ผู้เขียน หัวข้อ: ถังดับเพลิงในรถ ระเบิดได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 1409 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ Sympho

Re: ถังดับเพลิงในรถ ระเบิดได้หรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 13:16:00 »
รถผมใส่ไว้เกือบ 10 ปีแล้วครับ ยังอยู่ดี

รถบรรทุก/รถตู้ หลายๆคันก็ใส่ไว้ตามระเบียบบริษัท ก็ไม่เคยได้ยินว่าระเบิด

เคสที่ระเบิด อาจจะออกมาจากเกลียวหัวถัง ไม่ใช่ถังแตก

------------------------------------------------

เพิ่งเห็นสภาพถัง เป็นถัง CO2 ฉีกตามยาว ไม่แน่ใจตรงรอยเชื่อมมั้ย

มันก็คือถังแก๊สดีๆนี่แหละครับ ต้องดูวงรอบการตรวจสอบสภาพถัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2023, 13:30:26 โดย Sympho »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ถังดับเพลิงในรถ ระเบิดได้หรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 13:27:00 »
พอดีผมเห็นในภาพข่าว เหมือนถังจะเสื่อมสภาพ
ภายในถังเห็นคราบสนิมเป็นจ้ำๆ น่าจะเกิดจากการอัดอากาศที่มีความชื้นเข้าไปน่ะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 13:47:12 »
ในข่าวพึ่งออกเลยว่าเป็นถังใช้ซ้ำและไม่มี safety valve ครับ

รถที่บ้านคุณพ่อผมแกก็หามาใส่ ถ้าใหม่ๆ อยู่ได้เป็นสิบปีเลยครับไม่เคยเปลี่ยน แต่ไม่รู้ของข้างในมีหมดอายุมั้ยนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 13:54:04 »
ไม่เฉพาะถังดับเพลิง พวกที่เป็นการอัดของเข้าสิ่งบรรจุนี่โอกาสระเบิดมีหมดอะครับ

ถังดับเพลิงถ้าลองไปส่องดู พวกที่ได้มาตราฐานจะเขียนไว้ว่าต้องเลิกใช้อัดวันไหน ถ้าเป็นพวกถังแก๊สหุงต้มจะชัดกว่า
ปัญหาที่เกิดขึ้นกับหน่วยงานราชการหรือโรงเรียนที่งบไม่ได้เยอะคือ เพิกเฉยกับพวกถังดับเพลิงหมดอายุหรือสภาพภายนอกเสื่อมสภาพ (บางโรงเรียนเอาไปตั้งไว้บนระเบียงยื่น ตากแดดตากฝน) แต่ส่วนมากจะโชคดีว่ารอบอัดแก๊สใหม่จะมาถึงก่อนถังระเบิดเลยไม่ค่อยเกิดเหตุ

โรงเรียนที่ผมเคยศึกษาอยู่ก็มีเหตุการณ์แบบนี้ เพราะเอาถังไปไว้ที่ระเบียงยื่นให้มันตากแดดตากฝน โชคดีว่าสิ่งที่เสียหายมีแค่กระจกห้องพักครูที่แตก (ไม่ว่าจะแรงแก๊สหรือสะเก็ดจากถัง)

ถังเหล็กพวกนี้ระเบิดทีก็ให้นึกภาพเหมือนโดนระเบิดลูกเกลี้ยงอะครับ ไม่ตายด้วยแรงอัดก็ตายด้วยสะเก็ด

ผมคงไม่หวังให้ออกวิธีแก้ปัญหาหรอก ให้ไล่ไปซื้อถังดับเพลิงใหม่หมดผมก็ว่าไม่ใช่ทุกโรงเรียนที่จะมีงบ

ปล. พวกที่ใช้ในรถ ผมว่าเสี่ยงน้อยครับ ยกเว้นว่าตำแหน่งติดตั้งถังคุณโดนความชื้นเยอะๆจนเป็นสนิมได้ อันนั้นก็อาจจะต้องสังเกตกันบ่อยหน่อย
ฮอนด้าก็ติดรถไว้ได้นะครับ สนิมมันไม่ได้กระโดดดึ๋งแบบนั้น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 15:24:22 »
ล่าสุดเห็นว่าไม่มีเซฟตี้วาวล์ครับ เข้าใจว่าเดิมมีแต่พอมันเสียก็ไปถอดออกแล้วอุดไว้แทน ... มีเหตุให้เห็นกันเนืองๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 15:29:58 »
ถังดับเพลิงในรถ ส่วนใหญ่เป็นผงเคมีครับ
สายดับเพลิงมันมีหลายแบบ มี Co2 ด้วย แต่พวกนี้จะแพงกว่า สังเกตุง่ายๆปากที่พ่นจะเป็นแตรใหญ่ๆ มีที่ให้มือจับ เพราะมันเย็นจับสายไม่ได้ เดียวดึงมือไม่ออก
เท่าที่เห็นไม่มีเคยแก๊สถังเล็กสำหรับใส่รถเป็น CO2 เลย เจอแต่แบบผงเคมี

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 17:16:02 »
ในข่าวพึ่งออกเลยว่าเป็นถังใช้ซ้ำและไม่มี safety valve ครับ

รถที่บ้านคุณพ่อผมแกก็หามาใส่ ถ้าใหม่ๆ อยู่ได้เป็นสิบปีเลยครับไม่เคยเปลี่ยน แต่ไม่รู้ของข้างในมีหมดอายุมั้ยนะ

โห บริบัทอบรม เลวมากครับ ไม่มีการวิเคราะห์ความปลอดภัยเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 17:57:18 »

โห บริบัทอบรม เลวมากครับ ไม่มีการวิเคราะห์ความปลอดภัยเลย

สำนักงาน ปภ. หน่วยงานรัฐเลยแหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX