ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 13 สิงหาคม 2022  (อ่าน 2298 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 13 สิงหาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0i745FzGBZN6Qmt8bYv8fXos1Wo1DYFgRCVGcQYNDpJhSw6hveMQ1KckCqzMVLZqbl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2022, 13:34:04 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Honda City Turbo Sedan จะครบ 3 ปีแล้ว มีแผนจะ minor change เมื่อไหร่ครับ
เห็น Fit ญี่ปุ่นปล่อยรูปมาบ้างแล้ว และ Ativ จัดเต็มขนาดนี้ อยากรู้เลยว่าจะแก้มือมายังไง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
กำลังเล็งที่จะเปลี่ยนรถจาก(รถแรง) Yaris ativ เป็น CHR มือ2 ไว้ใช้เเผื่อจังหวะน้ำท่วมแบบไม่สูงมากนัก(ไม่ได้ท่วมสูงแบบในกทม) เล็งทั้ง hybrid และ เบนซิล อยากทราบว่าถ้าเอาจริงๆ ฟิลลิ่งการขับขี่จะดีขึ้นจนคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายเพิ่มมั้ยครับ ระบบhybrid หากใช้ยาวๆ7-8ปีจะโอเคมั้ยครับ ตอนนี้ไปเจอมามีตัว hybrid ปี18 และ19 ไมล์3-4หมื่นทั้งคู่ ราคาอยู่8แสนกลางถึงปลาย นี่แพงไปมั้ยครับ ส่วนตัวมองว่าราคาควรอยู่ 7แสนกลาง และ ปี18 เบนซิล  ไมล์110,000
ราคา6แสนกลาง ซึ่งก็รู้สึกว่าไมล์เยอะไปหน่อย
ปล.เห็นคุณอู๋ spin9ขับรถ ev ไปสิงคโปร์แล้ว Headlightmag จะมีคอนเทนต์ขับ Gr Yaris ไปประเทศเพื่อนบ้านบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
ภาพ cg ตามสื่อต่าง ๆ ที่อ้างว่าเป็น New Triton มีแนวโน้มใกล้เคียง
ตัวรถจริงมากขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
การอัดออฟชั่นมาของ Ativ
เห็นชาวเนต ยกความดีความชอบให้เฮียเม้ง
ทำให้โตโยต้าตื่น ไม่กั๊ก

แต่ผมกลัวเรื่องลดต้นทุนเพื่อทำราคามาฟัดกับเม้ง
หวังว่าคงไม่เป็นอย่างนั้นนะครับ
พี่มีความเห็นอย่างไรกันบ้าง

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
พอดีติดตามงานเปิดตัวบริษัท REVER หลายๆ comment มีการกล่าวถึง พรประชา+นิสสัน พอดีไม่ทันข่าวในช่วงนั้นครับ ลองหาอ่านในข่าวย้อนหลังก็ไท่มั่นใจในข้อเท็จจริงว่าลึกๆแล้วเป็นอย่างไร จึงขอรบกวนพี่ๆ เป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. อยากทราบข้อเท็จจริงเรื่องอดีตความหลังของ Nissan กับ พรประพา เรื่องมีความเป็นมายังไง สร้างผลกระทบกับลูกค้ายังไงบ้างครับ ถึงสร้างความโกรธแค้นต่อเนื่องเป็นแค้นฝังหุ่น หรือ จริงๆแล้วเป็นกองทัพ IO เข้าสร้างความคลางแคลงใจ

2. กลุ่มบริหารปัจจุบันของ BYD เป็นบุคคลเดียวกัน หรือ เป็นรุ่นลูกรุ่นหลานมีความเกี่ยวข้องกันกับผู้บริหารยุค Nissan ยังไงครับ

3. สุดท้ายขอข้อสรุปจากพี่ๆหน่อยครับ ว่าควร ”หนีไปปปปป” มั้ยครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
พักหลังเห็นคนซื้อ Subaru XV มา loaD ก็ดูสวยไปอีกแบบนะครับ
ไม่ทราบว่าการขับขี่ ทางดำน่าจะดีขึ้นไหมครับ? แล้วตอนนี้คนไทยนิยม แต่ง
แบบ set turbo ให้ xv หรือ forester ไหมครับ?

