ผู้เขียน หัวข้อ: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ  (อ่าน 8785 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:31:03 »
คือตอนนี้ ใช้ ECO CAR ยี่ห้อหนึ่งอยู่นะครับ ปีใหม่ก็ตั้งใจจะเปลี่ยนรถใหม่

ซึ่งผมก็เล็ง CHR 1.8 MID ไว้ ดูมาตั้งแต่ต้นปี

แต่ปรากฏว่า แฟนผมเกลียด CHR มาก(ไม่ชอบรูปทรง)

และถ้าจะเอารถแบบนี้ต้อง HRV เท่านั้น จึงขอสอบถามดังนี้ครับ

1. เอาตัว RS เพราะ PANORAMIC คุ้มค่าไหมครับ

2. ช่วงล่างมันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ (ใช้ใน กทม.เป็นหลัก-ยังไม่เคยลองขับนะครับ) แต่คงไม่แย่ไปกว่า ECO CAR ที่ใช้อยู่มั่ง

3. เห็นว่าในปี 2019 จะมี Model Change จริงเท็จประการใดครับ จะรอดีไหมครับ

เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:33:38 »
1. Panoramic ร้อนครับ
2. มันไม่ถึงกับดี แต่ถ้าไม่ได้ขับแบบจะไปแข่ง มันก็พอใช้งานครับ วิ่ง 100-120 สบายๆ
3. ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: CHR 1.8 MID กับ HRV RS ขอสอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 13:48:55 »
หลังคาแก้วถ้าติดฟิล์มดี ปิดที่บัง ก็ช่วยได้เยอะแต่ก็แอบรู้สึกได้เล็กๆถ้าแดดแรงจริงๆ
ตัวใหม่น่าจะอีก1.5-2ปี เพราเมืองนอกไมเนอร์ไปนานแล้วที่ไทยพึ่งมา

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:04:33 »
1.มองว่าคุ้มก็คุ้มครับ เพราะทำให้รถดูสวยขึ้น หรูขึ้น
2.ไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ได้ดีครับ  แต่ถ้าย้ายมาจาก Eco car ดีกว่าแน่นอนครับ
3.

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:05:07 »
1.ถ้าชอบก็ถือว่าคุ้ม เพราะมันเอามาทำเองไม่ได้
2. ขึ้นอยู่กับว่าเทียบกับอะไร แต่ถ้าเดิมๆไม่ชอบก็พอจะแก้ไขupgprade ได้  แต่มีผลกับประกันคุณภาพจากโรงงาน
3. ไม่น่าจริง เพราะเพิ่ง minor changeไป  แต่ถ้าถึงปี 19อาจมีปรับสเปคตามธรรมเนียม เดี๋ยวนี่เห็นปรับกันทุกปี

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:23:41 »
1. ผมว่าอันนี้ความชอบส่วนตัวครับ แต่ถ้าเป้นเรื่องความร้อน
    ส่วนตัวผมใช้ Prius (sunroof ธรรมดา) กับ W205 (panoramic roof) ติด 3M Cryslalline 40 ทั้งคู่ไม่ร้อนครับ
2. ช่วงล่าง ไม่แย่ครับ ผมว่าดีกว่า Ecocar (เคยขับ March กับ Almera) แต่ส่วนตัวผมก้ไม่ค่อยชอบช่วงล่างมันเท่าไหร่
3. 2019 ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ผมว่าอย่างเร็วก็น่าจะ 2020

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:28:17 »
1.หลังคากระจก ชอบก็ซื้อครับ อย่าคิดมาก
2.ผมว่าไม่แน่นะ ขาซิ่งที่โรงงานหลายคนก็ใช้ไม่มีใครบ่น
3.ไม่น่า Model Change
เพราะที่Model Changeจริงๆคือ City+Jazz จะเปลี่ยนต้นปี 2019 มั้งถ้าจำไม่ผิด

