ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??  (อ่าน 17725 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
สงสัยระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:03:47 »
พอดีเมื่อวันก่อน ไปเดินห้างโลตัสแจ้งวัฒนะกับเพื่อน ได้เจอ Chevrolet Cruze จอดโชว์อยู่ ผมก็ปรี่เข้าไปดู ....

แต่เพื่อนผมสิ มันบอก "รถเกาหลีย้อมแมวขายเป็นรถเมกัน งั้นๆแหละ "

ก็เลยเกิดเป็นประเด็นกันขึ้นว่้า .... Chevrolet เอารถเกาหลีมาขายและแปะตราตัวเอง หรือ รถChevrolet แต่แปะตรา เกาหลีขาย(ในบางประเทศ) กันแน่ ....

ผมก็โต้แย้งกับเพื่อนไปอย่างนึงว่า "รถเมกันดิวะ ก็โรงงานประกอบที่ไทยมันเป็นของ GM นะ"

เพื่อนผมแย้งมาเลยว่า "แต่แดวู มันมีขายที่เกาหลี กับประเทศอื่นๆมานานแล้วนะ โรงงาน GM ที่ไทยพึ่งมาประกอบเอง"

เอาล่ะสิครัีบ ..... ทีนี้ สรุปว่าไงดีครับ ....

รถเมกัน แปะตราเกาหลีขาย .... หรือ รถเกาหลี แล้วแปะตราเมกัน มาขายกันแน่ครับ ...... ผมงง ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 17:26:31 โดย apinui »

ออฟไลน์ udis

Re: สงใสระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:10:45 »
งั้นชาวออโตบ็อทก็เป็นหุ่นยนต์เกาหลีไหมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: สงใสระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:13:19 »
ก่อนหน้านี้ (Chevrolet Optra,Daewoo Laceti) มันเป็นรถเกาหลีแปละตราเชฟขายครับ

แต่ตอนนี้ Cruze เป็น Gobal Products (พูดง่ายๆ ก็คือตัวถังเดียวขายมันทั่วโลก)

(แต่เค้าบอกว่าช่วงปีนี้ หรือปีหน้าไม่แน่ใจ จะไม่มีตรา Daewoo ขายในเกาหลีแล้วล่ะครับ จะเปลี่ยนเป็น Chevrolet หมดแล้ว น่าเศร้า)

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:16:35 »
เท่าที่ลองติดตามข่าวมาได้สักระยะนึง ลองดูจาก Aveo (ตัวเดิม) , Optra และ Captiva ที่ขายในไทย
รถเหล่านี้ในการพัฒนา แดวูเป็นแม่งานทั้งนั้นครับ ส่งไปขายตามประเทศต่างๆ ในแต่ละแบรนด์ต่างกันไป อย่างออสเตรเลียก็ Holden เมกาก็ Chev
(และลองดูจากอุปกรณ์ โดยเฉพาะมาตรวัด มันก็มาแนวทางเดียวกันหมดเลย คือเป็นวงเมทัลลิก ถูกปาดหน่อยและแต่รุ่นไป แต่ Captiva ตอนนี้เปลี่ยนแบบใหม่แล้ว)
ส่วน Cruze และ Aveo (ตัวใหม่) อันนี้ผมไม่ทราบนะ เพราะไม่ค่อยตามข่าว และดีไซน์ กลิ่นอายของ Opel มาค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว
ผิดถูกยังไงรบกวนแก้ไขให้หน่อยนะครับ

แต่ผมไม่เข้าใจอย่างนึงคือ "รถเกาหลีแดวู" เนี่ย มันไม่ดียังไงหรอครับ เพราะที่เคยนั่งมา ภาพรวมผมว่ามันดีกว่ารถญี่ปุ่นบางรุ่นอีกนะ
ที่เพื่อนคุณว่ามา ผมว่า อาจจะมีอคติส่วนตัวปะปนอยู่ก็เป็นได้นะ รถเกาหลีย้อมแมวเป็นรถเมกา ก็ใช่ว่า รถมันจะไม่ดีเลยเสมอไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:17:47 »
จะยังไงอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจแหะ

แต่... "รถเกาหลีไม่แย่" นะครับ
H.

