ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหมครับ สมัยก่อนซื้อรถ ราคาจะยังไม่รวมแอร์  (อ่าน 4437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
จริงไหมครับ สมัยก่อนซื้อรถ ราคาจะยังไม่รวมแอร์   
ทุกยี่ห้อเลยไหมครับ แล้วมีคนที่ซื้อแบบไม่มีแอร์มาขับด้วยไหมครับ
ตอนเด็กๆเคยเห็น รถที่ลงขายหนังสือขายรถ จะมีคำว่า อวทม.แปลว่าอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2021, 20:30:27 โดย Punpun »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมคุ้นๆว่าหลายยี่ห้อเลยนะที่ราคาไม่รวมแอร์ แต่ที่ยังมีแบบนี้มาถึงยุคหลังๆ พึ่งรวมไปไม่นานรู้สึกจะ ISUZU

ส่วนมีคนเอาแบบไม่มีแอร์เลยมั้ย ยุคก่อนๆคุ้นๆว่ามีนะ แต่หลังปี2000 มาไม่ค่อยเห็น แต่ที่ต่างประเทศบางที่

ยังมีนะผมเคยได้ยินที่ไม่เอาแอร์

ส่วน อวทม 55555 แอร์ วิทยุ เทป max ครับ แหม่ยุคนี้อย่าว่าแต่เทปครับ รถที่ใส่cd ได้ยังเหลือน้อยแล้ว

บ้านผมมีchr คันเดียวที่ยังใส่cd ได้ คิดกลับไปก้ขำครับ หลายปีก่อน cd ยังดูทันสมัยมากอยู่เลย รถรุ่นไม่

Top นี่เล่นได้แต่tape คันไหนใส่ cd ได้นี่เท่แท้ 5555

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
จริงไหมครับ สมัยก่อนซื้อรถ ราคาจะยังไม่รวมแอร์   
ทุกยี่ห้อเลยไหมครับ แล้วมีคนที่ซื้อแบบไม่มีแอร์มาขับด้วยไหมครับ
ตอนเด็กๆเคยเห็น รถที่ลงขายหนังสือขายรถ จะมีคำว่า อวทม.แปลว่าอะไรครับ

จริงครับ แอร์สมัยนั้นเป็นอุปกรณ์เสริม
อวทม. = แอร์ วิทยุ เทป แม็ก ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2021, 22:25:25 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ XyteBlaster

สมัยผมประถมนู่นแหละครับ ที่บ้านออกกระบะแคป เสียค่าแอร์เพิ่มหลักหมื่น ยิ่งยี่ห้อ อีซซ .. ยังลากราคาไม่แถมแอร์มาอีกตั้งหลายปี ตอนที่เจ้าอื่นเค้ารวมมาหมดแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
เคยอ่านพันทิปเจอว่า ดิลเลอร์ตจว.บางที่เล่นแง่ ลูกค้าสั่งแอร์เพิ่มแต่ไม่เอาแอร์โรงงานมาใส่ให้ไปเอาแอร์อัฟเตอร์มาร์เก็ตที่ไหนก็ไม่รู้มาติดให้

แต่เห็นกระทู้ก็นึกถึงโฆษณาตัวนี้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2021, 21:07:45 โดย ชาไทยไข่มุกแก้วนึงคับ »

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
เคยอ่านพันทิปเจอว่า ดิลเลอร์ตจว.บางที่เล่นแง่ ลูกค้าสั่งแอร์เพิ่มแต่ไม่เอาแอร์โรงงานมาใส่ให้ไปเอาแอร์อัฟเตอร์มาร์เก็ตที่ไหนก็ไม่รู้มาติดให้

แต่เห็นกระทูกก็นึกถึงโฆษณาตัวนี้เลย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ recycleman

สมัยอยู่ประถมลุงถอยมิตซูไซโคลนตอนเดียวป้ายแดงมาแบบไม่มีแอร์ครับ

ใช้มาสักพักแกคงร้อนทนไม่ไหวมาติดแอร์เอาข้างนอกเอา

ปัจจุบันนี้ก็ยังมีหลายประเทศครับที่ขายรถแบบไม่มีแอร์มาจากโรงงาน เช่นอินเดียและอินโดฯ