แนะนำสีแดงครับสวยเด่นดี เห็นแต่ไกลก็รู้เลยว่ารุ่นใหม่แน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:29:46 »
1. คุ้มครับ
2. ผมว่ามันดีในระดับของมัน แค่ไม่ดีกว่าคู่แข่ง และผมว่ามันดีกว่า Ecocar ทุกรุ่น
3. 2019 น่าจะไม่โมเดล เชนจ์
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:41:14 »
จขกท ปัญหาในตำนาน ผญนี่รัก hr-v แทบทุกคน ตั้งแต่อายุ18-70 เลย5555 ผมก้มีปัญหานี้ที่บ้านแต่ แฟนกับแม่ได้แต่พูดว่าชอบ สวย ไม่มีเหตุผลมากพอเสร็จผมก้ได้มาคันนึงในบ้าน chr hv midล่ะครับ จริงๆส่วนตัวผมหน้า hr-v สวยตลอดนะ ภายในก้ไม่แพ้chr แน่นอนจะสวยกว่าด้วยแต่ท้ายผมว่ามันรถปี 2015 อะครับ chr มันดูทันสมัยกว่า3-4 ปี

1. ชอบหรอครับ ถ้าชอบก้ต้องยอมแต่ราคานี้ผมเอา FK & civic RS จะดูคุ้มค่ากว่าหน่อย ตัว EL ถือว่าพอครับแต่ผมเห็นrs ขายดีนะ

2. ดีกว่า eco car เยอะครับไม่ต้องเทียบกันหรอกครับ ผมเคยขับมา hrv elก่อนmc, Cx-3 2.0 ก่อนmc, Chr hv จริงอยู่ครับว่าถ้าขับเดิมๆเลย Hrv จะมีความมั่นใจน้อยกว่าคู่แข่งอยู่หน่อยแต่ถ้าได้เปลี่ยนยางดีๆเข้าไปผมเคยเอาเข้าโค้งแรงๆมาทั้ง3 ไม่แพ้กันเลยครับช่วงล่างสไตล์honda ของจะกระเด้งกระดอนเยอะหน่อยแต่มันอยู่นะครับขับกันเร็วใส่โค้งแรงๆไม่ต่างกันครับแค่ถ้าขับตรงๆนิ่งก้จะไม่เท่า Cx3 & chr ครับ พวงมาลัยผมกลับชอบความไวทดไม่เยอะของhrv มากกว่า chr ด้วยของ chr นนดีแต่ทดเยอะไปครับ

3. ไม่จริงครับไม่มีแน่นอน มั่ว100% hrv ใหม่ 2021นู่นล่ะมั้ง ผมให้ฟลุคๆ ปลายปี 2020 แต่ผมว่ายาก

ปัญหาในตำนานครับ 2 รุ่นนี้ 5555 ถ้า จขกท จัด chr ก้เตรียมฟังบ่นไปหลายปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 14:46:43 โดย AkE »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 14:56:16 »
1. คุ้มครับ
2. ช่วงล่างดีกว่า Eco car แน่ แต่ถ้าคุณเมารถง่าย แล้วเจอถนนที่ไม่เรียบเป็นคลื่น จะรู้สึกเมารถครับ (ผมลองขับเอง เมาเอง)
3. ตัว MC เพิ่งออก ดังนั้น Model ใหม่ มาบ้านเราน่าจะปี 2020 ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:08:04 »
แนะนำให้ทดลองขับ หรือไปเช่าขับดูครับ ลองเช่า 1-2 วัน จะรู้ว่าเราชอบแบบไหนมากกว่ากัน
เพราะการทดลองขับสั้นๆ ไม่ค่อยได้อะไร บางที่อาจตัดสินใจผิดก็ได้

เมื่อก่อนบ้านผมสาวก honda เลย แต่เดี๋ยวนี้ ไม่แล้ว เพราะ honda ตอนนี้วัสดุ คุณภาพแย่ลง ออกแบบรถสวยอย่างเดียว
toyota chr mid ขับสนุก แต่ตัวนี้ออฟชั่นน้อยไปสำหรับผม ถ้าได้ option เต็มแบบตัว top hybrid จะดีมากครับ
          chr hybrid top ได้ option เยอะ แต่รถขับไม่สนุก เพราะเครื่องมันอืดดดดดดด มากกกก

แต่ถ้าให้ผมเลือกซื้อสองรุ่นนี้ ผมชอบ chr มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:08:39 »
1. Panoramic ร้อนครับ
2. มันไม่ถึงกับดี แต่ถ้าไม่ได้ขับแบบจะไปแข่ง มันก็พอใช้งานครับ วิ่ง 100-120 สบายๆ
3. ไม่ทราบครับ

