ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความสะอาดกรองแอร์รถยนต์กันดีกว่าครับ 5 นาทีเสร็จ!  (อ่าน 17541 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
วันนี้ว่างๆเลยหาอะไรทำ นึกได้ว่าอยากทำความสะอาดกรองแอร์ Lancer EX
แอร์รถผมไม่ได้เหม็นอับครับ แค่อยากลองถอดดูว่า มันถอดยังไง ถอดยากไหม ใช้มาปีกว่าสภาพเป็นอย่างไร

เช้านี้ก็เลยลองถอดดู

โอ้ ถอดง่ายมากๆครับ ไม่ถึง 2 นาที ถอดเสร็จครับ

ข้อสงสัยที่คาใจแรก ว่าทำไมลิ้นชักเก็บของทำไมถึงเวลาเปิดออกมาจึงเลื่อนลงได้นุ่มนวล มันมีเฟืองใช่หรือไม่?
คำตอบ มันเป็นลูกสูบครับ

การถอดลิ้นชักก็ง่ายๆ ดันสลักด้านซ้ายมาจากขวา ดันสลักด้านขวามาซ้าย แล้วก็ถอดตัวคล้องลูกสูบออก
แค่ 3 จุดนี้ลิ้นชักก็ออกมาแล้วครับ

ก็จะเห็นกรองแอร์แล้วครับ แต่มันจะมีฝาปิด ใช้ไขควงปากแบนงัดออกทั้งซ้ายและขวาครับ ง่ายๆเลย
ใช้ไขขวงปากแบบที่ด้ามสั้นจะเหมาะกว่าครับ เพราะด้านขวาจะแคบ งัดจะลำบาก เพราะต้องงัดไปจากขวา
ด้ามยาวจะติิดด้ามงัดไม่ไปครับ

และควรหาไฟฉายมาด้วยครับ จะส่องเห็นชัดดีครับ หรือไปถอดตากแดดก็แล้วแต่ครับ

ถอดออกมาแล้ว โอ้เลอะเหมือนกันครับ ฝุ่นเพียบ ขนหมา ขนนก ผงถ่าน

ผมใช้วิธีดูดด้วยเครื่องดูฝุ่น แล้วก็เคาะกับรั้วบ้าน เคาะจนฝุ่นไม่กระเด็นออกมา
ส่วนขนหมา ขนนก ก็เอามือดึงออกเอาครับ
แต่ผมลองพลิกดูด้านที่ผ่านการกรอง สะอาดมาก กรองยังดีอยู่ครับ ยังใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ข้อสังเกต! รถญี่ปุ่น แต่ทำไมกรองแอร์ Made in Germany หว่า ??? คิดไว้ตอนแรกคือ Made in Thailand/Japan/China
หรือเพราะ Filter ต้องใช้เทคโนโลยีขั้นสูงในการทำกัน?

ผมได้นั่งรถหลายๆคัน หลายคันใส่น้ำหอม แต่รู้สึกได้เลยว่าแอร์ไม่สะอาดเอาเสียเลยครับ
รถคันนึงแพงอยู่นะครับ ว่างๆก็ทำความสะอาดบ้างก็ดีครับ หรือขี้เกียจก็ซื้อเปลี่ยนเลยครับ อันละไม่กี่ร้อยเองครับ
ขอบคุณที่แวะมาอ่านครับ ออกแนวบ่นๆครับ ก็ผมจมูกไว นั่งรถบางคันจะป่วยเอาน่ะครับ

ขอขอบคุณวิธีถอดจากคุณ t.noothong จาก Lancer EX club
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=12335.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 11:54:18 โดย udis »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีที่นำมาแชร์กัน กรองแอร์มิตซูตามปกติให้เปลี่ยนทุกๆ 60,000 กม. หรือ 36 เดือนนะครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
กรองแอร์ 10000 โลผมก็เปลี่ยนแล้วครับ อันละไม่กี่ตังค์

เป็นภูมิแพ้ ค่ายาแพงกว่าค่ากรองอีกครับ

ผมชอบตัว Blower และกรองแอร์ ที่อยู่ในลิ้นชักคอนโซลด้านหน้าแบบนี้

เพราะมันเปลี่ยนกรองแอร์ง่ายมากๆ ผู้หญิงทำก็ได้

แอบน่าเบื่อรถรุ่นใหม่ๆหรือบางยี่ห้อ ที่ทะลึ่ง เอาชุด Blower ไปอยู่ตรงกลางๆคอนโซล

เช่น Mazda 3, Mazda 2, Fiesta

ออฟไลน์ udis

กรองแอร์ 10000 โลผมก็เปลี่ยนแล้วครับ อันละไม่กี่ตังค์

เป็นภูมิแพ้ ค่ายาแพงกว่าค่ากรองอีกครับ

ผมชอบตัว Blower และกรองแอร์ ที่อยู่ในลิ้นชักคอนโซลด้านหน้าแบบนี้

เพราะมันเปลี่ยนกรองแอร์ง่ายมากๆ ผู้หญิงทำก็ได้

แอบน่าเบื่อรถรุ่นใหม่ๆหรือบางยี่ห้อ ที่ทะลึ่ง เอาชุด Blower ไปอยู่ตรงกลางๆคอนโซล

เช่น Mazda 3, Mazda 2, Fiesta

เห็นด้วยครับ เพราะถอดง่ายมากๆ แถมราคากรองแอร์แค่ 200 บาท เห็นขายในเน็ต
เป็นรถที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบอากาศสะอาดๆและชอบทำเองครับ
 ;D ;D ;D