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:37:10 »
หัวข้อ "สงใส" มันแปลว่าไรหว่า สงสัย หรือเปล่านะ

อ่ะ เข้าเรื่อง ถ้าจำไม่ผิด ครูส นี่ แม่งานจะเป็นจีเอ็มยุโรปนะ ประกอบหลายๆ ประเทศ ก็ใช้ยี่ห้อต่างๆ กันไปอ่ะครับ ไม่แปลก ในเกาหลี ชื่อแดวู ดีกว่าเชฟ เหมือนที่ไทยเปลี่ยนโอเปิล เป็นเชฟโรเล็ต อ่ะครับ ไม่ต่างกันหรอก

ปล รถเกาหลีไม่ดีหรอครับ รถที่บ้านผม แดวูเซียโล อายุ 15 ปีแล้ว ตัวถังยังดีอยู่เลย ไม่มีสนิมใดๆ ทั้งๆ ที่แช่น้ำทั้งคันมาเกือบเดือนตอนน้ำท่วมใหญ่เมื่อปี 49 ตั้งแต่นั้นเมาเครื่องยนต์เลยไม่ค่อยดีอ่ะ แต่รถเพื่อนบ้าน รุ่นเดียวกันปีเดียวกัน เค้าเอาหนีน้ำทัน ปัจจุบันยังสภาพใหม่กิ๊กเลย 15 ปีแล้วนะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:38:23 »
นี่คือความงี่เง่าอย่างหนึ่งของคนไทย บ้าดาราเกาหลี อะไรที่ดูดีต้องอุทานเกาหลีจังเลย สินค้าถ้าพะว่ามีส่วนประกอบมาจากเกาหลีมันจะขายดี แม้กระทั่งยางรัดผมยังต้องโม้ว่าสเอามาจากเกาหลี เกาหลีคือนิยามของสิ่งที่ประเสิฐสำหรับคนไทย...................แต่ทำไมรถเกาหลีถึงมีแต่จงเกลียดจงชังกันนักฟะ???     >:(

นี่แหละคนไทย ตัดสินคุณภาพกันแค่เปลือกนอก ขนาดรถญี่ปุ่นด้วยกันถ้าไม่ใช่โตโยต้าฮอนด้ายังแบะปากบอกว่าห่วยและ แต่ถ้าจี้ถามว่าห่วยยังไงบอกไมได้เพราะฟังคนอื่นเค้ามาไม่เคยลองเองเหมือนกัน เชฟโรเล็ทออฟตร้าและครูซนี่มีแต่คนยืนยันครับว่าการเกาะถนนของมันดีกว่าเจ้าตลาดเสียอีก เพื่อนคุณคงไม่รู้จุดนี้แน่เลย ฮุนไดก็เกาหลีเหมือนกันคนไทยร้องยี้ๆๆๆๆใส่แต่ลองดูคุณภาพของมันสิให้อะไรมาบ้าง? เค้าให้เกียร์คลัทช์คู่กับเครื่องเทอร์โบเบนซินฉีดตรงมาให้จากโรงงานแล้วแรงม้าอย่างน้อย 250 ขึ้นไปทั้งนั้น ถ้าอยากได้แบบนี้คุณต้องไปหาในรถยุโรประดับสูงอย่างออดี้โน่นรถตลาดๆไม่มีให้ รถตลาดยักษ์ใหญ่บ้านเรากล้าให้แบบฮุนไดรึเปล่า? คงตองรอมากกว่า 10 ปีกว่าจะมีของแบบนี้ใส่มาให้รถบ้านๆที่ขายในบ้านเราซึ่งตอนนั้นเจ้าอื่นๆเค้ากระโดดไปถึงไหนต่อไหนไกลแล้ว   :-X

