ผู้เขียน หัวข้อ: civic2016 ทำไงให้ล๊อกประตูแล้วลงจากรถขณะสตาร์ทได้ครับ  (อ่าน 13886 ครั้ง)

ออฟไลน์ jo19jo

• Newbie
  • *
  • My Love - My Civic
civic2016 ทำไงให้ล๊อกประตูแล้วลงจากรถขณะสตาร์ทได้ครับ
บางทีเราเอารถออกจากบ้าน อยู่หน้าบ้าน แล้วอยากจะไปปิดประตูบ้าน แต่ก็ไม่อยากดับเครื่องเพราะมันก็แค่แป๊ปเดียว แต่จะทิ้งไว้ก็กลัวใครวิ่งมาขับรถเราออกไป

มันพอจะทำได้ไหมครับ
#สนับสนุนให้มีแฟนขับCivic

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ของ Mazda สามารถถอดกุญแจไขที่รีโมทมาไขล็อคประตูได้ขณะติดเครื่องยนต์ครับ รถล็อคปกติ ถ้ารีโมทยังอยู่ในรถก็ไม่มีเสียงเตือนใดๆ

ไม่รู้ว่า Honda จะทำเหมือนกันได้มั้ย ลองดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bubball

ของ Mazda สามารถถอดกุญแจไขที่รีโมทมาไขล็อคประตูได้ขณะติดเครื่องยนต์ครับ รถล็อคปกติ ถ้ารีโมทยังอยู่ในรถก็ไม่มีเสียงเตือนใดๆ

ไม่รู้ว่า Honda จะทำเหมือนกันได้มั้ย ลองดูครับ

เอ่อเนอะะะะะะ ไม่เคยคิดว่าจะใช้วิธีนี้ได้ เด่วพรุ่งนี้เช้าลงไปลองดีกว่า
ขอบคุณมากๆเลยครับที่ทำให้ฉุกคิดขึ้นมาได้ 55555555  ::)

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ คุณPat_Un

ประตู civic มันมีแต่ปุ่มกดล๊อกอ่ะครับ ไม่มีช่องเสียบกุญแจที่ประตู หรือมันซ่อนอยู่ตรงไหนเปล่าครับ สตาร์ทก็กดปุ่ม
กุญแจผมเห็นประโยชน์แค่ตอนดับเครื่องแล้วจะเลื่อนเกียร์มา N เอาจิ้มลงรู ปลดล๊อกเกียร์

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
ขอบคุณครับ คุณPat_Un

ประตู civic มันมีแต่ปุ่มกดล๊อกอ่ะครับ ไม่มีช่องเสียบกุญแจที่ประตู หรือมันซ่อนอยู่ตรงไหนเปล่าครับ สตาร์ทก็กดปุ่ม
กุญแจผมเห็นประโยชน์แค่ตอนดับเครื่องแล้วจะเลื่อนเกียร์มา N เอาจิ้มลงรู ปลดล๊อกเกียร์

มีรูเสียบกุญแจที่มือจับเปิดประตูด้านคนขับนะครับ

• Newbie
  • *
มีรูเสียบกุญแจที่มือจับเปิดประตูด้านคนขับนะครับ

ผมว่าผมเคยหาทีนึ่งแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปหาดูอีกทีนะครับ ขอบคุณมากนะครับคุณkkmelon14

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มีรูนะครับ

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
ใช้กุญแจมาไขแทนครับ ผมใช้ประจำครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ถือกุญแจไป 2 ลูก เลยครับ แต่มันคงเกะกะพิลึก

• Newbie
  • *
ครับผม ขอบคุณมากๆครับทุกๆท่านเลย

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ที่ผมทำบ่อยกับ Focus คือ ถือกุญแจติดตัวไว้ ลงจากรถโดยเปิดกระจกไว้
พออยู่นอกรถแล้วก็เอื้อมมือไปกดล็อครถภายในรถจากปุ่มตรงคอนโซลกลาง
แล้วก็ปิดกระจก มันเป็นวันทัช พอมันขึ้นก็รีบเอาแขนออกไม่งั้นเดี๋ยวกระจกมันจะหนีบ

พอเวลากลับมาขึ้นรถก็จับที่มือจับประตู พอมีรีโมตอยู่ที่ตัวมันก็ปลดล็อกให้ครับ

วิธีระวังนิดนึงตรงนี้ต้องมั่นใจว่าเอากุญแจออกมาจากรถแล้วเท่านั้น ถ้าลืมไว้ก็บายเลยทีนี้