ส่วนใหญ่จะเป็นรถเน้นใช้งานทำมาหากินใช้สมบุกสมบัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จำได้ว่าเกิดมาก็เจอว่าเหลือแค่ Isuzu เจ้าเดียวแล้วที่ราคาไม่รวมแอร์

ไม่รวมยัน D-Max ตัวแรก 2002 เลยนะ จำได้เลยใบราคาเขียนแยกราคาแอร์ออกมาอีก

แต่ อวทม นี่ทันตามหนังสือรถมือ 2 อยู่
ตอนนั้นจำได้ว่าเปิดหาในหนังสือ คันไหนที่เขียน อวทม นี่ถึงกับเอาแว่นขยายส่องแผนที่ของญาติมาดูว่ามันเป็นล้อแม็กซ์จริงรึเปล่า 5555555555
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนเด็กๆเคยนั่งบั๊ดดี้ไปเรียน ไม่มีแอร์ ไม่มีวิทยุครับ

แต่พอที่บ้านมีตังค์ขึ้นมานิดนึง ก็เอาไปติดแอร์ after market แล้ววิทยุก็ตามมาตอนที่พ่อเอาของ toyota ไปเปลี่ยนเป็นโซนี่

แต่ผมเคยไปดูรถมือสองกับพ่อ สภาพโคโรล่าที่ไม่มี แอร์กับวิทยุเคยเห็นอยู่นะ

ออฟไลน์ off_033

อวทม =แอร์ วิทยุ เทป แม๊ก หลังๆมี ก = กระจกไฟฟ้า

เมื่อก่อนซื้อรถไม่มีแอร์ใครจะเอาต้องซื้อเพิ่ม ถ้าจำไม่ผิด 3หมื่นได้มั้งครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เหมือนจะเคยได้ยินมาว่า ม้นเป็นเรื่องของการคิดภาษีสรรพสามิตรถยนต์ในสมัยนั้น

ถ้าคิดว่าแอร์มันติดมากับรถ มันจะถูกรวมเป็นราคาก่อนคิดภาษีสรรพสามิต
แต่ถ้าคิดว่ารถที่ออกจากโรงงานยังไม่มีแอร์ (ซึ่งถูกกว่า) ก็จะกลายเป็นฐานการคิดภาษีที่ถูกกว่า

แล้วค่าแอร์ก็จะเป็นการแยกจ่ายให้กับบริษัทแอร์ไป ไม่ได้เข้าบริษัทรถยนต์ครับ

ไม่แน่ใจว่าถูกต้องรึเปล่านะครับ แต่ที่เคยได้ยินมาอย่างนี้

ออฟไลน์ Sakutaro

:) จริงครับ เคยตามพ่อไปซื้อ TFR สมัยนั้นราคาเงินสด 3.8 แสนมั้ง
แต่จ่ายค่าแอร์แยกไปเกือบๆ4 หมื่น  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Auto

ISUZU  มังกรแทบทุกรุ่นไม่รวมแอร์    TOYOTA TIGER  ไม่รวมแอร์ เคยไปถามเซล   เซลหัวเราะเยา  ราคารถเขาบอกแค่รถ ยังไม่รวมเครื่องปรับอากาศอีก 31,000  บาท      แทนที่จะบอกราคาเต็มมาให้จบ เพราะยังไงราคา รถ + ราคาเครื่องปรับอากาศ อยู่แล้ว   ถอดออกก็ไม่ได้

ออฟไลน์ REX

สมัยปี 90 กระบะ ยังมีการตั้งราคาขายแยก มีแอร์กะไม่มีแอร์
แถม toyota hilux ยังมีแยกขาย ช่วงสั้น กะ ช่วงยาว อีกต่างหาก

ออฟไลน์ Chitta_P

สมัยปี 90 กระบะ ยังมีการตั้งราคาขายแยก มีแอร์กะไม่มีแอร์
แถม toyota hilux ยังมีแยกขาย ช่วงสั้น กะ ช่วงยาว อีกต่างหาก

จำได้เลยครับ กระบะ 4 ขอ กับ 5 ขอ
ที่บ้านเคยใช้ Hilux Hero 5 ขอครับผม
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าใครทันยุค Taxi ที่เป็น TOYOTA KE70

เจ้าพวกนั้น ส่วนมาก จะเจอแอร์แขวน ซึ่งติดตั้งเองภายหลังทั้งนั้นน่ะครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

