ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Kicks ตัว cruise control มี stop and go ไหมครับ?  (อ่าน 1008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
Nissan Kicks ตัว cruise control มี stop and go ไหมครับ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 15:58:10 »
หาข้อมูลแล้วไม่แน่ใจ
ไม่แน่ใจแม้กระทั่งมีถึงจุดหยุดนิ่ง ไหมด้วยซ้ำ

รู้แค่ว่ามี และเป็น adaptive

กับ...ระบบ ใช้ได้ดีไหมครับ?
ของ cross เห็นชมกันว่าดี
ส่วนของ yaris cross ผมลองเองแล้ว ...แย่
ของ kicks ประมาณไหนครับ?

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Nissan Kicks ตัว cruise control มี stop and go ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 17:56:17 »
ไม่ถึงขนาดstop and goครับ  และผมไม่ค่อยใช้  เซ็งกับ มอไซด์ ปาดเข้าเลนไม่สนุกเลย...ระยะใกล้ ๆนี่มันเบรคหัวผมปัก ถึงเอบีเอสทำงาน 

นอกเมืองใช้ได้  ไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2024, 06:14:19 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Nissan Kicks ตัว cruise control มี stop and go ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 21:30:45 »
ICC ของ Kicks รุ่น VL ขึ้นไป เป็น Stop แต่ไม่ Go ครับ
คือสามารถควบคุมความเร็วได้จนถึงจุดหยุดนิ่ง แต่หยุดได้แค่ 3 วินาที ระบบยกเลิก
ต้องเหยียบเบรกเองต่อ กด Auto Hold ไว้ก็ไม่ได้ ไหล และออกตัวต้องเหยีบบคันเร่งเอง
ของ Gen 1 MY20 ต้องเหยียบให้ถึง 30 km/h ก่อนถึงจะกด Res ต่อได้
Gen 2 MY22-23 ไม่ต้องถึง 30 km/h กด Res ต่อได้เลย แต่ยังต้องเหยียบออกจาก 0 ก่อนถึงกดได้
ถือว่าถ้าใช้ในเมืองแบบหยุดสลับเคลื่อนยังถือว่าไม่ค่อยดีนัก
แต่เสน่ห์ของ Kicks ในการขับในเมืองคือการมี 1PD / ePD นี่แหละ บางทีก็ลืม ICC ไปได้เลยถ้าชอบการขับเอง ยิ่งอย่างแรกใน Gen 1 MY20 นะ สบายยย

ส่วนการใช้งานจริง ลองมา 2 คันทั้ง MY20 และ 22
ถ้าเทียบกับ ACC ที่ผมประทับใจในช่วงราคาไม่หนีกันมากอย่าง Civic FE กับ Ranger Wildtrak 4x4
ผมถือว่าช่วงการมีรถแทรกยังค่อนข้างตอบสนองช้าและไม่สมูทเท่า 2 ตัวนั้นอยู่บ้าง
ส่วนการเร่งชะลอตามคันหน้าที่มีอยู่แล้วถือว่าไว และค่อนข้างสมูทใช้ได้
แต่ผมเจอปัญหาใหญ่อยู่อย่างคือ ถ้ามีรถจอดติดไฟแดงอยู่ก่อนแล้วเรามาถึง อันนี้โอกาสที่จะจับไม่ทันยังมีสูง
ยิ่งคัน MY20 นี่เรียกได้ว่าส่วนใหญ่เลยที่ไม่ทัน
เห็นหลายคนบอกต้องไปเคลมเรดาร์กับ ABS ซึ่งคัน 20 ไปเคลม ABS มาแล้วเหลือเรดาร์ ยังไม่ได้ลองอีก
22 ยังไม่ได้เคลมอะไรซักอย่าง แต่โอกาสเจอยังน้อยกว่าอยู่
และนอกนั้นก็ถือว่าช่วยได้ระดับนึง ส่วนตัวเคยลอง Ativ มา ดีกว่า Ativ แน่ครับ (และด้วยกำลังเครื่องของมันเลยไม่รู้สึกว่าแย่อะไร แต่เดี๋ยวต้องไปหาลอง ACC ของ YC อีก)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2024, 08:57:59 »
เข้ามาศึกษาข้อมูล สนใจ kicks  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