ป.ล. ผมไม่ชอบสินค้าเกาหลีครับ แต่คนไทยคิดแบบนี้ไม่ถูกเอามากๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:46:12 »
สงสัยคำว่าเกาหลีมันหลุดจากวงโคจรคนไทยยากจริงๆแหละครับ
ผมไม่ชอบเกาหลีเลยนะ ทั้งดนตรีทั้งเครื่องสำอางบลาๆๆ ทั้งหลายแหล่ ผมไม่เคยจะชอบและไม่เคยจะมอง

แต่รถเกาหลี ผมมองวะ ถึงยังไม่สนใจมากนักแต่ก็มองตลอด  ;D
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:58:45 »
สงสัยคำว่าเกาหลีมันหลุดจากวงโคจรคนไทยยากจริงๆแหละครับ
ผมไม่ชอบเกาหลีเลยนะ ทั้งดนตรีทั้งเครื่องสำอางบลาๆๆ ทั้งหลายแหล่ ผมไม่เคยจะชอบและไม่เคยจะมอง

แต่รถเกาหลี ผมมองวะ ถึงยังไม่สนใจมากนักแต่ก็มองตลอด  ;D

ผมตรงข้าม ชอบ วงเกาหลีมากๆ ทั้งเพลง และการแต่งตัว แต่รถขอคิดดูก่อน ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:11:43 »
เห็นมั้ยละ สุดท้ายก็ยังไม่หลุดจากวงโคจรอยู่ดีแหละ  :D
H.

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:33:15 »
ผมไม่ทราบว่า เกาหลีมันไม่ดีตรงไหนครับ (รถนะ ไม่ใช่ดาราเกาหลี)
ดีไซน์ที่สวย เฉียบคม ราคาที่ถูกกว่า (ระยะยาวไม่รู้)

ส่วนเรื่อง Cruze นี่ ผมว่า "ไม่น่าใช่ GM Daewoo ทำหรอกครับ"
แต่ Optra Captiva นี่ เป็นผลงาน GM Daewoo ครับ

ผมว่าคนไทยควรเปลี่ยนมุมมองเกี่ยวกับรถเกาหลีได้แล้ว
แต่ถ้าในอนาคต รถเกาหลีมันอายุสั้นจริงๆ ก็คงเสื่อมความนิยมไปเองล่ะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:21:47 »
"สงใส" ขอแก้เป็น "สงสัย" ครับ ขอบคุณที่ช่วยเตือนครับ

ส่วนเรื่องรถเกาหลี ผมก็ว่า หลายๆคนน่าจะยังแหม่งๆ อยู่(รวมถึงผมด้วย) คล้ายๆกับ TV LCD ยี่ห้อ Sumsung กับ  TV LCD ยี่ห้อ Panasonic ล่ะมั้งครับ .... คนจะเืชื่อถือคุณภาพของ panasonic  มากกว่า ....

โดยส่วนตัว ผมเอง กับรถเกาหลี ผมเฉยๆนะ โดยเฉพาะถ้าเป็นรถที่อยู่ในเครือของ GM แต่ถ้าเป็นแบรนท์เกาหลีตรงๆอย่าง ฮุนได ผมก็คงต้องคิดยาวๆล่ะครับ .... แต่ก็ไม่ถึงกับว่าปฏิเสธเลยนะครับ

ส่วนเพื่อนผม ก็เป็นหนึ่งในคนไทยส่วนใหญ่ ที่นิยม Bigname(แท้ๆ) มากกว่า Noname อะครับ

ว่าแต่ .... แล้วเหตุใด GM ซึ่งเป็นบริษัทฯ ยักใหญ่เป็นอันดับต้นๆของโลก ถึงต้องพึ่งเทคโนโลยี ยานยนต์ของเกาหลี แทนที่จะเป็นรถที่ตัวเองคิดและพัฒนาเองทั้งหมดล่ะครับ .....

ทำไมถึงเอารถเกาหลี มาตีตรา Chevrolet ขายล่ะครับ ??

