ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถยนต์นี่ มันใช้งานจริงได้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 6064 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
พอดีผมคุยกับตัวแทนจำหนายกล้องติดรถยนต์ในไทยรายหนึ่งไว้
ว่าจะเอาไปติดพรุ่งนี้ ผมดูรีวิวจากต่างประเทศแล้วก็น่าจะโอเค แต่ก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่าเราติดกล้องไว้ที่กระจกหน้า
แล้วถ้าเกิดมีรถมาชนด้านข้าง หรือชนท้ายจะทำยังไง
ไอ้กล้องนี่มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยใช่มั้ย

ผมมานั่งนึกๆ ดู สมมุติโดนชนด้านข้าง กล้องที่อยู่หน้ารถก็อาจจะใช้ประโยชน์ได้ว่าเราวิ่งอยู่ในเลนหรือเปล่า ได้เปลี่ยนเลนกระทันหันมั้ย
แต่ไม่สามารถเห็นรถที่มาชนได้
และในกรณีชนท้ายก็คงเป็นลักษณะเดียวกัน เอาไว้ดูว่าเราเบรคกระทันหันหรือเปล่า
แต่ก็ไม่เห็นรถคันที่ชนอีก
คือถ้าคันที่ชนไม่หนีก็คงโอเค แต่ถ้าหนีไปนี่ก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน

ส่วนตอนจอดถ้าเปิด parking mode เกิดจอดในห้างโดนรถเปิดประตูมากระแทก ก็ไม่เห็นอีกว่าคันไหน (แต่อันนี้ไม่แน่เพราะกล้องน่าจะถ่ายติดตอนคันข้างๆ ถอยรถเข้าหรือออก)

ผมก็เลยชักจะคิดว่าไอ้กล้องนี่มันก็มีประโยชน์จริง แต่มันมีประโยชน์มากขนาดที่จะเสียเงิน 7-8 พันแล้วดูเหตุการณ์ได้แค่ด้านหน้าหรือเปล่า
ทีแรกผมมีความคิดว่าจะเอกล้องติดกระจกหลังแล้วหันมาด้านหน้ารถ
ทีนี้มันก็จะถ่ายภาพได้ค่อนข้างรอบคัน ยกเว้นด้านท้าย
แต่ปัญหาที่คิดไว้ก็คือมุมมองที่ถ่ายมันจะโดนจำกัดมากๆ และกล้องพวกนี้น่าจะใช้ระบบวัดแสงเฉลี่ย เพราะฉะนั้นภาพในห้องโดยสารน่าจะสว่างพอดี แต่ภาพนอกรถน่าจะสว่างจนแทบมองไม่เห็นอะไร เรื่องการติดตั้งกล้องแบนี้จึงน่าจะไม่เวิร์ค ก็คงต้องติดเฉพาะด้านหน้าเหมือนเดิม

ส่วนบางคนผมเห็นว่าติดทั้งหน้าและหลังก็มี หรือติดมันรอบคันก็มี ผมก็ว่ามันโอเค แต่มันดูจะเกินไปหน่อยสำหรับผมครับ
ชาว headlightmag มีความเห็นเรื่องกล้องติดรถยังไงกันบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 00:08:38 โดย totochan »

promt

• บุคคลทั่วไป
มันมีประโยชน์ตรงเอาไว้พิสูจน์ ไม่ต้องเถียง (แถ) กันเยอะว่าใครถูกใครผิดเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุ

ส่วนการติดตาม หรือตามจับโดยเอาภาพจากกล้อง ต้องให้โคตรแฟนพันธุ์แท้มาดูอะครับ

ออฟไลน์ john

ติดตัวหน้าแบบดีหน่อยถ่ายอ่านปัายทะเบียนชัด แล้วติดตัวไม่กี่ร้อยด้านหลังสิครับ หรือติดซ้ายขาวด้วยก็ได้ เอาให้ครบทุกด้านเลย

ออฟไลน์ krurkrit

• Newbie
  • *
เมืองไทยมีประโยชน์แน่ ตรงตำรวจนี่แหละครับ  :D
เคยได้ยินว่า มีคนถ่ายวิดีโอไว้ ขณะขับรถ เค้าขับชิดซ้ายตลอด แต่โดนตำรวจเรียก ยัดข้อหาว่า ขับรถแซง แล้วอยู่เลนขวาตลอด
พี่คนนี้เลย บอกตำรวจว่า เค้าถ่ายวิดีโอไว้ จะดูไหม

