ผู้เขียน หัวข้อ: +++รู้สึกอย่างไรเมื่อต้องขายรถคันแรก?+++  (อ่าน 8063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
รถคันนี้ผมได้ต่อมาจากคุณยายในสภาพเดิมสนิทเมื่อประมาณ 8 ปีก่อน
ขับมันเป็นประจำตั้งแต่อายุ 17 (ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง)
ค่อยๆ แต่งทีละเล็กทีละน้อย
เงินที่ได้จากตอนฝึกงานแปรรูปเป็น skirt รอบคันที่ mix&match เอง
ตอนเปลี่ยนเครื่องเสียงก็เคยบ้าเห่อเบิร์นเพลงลง CD เอาไปนั่งฟังในรถ ทั้งๆ ที่นั่งฟังเอาหน้าคอมพ์ก็ได้
และอื่นๆ จนมีสภาพเหมือนตอนนี้

ได้เคยพาสาวๆ ไปเที่ยว ไปรับไปส่ง หลายต่อหลายคน ในรถนี้มีความทรงจำมากมาย :P
อกหัก รักคุด ตุ๊ดเมิน ก็ได้รถคันนี้คอยปลอบโยน (เอาไปซัดบนทางด่วน ตอนดึกๆ แล้วก็รู้สึกดีขึ้นทุกครั้ง ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างอีกเช่นกัน)

แต่ตอนนี้มีรถคันอื่นที่ใหม่กว่า และประหยัดกว่าเลยไม่ค่อยได้ใช้แล้ว ได้แต่จอดเสื่อมสภาพไปวันๆ
แต่พอขายได้ก็ใจหาย รถคู่ใจ เพื่อนแท้ของเราจะไม่อยู่แล้ว
เลิกกับแฟนบางคนยังไม่เศร้าขนาดนี้...

อยากทราบว่า ท่านอื่นๆ อาการหนักเท่าผมไหมตอนที่ขายรถคันแรก?

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: +++รู้สึกอย่างไรเมื่อต้องขายรถคันแรก?+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 20:14:42 »
ผมก็อาจจะต้องขายเจ้า Galant ทิ้งเหมือนกัน ในเร็วๆ นี้ พูดตรงๆ ผมยังทำใจไม่ได้เลยครับ

มันเป็นรถที่ส่งผมไปเรียนตั้งแต่ อ. 2 ปี 2534 แล้วมันก็อยู่กับผมมาตลอด จนเข้ามหาลัย ไปเรียนที่อุบลอยู่ 5 ปี (ผมเรียนเภสัช ไม่ได้โข่งนะ!!! แต่ก็เกือบไป) จนจบมาทำงานอยู่ปีนึงแล้ว

ตอนนี้ผมถอย Vios NCP92 มาแล้ว แต่ก็ยังตัดใจจากมันไม่ลงครับ (ส่วนนึงมาจาก handling ของ Vios ที่ค่อนข้างจะ..........)

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ อยู่ด้วยกันมานาน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

Re: +++รู้สึกอย่างไรเมื่อต้องขายรถคันแรก?+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 22:10:00 »
ผมก็มีแนวโน้มจะเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ยังรู้สึกแปลกๆอยู่เลยครับ
ขอให้ Honda แก้ไขได้จบก็พอแล้ว จะได้ไม่ได้ขายออก
ถึงคันนี้จะไม่ใช่คันแรกของผม ไม่ใช่คันที่ดีที่สุด แต่ช่วงเวลาหนึ่งผมได้ผ่านมากับมัน ก็เลยผูกพันกันมากกว่าคันอื่น

ตอนนี้ผมถอย Vios NCP92 มาแล้ว แต่ก็ยังตัดใจจากมันไม่ลงครับ (ส่วนนึงมาจาก handling ของ Vios ที่ค่อนข้างจะ..........)