สมัยที่บ้านซื้อ Mitsubishi Lancer ChampII

ต้องติดแอร์เพิ่มยี่ห้อ KIKI เป็นแอร์ที่ตลอดเวลาการใช้รถไม่รู้สึกถึงความเย็นเลย  ;D

ออฟไลน์ the kit

555

อ่านคำถาม แล้วมาฟังคำตอบที่หลายท่านตอบ
เลยคิดว่า "จะตอบดี ไม่ตอบดี"

ตอบนี่คือ รู้อายุเลยนะ บางคนบอกว่าเคยไปออกรถกับพ่อ!! ตอนที่ขายแอร์แยก

ยืนยันเลย ว่ายิ่งกว่าจริง
สมัยนั้น คือเมื่อประมาณ 20 ปลาย 30 กว่าปีขึ้นไป

สำหรับรถกระบะ
แอร์ขายแยก กันชนหลังขายแยก พวงมาลัยเพาเวอร์ขายแยก
เครื่องเสียงไม่มี กระจกไฟฟ้าไม่มี แม้ว่าเป็นในรุ่นท็อปก็ตาม!!!

"Unbelievable!!!"

ดังนั้นในสมัยนั้น เวลารถมือสองลงขาย จึงมีคำว่า อวทม.
และอาจจะมีมากกว่านั้นอีกนิดคือ อวทมพ.

พอได้ฟังหลายคนถามมานี่..
_นี่รุ่นไหนวะเนี่ย...

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ PaPaMan

ตอนเป็นเด็กรถคันแรกของที่บ้าน Datsun 160J ซื้อมือสองมา แอร์เป็นแบบแขวนใต้คอนโซลเป็นกล่องยาวๆ มีปุ่มหมุนอยูสองปุ่ม ปุ่มนึงปรับความแรงพัดลม อีกปุ่มไว้เร่งน้ำยาแอร์ แสดงว่าเป็นแอร์ที่มาติดทีหลังครับ

คันต่อมา Nissan Skyline ซื้อป้ายแดงปี1975 เครื่อง 6สูบเรียง 2000cc ขับหลัง คันนี้มีช่องแอร์ออกมาที่คอนโซลแล้ว เป็นแอร์จากโรงงาน รุ่นนี้ขายไม่ดี แผงแดชบอร์ดจะยาวๆล้นมาถึงฝั่งคนนั่ง นับว่าเป็นแผงแดชบอร์ดที่ออกแนวอวกาศมากในยุคนั้น และเนื่องจากรถขายไม่ดีทำให้มีอะไหล่แผงแดชบอร์ดแบบนี้ในตลาดค้างสต็อคมาก ก็เลยเห็นเขาเอามาติดตั้งในรถตุ๊กๆกันเยอะในสมัยโน้น น่าจะเพราะความยาวของมันด้วยมั้งพอติดตั้งในรถตุ๊กๆแล้วเลยดูเข้ากันพอดี พอเห็นแล้วนึกถึงรถที่บ้านเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
นึกถึงคำขายสมัยก่อนจะมีคำย่อว่า

อวทม. = แอร์ วิทยุเทป แม็ก   ;D

ออฟไลน์ apinui

มาช่วยเล่าความหลังครับ ...

ตอนนั้นพ่อผมซื้อรถคันแรกของบ้านเป็น mazda familia ตอนไปซื้อก็นั่งฟังเค้าขายแหละ จำได้แค่ว่า ทุกอย่างต้องซื้อหมดครับ ไม่มีแถม ...

แอร์ กันชนหลัง ผ้ายาง พรมปูคอลโซลหน้า(ตอนนั้นนิยมใส่กัน) ฟิมล์ พวกนี้เสียเงินซื้อหมดครับ ไม่มีแถม ... ที่แถมมีพวงกุญแจให้อย่างเดียว ...