ได้อถามอีกเรื่องนะครับ ไม่ทราบว่า Forester จะเปลี่ยนรุ่นเมื่อไหร่ แล้วจะ
มีรุ่น turbo ไหมครับ? ผมว่าถ้าเอาเข้ามา ราคา 2 ล้าน บวกลบ
น่าจะขายได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
แนะนำยางหน่อยครับ ใส่Civic fd 195/65/15 ขับช้า ใช้แต่ในเมืองวันละ2กม.
งบ11k เน้นทนๆหน่อยครับ

1.Mazda cx3 ทำไมเวลาขับที่ความเร็ว100-120รู้สึกเร็วมาก รู้สึกว่าเร็วกว่ารถคันอื่น ช่วงล่างก็ดีมาก เกาะถนนหนึบ แต่พอเทียบกับAltis 2013ที่บ้าน ช่วงล่างย้วยๆโยนๆ วิ่ง120-140ยังไม่รู้สึกว่าเร็วเท่านี้เลยครับ

2.Lexus is250ของผม วันฝนตก ถนนลื่นๆ อยากลองเล่นพิเรน ถนน5เลนโล่งๆไม่มีรถช่วงดึกๆ ลองจุ่มคันเร่งไปที่5000รอบ ที่ความเร็วต่ำ ล้อหลังหมุนฟรีทิ้งกระจาย ตัวรถเอียงไปข้างนึง ในระยะเวลาประมาน1-2วิ แต่ที่ผมสงสัยสุดคือ ทำไมtraction control ไม่ตัดการทำงานครับ เคยลองในAltis 1.8g ปี2002 ถนนลื่นแปปเดียวตัดการทำงานเลยไม่ถึงวิ  และจากที่ได้ฟังพี่จิมในสัปดาห์ก่อนว่า x1 แทรคชั่นก็ตัดค่อนข้างช้าเนื่องจากเป็นรถในเมืองหนาว หรือว่ารถผมจะเป็นเหมือนกรณีนี้ครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
เห็นรีวิว 220i แล้วเห็นด้วยกับคุณจิมมี่เกือบทั้งหมดครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่แล้วประมาณ 1 ปี มีประเด็นที่อยากถามคือตัวนี้เนื่องจากใช้ยาง run flat ทำให้มีความตึงตังถ้าเราจะเปลี่ยนยางให้ลดความตึงตังแต่ยังมีความมั่นใจในการขับ ผมมีตัวเลือก 1. bridgestone Turanza t005 a 2. Michelin pilot sport 4s  หรือ5 หรือ 3.pirelli P zero ควรเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Honda ZRV จะมาทันปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ ขอถามว่า ระหว่าง All New Toyota Hilux TNGA กับ Nissan Navara Big Minor Change ใครจะมาก่อน ในส่วนของ Nissan นี้คือจะออกแบบ Body ใหม่ วางบนแชสชีเดิม เหมือน Ranger  ผมเข้าใจถูกไหมครับ? แล้วตัว Forntier US ตัวล่าสุด ใช้พื้นฐานจากรุ่นอะไร D40 หรือ NP300

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ตั้งแต่เปิดตัวAtivมา ผมเห็นคอมเมนต์จำนวนมากจากหลายๆเพจ หลายๆช่องว่า
“ที่Ativอัดออพชั่นมาเยอะ ราคาดีเพราะการมาของรถจีน”
“ต้องขอบคุณรถจีน ถ้าไม่มีรถจีน Toyota ก็ไม่เลิกกั๊กออพชั่น”

ส่วนตัวผมมองว่า รถจีนในกลุ่มB-seg ก็มีแค่MG5เจ้าเดียว ลงทุนอัดออพชั่นคุ้มกว่าแฟลตปลาทองเพื่อแข่งกับรถรุ่นเดียวที่อยู่อันดับ3-4ก็ไม่น่าฟังขึ้น หรือถ้าจะเทียบรถไฟฟ้าจีนราคา4แสนแบบ Volt city EV เอาแค่ไซส์รถลูกค้าก็คนละลุ่มกันอยู่แล้ว อยากทราบว่าพี่ๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ปล.ขอบคุณพี่จิมมี่ที่ลงทุนคลุกฝุ่น นอนก้มดูแผ่นปิดใต้ท้องเครื่องท่ามกลางประชาชนประชาชี ณ สนง.ใหญ่โตโยต้าตามเวลาประเทศไทยสากล เพื่อตอบคำถามคุณผู้ชมครับ ตอนพี่จิมมี่เข้าไปนอนในที่เก็บสัมภาระผมนึกถึงรีวิวสมัยก่อนเลยครับ แต่ผมกลัวอย่างเดียว ไม่ได้กลัวพี่จิมลุกไม่ออกนะครับ กลัวคุณผู้ชมชอบใจ เลยอยากให้กลายเป็นมาตรฐานใหม่HLM เช่น ความจุที่เก็บสัมภาระ Ativ 1 จิมมี่, ความจุที่เก็บสัมภาระJazz 2จิมมี่, ความจุที่เก็บสัมภาระHiace 3จิมมี่ครึ่ง กลัวจะลำบากพี่จิมต้องไปนอนรีวิวทุกคันครับ 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2022, 13:57:49 โดย CarCatCube »

สอบถามพี่จิมครับ fortuner full model change ช่วงไหนครับและจะมาทรงเดียวกับ toyota sequoia มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TeaSpoon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

จากที่เคยถามเมื่อหลายสัปดาห์ก่อนเกี่ยวกับยางสำหรับ Altis 1.8E
ผมตัดสินใจจะไป T005A ตามที่พี่บาสบอกครับ
เลยอยากถามเพิ่มดังนี้

1. อยากให้พี่ๆ แนะนำร้านยางที่ราคาดีและการบริการไว้วางใจได้ให้หน่อยครับ ถ้ามีแถวปากเกร็ด ราชพฤกษ์หรือฝั่งธนฯ จะดีมากครับ แต่จะเป็นร้านที่พี่ๆ ใช้บริการประจำก็ได้ครับ

2. มีเพื่อนแนะนำให้ซื้อยางจากพวก Shopee, Lazada มาแล้วไปให้ร้านนอกใส่ให้ แบบนี้คุณภาพยางจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ เพราะบางทีเห็นราคาก็มีใจสั่นเกือบ CF ไปบ้าง แต่ไม่ชัวร์ว่าจะไว้ใจได้ไหม

ขอบคุณมากๆครับ 🙏🏼

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
การมาของยารีสใหม่สร้างปรากฎการในเฟสบุ๊คผม ยอดแชร์วันเดียว40โพสเป็นผู้หญิงทั้งสิ้น แม้แต่การมาของไอ้ทรยศอีเห็บซิวิคก็ยังไม่ถึง5โพสเลยในวันเปิดตัว

ขอสอบถามครับว่าตัวไฮบริดตัวTOPจะขายแทนตัวท็อป1.2หรือขายคู่กันไปแบบcityครับ ทุกวันนี้บ้านผมที่ต่างจังหวัดผมเห็นซิตี้RSรวมถึงตัวรองทุกแยกไฟแดงล้วนแต่เป็น1.0ทั้งนั้น นานๆจะเห็นซิตี้ตัวไฮบริดป้ายทะเบียนกรุงเทพนานๆครั้งครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
พวกศูนย์บริการ งานซ่อมสีตัวถัง เขาส่งอู่นอกด้วยใช่ไหมครับ ผมใช้ประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์ เข้าศูนย์นิสสัน งานสีดูไม่เรียบร้อย เก็บขอบไม่เนียน นานๆไปสีหลุดร่อน ขัดโครเมียมถลอก เวลาตัวถังบิดมีเสียงดังจากแถวมุมซ้ายที่นั่งผู้โดยสาร อยากเอาไปแก้อู่นอกมีที่ไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
วันนี้ไม่มีคำถามครับ แต่เห็นคนถามเรื่องฟิล์มกรองแสงกันเยอะ ในราคา 1หมื่นบวกลบ ผมแนะนำ maxcool ,bffilm ,orgin กันร้อนดีมากครับ ไม่แสบแขน

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
 ระบบช่วงล่างใน Lexus Lx รุ่นใหม่ๆถ้าเทียบกับ range rover เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
ฟังรีวิวรถหลายท่าน จะชอบบอกว่า รถไฮบริดท้ายแกว่งหรือเด้งกว่ารถสันดาปในรุ่นเดียวกัน (หลักๆขอพูดถึงรีวิวรถค่ายญี่ปุ่น ล่าสุดก็ Altis และ Civic ครับ) คือช่วงล่างไฮบริดมันแย่กว่าเหรอครับ และเป็นเพราะอะไรครับ น้ำหนักแบตที่อยู่ท้ายมันไม่ทำให้การกระจายน้ำหนักหน้าหลังดีขึ้นเหรอครับ หรือว่าช่วงล่างรถมันไม่ได้ออกแบบมารองรับแบตครับ? และพอจะแก้ได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมได้ดูคลิปที่พี่จิมมี่ทดลองขับ ativ ใหม่ ช่วงตอบคำถามพี่จิมมี่พูดถึงตัว yaris 5 ประตูที่จะมาในปีหน้าว่าอย่าคาดหวังนี่พอจะขยายความได้มั้ยครับ หรือว่าจะมาแบบคนละแพลตฟอร์มกับตัว 4 ประตู ไม่เหมือน city กับ mazda 2 ครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
- ขอสอบถามพี่จิมครับในปีหน้า Yaris Ativ 1.5 Hybrid คาดว่าราคารุ่นเริ่มต้นจะอยู่ที่เท่าไหร่ (ประมาณ City Ehev + - 50,000 ไหมครับ)
ส่วนตัวหวังลึกๆอยากให้ Hybrid ราคารุ่นเริ่มต้นมันกดลงมาใกล้กับ 1.2 Premium ที่ 659,000  :D
- ฟิลลิ่งพวงมาลัย เทียบกับ Yaris Ativ Gen ก่อนเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
1. รถยนต์ e-power รุ่นไหนน่าใช้ที่สุดครับ
2. รถไฟฟ้า100% ตอนนี้และที่กำลังจะเข้ามารุ่นไหนน่าใช้ที่สุดครับ