จะ........................  จะอะไรเหรอครับ คิกๆๆ ตอกย้ำๆ แซวเล่นครับ อย่าโกรธผมนะครับ
ปล.หน้าของ Galant ดูมีอำนาจดีนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 23:41:31 »
ยังไม่เคยมีประสบการณ์กับรถยนต์นะ แต่ตอนเด็กเคยมีกับจักรยานคันแรก
ตอนขายให้คนอื่นไปก็รู้สึกเสียดายเหมือนกัน เศร้าครับ  :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:29:39 »
รู้สึกคุ้มมากๆครับ เปอร์โย 505 ซื้อมาแค่ 20000 เจ้าของร้อนเงินสุดๆ บวกกับซ่อมไม่หายซักทีหมดค่าซ่อมเป็นหมื่น ผมเอาเข้าอู่หน้าบ้านเปลี่ยนสายไฟแบตเรอรี่เส้นเดียวจบ เสียเหล้าชุดนึง ตอนโอนที่ขนส่งไม่เชื่อเปิดสมุดราคากลาง 50000 กลัวเราพูดราคาน้อยๆเพื่อจะจ่ายค่าธรรมเนียมน้อยๆ 555 ใช้มา 2 ปีกว่าๆต้องขายเพราไม่มีตังค์จะไปสมัครงานใหม่ ขายไป 33000 คุ้มมั๊กๆ ใครจะบอกว่าขายถูกก็ช่างผมไม่สน ผมขายให้เพื่อนพ่อแล้วก็ได้กำไรซะด้วย หุหุหุ ตอนนี้เปลี่ยนมือแล้วเพื่อนพ่อร้อนตังก็เลยขายไป 35000 เจ้าของใหม่เอาไปติดแก๊สวิ่งฉิวไปเลยเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:16:11 »
ตอนผมขาย W124 ไปนั้นผมอยู่กับมันมานานมาก เรียกได้ว่าถ้าปล่อยมันอยู่ต่ออีกครึ่งปี ก็จะอยู่กันมาครบ 20 ปีพอดี
แต่ตอนขายรู้สึกอะไรไหม? ไม่เลย

เพราะพิจารณาแล้วว่าการขาย ก็เพื่อให้มีทุนไปซื้อคันใหม่ ซึ่งแม้ไม่ใช่เบนซ์
แต่ก็จะสามารถตอบสนองการใช้งานตามจริงของเราได้มากกว่า และเหมาะสมกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 17:57:00 »
เศร้าทุกคันที่ขายครับ  :'( :'( :'( บอกตามตรงอยากซื้อคืนมาทุกคันเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 18:01:32 »
ยังไม่เคยครับ
ยังไม่รู้ว่าจะทำใจได้แค่ไหนเมื่อถึงเวลานั้น
อยากเก็บไว้ไม่ขายแต่สถานการณืตอนนั้นอาจจะต้องตัดใจแบบนี้ก็ได้

ขอให้คันใหม่เป็นรถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 20:30:22 »
ยังไม่เคยครับ และคงไม่ขาย ขายไม่ได้ราคา เก็บไว้ปลูกสะระเหน่เล่นดีกว่าครับ  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 20:36:52 »
คิดว่า ไอ้เหลืองคันข้างล่างนี่จะขายได้สักกี่บาทครับ

ถึงแม้ผมจะอยากได้รถใหม่มากก็เหอะ

แต่พอเวลาจับมันไปเซ็ท ไปเปลี่ยน ไปซ่อม

แล้วมันกลับมาขับดี (แบบอืดๆ)

ผมก็รักมันเหมือนเดิม  ;D

แต่แอบน้ำตาตกทุกครั้ง ที่มันเีสีย  :'(

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 20:38:32 »
ผมเป็นคนค่อนข้างจะย้ำคิดย้ำทำกับเรื่องแบบนี้เวลาจะพลัดพลาดจากอะไรสักอย่างผมมักจะทำใจไม่ได้ อย่างป้ายแดงที่ต้องยืมเขาผมยังไม่อยากจะคืนเลยครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:46:10 »
รถยนต์ยังไม่เคยขายครับ
แต่มอไซค์ขายหลายคัน จะคิดถึงวันเวลาเก่าๆ เมื่อดูรูปที่เรา เคยขี่ ออกทริป คิดถึงมันครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของใหม่จะดูแลดีเหมือนเรารึเปล่า :'(

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:49:36 »

เศร้าเลยละครับ......ถ้าเป็นผมนะ

ลองนึกดูเล่นๆนะ...ว่าสมมติคุณมีแฟนที่คุณรักม้ากกกกก มาก แต่(เอาสัก 5-6 ปีพอเนาะ)วันหนึ่ง เค้าออกไปเลย....โดยที่คุณเป็นคนจงใจผลักไสไล่ส่ง
อย่างน้อยๆ ต้องเสียดายใช่มั้ยครับ(ยกเว้นกรณีคนที่ไม่ชอบรถหรือแฟนเก่าเป็นทุนเดิมนะ..)

แล้วผมเป็นคนที่ไม่ชอบที่จะละทิ้งของเดิมไป ถึงแม้มีของใหม่ที่ดีกว่าแล้วก็ตาม
สรุป: ผมเศร้าแน่ ถ้าขายรถคันแรกไปง่ายๆ ดื้อๆ ถึงไอ้คันใหม่จะดีแค่ไหนก็เศร้าอยู่ดี

(ไม่เคยขายรถคันแรกครับ แต่เคยโดนยึดแทน เศร้าหนักเลย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:26:33 »
ที่เศร้าคือ Vios เก่าครับ

รถก็น่าใช้ แต่พอถึงเวลาก็ต้องทำใจละครับ
(เสียดายสมรรถนะของมันจริงๆ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