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:26:44 »
เพื่อให้หายสงสัย ตอบให้ดังนี้

GM มีสายสัมพันธ์กับ Daewoo มานานมากแล้ว
ตั้งแต่ก่อนที่พวกเขาจะเข้าซื้อกิจการฝ่ายเกาหลี เมื่อปี 2001-2002 เสียด้วยซ้ำ

การทำรถของ GM จะไม่เหมือนกับค่ายอื่น เพราะแต่ละรุ่น จะมีแม่งานในแต่ละประเทศที่แตกต่างกันไป

GM เริ่มเลือกให้รถสำหรับตาดโลก มีแม่งานเป็น GM Daewoo เพื่อให้ต้นทุนถูก ทำราคาขายแข่งกับชาวบ้านเขาได้
Optra Aveo และ Captiva จะอยู่ในข่ายนี้ ส่วน Colorado ตัวปุจจุบัน แม่งานเป็น Isuzu ไทย กับ ญี่ปุ่น
แต่ในรุ่นต่อไป ทั้งคู่เริ่มตัดสัมพันธ์กัน แม่งานของ GMI700 คันใหม่ จะย้ายไปอยู่ที่บราซิล อันเป็นอีกตลาด
ที่รถกระบะเริ่มขายดีมากๆ แล้วใช้ซัพพลายเออร์คนละรายกัน เพื่อทำชิ้นส่วนตัวเดียวกัน
Cruze เอง แม่งานอยู่ในทั้ง สหรัฐฯ ยุโรป เกาหลี ครับ แต่ Aveo รุ่นต่อไป แม่งานคือ GM Daewoo กับ จีน GM SAIC ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: สงสัยระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:41:07 »
cruze ที่เกาหลีก็ชื่อcruze แปะตรา chevrolet

ออฟไลน์ FyGI

Re: สงสัยระหว่าง Chevrolet กับ รถเกาหลี ??
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:49:18 »
อย่างงี้ก็คงมี

Daewoo Corvett ZR-1

ฮา พิลึก

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:24:14 »
              ถึงจะเกาหลี ก็ไม่เห็นเป็นอะไรหนิครับ ประเทศเขาก็เจริญกว่าบ้านเราอีก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:27:18 »
ตั้งแต่ได้ลองขับCAPTIVAมาผมเริ่มชอบChevroletมากขึ้นเรื่อยๆนะ

ไม่รู้แหละ ถึงจะแปะตราGMDaewoo ,Holden ,Chevrolet ผมก็ชอบครับ

แต่ถ้าเป็นตราToyota เดี๋ยวนี้ผมเริ่มยี้แล้วแหละ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:57:07 »
ตั้งแต่ได้ลองขับCAPTIVAมาผมเริ่มชอบChevroletมากขึ้นเรื่อยๆนะ

ไม่รู้แหละ ถึงจะแปะตราGMDaewoo ,Holden ,Chevrolet ผมก็ชอบครับ

แต่ถ้าเป็นตราToyota เดี๋ยวนี้ผมเริ่มยี้แล้วแหละ

เห็นด้วยกับ Rep. บน ครับ

ความเห็นผมค้านความเห็นของพี่จิมมี่ และหลายท่านอยู่หน่อยนึงคือ
"นอกจากอัตราเร่งตอนออกตัว และสัมผัสการปิดประตูแล้ว ไม่เห็นว่า Vios จะดีกว่า Aveo(1.6) ตรงไหนเลย"

เพื่อนที่ขับวีออส พอได้มาขับ Aveo แล้ว หลายคนบอกว่าสัมผัสการขับขี่ดีกว่ามาก
ทั้งช่วงล่าง การสาดโค้ง และสัมผัสกับผิวท้องถนน

ความเห็นผม ต้องขอโทษแฟนคลับพี่โตกันหน่อยนะครับ  ผมยังชอบอัลติส และคัมรี่อยู่นะครับ อิอิ
(ยังไม่เคยลองขับครูซเลยแฮะ)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:59:16 »
ต้องยอมรับครับว่าก่อนหน้าครูซ รถเชฟโรเลตทั้งหมดก้คือรถแดวูมาแปะตราเชฟโรเลตขาย และGMก้ไม่ได้อยากยอมรับเรื่องนี้นัก

แล้วที่สำคัญคือGMพยายามโฆษณาเหลือเกินนนนนนนนนนน ว่ามันเป็นรถฝรั่งนะ มันเหนือกว่ารถญี่ปุ่นนะ ไม่เชื่อไปดูโฆษณาaveoหรือoptraได้เลย
ทั้งๆที่จริงๆแล้วคุณภาพหลายรุ่น ห่วยกว่ารถญี่ปุ่นด้วยซ้ำ

ถ้าอยากรู้ว่าห่วยกว่ายังไง ลองอ่านรีวิวaveoของพี่จิมมี่ หรือไม่ก็ไปดูผลทดสอบการชนของที่ไหนก้ได้(ยกตัวอย่าง euroncapได้1ดาวทั้งๆที่เป็นรถปี2006)
ผมอยากรู้เหมือนกันว่า คนที่ซื้อไปเพราะหลงคิดว่ามันเป็นรถฝรั่งน่าจะแข็งกว่ารถญี่ปุ่นได้เห็นผลทดสอบการชนของรถรุ่นนี้แล้วจะยังกล้าซื้ออยู่รึเปล่า

อย่างไรก้ตาม ครูซก้เป็นการเริ่มต้นใหม่ที่ดีของGM และผมเอาใจช่วยให้มันประสบความสำเร็จในไทยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:19:58 »
ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ shando นะ

รถเกาหลีเอง คุณภาพในสมัยปัจจุบันไม่แย่หรอกครับ ในหลายหลายด้านทำได้ดีมากซะด้วยซ้ำ
หลายคนอาจจะยังติดภาพรถ Hyundai และ Daewoo สมัยก่อน ที่เพิ่งเริ่มเข้าสู่วงการแข่่งขันระดับนานาชาติ
คุณภาพการขับขี่ ความทนทาน และราคาชิ้นส่วนอะไหล่ต่างต่าง เลยยังสู้บริษัทยักษ์ใหญ่ที่อยู่มาก่อนไม่ได้
แต่วันนี้ อะไรหลายอย่างก็พัฒนาจนดีขึ้นมากแล้ว รถ Optra เองเก็บเสียงดี ช่วงล่างดี แต่สำหรับใครที่ใช้รุ่นแรกแรก
ก็จะทราบดีว่า รถเองยังไว้ใจไม่ค่อยได้ ถึงแม้จะมีศูนย์บริการชั้นเยี่ยมอย่าง SAAB Auto Technic แล้วก็ตาม
ซึ่งเป็นศูนย์บริการที่ไม่เคยมีเสียงบ่นจากลูกค้าเลย แต่ก็ยังต้องวุ่นวายกับปัญหาบน Optra ค่อนข้างมาก

ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม สิ่งที่ผมไม่ชอบมากที่สุด อันนี้กล่าวรวมไปถึง Ford ด้วย
คือการพยายามหลอกผู้บริโภค ด้วยโฆษณาที่ครอบงำความเชื่อว่า เป็นรถยนต์สัญชาติอเมริกัน
ด้วยการนำเสนอแบบชวนเชื่อ เช่น เอามือกดประตูแล้วไม่ยุบ หรือเสียงปิดประตูที่ดูแน่นหนากว่ารถในตลาด
แล้วก็ชี้นำว่าตัวรถมีความแข็งแกร่ง ทนทานต่อแรงกระแทกได้ดีกว่ารถในท้องตลาด (ซึ่งก็คือรถญี่ปุ่น หรือชาติอื่น)
ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่ใช่อย่างนั้น มันก็เป็นรถที่มีความปลอดภัยในระดับมาตรฐานแบบรถคันอื่น
และคุณลักษณะเหล่านั้น มันสามารถทำขึ้นได้ด้วยวิธีการอื่น เช่น ปั๊มเหล็กให้มีเหลี่ยมมุม หรือเสริมยางขอบประตูให้หนาขึ้น