ปล. ผมเคยไปจอดซื้อโมจิแล้วลองกับซีวิคตัว 1.8 El ด้วยวิธีนี้แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันใช้ได้มั้ย
ลองทำดูครับ ถ้ายังหาวิธีไม่ได้เผื่อใช้วิธีนี้ได้

ออฟไลน์ flybigbear

ใช้ลูกกุญแจที่เก็บไว้ในรีโมทบิดล็อคครับ

อีก 1 วิธี คือ ทำประตูรั้วบ้านจากระบบมือเลื่อนปิดเป็นระบบไฟฟ้าครับ

• Newbie
  • *
ที่ผมทำบ่อยกับ Focus คือ ถือกุญแจติดตัวไว้ ลงจากรถโดยเปิดกระจกไว้
พออยู่นอกรถแล้วก็เอื้อมมือไปกดล็อครถภายในรถจากปุ่มตรงคอนโซลกลาง
แล้วก็ปิดกระจก มันเป็นวันทัช พอมันขึ้นก็รีบเอาแขนออกไม่งั้นเดี๋ยวกระจกมันจะหนีบ
พอเวลากลับมาขึ้นรถก็จับที่มือจับประตู พอมีรีโมตอยู่ที่ตัวมันก็ปลดล็อกให้ครับ

วิธีระวังนิดนึงตรงนี้ต้องมั่นใจว่าเอากุญแจออกมาจากรถแล้วเท่านั้น ถ้าลืมไว้ก็บายเลยทีนี้

ปล. ผมเคยไปจอดซื้อโมจิแล้วลองกับซีวิคตัว 1.8 El ด้วยวิธีนี้แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันใช้ได้มั้ย
ลองทำดูครับ ถ้ายังหาวิธีไม่ได้เผื่อใช้วิธีนี้ได้

ครับ ได้ลุ้นตอนชักมือออก ทุกครั้งที่ขับรถเลยนะครับ ขอบคุณมากครับคุณcherubian

• Newbie
  • *
ใช้ลูกกุญแจที่เก็บไว้ในรีโมทบิดล็อคครับ

อีก 1 วิธี คือ ทำประตูรั้วบ้านจากระบบมือเลื่อนปิดเป็นระบบไฟฟ้าครับ

ครับผม คงต้องใช้วิธีนี้ ขอบคุณครับ คุณflybigbear

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ดับเครื่องเถิดครับ รถรุ่นนี้เครื่องออกแบบมาให้สตาร์ทด้วยพลังงานน้อยมาก จังหวะดับเครื่องกล่องมันจำตำแหน่งลูกสูบ เวลาสตาร์ทก็ใช้ไฟกับน้ำมันนิดเดียวไม่สึกหรอมากไปกว่าสตาร์ททิ้งไว้30วินาท่

เพราะถ้าล็อกตอนสตาร์ทไว้ กลับมาเปิดประตูไม่ได้คราวนี้จะงานช้างครับ

ออฟไลน์ kris-lack

โอ้ เป็นคำถามที่กำลังจะตั้งกระทู้พอดี
รีโว่ก็ทำได้??

ออฟไลน์ oak7070

กับ x3 ผมถือกุญแจลงจากรถ  เเตะขีดข้างๆมือจับประตูเพื่อล็อค   มันก็ล็อคปรกติครับถึงจะติดเครื่องใว้     หรือบางทีผมก็กดที่รีโมทเลย  มันก็ทำงานปรกติครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

กับ x3 ผมถือกุญแจลงจากรถ  เเตะขีดข้างๆมือจับประตูเพื่อล็อค   มันก็ล็อคปรกติครับถึงจะติดเครื่องใว้     หรือบางทีผมก็กดที่รีโมทเลย  มันก็ทำงานปรกติครับ
เพิ่งรู้ว่ามียี่ห้อที่ยอมให้ล็อคจากข้างนอกตอนยังไม่ได้ดับเครื่อง   เป็นที่บ้านผมคงมีสตาร์ททิ้งไว้ทั้งคืนแน่เพราะเห็นพี่ป้าน้าอาลงจากรถแล้วพยายามกดล็อครถก็ร้องอยู่นั่นเพราะเขาไม่รู้ตัวว่าไม่ได้ดับเครื่อง

