที่เราโมโหนี่มันจริงมั้ยสมควรมั้ยหรือเรามโนไปเอง

2. คิดถึงเป้าหมายที่สำคัญที่สุดในการขับรถวันนั้นครับ..ซึ่งแน่นอนครับในทุกๆครั้งเป้าหมายก็คือ "เดินทางถึงที่หมายอย่างปลอดภัย ทั้งรถทั้งคน" ครับผมรักรถมากไม่อยากให้รถมันเป็นรอยเวลาใครเบียดมาแบบน่าเกลียดๆผมปล่อยให้หมดแหละครับไม่คุ้ม ยอมเสียเวลาเพิ่มขึ้น 5-10 วิดีกว่ามาเฉียวชนแล้วเซ็งไปอีกหลายวัน คิดซะว่ากรรมตามสนองเพราะผมเองก็เคยแทรกแบบน่าเกลียดครับถึงจะเป็นเพราะสถาณการณ์บังคับก็เถอะ

3. คิด + เข้าไว้ครับคิดว่าคนที่มาขับแบบนั้นอาจจะมือใหม่ ปสก น้อยหรือไม่ก็คนแก่มากๆ, หรืออาจจะไม่มีบุคลากรที่ดีมาชี้แนะการขับรถที่ถูกที่ควรแต่แรกถูกสอนมาผิดๆเลยทำมาผิดตลอดเวลา พอคิดแบบนี้แล้วจะเข้าใจเค้ามากขึ้นครับแล้วเราจะเย็นลงเอง

ออฟไลน์ boycatbay

ผมอ่านอย่างเดียว
ผมไม่เคยทำแบบนี้เลยสิครับ
เพราะ นึกตลอดว่า เอาให้ปลอดภัย ช้าๆแปปเดียวก็ถึง
เร็วสุดที่ขับปกติคือ 120-130 แต่จะขับเฉพาะบนทางด่วน
ถ้าปกติก็ 80-100 ไปเรื่อยๆ มีแต่โมโหเวลาเจอขับช้า ขับแช่ ขับปาด แต่ก็ได้แค่บ่นกับด่าเขาในรถเฉยๆ แค่นั้น
ไม่ไปกวนอะไรเขาตอบ มีโอกาสก็ฉีกแซงไปไกลๆหน่อยแค่นั้นครับ
ปล. ผม อายุ 19 ใบขับขี่จะครบปีเดือนสิงหาคมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!