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เห็นที่สิงคโปร์เขาติดไว้ฟ้องตำรวจกับประจาน ประมาณว่าคันหน้าทะเบียน SGXxxxN ขับรถหวาดเสียว, ฝ่าไฟแดง, ไปชนตูดคันหน้า, ไม่จอดรถให้คนข้ามถนนที่ทางม้าลาย พร้อมภาพ รถคันนั้นก็จะโดนตำรวจปรับ

ผมว่าเมืองไทยน่าจะมีประโยชน์ เวลาเราขับไปชนใครเข้านะครับ จะได้มีหลักฐานว่าโดนปาด โดนเบียด
หรือ เกิดอุบัติเหตุเพราะทำถนนแล้วไม่ป้ายบอก ถนนมืด ก็เอาไว้ฟ้องกับผู้รับเหมา
อีกอย่างที่น่าจะเป็นประโยชน์มาก ก็น่าจะสำหรับเพื่อนรวมทาง ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นเราสามารถเอาวีดีโอเราไปเป็นพยานให้เขาได้

อันสุดท้ายที่คิดออก เอาไว้ดูเล่นๆ เวลาเจอรถในฝันแล่นอยู่บนท้องถนน หรือไว้เก็บภาพ รถทดสอบ  ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
กล้องพวกนี้ส่วนมากแพนได้ 170 องศา ก็คือ เห็นประมาณ 3 เลน ครับ
ดังนั้นถ้ามีใครมาเบียด ปาด ด้านหน้า เห็นแน่นอน มีไว้ก็ดี

ผมเคยสั่งของจีนมาใช้เอง พวก function โหมดการทำงานต่างๆ
คุณสมบัติพวก G sensor, FULL HD ไม่ต่างจากคู่แข่งเลย (แต่อย่าไปเทียบกับกล้องที่ตั้งราคาเป็นหมื่นนะ)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
มีรอบคันมันก็ดีครับ แต่ผมว่าด้านหน้าสำคัญสุด ถ้าไม่อยากติดเยอะ ด้านหน้าก็พอ

ออฟไลน์ YenChar

เจอมอไซต์สวนเลน ชนมันตาย
โดนญาติๆมันประนาม ใครๆในศาล หรือตำรวจก็มองว่าเราผิด ทนายเราลำบาก

ถ้าไม่มีกล้อง = ซวย

ถ้ามีกล้อง = คดีพลิก ทนายเราสบาย ไอ้บ้านั่นตายฟรี

ออฟไลน์ Jump

ข้อดีอีกอย่างคือ ตำรวจ จะ ไม่ค่อยโบกด้วย   ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ติดไว้ดีครับ เวลาเกิดอุบัติเหตุจะได้มีหลักฐานไว้
เมืองนอกติดกันเยอะแยะๆๆๆ :D

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ
ผมเองก็ว่ามันมีประโยชน์แหละ แต่ตอนแรกยังลังเลอยู่ว่าคุ้มเงินมั้ยน่ะครับ
เพราะอันที่ดูๆ ไว้ผมว่าคุณภาพมันดีพอสมควรแต่ราคาก็ค่อนข้างสูงครับ

คิดๆ ดูแล้วยังไงมีก็ดีกว่าไม่มี เดี๋ยวจะออกไปติดแล้วครับ แล้วถ้ามีเวลาจะกลับมารีวิวให้ดูครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
ผมเคยเห็นว่ามันมีกล้องสองเลนซ์ด้วยนะครับ น่าจะใกล้เคียงกับสิ่งที่คุณต้องการ ลองหาดูนะครับ กลัวว่าเอารูปหรือลิงค์มาให้ดูจะเป็นการโฆษณา  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ 2k