ผมเป็นเจ้าของ hrv el ตัว  top ตัวที่แล้ว มี panaromic sunroof  บอกได้คำเดียวว่า ถ้าข้อมูลไม่พอ เป็นผมจะไม่ตอบ ซันรูฟสามารถปิดม่านได้ ไม่ใช่กระจกเปลือยๆ และม่านหนากว่า MG ZS ระดับนึงเลย บอกได้คำเดียวว่าไม่ได้ร้อนอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:21:29 »
1. ถ้างบถึงก็จัดครับ
แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ รุ่น EL ก็พอ เพราะออปชั่นพอกัน

2. ขึ้นอยู่กับคนขับ บางคนบอกแย่ แต่บางคนบอกเพียงพอ
อย่างน้องที่ทำงานใช้อยู่โฉมแรกตัว 1.8S ก็ขับไปกลับสุรินทร์ตลอด ไม่เห็นจะบ่นอะไร

3. คงไม่น่าครับ แต่ก็ไม่แน่ อาจเห็น Spyshot รุ่นใหม่ออกมา
แต่กว่าจะขายจริงคงปลาย 2020 หรือต้น 2121 ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:29:23 »
1. ข้อดี สวย เปิดรับลมเวลาอากาศดีๆได้ ทำให้บรรยากาศในห้องโดยสารดีขึ้น และรู้สึกโปร่งขึ้นได้
    ข้อเสีย ระวังเรื่องยางครับ ถ้าเสื่อมอาจมีน้ำเข้า และร้อนกว่าหลังคาทั่วไป ทำให้แอร์ทำงานหนักขึ้น

2. คิดดีกว่าคันปัจจุบันที่คุณใช้อยู่ครับ หาเวลาไปทดลองขับดูครับ เลือกศูนย์ใกล้บ้านที่สามารถวิ่งเส้นทางที่คุณขับประจำเพื่อเทียบกับคันเดิมดู บางคนคันเดิมช่วงล่างดีกว่าเยอะก็รับไม่ได้ครับ

3. คิดว่าเท็จครับ เพิ่งไมเนอร์ไปหมาดๆครับ ปีหน้าก็คงแค่ปรับเล็กน้อยระดับ Model Year
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 16:38:04 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 18:44:25 »
ผมได้เป็นเจ้าของ hrv el ตัว  top ตัวที่แล้ว มี panaromic sunroof อยู่ 13 เดือนเต็ม
บอกได้คำเดียวว่าดีทุกอย่าง ยกเว้น ช่วงล่างที่เมาและย้วยมาก แก้ด้วยเปลี่ยนยางสปอร์ตไปชุดนึง ดีขึ้นหน่อย(หน่อยเดียวจริงๆ)
และคันของผม มีปัญหาพาร์ทช่วงล่าง
มีเสียงดัง กุกๆ แจ๊กๆ ตลอดเวลา เป็นๆหายๆ ช่วงที่ที่ใช้ เข้าศูนย์แก้ทุกเดือน จนรู้สึกว่าเสียเวลากับการซ่อม มากกว่าใช้
ศูนย์เค้าก็แก้ให้นะครับ แต่เราไม่ไหวอ่ะ ไม่จบ

สุดท้ายเราจบเองครับ ต้องขายทิ้ง
เสียดาย และจำยอมขายไปครับ

ออนไลน์ Magl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 19:05:15 »
ผมใช้ hrv ก่อน mc ไม่รู้ตัว mc ปรับปรุงอะไรบ้าง แต่งานประกอบจุกจิกเอาการแก้หลายรอบแล้ว ช่วงล่างถ้าขับเก๋งมาก่อน ต้องลองขับทางยาวๆดูครับ มันออกจะย้วยๆ เด้งๆ ผมงงอยู่ว่ามันแข๋งไปหรือนิ่มไปกันแน่ ต่างจาก chr ฟ้ากับเหว ขานั้นนุ่มกระชับกว่ามาก แต่แลกมาด้วยพื้นที่ใช้สอยครับ รอเปลี่ยนโช๊คอยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน รถที่ออกแบบมาดีคงไม่ต้องเปลี่ยนโช๊คหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 20:45:05 »
อธิบายให้เค้าเข้าใจ ถ้าไม่เข้าใจก็ตามเมีย หรืออย่าซื้อรถประเภทนี้