ออฟไลน์ tvm

Teana J32 ถือกุญแจออกมา ขณะติดเครื่อง กดล็อกปกติ ก็ล็อกได้นะครับ

ออฟไลน์ Jatupon

Teana J32 ถือกุญแจออกมา ขณะติดเครื่อง กดล็อกปกติ ก็ล็อกได้นะครับ

ครับ  Teana J32  พกรีโมทไว้ ลงจากรถแล้วกดล็อคได้เลยครับในขณะที่ติดเครื่องอยู่     ผมทำบ่อยเวลาจะลงจากรถไปซื้อของ ในกรณีที่มีคนนั่งรอในรถ ไม่งั้นคนนั่งต้องตะกายมาล็อคประตูเองเพื่อความปลอดภัย

ทีนี้ด้วยความที่มันล็อคได้ขณะที่ติดเครื่องยนต์ไว้นี่แหละ  หลายคนเลยลืมดับเครื่องครับ  ยิ่งเครื่อง V6  มันเงียบ

ออฟไลน์ oak7070

เพิ่งรู้ว่ามียี่ห้อที่ยอมให้ล็อคจากข้างนอกตอนยังไม่ได้ดับเครื่อง   เป็นที่บ้านผมคงมีสตาร์ททิ้งไว้ทั้งคืนแน่เพราะเห็นพี่ป้าน้าอาลงจากรถแล้วพยายามกดล็อครถก็ร้องอยู่นั่นเพราะเขาไม่รู้ตัวว่าไม่ได้ดับเครื่อง
      ไม่ทราบยี่ห้ออื่นทำใด้หรือเปล่า   แต่ผมทำประจำเวลาลงไปซื้อของ  ลงไปเติมลม   ไปเข้าห้องน้ำในปั๊มถ้ามีคนอยู่ผมจะล็อครถทันที   เพื่อความปลอดภัยของรถและคนในรถครับ   

ออฟไลน์ w_th

ครับ  Teana J32  พกรีโมทไว้ ลงจากรถแล้วกดล็อคได้เลยครับในขณะที่ติดเครื่องอยู่     ผมทำบ่อยเวลาจะลงจากรถไปซื้อของ ในกรณีที่มีคนนั่งรอในรถ ไม่งั้นคนนั่งต้องตะกายมาล็อคประตูเองเพื่อความปลอดภัย

ทีนี้ด้วยความที่มันล็อคได้ขณะที่ติดเครื่องยนต์ไว้นี่แหละ  หลายคนเลยลืมดับเครื่องครับ  ยิ่งเครื่อง V6  มันเงียบ

L33 เช่นกันครับ
ติดเครื่องทิ้งไว้ พกรีโมทไว้กับตัว ออกมากดล็อกประตูข้างนอกได้ปรกติ
หรือถ้าลืมรีโมทวางไว้ในรถ แล้วมากดล็อกข้างนอก มันจะไม่ยอมล็อก และร้องเตือนด้วยครับ

ลืมรีโมทวางไว้ในท้ายรถ ก็ไม่ยอมล็อกฝาทีายให้เช่นกัน ปิดฝาท้ายลงปุ๊บ จะเด้งกลับขึ้นมาทันทีครับ

ออฟไลน์ Harem

L33 เช่นกันครับ
ติดเครื่องทิ้งไว้ พกรีโมทไว้กับตัว ออกมากดล็อกประตูข้างนอกได้ปรกติ
หรือถ้าลืมรีโมทวางไว้ในรถ แล้วมากดล็อกข้างนอก มันจะไม่ยอมล็อก และร้องเตือนด้วยครับ

ลืมรีโมทวางไว้ในท้ายรถ ก็ไม่ยอมล็อกฝาทีายให้เช่นกัน ปิดฝาท้ายลงปุ๊บ จะเด้งกลับขึ้นมาทันทีครับ

ฟีเจอร์นี้อยากให้มีในรถทุกรุ่นเลยครับ แหล่มมาก

ออฟไลน์ alpha14

exไม่ยอมให้ใช้โหมดนี้ครับ คงกลัวเจ้าของรถลืมกุญแจไว้ภายใน หรืออันตรายอย่างหนึ่งอย่างใดเช่นมีเด็กไปโยกคันเกียร์หรือพ่อดันไปทำกุญแจหล่นหายในห้องน้ำ 9ฯ9 คงไม่ทันคิดว่าประเทศไทยจะมีโจรอุบาทว์ ย่องมาขโมยรถตอนเข้าห้องน้ำเยี่ยงนี้