มีประโยชมากในกรณีที่อีกฝ่ายปรี่เข้ามาหาเราพร้อมอาวุธในมือ ท่าทีที่อีกฝ่ายเข้ามาหาพร้อมอาวุธในมือนี่แหละครับตัวตัดสิน ถ้าเราชนอีกฝ่ายตายเราอาจโดนข้อหากระทำเกินกว่าเหตุ แต่ถ้าเป็นปืนนี่คุณอ้างได้เลยว่าเป็นการกระทำเพื่อป้องกันตัวได้เลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ระวัง.......จะถูกตรวจสอบได้ว่าเมื่อคืนนี้แอบไปไหนมา
แต่ถ้าไม่มีการบันทึกาพ  ก็อาจจะดูเป็นเรื่องผิดปกติ แต่ถ้าบันทึกไว้
ก็จะเป็นหลักฐานชั้นดีแล้วทำให้กลุ้มใจตามมา ;D ;D

ออฟไลน์ superden

ชักอยากได้บ้างแล้วหละ ดีเหมือนกันนะเนี่ย

ระวัง.......จะถูกตรวจสอบได้ว่าเมื่อคืนนี้แอบไปไหนมา
แต่ถ้าไม่มีการบันทึกาพ  ก็อาจจะดูเป็นเรื่องผิดปกติ แต่ถ้าบันทึกไว้
ก็จะเป็นหลักฐานชั้นดีแล้วทำให้กลุ้มใจตามมา ;D ;D

5555 เรื่องนี้ผมเตรียมการไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จขกท. ติด ยี่ห้อไรครับบอกได้ไหมครับ เพื่อไว้เป็นตัวเลือกราคาเท่าไร(จะติดบ้าง) ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ toonze

ผมก็อยากติดนะครับ แต่อยากได้ ยีห้อดีๆหน่อย ยังตามหาอยู่

ออฟไลน์ kiss

• **
หากมีกล้องหน้าตัวเดียว ต่อให้ชนด้านข้างหรือหลังก็มีประโยชน์ครับ
เพราะเราสามารถรู้สถานะปัจจุบันว่าขับยังไง หากมีการกระแทกจากมุมอับกล้อง ก็สามารถคาดเดาได้ครับ

เช่น หากขับมาความเร็วประมาณ และมีรถคันหน้าเบรค เราเบรคทัน แต่ข้างหลังมาชนเรา เราไปชนข้างหน้าต่อ
แบบนี้แค่กล้องหน้าอย่างเดียวก็พอคาดเดาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
มันน่าจะมีประโยขน์เวลาเกิดอุบัติเหตุ มีไว้ก่อนก็ไม่เสียหายอะไร

มีใครแนะนำได้บ้างไหมคะ ว่าของอะไรดี ราคาไม่เกิน 5,000 บาทน่ะค่ะ

ออฟไลน์ 6162002

ซื้อของจีน เอาอย่างเทพๆเลย 2พันกว่าบาทครับ เหมือนไอ่ที่ตัวแทนนั่นขายแหละ

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
มีกล้องไว้ดีกว่าไม่มีกล้องแน่นอนครับ

พอได้ใช้กล้องมาเมื่อไหร่คุ้มทันที

ติดมาแล้วครับขอโทษด้วยพิมจากมือถือครับ
ราคา 7พันกว่าบาทครับเดี๋ยวกลับแล้วจะมาตอบอีกทีนะคร้าบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากลองติดบ้างครับ ผมว่าดีนะ

เวลาเจอเหตุการณ์ร้ายๆ หรือ มีใครจะทำอะไรเรา จะได้เห็นหน้า

หรือเหตุการณ์ชนกันเกิดขึ้นจะได้มีหลักฐานให้ประกันดู

ไม่งั้นมันจะบอกว่าไม่มีหลักฐานยืนยัน

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ติดมาแล้วครับขอโทษด้วยพิมจากมือถือครับ
ราคา 7พันกว่าบาทครับเดี๋ยวกลับแล้วจะมาตอบอีกทีนะคร้าบ

ขอรายละเอียดหลังไมล์ด้วยครับ อยากติดเหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panjap

ผมใช้ตัวละ 950 บาทคลองถม ใช้มาปีกว่าแล้ว ก็ทนทานดี แม้ภาพจะไม่ดีมาก แต่พอดูได้สบายๆครับ เทียบกับราคาตัวละ 7 พัน ต่อให้ตัวนี้พังอีก 7หน ซื้อใหม่อีก 7 ครั้ง ผมว่ายังคุ้มกว่าเลยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีกว่าไม่มีนะ