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 21:34:32 »
ขอบคุณ ทุกความเห็นเลยครับ ขั้นแรกคงต้องไปลองขับดูก่อนซินะครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 21:54:15 »
ผมใช้ hrv ก่อน mc ไม่รู้ตัว mc ปรับปรุงอะไรบ้าง แต่งานประกอบจุกจิกเอาการแก้หลายรอบแล้ว ช่วงล่างถ้าขับเก๋งมาก่อน ต้องลองขับทางยาวๆดูครับ มันออกจะย้วยๆ เด้งๆ ผมงงอยู่ว่ามันแข๋งไปหรือนิ่มไปกันแน่ ต่างจาก chr ฟ้ากับเหว ขานั้นนุ่มกระชับกว่ามาก แต่แลกมาด้วยพื้นที่ใช้สอยครับ รอเปลี่ยนโช๊คอยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน รถที่ออกแบบมาดีคงไม่ต้องเปลี่ยนโช๊คหรอกมั้งครับ

ช่วงล่างฮอนด้านี่ผมงงทุกที วิ่งช้าแข็ง โดดคอสะพานก็เหมือนมันยัน มันดีดๆ ขับเร็วก็ไม่นิ่งอีก
เวลาใครถามปรับปรุงยังไง นี่ไปไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ little29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 21:57:14 »
ผมเหมือนเจ้าของกระทู้เป๊ะเลยครับอีโคคาร์มาก่อน และรอ chr มานานมาก ตอนเห็นตัวจริงแอบผิดหวังเมื่อยังไม่ได้ขับ และได้ขับฮอนด้า hrv top ก่อน MC เอาตามความรู้สึกเลยนะครับ
Hrv โล่ง โปร่ง สบาย อัตราเร่งเหยียบปุ๊บพุ่งเลยกว่า แต่ช่วงล่างมันไม่แน่น ไม่เฟิร์ม เข้าโค้งแล้วมันโครง เวลาขึ้นลงสะพานนี้รู้สึกเลยว่าข้างหลังมันกระเด้ง เหมือนรถมันเซ็ตมาแบบไม่เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน คนขับด้านหน้ากับตอนหลัง
Chr แคบกว่า มุมอับด้านหลังซ้ายเยอะมาก วัสดุด้านหลังไม่มีบุนุ่มเลย แต่ช่วงล่างนิ่งแน่นนุ่ม เข้าโค้งไม่ต้องแตะเบรกเลย ยอมรับกว่านิ่งจริงๆ  กับรถครอสโอเวอร์ แต่ option ผมว่าแพ้ hrv mc
สุดท้ายผมเลือก chr 1.8 mid เพราะการขับขี่ ช่วงล่าง และความนิ่งจริง ถ้าจะซื้อรถคันต่อไปผมยึดช่วงล่าง chr เป็นเกณฑ์ตัดสิน เพราะไม่อยากขับรถช่วงล่างไม่ดีอีกแล้ว  ขอบคุณพี่จิมมี่ด้วยครับที่ทำให้ผมมั่นใจมากขึ้น

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:35:19 »
ช่วงล่าง hrv ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ คือมันไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้น แต่คู่แข่งช่วงล่างดีกว่ามันแค่นั้นเอง ผมเคยนั่งของเพื่อนไปกลับขอนแก่น-กทม.ผมรู้สึกเฉยๆบางช่วงขับ120-130ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไร คือฟีลมันยังดีกว่าพวกกระบะอยู่ครับ
ที่เคยนั่งรถแล้วช่วงล่างแย่คือ mirage ไม่ไหวจริงๆ เหมือนมันน้ำหนักเบรแล้วโช้คนิ่มไป

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:37:38 »
สำหรับ hrv นะ
1.ถ้าอยากได้ก็จัดเลยครับ อย่างสมช.บางท่านบอก มันไม่ได้เป็นของที่จะทำเองได้ พลาดแล้วพลาดเลย เว้นแต่ใช้เกิน 7 ปี แล้วค่อยหาของมือ 2 มาใส่