พอมานึกถึงสมัยนี้ มีแต่แถมไม่มีซื้อเลย ... เซลขายรถสมัยนั้นขายรถคันนึงคงรวยไปเลยอะ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
แอร์ Auto จะกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานหรือราคารวมแอร์ไปเรียบร้อยในยุค 1990s ครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านเคยใช้โตโยต้า คราวรุ่นเก่าๆ เลย เบาะหน้ายาวตลอด แอร์แขวน 
เคยซื้อ ISUZU TFR 90hp ไม่มีแอร์ ตอนนั้นถ้าซื้อศูนย์จะรอรถนานจนต้องมาซื้อร้านข้างนอก
ที่เคาซื้อรถใหม่มาจอดขาย เห็นรถตัวจริง ขายได้เลย ตอนยุคปี 93-94 มีร้านขายรถใหม่เยอะนะ
บางรุ่นไม่มีพวงมาลัยพาเวอร์ ต้องมาติดเองร้านข้างนอกด้วยครับ สาวพวงมาลัยกันไปสมัยนั้น

ออฟไลน์ alpha14

จริงแท้แน่นอน สมัยนั้นแอร์ยังเป็นสิ่งฟุ่มเฟีอยในรถยนต์ โดยเฉพาะปิ๊กอัพ รวมถึงถ้าไม่เอาวิทยุเทปด้วยราคาก็ถูกลงมาก ในตจว แอร์ไม่ค่อยจำเป็น อากาศไม่ได้ร้อนบ้าระห่ำ รถไม่ติดขนาดนี้ รุ่นถูกจึงขายดีมาก ใครซื้อรถที่จัดเต็ม อวทม. นี่คือคนรวยจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

สมัยผมเด็กๆ น่าจะเมื่อ 30ปีที่แล้วเลยมั้งครับ
ที่คนขายรถมักจะต้องบอกว่า ราคานี้ มีของครบ อ ว ท ม ย่อมาจาก แอร์ วิทยุ เทป แม๊กซ์

ออฟไลน์ DapKnihtHD

mighty x cab พ่อผม ออกปี 37  ไม่มีแอร์ ไม่มีวิทยุ/เทป ล้อกะทะ  อวทม ขาดครบ พวงมาลัยหมุนมือล้วนอีกต่างหาก ;D

ค่ารถ 330 ดอกแสนห้า รวมจ่าย 480
เมื่อก่อนมันเลขกลม ๆ แบบนี้เลย

ออฟไลน์ spn

เท่าที่จำได้ตอนเด็กๆ เห็น dmax โฉมแรก ที่มีให้เลือกว่าจะเอา แอร์/ABS/พวงมาลัยพาวเวอร์ไหม
ส่วน Vigo มีให้เลือกแต่ จะเอาพวงมาลัยไหม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ AboveGod

อยากให้สมัยนี้มีแบบนั้นบ้างนะ

อยากได้แอร์เย็นฉ่ำระบบดีแค่ไหนจัดไปเลย

อยากได้เครื่องเสียงดีแค่ไหนจัดไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

เติมให้อีกหน่อย

L200 Aero Body .. 299,000 บาท คันนั้น ให้พวงมาลัยเพาเวอร์เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เข็มขัดนิรภัยเบาะหน้าเป็นแบบ 3 จุด แต่ไม่ใช่ ELR ก็คือ ไม่ม้วนกลับเองนะ

TFR 87 Hp Cab ไฟหน้า Halogen ไม่มีหูช้าง .. 310,000 บาท พวงมาลัยเพาเวอร์ ต้องเพิ่มเงินเอง รวมถึง แอร์ ด้วย เข็มขัดนิรภัย เป็นแบบ 2 จุดคาดเอว !!!

230E W124 Code A .. เกียร์ธรรมดา 4 สปีด จะเอา ABS เพิ่มเงิน 200,000 บาท รถคันละ 2 ล้าน ล้อกระทะ + ฝาครอบ / เบาะหนังเทียม / พวงมาลัยปรับไม่ได้

Lancer E-Car 1.5 GLXi A/T .. 510,000 บาท (หัวฉีด) เกียร์ออโต้ 3 สปีด ไม่มีไล่ฝ้ากระจกหลัง ไม่มีเข็มขัดนิรภัยเบาะหลัง

Volvo 940 GL A/T .. 1,350,000 บาท เข็มขัดนิรภัยแบบ 3 จุดทั้ง 5 ที่นั่ง พร้อมหมอนอิงศีรษะทั้ง 5 ที่นั่ง แต่ ABS ไม่มีนะ ไปมีใน GLE รวมถึงเบาะไฟฟ้า ด้วย

ออฟไลน์ XMSL

อวทมซกฟ - แอร์ วิทยุ/เทป ล้อแมก เซนทรัลล็อค กระจกไฟฟ้า ฟิล์มกรองแสง  8)