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่รถพรีเมี่ยม ส่วนใหญ่แล้วมักจะเป็นรถขับหลังหรือขับสี่ แม้ว่าบางรุ่นจะเริ่มเป็นรถขับหน้าแล้วก็ตาม อย่างเช่น Mini และ DS3 ส่วนรถตลาดทั่วไป ยกเว้นรถกระบะและ SUV จะเป็นรถขับหน้าทั้งหมด

- การที่รถบางคันมีปุ่มปรับกระจกประตูรถอัตโนมัติให้มาทุกฝั่ง บางคันยังมีแค่ในฝั่งคนขับ ที่เหลือต้องกดค้าง เป็นเพราะข้อจำกัดของระบบไฟฟ้า หรือแค่ต้องการลดต้นทุนของการผลิตรถครับ แล้วหากจะหามาติดเพิ่มจะสามารถทำได้เองไหมครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
Yaris Ativ เป็นไปได้ไหมว่า โตโยต้าตั้งราคารุ่น Premium luxury ไว้รองรับตัว Hybrid ปีหน้า โดยเมื่อเปิดตัว 1.5 Hybrid ปีหน้า ก็ตั้งราคาให้สูงกว่า Premuim Luxury นิดหน่อยแล้ว Terminate รุ่น Premium Luxury ออกไป แล้วเอาภายในรุ่น Premium Luxury ไปใส่ตัว Hybrid

ออฟไลน์ wisitch

• Newbie
  • *
ถามเป็นความรู้ครับ คันเกียร์ออโต้ทำไมออกแบบให้โยกไปหน้าแต่เป็นเกียร์ถอย โยกไปหลังแต่เป็นเดินหน้าครับ
รถไฟฟ้าตอนนี้ก็เหมือนกัน
ทั้งที่เกียร์กระปุก เข้าเกียร์1 ก็โยกขึ้นหน้า เข้าถอยก็โยกมาหลัง

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมจะติดฟิล์มรถยนต์ อยากได้ฟิล์มที่มีความเป็นส่วนตัว กันความร้อนได้ดี ระหว่าง 3M Creamic ultra clear กับ Lamina Ceramatrix 2 ตัวนี้ดีพอๆกันไหมครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำ มีงบประมาณหมื่นกลางครับ

ออฟไลน์ nutsyover

• Newbie
  • *
Volvo V60 Inscription ใช้งาน 5 ปี คุ้มไหมครับ  VSVP เมื่อเทียบกับ BSI มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ yaris 1.2 ปี2014 อยู่ครับมีแพลนจะเปลี่ยนรถเป็น Toyota Veloz เทียบการเก็บเสียงแล้วต่างกันมากไหมครับเมื่อเทียบกับคันที่ผมใช้อยู่

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
All New Yaris ATIV ตัว hybrid ที่มาปีหน้า จะแรงขึ้นไหมครับ เป็นตัว 4 ประตู หรือ 5 ประตูครับ เห็นคุณจิมมี่บอกอย่าคาดหวังกับ 5 ประตูมาก พอจะบอกได้ไหมครับว่าทำไม และงานวัสดุความคงทนในระยะยาวของ ไดฮัทสุ พอจะคงทนเหมือน toyota เดิมๆไหมครับ

ปล. ปกติรถ toyota พวกออฟชั่นมักจะให้แต่พวก hybrid เยอะ แอบสงสัยว่าตัว hybrid มาจะเหลืออะไรให้ใส่ได้อีกครับ แค่นี้ก็ค่อนข้างครบแล้วนะครับ แอบเดาคงเหลือ หลังคากระจก sunroof กับ เบาะปรับไฟฟ้า..