ผู้เขียน หัวข้อ: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ  (อ่าน 8779 ครั้ง)

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
Re: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 22:07:54 »
ก่อนผมจะออก C-HR นั้น ผมเคยนั่งรถของน้องแฟน โดยผมนั่งเบาะหลังระยะทางราว 400กิโลเมตร
แวะพักเป็นช่วงๆ ผมรู้สึกแย่จัดๆกับเบาะหลังที่นั่งไม่สบายเลย ไม่รู้นะเป็นความรู้สึก ณ ตอนนั้นที่บ้านเรา
ยังไม่มีข่าวเปิดตัว C-HR เลยด้วยซ้ำ ช่วงล่างหลังมันเด้งเต้นๆ และเบาะหลังพนักพิงเตี้ยนั่งไม่สบายเลย
ตะแคงบิดซ้ายบิดขวาตลอดทาง

พอครั้งผมจำเป็นต้องเอา HR-V ขับระยะทาง ประมาณ 300 โล สิ่งที่ผมไม่ชอบเลยคือ
การที่จับอาการหน้าไวยิ่งถ้าไปเจอถนนที่เป็นร่องสิบล้อ หรือถนนบางช่วงที่ยุบคล้ายเนินสลับจะมีอาการวูบเซชัดมาก คงเพราะผมขับเร็วด้วยมั้ง
น้องบอกไว้ใจมันได้พี่แต่มันจะเสียวหน่อย 555 แต่ผมไม่มั่นใจโว้ย!!! กับอีกอาการนึง เวลาคุณขับในความเร็วสูงแล้วเข้าโค้ง เกิดไปสะดุด
หลุมในโค้ง ท้ายมันโคลงซ้ายทีขวาทีให้เสียวเล่น -*-

ส่วน C-HR เรื่องช่วงล่างมันไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเลย หนึบ นิ่ง แน่น มุ่ม ข้อเสียคือบรรยากาศห้องโดยสารที่อาจไม่ชอบ ไม่โปร่งไม่มีหลังคาแก้ว
เสาซีใหญ่ กระจกบานหลังเล็ก  แผงประตูไม่บุนุ่มแต่แลกด้วยแผงพลาสติดที่ดีไซน์สวยไปอีกแบบ ปกติผมก็ไม่ขับรถไปเอามือลูบแผงข้างไปด้วยเพื่อ
สัมผัสนุ่มตลอดเวลาเลยไม่คิดว่าเป็นจุดด้อย เพราะแผงพลาสติดที่ทำออกมาก็ตั้งใจและไม่ได้ขี้เหร่ คอนโซลหน้าชิ้นบนบุนุ่มและหนาพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2018, 22:11:01 โดย AirborneTH »

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 22:27:03 »
ก่อนผมจะออก C-HR นั้น ผมเคยนั่งรถของน้องแฟน โดยผมนั่งเบาะหลังระยะทางราว 400กิโลเมตร
แวะพักเป็นช่วงๆ ผมรู้สึกแย่จัดๆกับเบาะหลังที่นั่งไม่สบายเลย ไม่รู้นะเป็นความรู้สึก ณ ตอนนั้นที่บ้านเรา
ยังไม่มีข่าวเปิดตัว C-HR เลยด้วยซ้ำ ช่วงล่างหลังมันเด้งเต้นๆ และเบาะหลังพนักพิงเตี้ยนั่งไม่สบายเลย
ตะแคงบิดซ้ายบิดขวาตลอดทาง

พอครั้งผมจำเป็นต้องเอา HR-V ขับระยะทาง ประมาณ 300 โล สิ่งที่ผมไม่ชอบเลยคือ
การที่จับอาการหน้าไวยิ่งถ้าไปเจอถนนที่เป็นร่องสิบล้อ หรือถนนบางช่วงที่ยุบคล้ายเนินสลับจะมีอาการวูบเซชัดมาก คงเพราะผมขับเร็วด้วยมั้ง
น้องบอกไว้ใจมันได้พี่แต่มันจะเสียวหน่อย 555 แต่ผมไม่มั่นใจโว้ย!!! กับอีกอาการนึง เวลาคุณขับในความเร็วสูงแล้วเข้าโค้ง เกิดไปสะดุด
หลุมในโค้ง ท้ายมันโคลงซ้ายทีขวาทีให้เสียวเล่น -*-

ส่วน C-HR เรื่องช่วงล่างมันไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเลย หนึบ นิ่ง แน่น มุ่ม ข้อเสียคือบรรยากาศห้องโดยสารที่อาจไม่ชอบ ไม่โปร่งไม่มีหลังคาแก้ว
เสาซีใหญ่ กระจกบานหลังเล็ก  แผงประตูไม่บุนุ่มแต่แลกด้วยแผงพลาสติดที่ดีไซน์สวยไปอีกแบบ ปกติผมก็ไม่ขับรถไปเอามือลูบแผงข้างไปด้วยเพื่อ
สัมผัสนุ่มตลอดเวลาเลยไม่คิดว่าเป็นจุดด้อย เพราะแผงพลาสติดที่ทำออกมาก็ตั้งใจและไม่ได้ขี้เหร่ คอนโซลหน้าชิ้นบนบุนุ่มและหนาพอสมควร
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ช่วงล่างมันต่างกันมากจริงๆ ช่วงล่างฮอนด้าขับแล้วประสาทกินครับ
แข็งๆแต่ไม่มั่นคง นั่งหลังยิ่งไม่ชอบมันเต้นๆตลอดทางจริงๆ เหมือนโช้คกับสปริงมันทำงาน
ไม่สามัคคีกัน แล้วไม่ใช่เฉพาะ hrv ครับ เป็นทุกรุ่น ขนาด accord ก็เป็น

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 09:47:38 »
รออีกเดือน ผมจะเอา HRV ไปใส่ Tein endura pro ที่ใช้ร่วมกับ spring เดิมได้ และไม่โหลด แล้วเดี๋ยวจะมารีวิวให้ฟังครับ ว่าช่วงล่างจะดีกว่าเดิมมากแค่ไหน

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 10:00:26 »
1. เอาตัว RS เพราะ PANORAMIC คุ้มค่าไหมครับ
   **แล้วแต่ชอบเลย อย่างที่บางท่านว่า เอามาทำเองไม่ใด้

2. ช่วงล่างมันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ (ใช้ใน กทม.เป็นหลัก-ยังไม่เคยลองขับนะครับ) แต่คงไม่แย่ไปกว่า ECO CAR ที่ใช้อยู่มั่ง
   **รถ honda มันมีนิสัยอยู่อย่าง เสียวแต่หนึบ คือไม่หลุดอะ ผมใช้มา 2 คัน civic crv และเคยขับรุ่นอื่นๆ มันแบบนั้นจริงๆ
       ยี่ห้อที่ดีกว่าก็มี แต่ส่วนประกอบอื่นหละ

3. เห็นว่าในปี 2019 จะมี Model Change จริงเท็จประการใดครับ จะรอดีไหมครับ
   **เดาว่าอย่างเร็วคง เมษา 2020 งาน motor show

เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:04:34 »
1. มีก็สวยนะ  แต่ไม่มีก็ได้

2. ถ้าช่วงล่างยังคงเดิมเหมือนตอนแรกเปิดตัว ผมไม่เอาครับ เพราะ 90-100 ก็รู้สึกร่อน ๆไม่ปลอดภัยแล้ว

3. ผมว่าไทยเพิ่ง mc ไป น่าจะปี 2020 นะครับถึงจะ model change  8)

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:05:47 »
คุณไปลองขับดู คุณก็รู้ทันทีครับ ว่าเอาคันไหน

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