ตรงนี้เอง สมัยวัยรุ่น ผมเห็นเพื่อนๆ เอาซันรูฟของพรีลูดมาใส่ civic 3dr. อย่างเท่ห์ แต่ต่างคนก็ต่างรอให้รถเก่าก่อน มีแค่คนเดียวที่ใจร้อน เจาะมันตั้งอแต่ 3 ปีแรก

2.เป็นเรื่องที่แก้ไม่ยากครับ เสียเงินก็ไม่เยอะ สองหมื่นนิดๆ

อย่างฟรีดที่ผมใช้อยู่ ได้โช้คดีๆ 4 ต้น ขับแบบลืมไปเลยว่ากำลังขับรถทรงกล่องอยู่ และที่สำคัญนะ มันยังดีกว่าโช้คเดิมๆราคา 2 ล้าน(คันที่อยู่ในรูปนั่นน่ะ)​แถม 0 ที่ผมใช้บริการก็ไม่ตีรถผมหมดประกันด้วยนะครับ ^^

ตอนนี้ผมก็เล็ง 2 ตัวนี้อยู่ แต่ใจไปหา panoramic พอตัวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 22:41:10 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:51:23 »
ไปลองขับแล้วตัดสินใจดู

เรื่องความมั่นใจในการขับขี่ ผมเทคะแนนให้ CHR เต็มที่ เพราะส่วนตัวใช้ Camry 08 (ACV40) แล้วยังรู้สึกอึ้งว่า CHR ขับดีกว่า Camry  ส่วน HRV มันรู้สึกเฉยๆ การขับขี่แย่กว่า Camry แต่ก็ดีกว่า Jazz 09 (GE) ที่ผมใช้ประจำอยู่เยอะ ถ้าคุณอัพเกรดจากอีโค่คาร์มาก่อน เรื่องช่วงล่างของ HRV จะไม่ใช่ปัญหาเลย

เพิ่มเติมให้นิดนึงว่า CHR มีคานรับแรงกระแทกด้านหลัง แต่ HRV ไม่มี ถ้า HRV โดนชนท้ายระดับเบาถึงปานกลาง อาจต้องปวดหัวกับการซ่อมตัวถังที่ยุบเยอะ แต่ถ้า CHR อาจแค่กันชนบุบหน่อยๆ ไม่ลามถึงตัวถังมากนัก (พูดจากประสบการณ์ที่ทั้ง Camry และ Jazz เคยโดนจิ้มท้าย)

ข้อเสียอื่นของ HRV ก็คง Defect จุกจิกเรื่อยเปื่อยตามสไตล์ฮอนด้า ส่วน CHR ก็เสาซีใหญ่บ้านบึ้ม ถอยจอดลำบากถ้าไม่มีกล้องมองหลังกับเซนเซอร์ถอยหลังช่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 23:02:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 06:50:16 »
หลังจากลองใช้แล้ว ถ้าไม่พอใจช่วงล่าง ค่อยเอาไปปรับแก้ก็ได้ครับ ลองดูตามคลับ เป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 08:18:53 »
ผมไปลองขับทั้งคู่อย่างละหลายรอบละ HRVไม่ได้แย่เลยนะครับ โค้งไหนที่CHRเอาอยู่เจ้านี่ก็อยู่ เพียงแต่ช่วงล่างดันด้อยกว่าคนอื่นในระดับเดียวกัน
ตามสไตล์ฮอนด้าเก็บเสียงไม่ดีอยู่แล้ว โดยเฉพาะเสียงจากช่วงล่าง ตกหลุมทีนึกว่าช่วงล่างจะหลุด เสียงดังมาก
ซื้อรถคันนึงอยู่กับเราหลายปี เอาที่เราชอบดีกว่าจะได้ไม่ต้องมาเสียใจทีหลังเวลาขับสวน ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ WISHSKY

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 08:57:56 »
ก่อนหน้านี้ผมก็เลือกใน2ตัวเลือกนี้เหมือนกัน พอดีไปงานmotor expoปลายปีที่แล้วกับลูกสาว พาไปลองนั่งเบาะหลังทั้งคู่ ทั้งผมและลูกสาวบอกเหมือนกันเบาะหลังchrนั่งสบายกว่ารองรับดีกว่า พอกลับบ้านมาโหวตระหว่างคู่นี้4คน ผลคือเสมอ2:2 ผมกับแฟนนั่งหน้าโหวตchr ลูกสาว2คนโหวต hrv