อันนี้แหละ ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า อย่างน้อยก็ไม่ควรจะเอาเปรียบผู้บริโภค
ที่เลือกซื้อหารถ และอยากได้ความปลอดภัยสูงเป็นหลัก แต่กลับมาตกหลุมพรางทางด้านการตลาด
แล้วได้รถที่ไม่ได้ปลอดภัยไปกว่าคันอื่น แทนที่ลูกค้าท่านนั้นอาจจะเลือกรถคันอื่นที่ชอบมากกว่า แต่ห่วงเพราะอาจจะไม่ปลอดภัยเท่า

ฟังแล้วก็นึกย้อนกลับไป สมัยโตโยต้าทำโฆษณาประเภท
0-100 เมตร ภายใน 7.40 วินาที ในขณะที่มาตรฐานการทดสอบต้องใช้ 0-100 กม./ชม. เพื่อวัดอัตราเร่ง
แล้วในสมัยนั้น รถระดับ C-Segment ส่วนใหญ่ก็วางเครื่อง 1.6 ลิตรเป็นหลัก ยังไงก็ทำ 0-100 กม./ชม. ได้ในระดับ 13-14 วินาที
นี่ก็เช่นกัน พยายามจะสร้าง Bias ให้หลงผิดคิดไปว่า แหม โตโยต้านี่มันแรงจริงจริง ทั้งทั้งที่ไม่ได้เป็นเช่นนั้น

มันก็ฝังใจนะ หลอกกันเอาง่ายง่ายแบบนี้ ไม่สงสารผู้บริโภคที่ไม่มีความรู้เรื่องรถหน่อยหรือ

ออฟไลน์ hideto007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 23:06:48 »
แต่ผมไม่เข้าใจอย่างนึงคือ "รถเกาหลีแดวู" เนี่ย มันไม่ดียังไงหรอครับ เพราะที่เคยนั่งมา ภาพรวมผมว่ามันดีกว่ารถญี่ปุ่นบางรุ่นอีกนะ
ที่เพื่อนคุณว่ามา ผมว่า อาจจะมีอคติส่วนตัวปะปนอยู่ก็เป็นได้นะ รถเกาหลีย้อมแมวเป็นรถเมกา ก็ใช่ว่า รถมันจะไม่ดีเลยเสมอไป
ชอบตรงนี้ครับ ผมว่าถ้ารถคันนั้นดี ไม่ว่าจะด้วยด้านไหนก็ตาม แล้วตัวเราถูกใจ ผมว่าแปะตราอะไรก็ไม่น่าเกี่ยวน่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 00:31:02 »
ดูยอดขายรถเกาหลีกับ Toyota ในเยอรมันสิครับแล้วจะเข้าใจว่า เกาหลีน่ะตีโตโยต้าได้เกินหน้าเกินตาแล้ว ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:50:52 »
ยอดขายรถรวม ปี 2010
1. Toyota                 8.42 ล้านคัน
2. General Motors      8.39 ล้านคัน
3. Volkswagen AG     7.14 ล้านคัน
4. Hyundai Kia         5.74 ล้านคัน
5. Ford Motor          5.31 ล้านคัน
6. Nissan                 4.08 ล้านคัน
7. Peugeot             3.6 ล้านคัน
8. Honda               3.56 ล้านคัน
9. Renault             2.62 ล้านคัน
10. Suzuki             2.54 ล้านคัน

รถเกาหลี แม้จะคนละยี่ห้อก็เถอะ ขายดีกว่า ฮอนด้า นิสสันเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 06:54:15 โดย banch »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:10:57 »
ต้องยอมรับครับว่าก่อนหน้าครูซ รถเชฟโรเลตทั้งหมดก้คือรถแดวูมาแปะตราเชฟโรเลตขาย และGMก้ไม่ได้อยากยอมรับเรื่องนี้นัก

แล้วที่สำคัญคือGMพยายามโฆษณาเหลือเกินนนนนนนนนนน ว่ามันเป็นรถฝรั่งนะ มันเหนือกว่ารถญี่ปุ่นนะ ไม่เชื่อไปดูโฆษณาaveoหรือoptraได้เลย
ทั้งๆที่จริงๆแล้วคุณภาพหลายรุ่น ห่วยกว่ารถญี่ปุ่นด้วยซ้ำ

ถ้าอยากรู้ว่าห่วยกว่ายังไง ลองอ่านรีวิวaveoของพี่จิมมี่ หรือไม่ก็ไปดูผลทดสอบการชนของที่ไหนก้ได้(ยกตัวอย่าง euroncapได้1ดาวทั้งๆที่เป็นรถปี2006)
ผมอยากรู้เหมือนกันว่า คนที่ซื้อไปเพราะหลงคิดว่ามันเป็นรถฝรั่งน่าจะแข็งกว่ารถญี่ปุ่นได้เห็นผลทดสอบการชนของรถรุ่นนี้แล้วจะยังกล้าซื้ออยู่รึเปล่า

อย่างไรก้ตาม ครูซก้เป็นการเริ่มต้นใหม่ที่ดีของGM และผมเอาใจช่วยให้มันประสบความสำเร็จในไทยนะครับ

อ่านอันนี้ แล้วโดนครับ ..... ประเด็นจริงๆ คือ รถเกาหลี แ้ล้วมาตีตรา รถเมกัน แล้วบอกว่า ทนแข้ง ดี มาตราฐานเมกัน นี่ล่ะครับ ที่ผมยังรู้สึกแหม่งๆอยู่

คนขับเชฟฯ ก็ไปบอกคนอื่นๆว่าเค้าขับรถเมกัน ... ทั้งที่ความเป็นจริง มันเป็นรถเกาหลี นี่แหละครับ .... เหมือนคนขับ Isuzu D-max กับ เชฟฯ โคโลลาโด่ อะครับ .... สรุปมันญี่ปุ่นหรือเมกัน ....

ออฟไลน์ pamungkas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:57:50 »
ไม่ใช่เกาหลีแท้หรอกครับ
มันเป็นรถลูกครึ่ง  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 13:03:17 »
แต่มันจะครึ่งอะไรก็เถอะ ผมว่าเกาหลีก็ไม่ห่วยนะครับ

แอบเชียร์ฮุนไดนิดๆ
H.

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 13:52:24 »

อ่านอันนี้ แล้วโดนครับ ..... ประเด็นจริงๆ คือ รถเกาหลี แ้ล้วมาตีตรา รถเมกัน แล้วบอกว่า ทนแข้ง ดี มาตราฐานเมกัน นี่ล่ะครับ ที่ผมยังรู้สึกแหม่งๆอยู่

คนขับเชฟฯ ก็ไปบอกคนอื่นๆว่าเค้าขับรถเมกัน ... ทั้งที่ความเป็นจริง มันเป็นรถเกาหลี นี่แหละครับ .... เหมือนคนขับ Isuzu D-max กับ เชฟฯ โคโลลาโด่ อะครับ .... สรุปมันญี่ปุ่นหรือเมกัน ....

ที่ว่าเป็นรถเกาหลี ก็ไม่เห็นเป็นไรนิครับ ขอถามหน่อยครับว่า H กะ T ที่คุณขับ คุณแน่ใจหรือครับว่ามัน JAP...... ที่แน่ๆคือ H มีโรจนะผลิต แล้วมาบอกว่า Jap วัสดุคลละเรื่องกับ Jap...เลยครับ 5555 ถึงจะมีปัญหา แต่อย่าให้เป็นเหมือนเครื่องห่วยๆอย่าง H..........FD......1.8.....ละกัน ของเค้าดีจริงวุ่ย