ทีนี้เลยต้องไปทดลองขับพาคนนั่งไปด้วย จากที่ติว่ากระจกบานเล็กมองวิวไม่เห็นทั้งที่จริงขึ้นรถก็มองแต่มือถือ แต่ไปลองขับแล้วเค้าชอบตรงความนุ่ม บอกนั่งสบายและกลายเป็นดีมีที่บังแดดด้านข้าง เลยได้chrกลับมาครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 19:54:12 »
ผมลองขับ hr-v  กับ ch-r  เทียบช่วงล่างกับต่างกันลิบลับ
แต่มันก้มีข้อเสียคือ  มุมอับสายตาเยอะ  มันจะทึบๆหน่อยไม่ค่อยโปร่ง คนเมารถอาจจะไม่ค่อยชอบเพราะกระจกมันสูง ถามว่าความแคบมันแคบไหม คือมันไม่แคบแต่เพราะมันทึบเลยทำให้ดูแคบครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 21:00:54 »
ใช้ CHR แต่จะบอกว่า ช่วงล่าง HRV ก็ไม่ได้ห่วยบรมจนคบไม่ได้นะครับ ที่ผมไปขับมาแล้วไม่ชอบคือ มันเด้งเหมือน Jazz รุ่นปัจจุบันของน้องสาวเป๊ะ ซึ่งเป็นอาการที่แฟนผมที่จะต้องโดยสารเบาะหลังกับลูกเกลียดมาก นี่ขนาดแค่ลองวนในอาคารจอดรถสต๊อกของโชว์รูมนะครับไมไ่ด้ออกถนนจริง แฟนผมก็เลยไม่เอาเลย พอมาลอง CHR คือมันทำได้ดีใกล้เคียงกับรถช่วงล่างดีๆแบบมาสด้า มันก็เลยทำให้รู้สึกว่านั่งสบายกว่าครับ (ของผมเน้นการนั่งโดยสารให้สบาย หลับได้ เพราะใช้เดินทางไกลประจำ) แต่ถ้าคุณขยับจาก Eco car ขึ้นมายังไงซะทั้ง CHR / HRV น่าจะทำให้รู้สึกดีได้ทั้งคู่นะครับ

แต่กับ HRV ผมว่าตัวใหม่สวยนะ ดูน่าใช้ขึ้น ถ้ารับกับช่วงล่างมันได้ ก็ลองไปทดลองขับดูก่อนครับ แรงกว่า CHR เบนซินด้วย อาจจะซื้อแล้วค่อยดูว่าทนช่วงล่างมันได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนโช้คครับ ยังไงก็ลองเทียบออพชั่นเรื่องความปลอดภัยเพิ่มเติมอีกอย่าง ผมไมไ่ด้ตามอ่านดูว่า HRV MC แล้วให้มาดีกว่าเดิมหรือยัง แต่ตอนนั้นผมจิ้ม CHR ด้วยเรื่องระบบความปลอดภัยที่ดีกว่า HRV ด้วยครับ ภายในที่ดูอึดอัดดูแคบๆ พอมานั่งจริงแฟนบอกพอชินแล้วไม่ได้รู้สึกอะไร แถมไม่ต้องทนเรื่องแดดร้อนๆด้วยเพราะแผงประตูบังตัวมิดเลย (ให้นมลูกในรถเดี๋ยวนี้ไม่คลุมผ้าละครับ มอไซจอดข้างๆยังมองไม่เห็นเลย 5555)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 21:21:31 »
อ่านวนไป 10 รอบ เลือกยากจริงครับ คู่นี้

พรุ่งนี้ว่าจะไปลอง hrv ดูก่อน

Chr ก็คงต้องลากแฟนไปลองให้ได้

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 22:07:02 »
ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้อง SUV ผมว่า Civic ช่วงล่างใกล้เคียง CHR นะครับจากที่ขับมา ผิดวิสัยฮอนด้าที่จะกระเด้งกระดอน อยากประหยัดงบก็ 1.8EL อยากขนของก็เลือก Hatchback